ผู้เขียน หัวข้อ: New update - เทคนิคปรับแต่งเครื่องเสียง Alpine 9861e ให้ได้เสียงดีกว่าเดิม  (อ่าน 153697 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Update  : 06/08/2016    
ขอปรับปรุงแก้ไขกระทู้  " เทคนิคปรับแต่งเครื่องเสียง Alpine 9861e ให้ได้เสียงดีกว่าเดิม " ที่ทำไว้เมื่อวันที่ 15 กันยายน 2512  นานพอสมควร  กระทู้รูปหายหมด  แต่ก็ยังได้รับfeedback ที่ดีว่าถูกใจและดีขึ้นกว่าเดิม
ทำให้ได้อรรถรสการฟังเพลงดีขึ้นมาอีกหน่อย

จริงแล้วการ set และตั้งค่านี้เป็นการ set และตั้งค่าที่ผมพึ่งพอใจ  เลยได้setให้เพื่อนๆเล่นกันสมัยนั้นหลายคนชอบเลยบอกต่อกันมา    จนปัจจุบันหลายคนก็ยังใช้ Front Alpine 9861e ตัวนี้แล้วเพิ่มระบบ
ด้วยการต่อพ่วงกับ Processor unit ของ Alpine เพื่อไปต่อใน Functions ที่สูงกว่า    ทำให้เมนูใน Front Alpine นั้น มีเมนูเพิ่มขึ้นมามากมายสำหรับปรับจูน  ทำให้วิทยุผมและเพื่อนๆใกล้ตัวไม่มีเมนูเดิมๆ
มาให้ถ่ายรูปเพื่อนำมาแก้ไขในกระทู้นี้   จนวันนี้ก็ยังมีสมาชิกถามหาและต้องการให้แก้ไขกระทู้นี้อีกครั้ง  เพราะหลายคนยังใช้แบบเดิมติดรถุอยู่  ยังไม่มีการต่อพ่วงโปรเซสเซอร์เพิ่มแต่อย่างใด 

จึงขอขอบคุณ พี่OhPajero (โอ๋) อีกครั้งที่ถ่ายรูปมาให้เพื่อนำมาลงกระทู้เพื่อแก้ไขในครั้งนี้ครับ

งั้นมาเริ่มกันเลยด้วยวิธีที่สามารถทำได้ด้วยตนเอง  ดังนี้

จากวิทยุเดิมของเราที่ติดรถในรุ่น GT มานั้น  มีปุ่มพวกนี้อยู่  แต่หลายท่านปุ่มลอกกันหมดแล้วมั่ง

งั้นเดี๋ยวเรามาคุยกันโดยแทนปุ่มด้วยตัวเลขกันดีกว่า  เพราะหลายท่านสายตาไปไกลกันหมดแล้ว  จะได้ง่ายหน่อย 5555

เริ่มจากหน้าจอปกติ  ที่หน้าไหนก็ได้

เริ่มจากกดปุ่มที่1 จะมีเมนู BBE ขึ้นมา  ( ฺBBE ตัวนี้ยังสามารถปรับยกกำลังขับของเสียงได้ เป็นระดับได้ด้วย   แนะนำว่าไม่ต้อง set เพราะเวลาเปิดดังแล้วลำโพงรับไม่ค่อยได้)
แต่ถ้าเปิดเบาๆแล้วตั้งต่าตัวนี้   เสียงจะแน่นขึ้นมากว่าเดิม    แต่ถ้าไม่ตั้งค่าก็เร่งโวลลุ่มเอาครับ

กดปุ่ม 1 ไปเรื่อยๆจนพบ  Bass engine

- กดปุ่ม 2  ครั้งหนึ่งเพื่อขึ้นหน้าจอนี้
- ปรับโวลลุ่ม  เร่งให้ได้ " Bass+2 " db
- กดปุ่ม 3  เพื่อเลือกปรับความถี่ไว้ที่ " 60Hz " จะออกนุ่ม , " หรือ 80Hz " จะได้เบสที่กระชับกว่า

- กดปุ่ม 4 เพื่อเลือกความกว้างของเสียงให้ได้ค่า " 2 "   (คล้ายกับปรับ slope ใน crosspoint ใน processor )

**  ค่าเสียงBass engine ที่แนะนำจะอยู่ที่   [ bass+2    2    60 " ]    หรือ    [ bass+3    2    80 " ]

- เสร็จแล้วมาปรับค่าเสียงแหลม โดยมากดที่ปุ่ม 5  หรือ 6   1 ครั้ง  จนขึ้นหน้าจอ Treble
- เตรียมกดปุ่ม 3 ในวงเหลืองเพื่อตัั้งค่าความถี่ของเสียงแหลม 

- กดปุ่ม 3 ลูกศรสีชมพู  เลือกไปที่ค่า  " 15.0 Khz"
- ปรับโวลลุ่มให้ได้ค่าความดังที่  " TREB+5 " db
- กดปุ่ม 1 (ลูกศรสีชมพู) เพื่อเลือกปรับความถี่ไว้ที่ " 12.5K " สำหรับชอบเสียงปิ้งๆ  หรือ  " 15.0K " แล้วแต่ชอบ

**  ค่าเสียงTreble  ที่แนะนำจะอยู่ที่   [ TREB+5    12.5K "]  หรือ   [ TREB+5    15.0K "

เสร็จแล้วกดปุ่ม 1 เพื่อกลับไปที่  Bass engine

กดไปเรื่อยๆจนพบ " RETURN " แล้วรอแป๊บ   เครื่องจะกลับไปสู่หน้าจอปกติ  =  Quit (ออก)

เมื่อเรียบร้อยแล้วฟังได้แต่อย่าเพิ่งจับอาการ  แนะนำให้ไปเดินเล่นหากาแฟกินสัก 1-2 ชม.(หากมีเวลา)   แล้วค่อยเลือกเพลงที่ชัดๆ อัดดีๆ มาฟังใหม่
เหตุเพราะตอนปรับหูจะเบลอกับความถี่ไปบ้าง

ลองเล่นกันดูและขอให้มีความสุขกับเครื่องเสียงติดรถนะครับ
 :L4399:

----------------------------------------------------------------------------
แต่ถ้าอยากไปต่อ  ตามมานี้เลย  ที่นี้....เพียบ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2402.0.html

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
แล้วพอจะปรับให้เสียงออก BASS UP FRONT ได้ป่ะ   ;D
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
เด๋วจะไปลองปรับดูคับ  ไม่น่ายาก  ที่ยากคือ ตอนหา AUX ON งงมากเลยคับ  ตอนนั้นเพิ่งได้รถใหม่ๆๆคับ  งงกับเจ้าเครื่องเสียงรุ่นเน้มากๆๆคับ ตึ๊บเลย :D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เด๋วจะไปลองปรับดูคับ  ไม่น่ายาก  ที่ยากคือ ตอนหา AUX ON งงมากเลยคับ  ตอนนั้นเพิ่งได้รถใหม่ๆๆคับ  งงกับเจ้าเครื่องเสียงรุ่นเน้มากๆๆคับ ตึ๊บเลย :D

ได้ผลอย่างไรมาบอกด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
เสียงใสขึ้น  ฟังดูมีมิติขึ้นกว่าเดิมเลยคับ  เสียงเบสทุ้มกำลังดี(ผมไม่ค่อยชอบเบสหนัก  ฟังแล้วมึนหัว)   ฟังสบายๆๆเพลินๆๆ  ขอบคุณพี่นะที่แนะนำคับ 

• Pa Mania
  • *
เสียงใสขึ้น  ฟังดูมีมิติขึ้นกว่าเดิมเลยคับ  เสียงเบสทุ้มกำลังดี(ผมไม่ค่อยชอบเบสหนัก  ฟังแล้วมึนหัว)   ฟังสบายๆๆเพลินๆๆ  ขอบคุณพี่นะที่แนะนำคับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  หากสนใจทำแบบนี้อีกหน่อยจะได้อรรถรสเพิ่มขึ้นอีกครับhttp://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=122.0

***ถ้าใจถึงจัดเลย  เฉพาะคู่หน้าก่อนครับ

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

โห !!!! เหนื่อยจัง ยังไม่บรรลุ รอเจอพี่นะดีกั่ว เด๋วให้ค่าจ้าง หนังสู้กัน 1 เรื่อง ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
โห !!!! เหนื่อยจัง ยังไม่บรรลุ รอเจอพี่นะดีกั่ว เด๋วให้ค่าจ้าง หนังสู้กัน 1 เรื่อง ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า ;D ;D ;D

ไม่ยากนะ  ลองอีกที

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"

สรุป พี่นะ โดนพี่เจมส์ หรอกไปกดเรียบร้อย วันเปิดบ้านใหม่  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

สรุป พี่นะ โดนพี่เจมส์ หรอกไปกดเรียบร้อย วันเปิดบ้านใหม่  :L4396: :L4396: :L4396:

อะจริงดิ ไม่เห็นรู้เรื่องเลย พี่นะเราหลอกง่ายเนอะ :L2754:

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
ดเสียงดีขึ้นครับ แต่ผมสงสัยครับของผมตั้งเสร็จพอผมเปลียนโหมดเป็นเล่นแผ่นค่าเดิมของมันก็จะกลับมาต้องตั้งไหม่พอเปลียนเป็นเล่นจากไอโฟนก็ต้องมาตั้งไหม่อีกไม่รู้ว่าเป็นแบบนี้เหมื่อนกันรึป่าวครับพี่นะ :sd06:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
สูตรนี้ใช้ได้ดีพี่นะ เยี่ยมเลย :L2901:

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L2888: ปรับแล้วฟังดีขึ้น :L2904:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มกราคม 2013, 15:10:15 โดย แป๋ม PamPajero »
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

ออฟไลน์ แพะ@ระยอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
set ความกว้างของเสียง มี  1-2-3 (วงแดง)

กดปุ่ม BAND (ด้านบนปุ่มMENU) นะครับ ตามรูปป๋านะมันจะเป็นปุ่มPLAY ผมกดตั้งนานทำไมมันไม่เปลี่ยนซักที

• Pa Mania
  • *
set ความกว้างของเสียง มี  1-2-3 (วงแดง)

กดปุ่ม BAND (ด้านบนปุ่มMENU) นะครับ ตามรูปป๋านะมันจะเป็นปุ่มPLAY ผมกดตั้งนานทำไมมันไม่เปลี่ยนซักที

ขอบคุณครับพี่แพะ  สงสัยกำลังเงื้อมือ 555    (มันยังไม่ถึงปุ่ม) :L2739:

• Pa Mania
  • *
สำหรับเครื่องเสียง Alpine 9861e ติดรถ รุ่น GT  ลองทำการปรับจูนของเดิมติดรถมาให้   จะได้น้ำเสียงเปลี่ยนไปมาก  เบสพอมีด้วยเป็นลูกเลย   แต่เปิดดังมากแล้วแผงกระพือน่ะ  แต่พอหายอยากได้บ้าง

มีสูตรแนะนำได้มาดังนี้

เลือกเพลงที่มีดนตรี ชัดๆ มา 1 เพลง

ปรับ Bass engine ให้มีจุดตัดที่ 60    ความกว้าง 2   และปรับตั้ง bass ที่ +2
ปรับ Treble ให้มีจุดตัดที่ 15.xk     และปรับตั้ง Treble  ที่ +5

ที่เพลงเดิมลองดูอีกครั้งได้เบสเป็นลูกลึกนิดหน่อย   แก้ขัดได้เลยแหละ   ดีกว่าเดิมเยอะเลย   ลองปรับกันดูครับ

****หากท่านใดมีข้อมูลอยู่แล้ว  ขออภัยครับ

ขอแชร์ให้กับผู้สนใจรายอื่นๆต่อไป

การปรับจุดตัด
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass >mode > treble > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ

ลองเล่นดูครับ  ฟรีๆไม่เสียตังค์   ได้เสียงที่อาจจะถูกใจเหมือนผม 

**ถ้าตรวจฉลากคงเป็นรางวัลที่ 1  เหมือนมากๆ   :L2897:
เดี๋ยวชวนมาอยู่ด้วยกันเสียเลย  จะได้ไม่ต้องมา copy ข้อมูลไปที่นู๊น  ตกๆหล่นๆ เดี๋ยวก็ปรับกันไม่ได้เสียที

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สำหรับเครื่องเสียง Alpine 9861e ติดรถ รุ่น GT  ลองทำการปรับจูนของเดิมติดรถมาให้   จะได้น้ำเสียงเปลี่ยนไปมาก  เบสพอมีด้วยเป็นลูกเลย   แต่เปิดดังมากแล้วแผงกระพือน่ะ  แต่พอหายอยากได้บ้าง

มีสูตรแนะนำได้มาดังนี้

เลือกเพลงที่มีดนตรี ชัดๆ มา 1 เพลง

ปรับ Bass engine ให้มีจุดตัดที่ 60    ความกว้าง 2   และปรับตั้ง bass ที่ +2
ปรับ Treble ให้มีจุดตัดที่ 15.xk     และปรับตั้ง Treble  ที่ +5

ที่เพลงเดิมลองดูอีกครั้งได้เบสเป็นลูกลึกนิดหน่อย   แก้ขัดได้เลยแหละ   ดีกว่าเดิมเยอะเลย   ลองปรับกันดูครับ

****หากท่านใดมีข้อมูลอยู่แล้ว  ขออภัยครับ

ขอแชร์ให้กับผู้สนใจรายอื่นๆต่อไป

การปรับจุดตัด
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ
กดปุ่ม Menu ไปที่ menu > Bass Engine > กด mode > bass >mode > treble > กดad source>จนได้จุดตัดที่ต้องการ

ลองเล่นดูครับ  ฟรีๆไม่เสียตังค์   ได้เสียงที่อาจจะถูกใจเหมือนผม 

**ถ้าตรวจฉลากคงเป็นรางวัลที่ 1  เหมือนมากๆ   :L2897:
เดี๋ยวชวนมาอยู่ด้วยกันเสียเลย  จะได้ไม่ต้องมา copy ข้อมูลไปที่นู๊น  ตกๆหล่นๆ เดี๋ยวก็ปรับกันไม่ได้เสียที

:L2905: :L2905: :sd42: :sd42: ทั่นนั้นเป็นระดับกรรมาธิการใหญ่ประจำเว็บนะบังนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 11:18:44 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
ทั่นนั้นเป็นระดับกรรมาธิการใหญ่ประจำเว็บนะบังนะ

ผมก็ระดับผู้ก่อตั้งนะ 5555    พี่ป๋านายทนายดังรัฐสภาคนคุ้นเคยนี่เอง :L2734:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ทั่นนั้นเป็นระดับกรรมาธิการใหญ่ประจำเว็บนะบังนะ

ผมก็ระดับผู้ก่อตั้งนะ 5555    พี่ป๋านายทนายดังรัฐสภาคนคุ้นเคยนี่เอง :L2734:
:L2761: แค่บอกช้อยนิดเดียว ไมทายแล้วอะ :L4386:

tod

• บุคคลทั่วไป
พี่บัง 2คนนี้เล่นไรกัน  แบ่งๆกันคงไม่เป้นไรมั้งครับ  :L4363: