ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตกแต่งนิดหน่อยคับ  (อ่าน 24772 ครั้ง)

ออฟไลน์ วิน 8ริ้ว

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สอบถามเรื่องการตกแต่งนิดหน่อยคับ
« เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 21:59:43 »
พอดีผมจะออกรถวันจันนี้เป็นตัว 4wd สีขาวติดสเกิตแบบรูปด้านล่างแล้วใส่แม็ก Lenso Intimidator 8 17*9 ยาง BF - AT
อยากถามว่าพี่ๆมีความเห็นว่ายังไงครับเพื่อใครจะมีอะไรแนะนำดีๆ จะได้เปลี่ยนทัน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องการตกแต่งนิดหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 22:08:17 »
ต้องกลับมาดูว่าตัวเราเองชอบแนวใหน
1. แนวกึ่งลุย ก็ตามที่พี่วินว่าเลยสวยแน่นอน
2. แนวสปอร์ต ก็ไป 20 เลยหล่อแน่นอน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: สอบถามเรื่องการตกแต่งนิดหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 22:14:22 »
สวัสดีครับพี่วิน ยินดีต้อนรับครับ  :L4399:

ของสวยของงาม ต่างจิตต่างใจครับ แต่ไหนๆก็ถามมาแล้ว ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเรื่องยางแล้วกัน เนื่องจากไม่ใช่ขนาดที่มีตัวเลือกเล่นเยอะและแพร่หลาย ราคาก็จะแรงนิดนึง น่าจะแพงกว่า Cooper LTZ ขอบ 20 ที่ผมใช้อยู่ด้วยซํ้า แต่ถ้าชอบก็จัดไปครับ จริงๆครั้งนึงผมก็เล็งขอบ 17 ไว้ครับ ลายนี้เลย

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 22:17:10 »
 :sd23: สวัสดีครับพี่วิน
ตามพี่อ้วน กับ พี่กิต แนะนำครับ ชอบแนวไหน จัดแนวนั้นครับ  ;D
หรือลองแวะ ชมห้อง โชว์รูม
กับ ห้องช่วงล่างดูครับ  :L2906:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 22:37:37 »
พี่วินเลือกรถแบบ 4wd แนวทางก็คงจะเป็น ยางแบบ AT เป็นแน่ คร่าวนี้ก็มาดูครับว่าชอบแต่งกึ่งลุยแบบนุ่มนวลก็เล่นขอบ 16-17" แต่ถ้าชอบกึ่งลุยแบบ sport ก็เล่นขอบ 20" ดังเช่นพี่อ้วน และพี่กิต บอกไว้ตอนต้น สำหรับล้อ 16-17 หรือ 20 ของพี่สมช.ก็มีสวยให้ดูเยอะนะครับ สำหรับยางแนว AT ที่นิยมเล่นกันก็จะเป็น cooper ltz, cooper at3 สองตัวนี้ตัวยางนุ่ม ราคาสมเหตุ สมผลครับ สำหรับ bf ko ก็มีบ้างครับ แต่ราคาแรงนิดครับ

ช่วงเวลานี้ลองแวะชมที่ ห้องโชว์รูม หรือ ห้องช่วงล่าง ดังที่พี่น้องเอกแนะนำ แล้วลอง mix & match ล้อกับยางที่ถูกใจดูครับ

รับรองออกมาหล่อถูกใจแน่นอนครับ

:L2734:  :L2734:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 23:01:09 »
ตามมาต้อนรับ พี่น้องวิน อีกกระทู้  ;D
ตามที่พี่ ๆ ด้านบนแนะนำเลยครับ  รึจะใจเย็นอีกหน่อยหาแนวทางที่ตัวเองชอบซึ่งมีข้อมูลแน่นปึกอยู่แล้วในปามาเนีย
เดินเล่นให้ทั่วบ้านอีกนิด เข้าห้องไหนกระทู้ไหน สอบถามได้ พี่ ๆ ทุกท่านพร้อมให้คำตอบและคำแนะนำอยู่แล้วที่นี่ครับ   :L2734:

เมื่อค้นพบว่าใช่แล้ว ค่อย  :L6415: จ่ายเงินไปกับสิ่งที่ต้องการ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 23:07:37 »
ขอบคุณครับแต่โอกาศมันมาถึงแล้วต้องจัด ส่วนตัวเป็นคนชอบลุย ขับรถเร็วพอสมควร เห็นที่แรกแล้วมันรู้สึกแบบรักแรกพบอะครับ อีกอย่างนึงที่อยากทราบเลยว่าเสียงมันจะดังไหม และอัตราการกิน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่คับ :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2014, 23:18:37 โดย วิน 8ริ้ว »

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 07:58:03 »
มา  :L2894: พี่วินอีกครั้ง ถ้าจันทร์นี้ ก็อีกไม่กี่วันแล้ว เป็นอีก 1 เสียง ที่จะแนะนำว่า " จะเสียตังค์แล้ว ขอให้คุ้มค่ากับเงินที่ใช้ไป "
เข้าใจความอยากสวย อยากหล่อ จะจัดเกือบเต็มในวันแรก อยากให้พี่วิน เข้าไปดูกระทู้ ห้องโชว์รูม หรือ ห้องช่วงล่าง
หรือ  link นี้ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1342.msg114512/topicseen.html#msg114512
ชื่อ กระทู้ มือสอง แต่ไม่ใช่มือสองทั้งหมดครับ

ส่วนมาก พวกเรา ชาวปามาเนีย จะไปจัดที่นี่กัน เพราะการบริการ แนะนำ ผลงานที่อยู่กันมาหลายปี
นี่ไม่ใช่เป็นการเชียร์สถานที่ หรือ คนในเว็บเดียวกันนะครับ อย่าเข้าใจผิด

เพียงแต่ว่า ไหนๆจัดแล้ว อยากให้จบ เท่านั้นเอง

:sd23: :sd23: :sd23:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 08:50:20 »
คือต้องบอกตรงๆว่าได้ราคาพิเศษมาถ้าพลาดแล้วต้องเสียใจแน่เลยเพราะว่าลองเชคราคาดูแล้วผิดกันเยอะมาากคับ ตอนนี้กังวลแค่เรื่องเสียงจะดังมากไหมเพราะครอบครัวใหญ่ ไม่อยากมีปันหา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 09:04:33 »
คือต้องบอกตรงๆว่าได้ราคาพิเศษมาถ้าพลาดแล้วต้องเสียใจแน่เลยเพราะว่าลองเชคราคาดูแล้วผิดกันเยอะมาากคับ ตอนนี้กังวลแค่เรื่องเสียงจะดังมากไหมเพราะครอบครัวใหญ่ ไม่อยากมีปันหา

BF ดอกยาง AT ด้วยความหนาของชั้นยาง BF ปกติเสียงก็ดังกว่า ยางติดรถ ดอก HT เดิม ๆ อยู่แล้วครับ แต่หากให้ตอบว่าดังถึงขนาดพี่วิน รับได้รึไม่ตอบยากครับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละคนครับ
 ตอนนี้รถผมใช้ยางดอก AT เช่นกัน แต่เป็นของ TOYO ขอบ 16 นะครับ ส่วนตัวคิดว่าไม่ดัง แถมนุ่มกว่ายางเดิม ๆ ติดรถครับ   เพื่อเป็นข้อมูลครับ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 09:15:16 »
ขอบคุณครับแต่โอกาศมันมาถึงแล้วต้องจัด ส่วนตัวเป็นคนชอบลุย ขับรถเร็วพอสมควร เห็นที่แรกแล้วมันรู้สึกแบบรักแรกพบอะครับ อีกอย่างนึงที่อยากทราบเลยว่าเสียงมันจะดังไหม และอัตราการกิน้ำมันเพิ่มขึ้นเท่าไหร่คับ :sd23:

2 คำนี้บ่งบอกชัดเจนว่าแนวทางที่คุณชอบยังไม่ใช่หรือลงตัวกับแนวทางของพี่วินเอง

การวิ่งเข้าหาของราคาถูก พิจารณาสักนิดว่าถ้าเป็นที่นิยมและเป็นตัวเลือกที่หาอยาก สเปคที่คนต้องการ ทำไมโอกาสการขายถึงยอมติดลบ

จะใส่สเกิตหน้าใหญ่เพื่อความลาดชันลงก็สวยออกแนว VIP  แต่รบกวนพิจารณาด้านข้างและด้านหลังว่ามุมต่ำของจุดต่ำสุดเท่ากันทั้งคันไหม

ถ้ามาทรงใหญ่ มีทางเดียวคือลดความสูงรถ  เน้นลายแม๊ค(ล้อใหญ่ 20-22)   เน้นแก้มตรงไม่ปล่อง  เน้นลายกึ่งลุย  หนีไม่พ้น BF-KO  Cooper-LTZ

ช่วงล่างคงต้องไป H&R - Emu Nitro  แต่รถน้ำหนักเยอะแต่งแล้วจะเหมาะกับการโดยสาร 1-3 คนกับสเต็ปนี้

**พอบอกครอบครัวใหญ่ และหากใช้โดยสารเต็มคันเมื่อไหร่ แผนที่ว่านี้สลายเลยครับ   จบ (ต้องกระโดดข้ามรุ่นไปตามพวกพี่ๆเขาแล้ว คืออย่างต่ำ SET5 / SET5+

**ไม่ต้องรีบจับของราคาถูกครับ   มีโอกาสแวะมามิตติ้ง มาดู มาคลำ  มาลองนั่ง มาพูดคุย  มาทัศนะ  จะได้ใช้เงินในกระเป๋าอย่างได้ผลที่ตรงใจมากกว่า

**แต่หากชื่นชอบเป็นพิเศษ และอยากลองกับแนวทางแบบนี้ หรือมีคนเสนอและแนะนำมา   ก็เป็นอีกตัวเลือหนึ่งที่พี่วิน ต้องพิจารณาตัดสินใจจากข้อมูลครับ

เพื่อเป็นแนวทางเลือกอีกหนึ่งแนวทางนะครับ (ไม่ใช่ข้อสรุป)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 09:23:56 »
2 คำนี้บ่งบอกชัดเจนว่าแนวทางที่คุณชอบยังไม่ใช่หรือลงตัวกับแนวทางของพี่วินเอง

การวิ่งเข้าหาของราคาถูก พิจารณาสักนิดว่าถ้าเป็นที่นิยมและเป็นตัวเลือกที่หาอยาก สเปคที่คนต้องการ ทำไมโอกาสการขายถึงยอมติดลบ

จะใส่สเกิตหน้าใหญ่เพื่อความลาดชันลงก็สวยออกแนว VIP  แต่รบกวนพิจารณาด้านข้างและด้านหลังว่ามุมต่ำของจุดต่ำสุดเท่ากันทั้งคันไหม

ถ้ามาทรงใหญ่ มีทางเดียวคือลดความสูงรถ  เน้นลายแม๊ค(ล้อใหญ่ 20-22)   เน้นแก้มตรงไม่ปล่อง  เน้นลายกึ่งลุย  หนีไม่พ้น BF-KO  Cooper-LTZ

ช่วงล่างคงต้องไป H&R - Emu Nitro  แต่รถน้ำหนักเยอะแต่งแล้วจะเหมาะกับการโดยสาร 1-3 คนกับสเต็ปนี้

**พอบอกครอบครัวใหญ่ และหากใช้โดยสารเต็มคันเมื่อไหร่ แผนที่ว่านี้สลายเลยครับ   จบ (ต้องกระโดดข้ามรุ่นไปตามพวกพี่ๆเขาแล้ว คืออย่างต่ำ SET5 / SET5+

**ไม่ต้องรีบจับของราคาถูกครับ   มีโอกาสแวะมามิตติ้ง มาดู มาคลำ  มาลองนั่ง มาพูดคุย  มาทัศนะ  จะได้ใช้เงินในกระเป๋าอย่างได้ผลที่ตรงใจมากกว่า

**แต่หากชื่นชอบเป็นพิเศษ และอยากลองกับแนวทางแบบนี้ หรือมีคนเสนอและแนะนำมา   ก็เป็นอีกตัวเลือหนึ่งที่พี่วิน ต้องพิจารณาตัดสินใจจากข้อมูลครับ

เพื่อเป็นแนวทางเลือกอีกหนึ่งแนวทางนะครับ (ไม่ใช่ข้อสรุป)

:L2734: :L2734: :L2734:

เห็นด้วยกับพี่นะครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 09:41:27 »

อ่านแล้วสะดุดเลยครับ ตรงที่ว่าราคาพิเศษ
ถัาเช่นนั้น ขอแนะนำว่า จะเสียเงินกระเป๋าแล้ว
ขอให้พิจารณาให้ครบถ้วนว่า นอกจากสวยแล้ว
ต้องคำนึงถึงการใช้งานที่เขียนว่า ครอบครัวใหญ่
ด้วยครับ คือ สมรถนะของช่วงล่าง

อย่างที่พี่นะแนะนำ เป็นคำตอบที่ได้จากประสพการณ์เป็น 100 คันครับ
ไม่ใช่แค่คันเดียว
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 10:21:28 »
ในที้สุดก้ได้คำตอบ cancel ไปเรียบร้อย มีมีตติ้งวันไหนใกล้ๆผม รบกวนชวนด้วยนะคับ หาแนวทางงงงง เยอะๆ ไม่รีบตอนนี้จัดสเกิตรบคันไปก่อน

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 10:29:59 »
ในที้สุดก้ได้คำตอบ cancel ไปเรียบร้อย มีมีตติ้งวันไหนใกล้ๆผม รบกวนชวนด้วยนะคับ หาแนวทางงงงง เยอะๆ ไม่รีบตอนนี้จัดสเกิตรบคันไปก่อน

พี่วิน ต้องคอยติดตามดูครับ ถ้าได้มามิตติ้งนอกจากจะได้เห็นรถพี่ๆ ที่ทำไปแล้วยังสามารถทดลองช่วงล่างหรือยางที่สนใจได้ครับว่าใช่แนวที่เราตั้งใจหรือเปล่านะครับ

:L2736:  :L2736:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 10:38:03 »

ใส่สเกิ๊ตแนวนี้ในปามาเนีย มีรถพี่บังมะ พี่พฏ และพี่แม็ค เดินตามรอยพี่ ๆ นี้ได้เลยครับ
หากตรงใจตามแนวทางที่ชอบ  :L2736:
ผมก็เป็นคนนึงที่เคยมีประสบการณ์ที่ไม่อยากพูดถึงกับสินค้าราคาพิเศษ ในชุดล้อและยางครับ  :D

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:00:48 »
ตามที่พี่นะร่ายมาเลยครับพี่น้องวิน ช้าๆแต่ชัวร์ดีกว่าครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:11:08 »
ใส่สเกิ๊ตแนวนี้ในปามาเนีย มีรถพี่บังมะ พี่พฏ และพี่แม็ค เดินตามรอยพี่ ๆ นี้ได้เลยครับ
หากตรงใจตามแนวทางที่ชอบ  :L2736:
ผมก็เป็นคนนึงที่เคยมีประสบการณ์ที่ไม่อยากพูดถึงกับสินค้าราคาพิเศษ ในชุดล้อและยางครับ  :D

พูดหน่อยซิ เพื่อเป็นวิทยาทาน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:34:13 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ แต่ยังไงเดียวลองแวะไปที่ร้านที่พี่ๆแนะนำดูก่อนเพื่อถูกใจ :sd10:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:56:05 »

แล้วพี่น้องวินจะไปจัดรอบคันที่ไหนครับ ลองเช็คกับร้านแนะนำของปามาเนียหรือยัง  :L2761:

ใจจริงผมอยากแนะนำว่า สมัยนี้ถ้าจะแต่งรถไม่ต้องรีบร้อนกับของแต่งที่มีขายทั่วไปหรอกครับ คนขายเขาอยากขายจะแย่  :L6419:
อยากแนะนำให้สรุปให้ได้ก่อนว่าจะแต่งไปแนวไหน การใช้งานประจำเป็นอย่างไร แล้วหาข้อมูลเพิ่ม มันต้องมีเหตุผลที่พี่น้องวินยกเลิกการจองล้อยางใช่ไหมครับ เพราะฉะนั้นลองทำใจเย็นๆ แล้วกลับมาตั้งหลักใหม่ก่อนมั๊ย ผมเองก็เคยจ่ายซํ้าจ่ายซ้อนมาแล้ว เงินทองชั่วโมงนี้หายาก จึงอยากให้จ่ายให้กับสิ่งที่ใช่จริงๆสำหรับเรา เพื่อพิจารณาครับ  :L4399:

แต่..........สำหรับของเล่นปามาเนีย..........วิธีที่ผมแนะนำข้างต้นไม่สามารถเอามาใช้ได้นะครับ  :L4387: :sd42: :sd42: :sd42: