ผู้เขียน หัวข้อ: **ว่าด้วยเรื่องของเกียร์ 4WD สำหรับน้องปา 4x4**  (อ่าน 46784 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: **ว่าด้วยเรื่องของเกียร์ 4WD สำหรับน้องปา 4x4**
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2012, 08:44:46 »
เคยใช้ตั้งแต่ ford escape ก็ไม่ได้ศึกษาอะไรมาก ขึ้นเขาลงห้วย แต่ไม่ลุยมากครับ
พอได้ใช้น้องปา มีเกียร์เล็กๆ เพิ่มมาให้ ก็ลองใช้ดู พยายามใช้ทั้ง 4 step ครับ แต่ไม่นานมาก นอกจาก 4 full time ได้ใช้มากกว่า
ยังไม่ค่อยเข้าใจเลยว่า ต่างจาก for, cap ยังไง

อ่านข้อมูลที่พี่ๆ ช่วยกันให้แล้ว ค่อยไปถึงบางพลัด ที่อยู่ใกล้ๆ บางอ้อครับ
ผมเคยถามช่างที่ศูนย์ เค้าก็ให้ผมอ่านคู่มืออย่างเดียว ไม่ค่อยได้อะไรครับ

เคยไปเรียนขับสึ่กับ ชมรมชื่ออะไรจำไม่ได้แล้ว ที่สนาม mac สระบุรี เป็นรุ่น basic สองวัน หนึ่งคืน
ได้ความรู้ดีครับ ได้ทดลองใช้เกียร์ทุกสภาพถนน และ รู้จักเครื่องมือที่ใช้ในการเข้าป่าต่างๆ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
ไว้ต้องขอให้พี่สุช่วยแนะนำการใช้แบบบางอ้อบางครับ :L4399:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 พฤศจิกายน 2012, 08:48:33 โดย ต๋อง Fuddy »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: **ว่าด้วยเรื่องของเกียร์ 4WD สำหรับน้องปา 4x4**
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 22:43:07 »
หวัดดีครับ พี่ต๋อง มีแซวนะครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2012, 23:01:44 »
พี่สุพัช  ยังไม่นอนหรือครับ อ้าวใครยังไม่นอน มาชนแก้วกันหน่อยครับ นับถอยหลังเปิดตัว "ปามาเนีย". ด้วยกันครับ :L2736:

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 20:20:53 »
ของผมขับสองอะ :L4386: :L4386: :L4386: :L4386:
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.

ออฟไลน์ soontorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มิตรภาพ ความจริงใจ มีให้ทุกๆคน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 07:07:23 »
                    ขอบคุณพี่ตามที่นำความรู้ดีๆมาแบ่งปันครับ   

และขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ ระหว่างที่ต้องการเปลียนระบบขับเคลื่อนจาก ขับ 2 ล้อไปเป็นชับ 4 ล้อ 
           หรือ ปลดจากขับ 4 ล้อ มาเป็น ขับ2 ล้อ ข้อควรระวังมากๆ คือ ต้องให้ล้อหน้าตรงเท่านั้น ไม่เปลี่ยนเลน คือ รถจะต้อง
           วิ่งเป็นแนวตรงไม่โยกไปมาหรือ ขณะกำลังเลี้ยวโค้ง ซึ่งจังหวะนี้จะมีชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่ภายในห้องเกียร์ทรานเฟอร์ 
          คือโซ่ทรานเฟอร์  ทำหน้าที่ล๊อคหัวเฟืองเพลาขับด้านหลัง ให้ประสานกับ หัวเฟืองเพลาขับด้านหน้า ลักษณะโซ่นี้คล้ายกับ
          โซ่ราวลิ้นแต่มีขนาดใหญ่กว่ามากชิ้นส่วนชุดนี้หากทำงานในขณะที่รถเคลื่อนที่ไม่เป็นแนวตรงการทำงานจะมีโอกาสติดขัดได้
          บางกรณี เสียหายถึงกับ โซ่ขาด เฟืองบิ่นจะมีเสียงดังคล้ายมีเหล็กชิ้นหนาๆ ถูกหัก หรือถูกตี (ดังมากจนกังวลว่าเราชนเข้ากับเหล็กหรือเปล่า)
          ใครที่ใช้ น้องปา ขับสี่ ล้อ ถ้าีมีโอกาส ให้ฝึกฝนการใช้งานบ้างครับ อย่างน้อยก็ได้ วอร์มระบบขับเคลื่อนและเกียร์ อยู่เป็นประจำ
          หากถึงเวลาที่จำเป็นจะต้องใช้จะได้ไม่เกิดความขลุกขลัก หรือเกิดความเสียหายกับเกียร์ได้ครับ  หากพี่ๆท่านใดใช้งานอย่างคล่องแคล่ว
          ได้อยู่แล้ว ขออภัย เพียงต้องการแลกเปลี่ยนประสพการณ์ครับ

ขอบคุณครับพี่โอ.....ผมไม่เคยมีความรู้เรื่องไอ้โซ่นี่เลยครับ เป็นความรู้ใหม่เลยสำหรับผม.....และขอบคุณสำหรับคำเตือนเรื่องอย่าเปลี่ยนเกียร์4WD ระหว่างเลี้ยวครับ.....เรื่องนี้ผมลืมไปเลย.... :L4399: :L4399:...ด้วยความที่ไม่ค่อยกล้า ส่วนใหญ่ผมจะจอดแล้วค่อยเปลี่ยนครับ เลยลืมเรื่องนี้ไปเลย....ขอบคุณอีกครั้งครับ  :L4399: :L4399:
ถูกต้องครับ พี่โอ ดูที่หน้าปัทม์จะเห็นได้ชัดครับพี่ตาม ถ้าไฟกระพริบๆๆแสดงว่ายังอยู่ในสถานะสลับเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนอยู่ต้องขับตรงๆไปก่อนนะครับ ถ้าไฟหยุดกระพริบไปได้โลด

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 10:26:09 »
                    ขอบคุณพี่ตามที่นำความรู้ดีๆมาแบ่งปันครับ   

และขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ ระหว่างที่ต้องการเปลียนระบบขับเคลื่อนจาก ขับ 2 ล้อไปเป็นชับ 4 ล้อ 
           หรือ ปลดจากขับ 4 ล้อ มาเป็น ขับ2 ล้อ ข้อควรระวังมากๆ คือ ต้องให้ล้อหน้าตรงเท่านั้น ไม่เปลี่ยนเลน คือ รถจะต้อง
           วิ่งเป็นแนวตรงไม่โยกไปมาหรือ ขณะกำลังเลี้ยวโค้ง ซึ่งจังหวะนี้จะมีชิ้นส่วนที่เคลื่อนที่ภายในห้องเกียร์ทรานเฟอร์ 
          คือโซ่ทรานเฟอร์  ทำหน้าที่ล๊อคหัวเฟืองเพลาขับด้านหลัง ให้ประสานกับ หัวเฟืองเพลาขับด้านหน้า ลักษณะโซ่นี้คล้ายกับ
          โซ่ราวลิ้นแต่มีขนาดใหญ่กว่ามากชิ้นส่วนชุดนี้หากทำงานในขณะที่รถเคลื่อนที่ไม่เป็นแนวตรงการทำงานจะมีโอกาสติดขัดได้
          บางกรณี เสียหายถึงกับ โซ่ขาด เฟืองบิ่นจะมีเสียงดังคล้ายมีเหล็กชิ้นหนาๆ ถูกหัก หรือถูกตี (ดังมากจนกังวลว่าเราชนเข้ากับเหล็กหรือเปล่า)
          ใครที่ใช้ น้องปา ขับสี่ ล้อ ถ้าีมีโอกาส ให้ฝึกฝนการใช้งานบ้างครับ อย่างน้อยก็ได้ วอร์มระบบขับเคลื่อนและเกียร์ อยู่เป็นประจำ
          หากถึงเวลาที่จำเป็นจะต้องใช้จะได้ไม่เกิดความขลุกขลัก หรือเกิดความเสียหายกับเกียร์ได้ครับ  หากพี่ๆท่านใดใช้งานอย่างคล่องแคล่ว
          ได้อยู่แล้ว ขออภัย เพียงต้องการแลกเปลี่ยนประสพการณ์ครับ

