ผู้เขียน หัวข้อ: New update - เทคนิคปรับแต่งเครื่องเสียง Alpine 9861e ให้ได้เสียงดีกว่าเดิม  (อ่าน 153682 ครั้ง)

ออฟไลน์ แมท Hanamatch

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
สำหรับเครื่องเสียง Alpine 9861e ติดรถ รุ่น GT  ลองทำการปรับจูนของเดิมติดรถมาให้   จะได้น้ำเสียงเปลี่ยนไปมาก  เบสพอมีด้วยเป็นลูกเลย   แต่เปิดดังมากแล้วแผงกระพือน่ะ  แต่พอหายอยากได้บ้าง

มีสูตรแนะนำได้มาดังนี้

เลือกเพลงที่มีดนตรี ชัดๆ มา 1 เพลง

ปรับ Bass engine ให้มีจุดตัดที่ 60    ความกว้าง 2   และปรับตั้ง bass ที่ +2
ปรับ Treble ให้มีจุดตัดที่ 15.xk     และปรับตั้ง Treble  ที่ +5

ที่เพลงเดิมลองดูอีกครั้งได้เบสเป็นลูกลึกนิดหน่อย   แก้ขัดได้เลยแหละ   ดีกว่าเดิมเยอะเลย   ลองปรับกันดูครับ

****หากท่านใดมีข้อมูลอยู่แล้ว  ขออภัยครับ

ขอแชร์ให้กับผู้สนใจรายอื่นๆต่อไป

การปรับจุดตัด
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass >mode > treble > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ

ลองเล่นดูครับ  ฟรีๆไม่เสียตังค์   ได้เสียงที่อาจจะถูกใจเหมือนผม 

ถ้าหาที่ปรับไม่เจอลองดูวิธีนี้ครับ
เริ่มจากกดปุ่มนี้ที่หน้าจอไหนก็ได้ 

จะโชว์  "BBE"   กดอีกที  จนเจอ " BASS Engine"  ( BBE = ลาวด์เน็ท = ยกระดับเสียงทุ้ม แหลม ได้ 3 ระดับ )

กดปุ่มใต้ ตัวปรับเสียง  จะเข้า mode ตั้งค่าจุดตัด

ปุ่มเนี่ย  ในวงแดง มองเห็นไหม????

กดปุ่มนี้  จะเปลี่ยนแปลงค่าจุดตัด  ความถี่ของเสียงต่ำ    ในวงแดง  มี   60-80-100-120

กดปุ่มนี้ จะเป็นการ set ความกว้างของเสียง    มี  1-2-3 (วงแดง)

กดตรงนี้  จะเปลี่ยนไปเป็น mode ปรับเสียงแหลม    ปรับตรงวงเหลือง  จะปรับจุดตัดเสียงแหลม   จะมี   7.5-10.5-12.5-15.5 (ประมาณนี้มั่ง)

กดตรงนี้อีกที  จะกลับมาที่ mode  bass engine  ....และกดค้างไว้   จะกลับสู่ menu ปกติ

แบบนี้ ครับ

**แบบนี้  หวังว่าคงหาเจอนะครับ   ถ้ายังไม่ได้  เดี๋ยวจะหาวิธี สื่อสารให้ใหม่ ให้ง่ายกว่านี้ครับ

**ขอให้สนุกกับ Pajero Sport นะครับ

เพื่อเป็นข้อมูล

ขอบคุณพี่นะ และพี่ๆปานาเนียทุกคน ตอนเย็นต้องลองหัดทำเองบางแล้วค่ะ ทุกทีน้องชายจัดการให้  :L2900:
(^O^)ไม่ใชคนเลิศเลอเปอร์เฟ็ค มีแค่ใจดวงเล็กๆที่มอบให้(^o^)

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
 :sd23: เครื่องเสียงของ MY13 ที่อยู่ใน V6 จะต้องปรับอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับ และ ขอบคุณครับ พี่ศศิพงษ์(เต้) ที่ปลุกกระทู้ที่มีเทคนิคดีๆและห่างไปนานมาคุยกันอีก  :sd23: :sd23:

กระทู้นี้  เขา copy ไปลงกันหลายเวปแล้วนะครับ  5555   

จนเจ้าของรถคันนี้เปลี่ยนหนีไปเป็นลูกค้าชัยนาทซาวด์แล้ว  เลยไม่มีใครกล้าตามมา copy อีก :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Pamania so good

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L2900: เย็นนี้จะลองปรับดูครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับพี่  :L2734:

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4365: ลองปรับเองดูแล้วครับ กว่าจะสำเร็จตามสูตรเกือบครึ่งชั่วโมง  เสียงที่ออกมาดีกว่าเดิมครับ :L2900: เลยครับ

ออฟไลน์ โกโก้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณครับฟังสบายหูขึ้นเยอะ  :sd23:

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

สวัสดีครับ
ชื่อเหมือนกันเลย
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
โห...เพิ่งรู้ว่าเครื่องเสียงติดรถเราสามารถทำได้ขนาดนี้ด้วย ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอีกครั้ง ซื้อรถมาขับจะครบ 4 ปีแล้วยังไม่เคยเล่นหรือปรับอะไรเลย 5555....  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
 :L2888: ของเดิมก็ดีได้ สบายเป๋า  :L2734:

ออฟไลน์ อา์ร์ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
กำลังหาวิธียุเลย จัดไป :L2900:

ออฟไลน์ โชนPTT กทม.ครับ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • สวัสดีครับ ชื่อโชนครับ 0813736528
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สุรศักดิ์ ปทุมธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
ได้ผลอย่างไรมาบอกด้วยนะครับ

ปรับแล้วดีขึ้นจริง ขอมอบ  :L6428: ให้จากใจครับพี่นะ 

ออฟไลน์ ชนน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
เสียงถูกใจขึ้นมากเลยครับ ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ และวิธีเซตโดยละเอียดครับผม

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ทำไมรูปมันถึงหายไปล่ะครับพี่ๆ แต่ทำตามรีวิวพี่นะอีกครั้งก็ได้อยู่แหละเพียงแค่ไม่มีรูปให้ดูด้วย  :L2753:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
ขอบคุณพี่นะ และพี่ๆปานาเนียทุกคน ตอนเย็นต้องลองหัดทำเองบางแล้วค่ะ ทุกทีน้องชายจัดการให้  :L2900:
ขอลอกการบ้านด้วยคนนะครับ พี่ๆ  :L2897: :L2897:

ออฟไลน์ เดย์....ซ่า( DayZa)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13

:sd42:ขอลองเอาไปปรับแต่งในรถของผมหน่อยนะครับ.....ขอบคุณครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ทำไมรูปมันถึงหายไปล่ะครับพี่ๆ แต่ทำตามรีวิวพี่นะอีกครั้งก็ได้อยู่แหละเพียงแค่ไม่มีรูปให้ดูด้วย  :L2753:

รถใครยังไม่ต่อ Processor alpine บ้างอ่ะ   ช่วยทำตามแล้วถ่ายรูปให้หน่อยซิ  ผมจะแก้ไขรูปถ่ายใหม่

พอดีรถผมต่อกับProcessorอยู่  Menu จะเยอะกว่าปกติและบางเมนูมันเป็นของ Processor ไปแล้ว  ครับ

:sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
รถใครยังไม่ต่อ Processor alpine บ้างอ่ะ   ช่วยทำตามแล้วถ่ายรูปให้หน่อยซิ  ผมจะแก้ไขรูปถ่ายใหม่

พอดีรถผมต่อกับProcessorอยู่  Menu จะเยอะกว่าปกติและบางเมนูมันเป็นของ Processor ไปแล้ว  ครับ

:sd23:
เด๋วถ่ายให้ครับพี่น่ะ เครื่องเสียงผมเดิมๆสุดๆ

• Pa Mania
  • *
เด๋วถ่ายให้ครับพี่น่ะ เครื่องเสียงผมเดิมๆสุดๆ
ขอบคุณครับ  ช่วย setค่าตามที่ลงไว้เลยนะเดี๋ยวผมไปใส่รูปแทรกให้อีกครั้ง  :L2732: