ผู้เขียน หัวข้อ: ****(หยุดเจ้านี้ ภาคแรก)มีอะไรจะปรึกษา ต้องการคำถามเยอะ เพื่อการตัดสินใจ  (อ่าน 20619 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่บอล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ราคาเซ้งสูงมากเลยครับ แต่หลายที่ก็ราคาสูงเช่นกัน ต้องเทียบดูพื้นที่ อุปกรณ์ทีมี กับปริมาณรถสัญจร และความหนาแน่ของหมู่บ้านดูครับ

ราคาเช่าถ้าเทียบกับรายได้ต่อเดือนที่เค้าประมาณไว้ ก็ถือว่าเช่าสูงครับ
แต่ถ้าทำดีๆลูกค้าติดและได้ลูกค้าขัดลบรอยเคลือบสีอย่างต่ำวันละ 5 คัน คันละ 1,000 บาท ล้างดูดฝุ่นธรรมดาๆสัก 30 คัน/วัน ก็น่าจะพอเพียงครับ

อาจจะต้องไปจอดรถดูปริมาณรถเข้า วันธรรมดา วันหยุด วันเสาร์อาทิตย์ ดูครับ ดูประเภทรถที่เข้าบริการ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รถที่เข้ามารับบริการจะเปลี่ยนแปลงได้ ตามลักษณะของร้านล้างรถครับ ถ้าร้านตั้งรับในรถระดับกลางถึงสูง รถระดับล่างก็จะไม่เข้าเองครับ ประมาณนั้น

ต้องเน้นขายโปรขายของด้วยครับ 10 ฟรี 1 หรือ ฝนตกล้างใหม่ฟรี หรือ ขัดเคลือบอาน้ำยามาเองได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ตั้งราคากลางๆ ให้ลูกค้าทุกระดับสัมผัสได้ จะได้ขัดเคลือบกันเยอะๆ หากลูกค้าติดใจก็จะมาขัดเคลือบเดือนละครั้ง ล้างสีดูดฝุ่นมาแน่นอยู่แล้วล่ะครับ

ว่าแต่ในระแวกนั้น หรือห่างออกไป มีร้านคาร์แคร์ร้านอื่นอีกเยอะรึเปล่าครับ อาจจะต้องชั่งใจดูว่าจะเอาโปรไหน มาดึงลูกค้า

ส่วนตัวผมตามนี้ครับ  1.งานออกมาดี  2.รวดเร็ว  3.ราคาไม่แรง

เปิดเมื่อไหร่ จะแวะไปใช้บริการครับ

:sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ราคาเซ้งสูงมากเลยครับ แต่หลายที่ก็ราคาสูงเช่นกัน ต้องเทียบดูพื้นที่ อุปกรณ์ทีมี กับปริมาณรถสัญจร และความหนาแน่ของหมู่บ้านดูครับ

ราคาเช่าถ้าเทียบกับรายได้ต่อเดือนที่เค้าประมาณไว้ ก็ถือว่าเช่าสูงครับ
แต่ถ้าทำดีๆลูกค้าติดและได้ลูกค้าขัดลบรอยเคลือบสีอย่างต่ำวันละ 5 คัน คันละ 1,000 บาท ล้างดูดฝุ่นธรรมดาๆสัก 30 คัน/วัน ก็น่าจะพอเพียงครับ

อาจจะต้องไปจอดรถดูปริมาณรถเข้า วันธรรมดา วันหยุด วันเสาร์อาทิตย์ ดูครับ ดูประเภทรถที่เข้าบริการ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รถที่เข้ามารับบริการจะเปลี่ยนแปลงได้ ตามลักษณะของร้านล้างรถครับ ถ้าร้านตั้งรับในรถระดับกลางถึงสูง รถระดับล่างก็จะไม่เข้าเองครับ ประมาณนั้น

ต้องเน้นขายโปรขายของด้วยครับ 10 ฟรี 1 หรือ ฝนตกล้างใหม่ฟรี หรือ ขัดเคลือบอาน้ำยามาเองได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ตั้งราคากลางๆ ให้ลูกค้าทุกระดับสัมผัสได้ จะได้ขัดเคลือบกันเยอะๆ หากลูกค้าติดใจก็จะมาขัดเคลือบเดือนละครั้ง ล้างสีดูดฝุ่นมาแน่นอยู่แล้วล่ะครับ

ว่าแต่ในระแวกนั้น หรือห่างออกไป มีร้านคาร์แคร์ร้านอื่นอีกเยอะรึเปล่าครับ อาจจะต้องชั่งใจดูว่าจะเอาโปรไหน มาดึงลูกค้า

ส่วนตัวผมตามนี้ครับ  1.งานออกมาดี  2.รวดเร็ว  3.ราคาไม่แรง

เปิดเมื่อไหร่ จะแวะไปใช้บริการครับ

:sd23:

ขอบคุณครับ พี่บอล ก็พยายามมองหลายๆมุม ถึงได้ มาโพส เพื่อขอคำวิจารณ์  :sd23: :sd23:

วันนี้ จะไปเก็บภาพทุกมุมเลย ตั้งแต่ ถนนใหญ่ ด้านหน้า ทางเข้า แล้วค่อยมวิเคระห์กัน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่เก่ง มาแอบดู ช่วยเขียนหน่อย 55555555555
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
พี่โต้ง ผมคงแน่นำให้ได้เฉพาะเรื่องแรงงานต่างชาติครับ
วันดีคืนดี มีปัญหากับตำรวจ เรานายจ้างมี่แต่เสียกับเสีย
พี่โต้งลองไปปรึกษา ที่แรงงานจังหวัด หรือเขตดูนะครับ เรื่องขึ้นทะเบียนแรงงานให้ถูกต้อง
ส่วนเรื่องการบริหารแรงงานต่างด้าวให้อยู่กับเรานานๆ ถ้าพี่โต้งว่างๆมานั่งกินกาแฟกัน จะพาไปรู้จัก
กับพี่คนที่หนึ่ง อยู่บางบ่อนี่แหละ เป็น นักวิทยุสมัครเล่นด้วยกัน เขาทำคาร์แคร์มาหลายปีแล้ว
รถเยอะทุกวัน ลูกน้องไม่ค่อยออก น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งได้ครับ :sd27: :sd27:

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
ไม่รู้แนะนำอย่างไรดีครับพี่โต้ง มาให้กำลังใจ ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พี่โต้ง ผมคงแน่นำให้ได้เฉพาะเรื่องแรงงานต่างชาติครับ
วันดีคืนดี มีปัญหากับตำรวจ เรานายจ้างมี่แต่เสียกับเสีย
พี่โต้งลองไปปรึกษา ที่แรงงานจังหวัด หรือเขตดูนะครับ เรื่องขึ้นทะเบียนแรงงานให้ถูกต้อง
ส่วนเรื่องการบริหารแรงงานต่างด้าวให้อยู่กับเรานานๆ ถ้าพี่โต้งว่างๆมานั่งกินกาแฟกัน จะพาไปรู้จัก
กับพี่คนที่หนึ่ง อยู่บางบ่อนี่แหละ เป็น นักวิทยุสมัครเล่นด้วยกัน เขาทำคาร์แคร์มาหลายปีแล้ว
รถเยอะทุกวัน ลูกน้องไม่ค่อยออก น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งได้ครับ :sd27: :sd27:
พี่ปรี ช่วยได้เยอะเลยคับ.  ถ้าถามจากคนที่เค้าเปิดอยู่แล้ว คงได้คำแนะนำเพิ่มเติมคับ.  โชคดีเลยคับ
เดี๋ยวเหมือน เพื่อนผมคับ ลงทุนเปิดขัดสี กับล้างรถคับ. ผิดทำเลไปหน่อยคับ. อยู่หลังเมืองทองคับ.
ไม่มีลูกค้าเข้าสุดท้าย. ต้องหาลูกค้าที่เป็น taxi เเทนคับ ล้างtaxi เหลือคันล่ะ 30 บาท จนสุดท้ายต้องปิดตัวลงคับ
 เพราะtaxi ก้อไม่ค่อยมีเข้ามาน่ะคับ.   :L4386:     :L4386:    :L4386:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ลองมานั่งดูข้อมูลที่พี่โต้งให้มา ผมลองเสนอมุมมองแบบนี้นะครับพี่โต้ง

พี่โต้งต้องทำความเข้าใจก่อนเลยว่า ข้อมูลที่เจ้าของเดิมให้มานั้น เป็นข้อมูลแบบ Optimistic Scenario แปลง่ายๆ ข้อมูลแบบโลกสวย หมายความว่า รายได้มักจะบอกมาเกินจริง และรายจ่ายมักจะบอกมาต่ำกว่าความเป็นจริง ทั้งนี้เพื่อสร้างโอกาสในการขายครับ เป็นธรรมดาของการเซ้งต่อธุรกิจ

ทีนี้มาลองดูกันว่า ข้อมูลที่เจ้าของเดิมให้มาในแบบโลกสวยนี้ เอามาคิดคำนวนดูว่ามันน่าสนใจมั๊ย เพราะถ้าโลกสวยแล้วยังไม่น่าสนใจก็เตรียมพับเก็บโครงการได้เลย

รายได้ เจ้าของเดิมบอกว่าได้จากการล้างสี ดูดฝุ่น ขัดเคลือบบ้าง เฉลี่ยนเดือนละ 6-7 หมื่นบาท เอาเป็นว่าเราเชื่อเขานะ ผมตีไปเลยรายได้ 70000 บาทต่อเดือน

มาดูฝั่งรายจ่ายบ้าง
1. ค่าเช่า 25000
2. ค่าคนงาน 3 คน (แบบโลกสวยนะ) คนละ 330/วัน ตีไปวันละ 1000 เฉลี่ยตกเดือนละ 30000 หย่อนนิดหน่อย
3. ค่าเช่าบ้าน (สำหรับคนงาน) + ค่าน้ำ ค่าไฟ จากข้อมูลโลกสวยที่ให้มาตกประมาณ 10000
4. ค่าต้นทุนสินค้า พวกแชมพู น้ำยาขัดเคลือบ อะไรพวกนี้ รวมกับค่าใช้จ่ายเบ็ดเตล็ด ผมตีให้แบบโลกสวย 5000

รวมค่าใช้จ่ายแค่ 4 อย่างนี้ 25000+30000+10000+5000 = 70000

ค่าใช้จ่ายกับรายได้แทบจะเท่ากันพอดีเลย  :L2739: :L2739: :L2739:

เน้นอีกทีนะครับพี่โต้ง ... นี่คือข้อมูลแบบโลกสวยนะ ... โลกแห่งความจริงจะโหดร้ายแค่ไหนเรายังไม่รู้นะ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
จากข้อมูลข้างบน ... ผมว่ายังไม่ต้องไปคิดไกลถึงว่าถ้าลงทุน 420000 บาท แล้วจะคืนทุนเมื่อไหร่ เอาแค่ให้รอดไปเดือนต่อเดือนนี่ก็น่าจะมีเหนื่อยแล้วนะ

ผมคิดว่าธุรกิจของเขานี้แค่พอเลี้ยงตัวเองอยู่ได้ คือได้จากลูกค้าที่เข้ามาล้างสี ดูดฝุ่น เคลือบบ้าง ลูกค้ากลุ่มนี้พอเลี้ยงธุรกิจไปรอดดได้ (เรียกว่าเสมอตัว)

ส่วนกำไรนั้นน่าจะมาจากที่เขาเคลือบแก้ว หรือพวกลูกค้าขัดเคลือบสีชุดใหญ่ ซึ่งนานๆคงมีซักคัน ซึ่งผมเดาว่าเจ้าของเริ่มเล็งเห็นแล้วว่า trend ของเคลือบแก้วกำลังตก ร้านเปิดใหม่เยอะมาก คุณภาพต่างกันไม่มาก (หรือต่างกันลูกค้าก็ดูไม่เป็น) ที่สำคัญแนวโน้มราคาลดลงอย่างแรง เพราะผู้เล่นเยอะเกิน ทำให้กำไรของเขาเริ่มตกลง

จังหวะที่ยังพอประคองธุรกิจไปได้แบบนี้ ... ถ้าขายต่อได้เงินมาซักก้อน หมุนเอาไปทำอย่างอื่นๆได้ เขาก็คงเอาละครับ

:L6419: :L6419:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
มีจุดที่พี่โต้งต้องคำนึงถึง และสำคัญมากอีก 2 จุดนะครับ

1. พี่โต้งจะสามารถลงไปควบคุมคุณภาพของลูกน้องได้ใกล้ชิดเหมือนเจ้าของเดิมหรือไม่ เจ้าของเดิมหนุ่มๆ ลุยได้ แต่พี่โต้งจะไหวหรือเปล่าที่จะต้องถือผ้าไปเช็คงานลูกน้องทุกคัน ก่อนปล่อยรถกลับไปให้ลูกค้า ถ้าไม่ไหว พี่โต้งอาจจะต้องหาผู้ช่วย ซึ่งนั่นจะทำให้ต้นทุนเพิ่มสูงขึ้น เพราะคนที่จะมาช่วยคุมคุณภาพได้ คงไม่ใช่ค่าตัวแค่ 330 บาาทต่อวัน แน่ๆ

2. อย่างที่ผมเดาไว้ตอนต้น กำไรของเจ้านี้น่าจะมาจากเคลือบแก้ว หรือขัดเคลือบชุดใหญ่ (ประเภทจอดทิ้งเป็นวัน) ถ้าพี่โต้งไม่สามารถเสนอบริการตรงนี้ รายได้ส่วนนี้ก็หายไปด้วย ผมไม่คิดว่าไอ้เด็ก 3 คนในร้านนั่นจะทำเองได้ คิดว่าเจ้าของคงลงไปโม่เองซะมากกว่า ... ซึ่งมันก็วนไปที่จุดเดิมครับ ถ้าพี่โต้งลงไปโม่เองไม่ได้ ก็ต้องหาคนมาช่วย ... ก็เข้าวังวนเดิม ต้นทุนสูงขึ้น และคนที่จะสามารถเคลือบแก้วได้ ขัดเคลือบชุดใหญ่ได้ ค่าตัวไม่ใช่ 330 บาทแน่ๆ

พี่โต้งต้องคิดเผื่อมุมนี้ไว้ด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
ถามว่า ถ้าพี่โต้งจะเซ้งร้านนี้ สิ่งที่พี่ต้องทำก่อนตัดสินใจคืออะไร

ส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่าพี่โต้งไม่จำเป็นต้องไปเฝ้าดูร้านเขาหรอกครับ จากข้อมูลที่เขาให้มาก็พอจะเห็นเค้าโครงธุรกิจเขาได้แล้ว เฝ้าดูไปก็เท่านั้น ธุรกิจเขาก็ทรงๆ เรื่อยๆ ถ้ามีวินัยทางการเงิน ก็พอจะหมุนเอาตัวรอดไปได้เป็นเดือนๆไป ถ้าขาดวินัยทางการเงินเดี๋ยวก็ขาดสภาพคล่อง เงินสดขาดมือ สุดท้ายก็ขาดใจตาย

สิ่งที่ที่โต้งควรจะทำก่อนตัดสินใจคือ พี่โต้งต้องการคิดว่าพี่โต้งจะสามารถทำให้ร้านนี้มันดีกว่านี้ได้หรือเปล่า หมายถึงจะทำให้ลูกค้าเข้ามามากกว่านี้ หรือลูกค้าเข้ามาแล้วใช้เงินกับพี่โต้งมากกว่าได้หรือเปล่า นี่คือสิ่งที่ต้องคิดครับ มันเป็นเหมือนกลยุทธของธุรกิจ รวมกับแผนการตลาด ถ้าพี่โต้งคิดว่าสามารถทำให้มันดีกว่านี้ได้ ผมว่าโอเค แต่ถ้าพี่โต้งกะว่าจะเซ้งมาแล้วทำต่อในแบบที่เขาทำ บอกตรงๆครับว่าเก็บเงินไว้ดีกว่า

ส่วนกลยุทธ หรือแผนการตลาดนั้น หาพี่โต้งคิดไม่ออก หรืออยากได้มุมมองมาจุดประกาย แนะนำให้ปรึกษาพ่อมดแห่งบ้านปามาเนียครับ เดี๋ยวฟิลมา อารมย์บรรเจิด รับรองแผนออกมาเพียบ ... แนะนำประมาณนี้นะครับพี่โต้ง ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ทั้งหมดเป็นแค่ความเห็นของผมครับ ส่วนการตัดสินใจอยู่ที่พี่โต้ง ... ตัดสินใจอย่างไรน้องๆก็สนับสนุนครับ

:L2736: :L2736:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
มา  :L6428: ให้กับกรูรู พี่ตาม ครับ

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
พี่ตูมตาม  :L2900: :L2900:

เป็นกำลังใจให้พี่โต้งครับผม
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่ลิต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ตกลงเข้า web นี้ ได้ความรู้เรื่องรถยังได้ความรู้เรื่องธุรกิจด้วย เอาใจช่วยพี่โต้ง และแอบขอบคุณพี่ตามที่ได้ความรู้เรื่องธุรกิจด้วย

• Pa Mania
  • *
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
ขอบคุณครับ ทุกท่านที่มาช่วย เม้นส์ ตรงเป็ะเลย

ใช่ครับ ถ้าดีสวยหรู ทำไมถึงปล่อยออก ท่องประโยคนี้มาตลอด

ประมาณเที่ยง ผม กับ ผบ. นั่งคำนวณ คล้ายๆของพี่ตามเลย
คำนวณตามที่ได้ข้อมูลมา ได้ตัวเลขมา คือ ไม่เท่าทุน ก็ ติดลบ นี่ยังไม่รวมค่าแรง ค่าข้าว ค่าน้ำมัน ของตัวเองนะ
เหมือนกับทำไปเหนื่อยฟรีๆ นอกจากต้องหา ตัวอื่นๆมาช่วย คือ การ Promotion ต่างๆ เหมือนที่พี่ตาม เม้นส์ มา

จากจุดที่ ร้านนี้อยู่ ในรัศมี 2 กม. มี Car care อยู่ที่มองเห็น มีอยู่ 5 ที่ ร้านนี้อยู่ระดับ B+
อย่างที่พี่ตามบอก ใช่ครับ ผมคงลงไปล้างแบบนั้นไม่ได้ ต้องจ้างคนเพิ่มแน่ๆ และไม่ใช่ระดับ ขี้ๆมาทำ
ต้องดูแลแทนเราได้ เหมือน ผจก. ร้านเลย และต้องเป็น Glass Coat ด้วย ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น อีก อย่างน้อยก็ 20,000 แล้ว
ถ้าเดือนไหน ไม่ได้ สัก 5 คัน สิ้นเดือนติดลบทันที

ผมคงไม่ต้องอธิบายอีกแล้วครับ ที่พี่ตามเขียนมาข้างบนนั้น ตัวเลขใกล้เคียงกันกับ ผม กับ ผบ. คิดไว้เลย

ขอบคุณมากอีกครั้งครับ ที่มาช่วยกันเมนส์

:sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ไม่ง่ายจริงๆถ้าคิดจะลงทุนทำอะไรสักอย่าง ขอบคุณพี่ตามสำหรับการวิเคราะห์ที่เห็นภาพ เป็นกำลังใจให้พี่โต้งได้เจอธุรกิจที่ตรงใจครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ไม่ง่ายจริงๆถ้าคิดจะลงทุนทำอะไรสักอย่าง ขอบคุณพี่ตามสำหรับการวิเคราะห์ที่เห็นภาพ เป็นกำลังใจให้พี่โต้งได้เจอธุรกิจที่ตรงใจครับ  :L4399:

จากประสบการณ์ที่บ้านเคยค้าขายมา พอจะแนะนำพี่โต้งได้ว่า ควรมองหาธุรกิจแบบซื้อมาขายไปดีกว่าครับ เพราะจะมีความเสี่ยงน้อยกว่าธุรกิจบริการครับ ถ้าเจ้าของไม่ได้ลุยเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤษภาคม 2014, 18:37:52 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
พี่โต้งครับ เมื่อก่อนเพื่อนผมก็ทำคาร์แคร์แบบรนี้ครับ  ไม่ได้ติดถนนใหญ่ แต่อยู่ใกล้หมู่บ้านหรู ..
แต่ละวันมีรถมาให้ล้าง ...และมีลูกค้าประจำ คือคนในหมู่บ้านหรู....คือประเภท รถยุโรป  ขับมาแล้วทิ้งไว้...ล้างเสร็จให้เอาไปส่ง...
รถพวกนี้จะล้าง บ่อยมาก....

ผมเห็นเพื่อนผมทำ รายได้ก็ดีนะครับ....แต่ๆๆๆ    เป็นหาหลักใหญ่คือ ลูกน้อง....มาบ้างไม่มาบ้าง....ทำได้ไม่นานก็ออก
เปลี่ยนบ่อยมาก (ผมเข้าใจว่าไม่มีใครชอบทำงานแบบเปียกๆทั้งวันหรอก) จนเพื่อนผมท้อ...และ เซ้ง กิจการไป

และตอนนี้ เปิดร้านรับเคลือบ แก้ว ที่บ้านตัวเอง และ บริการรับเคลือบ นอกสถานที่ด้วย......
ก็อย่างที่พี่ตามบอกเคลือบแก้วคู่แข่งเยอะมาก..สักวันผมคิดว่ามันคงถึงจุดอิ่มตัวบ้างละ..แต่ผมก็เห็นเขามีลูกค้าทุกวันนะครับ....

" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ไม่ยากครับพี่โต้ง ลอง run feasibility ดูก่อนซิครับ พี่โต้งลองไปสังเกตุดูครับว่าลูกค้ามีประมาณเท่าไหร่ แล้วเดี๋ยวเจอกัน ผม run ให้สดๆ ครึ่งชั่วโมงเสร็จ พี่โต้งตัดสินใจได้เลย  :L4399: :L4399:

ปกติผม run feasibility ให้ลูกค้า ราคา xxx,xxx แต่สำหรับพี่โต้ง ขอกาแฟแก้วเดียวครับ  :L6425: :L6425:
มันคืออะไรครับพี่ตาม  ช่วยขยายความหน่อยครับ  " run feasibility "  ใช้เวลาครึ่งชม.

แล้วที่มี คชจ. ราคา xxx,xxx   ใช่เวลากี่ชม.  และผลที่ได้ต่างกันเยอะไหม

:L2761: :L2761: :L2761:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
ตามที่พี่ตามว่ามาครับ คิดอย่างโลกสวย ค่าใช้จ่ายในมือเห็นๆ 70000 บาทถ้วนแล้ว แล้วผลกำไรละ จะตกถึงผู้ประกอบการเท่าไหร่ ยังไม่รู้เลย แล้วอยากได้เท่าไหร่ เป็นเป็นคำถามที่น่าคิดมาก ส่วนหนึ่งในการจะทำธุรกิจ คือ กล้าที่จะคิดต่าง อย่ากลัวในสิ่งที่มาไม่ถึง ยิ่งเรารับรู้มากเท่าไหร่ ยิ่งทำใจเราไม่กล้าครับ  ผมว่าเหตุผลเจ้าของเดิม ผมฟังไม่ค่อยเข้าใจประมาณว่าไม่มีเวลา จริงแล้ว น่าจะท้อซะมากกว่า ครับ อาชีพนี้ ขึ้นอยู่กับการบริการครับ อย่าหวังพึ่งลูกน้องมาก เจ้าของร้านต้องทำเองบ้าง ประมาณโชว์พาว อะ  ครับ ร้านไหนที่เน้นลูกน้องทำงาน มักจะรอดยาก  อย่างไง สิ่งทั้งหลายเหล่านี้ คงหนีไม่พ้น  ใจ ครับ อย่าท้อ อย่าดูถูกตัวเอง เชื่อว่า ทุกคนทำได้ครับ อยู่ที่จะทำมันออกมาดีแค่ไหน เท่านั้นเอง    :sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ส่วนกลยุทธ หรือแผนการตลาดนั้น หาพี่โต้งคิดไม่ออก หรืออยากได้มุมมองมาจุดประกาย แนะนำให้ปรึกษาพ่อมดแห่งบ้านปามาเนียครับ เดี๋ยวฟิลมา อารมย์บรรเจิด รับรองแผนออกมาเพียบ ... แนะนำประมาณนี้นะครับพี่โต้ง ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

:L2736: :L2736:

อุ้ย!  มาถึงเราได้ไง 

* พี่โต้งต้องหนีแนวคิดแบบสงครามราคา สงครามที่ผู้บริการวิ่งตามเอาใจผู้ใช้บริการหรือลูกค้าที่เป็นทะเลเลือดสาดจนเรียกว่า red ocean

* พี่โต้งลองพิจารณากลยุทธ์แนวทางของ Blue Ocean Strategy เพื่อจะเห็นมุมมองใหม่ๆ

* บางทีพี่โต้งอาจจะพบคำตอบว่า พนักงานบริการ กับ ผู้ให้บริการ  ต่างกันอย่างไร

* มีสินค้าไว้ขายลูกค้า กับ ลูกค้าต้องการให้ผู้ค้าหาสินค้ามาขาย   แบบนี้ก็ต่างกันเพราะลูกค้าเชื่อมั่นแล้ว

:L4399:

:L2901:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html