ขอบคุณครับพี่โอ.....ผมไม่เคยมีความรู้เรื่องไอ้โซ่นี่เลยครับ เป็นความรู้ใหม่เลยสำหรับผม.....และขอบคุณสำหรับคำเตือนเรื่องอย่าเปลี่ยนเกียร์4WD ระหว่างเลี้ยวครับ.....เรื่องนี้ผมลืมไปเลย.... :L4399: :L4399:...ด้วยความที่ไม่ค่อยกล้า ส่วนใหญ่ผมจะจอดแล้วค่อยเปลี่ยนครับ เลยลืมเรื่องนี้ไปเลย....ขอบคุณอีกครั้งครับ  :L4399: :L4399:
ถูกต้องครับ พี่โอ ดูที่หน้าปัทม์จะเห็นได้ชัดครับพี่ตาม ถ้าไฟกระพริบๆๆแสดงว่ายังอยู่ในสถานะสลับเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนอยู่ต้องขับตรงๆไปก่อนนะครับ ถ้าไฟหยุดกระพริบไปได้โลด

ผมเคยเป็นนะพี่สุนทร....บางทีมันกระพริบน๊าาาาานนาน ไม่หายกระพริบซักที.....บางทีก็กระพริบแป๊บเดียวหายไปละ.  :sd06: :sd06:......ถ้ามันยังกระพริบอยู่แล้วเราดับเครื่องไปเลย มันจะมีปัญหาไม๊ครับพี่
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 10:44:23 »
เวลาขับอยู่แล้วเปลี่ยนเกียร์ มันกระพริบซักพักพอระบบเข้าที่ไฟมันก็ติด ตอนกระพริบแสดงว่าระบบไม่พร้อมทำงาน
สมมุติว่า รถผมติดหล่มอยู่ ผมเปลี่ยนเป็น 4LL แต่ระบบยังไม่ทำงานไฟกระพริบอยู่จะทำยังไงครับ ต้องกดคันเร่งให้มันฟรีไปก่อนจนกว่าไฟมันจะติดตลอดหรือครับ
ยังไม่เคยมีประสบการณ์ติดนะครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 11:35:13 »
เวลาขับอยู่แล้วเปลี่ยนเกียร์ มันกระพริบซักพักพอระบบเข้าที่ไฟมันก็ติด ตอนกระพริบแสดงว่าระบบไม่พร้อมทำงาน
สมมุติว่า รถผมติดหล่มอยู่ ผมเปลี่ยนเป็น 4LL แต่ระบบยังไม่ทำงานไฟกระพริบอยู่จะทำยังไงครับ ต้องกดคันเร่งให้มันฟรีไปก่อนจนกว่าไฟมันจะติดตลอดหรือครับ
ยังไม่เคยมีประสบการณ์ติดนะครับ

เท่าที่ผมเคยใช้ 4LL นะครับ....ก่อนที่เราจะเข้าเกียร์ 4LL ได้......เราต้องผ่านเกียร์ 4HL และเกียร์หลักต้องอยู่ที่ N........ไฟจะกระพริบตอนเข้า 4HL ครับ และไฟที่กระพริบคือตำแหน่งตรงกลางรถอย่างเดียวครับ.....แป๊บเดียวมันก็จะติดค้าง.....ทีนี้พอเข้าเกียร์จาก 4HL ไป 4LL.....ไฟมันติดหมดทุกตำแหน่งเหมือนกัน.......เท่าที่ผมเห็นมันจะไม่กระพริบแล้วครับ เพราะ ไฟของ 4HL และ 4LL มันเหมือนกัน

ส่วนเรื่องระยะเวลาในการกระพริบ....เท่าที่ใช้....ตอนเข้าเกียร์จะกระพริบไม่นานครับ....บางครั้งผมไม่เห็นมันกระพริบด้วยซ้ำ....แต่เวลาปลดเกียร์กลับมาแหละครับ ที่จะกระพริบ....นานบ้างเร็วบ้าง ไม่แน่นอนครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร พี่ๆช่วยแก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 21:34:02 »

เท่าที่ผมเคยใช้ 4LL นะครับ....ก่อนที่เราจะเข้าเกียร์ 4LL ได้......เราต้องผ่านเกียร์ 4HL และเกียร์หลักต้องอยู่ที่ N........ไฟจะกระพริบตอนเข้า 4HL ครับ และไฟที่กระพริบคือตำแหน่งตรงกลางรถอย่างเดียวครับ.....แป๊บเดียวมันก็จะติดค้าง.....ทีนี้พอเข้าเกียร์จาก 4HL ไป 4LL.....ไฟมันติดหมดทุกตำแหน่งเหมือนกัน.......เท่าที่ผมเห็นมันจะไม่กระพริบแล้วครับ เพราะ ไฟของ 4HL และ 4LL มันเหมือนกัน

ส่วนเรื่องระยะเวลาในการกระพริบ....เท่าที่ใช้....ตอนเข้าเกียร์จะกระพริบไม่นานครับ....บางครั้งผมไม่เห็นมันกระพริบด้วยซ้ำ....แต่เวลาปลดเกียร์กลับมาแหละครับ ที่จะกระพริบ....นานบ้างเร็วบ้าง ไม่แน่นอนครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร พี่ๆช่วยแก้ไขเพิ่มเติมได้ครับ  :L4399: :L4399:
ขอบคุณครับพี่ตูมตาม
ของผมมันเคยกระพริบนะครับตอนเปลี่ยนเป็น 4LL แต่วิ่งไปซักพักมันก็ติดค้าง เลยกลัวว่าเวลาจะใช้งานจริงมันจะไม่เข้า
อ้อ ไฟ 4 ล้อมันเคยดับด้วยนะครับติดแต่สีส้มตรงกลางแต่พอเข้าใหม่อีกทีก็ติดปรกติ
ไม่รู้ของพี่ตูมตามเคยเป้นปะ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 21:40:00 »

ขอบคุณครับพี่ตูมตาม
ของผมมันเคยกระพริบนะครับตอนเปลี่ยนเป็น 4LL แต่วิ่งไปซักพักมันก็ติดค้าง เลยกลัวว่าเวลาจะใช้งานจริงมันจะไม่เข้า
อ้อ ไฟ 4 ล้อมันเคยดับด้วยนะครับติดแต่สีส้มตรงกลางแต่พอเข้าใหม่อีกทีก็ติดปรกติ
ไม่รู้ของพี่ตูมตามเคยเป้นปะ

เออ.....ไม่เคยเป็นเหมือนกันนะครับพี่โอ๋....หรือไม่ผมก็ไม่ค่อยได้สังเกตุ เดี๋ยวนี้เวลาใช้ไม่ค่อยได้เหลือบไปดูเท่าไหร่ครับ ยกเว้นเวลาปลดเกียร์ลงมาถึงจะไปจ้องที่ไฟอะครับ......เดี๋ยววันไหนผมวอร์มเกียร์จะลองนั่งดูว่ามีอาการแบบที่พี่โอ๋ว่าหรือเปล่า  :L2758: :L2758:

พี่โอ๋ วอร์มเกียร์ 4WD บ้างนะครับ.....เวลาใช้มันจะได้ไม่ติดขัดครับ.....ถอยเข้าถอยออกตรงหน้าบ้านก็ได้ครับ....และถ้ายังไม่ชินควรหลีกเลี่ยงการเลี้ยวนะครับเมื่อใช้ 4LL เพราะวงเลี้ยวมันจะกว้างกว่าเดิม....ตอนได้รถมาแรกๆลองดู ดันไปเลี้ยว เฉี่ยวเสาบ้านไปทีแล้วผม  :L4386: :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 08:05:59 »
เวลาเปลี่ยนเปลี่ยน 4X4 ทั้งไปขับสี่และกลับมาขับสอง ผมจะใช้วิธีโหย่งเท้า คือ กดคันเร่งเบาๆ และปล่อยให้รถไหลนิดเดียวคร้บ ไฟกระพริบก็จะติดครบตามตำแหน่งครับ
ผมจะไม่ขับไปเรื่อยๆ เพื่อรอให้ไฟมันติดหรือดับเองครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 15:08:59 »
สวัสดีครับพี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน  :sd23:
พอดีผมไปเจอบทความ "เรื่องของระบบขับเคลี่อน 4X4 ที่ทุกคนควรรู้" จาก link นี้ http://www.btv4x4.com/btv/news_events/news_events_4wheel.html
เลยอยากเอามาแชร์ให้อ่านกันครับ  :L2734:
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013, 22:06:39 »
สวัสดีครับพี่ๆ ปามาเนียทุกท่าน  :sd23:
พอดีผมไปเจอบทความ "เรื่องของระบบขับเคลี่อน 4X4 ที่ทุกคนควรรู้" จาก link นี้ http://www.btv4x4.com/btv/news_events/news_events_4wheel.html
เลยอยากเอามาแชร์ให้อ่านกันครับ  :L2734:

:sd23: :sd23: ขอบคุณพี่เอ สำหรับความรู้ดีๆครับ ... บทความนี้ผู้เขียนเคยลงไว้ใน weekendhobby นานมาแล้ว ผมก็เคยเข้าไปอ่านตอนลงครั้งแรกครับ แต่ตอนนั้นเขียนไม่จบ แล้วผู้เขียนเคยแจ้งว่าจะเอาบทความไปปรับปรุง แล้วเขียนให้จบ คิดว่าคงเป็นอันนี้ที่พี่เอเอามาฝากแน่ๆเลยครับ

เป็นบทความที่ดีมากครับ ให้ความรู้ดีมาก และเขียนเข้าใจง่ายครับ แนะนำให้อ่านครับพี่ๆทุกท่าน

:L4399: :L4399:

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:15:45 »
 :sd23: พี่ปามาเนียและพี่ตาม เวลาเข้าเกียร์ ผมเข้าเกียร์ไล่ตามสเตป 4H - 4HL - 4LL ช่วงสเตปเกียร์ 4HL ไป 4LL
เหมือนไม่เข้าครับ เหมือนมันสุดแล้ว เลยสงสัย พยามอยู่หลายรอบก็เหมือนเดิม ผมใช่ 4H บ่อยครับ  แต่ 4HL ทดลองใช่บ้างครับ
แต่ 4LL ของผมทดลองดันคันเกียร์มันไม่ไปแล้วครับ เลยอยากถามพี่เป็นเหมือนของผมไหมครับ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:40:06 »
:sd23: พี่ปามาเนียและพี่ตาม เวลาเข้าเกียร์ ผมเข้าเกียร์ไล่ตามสเตป 4H - 4HL - 4LL ช่วงสเตปเกียร์ 4HL ไป 4LL
เหมือนไม่เข้าครับ เหมือนมันสุดแล้ว เลยสงสัย พยามอยู่หลายรอบก็เหมือนเดิม ผมใช่ 4H บ่อยครับ  แต่ 4HL ทดลองใช่บ้างครับ
แต่ 4LL ของผมทดลองดันคันเกียร์มันไม่ไปแล้วครับ เลยอยากถามพี่เป็นเหมือนของผมไหมครับ
............... ก่อนเข้า 4LL ต้องเข้าเกียร์ว่างก่อนครับ พอเกียร์ว่างแล้ว กดคันเกียร์ให้มุดลงแล้วดันไป 4LL ดันเบาๆครับ แต่ก่อนผมก็ไม่ทราบไม่ได้เข้าเกียร์ว่างนึกว่าเข้าได้เลยเอาทันยันช่วย เสียงเกียร์มันดังดังก๊ากๆ แต่ก็ไม่เข้า ดีหน่อยที่มันไม่พัง ลองทำดูครับ พอเข้า 4LL เสร็จถึงผลักไป D หรือ R  ตอนออกก็เหมือนกันครับว่างก่อนค่อยถอนจาก 4LL  :L2760:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 13:57:51 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่สุนทร ต้องกดคันเกียร์มุดลงด้วยเหรอพี่สุนทร ตอนผมดันคันเกียร์ตรงไปจะเป็น 4H และผลักออกขวานิดนึงแล้วดันไปข้างหน้าเป็น 4HL จะผลักออกขวาแล้วดันไปข้างหน้าเพื่อเข้า 4LL ดันไม่ไปแล้วครับ เดี๋ยวทดลองดูอีกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 21:40:17 »
:sd23: ขอบคุณครับพี่สุนทร ต้องกดคันเกียร์มุดลงด้วยเหรอพี่สุนทร ตอนผมดันคันเกียร์ตรงไปจะเป็น 4H และผลักออกขวานิดนึงแล้วดันไปข้างหน้าเป็น 4HL จะผลักออกขวาแล้วดันไปข้างหน้าเพื่อเข้า 4LL ดันไม่ไปแล้วครับ เดี๋ยวทดลองดูอีกครับ

ถ้าพี่แมนไม่ค่อยได้ใช้ 4LL พอจะมาใช้ เกียร์มันจะเข้ายากครับ ต้องขยับๆหาจังหวะอยู่พอสมควรถึงจะเข้าได้ครับ ถ้าช่วงไหนผมลืมไม่ได้เข้า 4LL บ้าง (ปกติประมาณเดือนละครั้ง ผมจะเข้า 4LL แล้วเดินหน้าถอยหลังอยู่ในบ้านซัก 7-8 รอบ) พอเข้าแล้วมันจะเข้าไม่ได้ครับ มันจะดันไม่ไป บางทีต้องขยับไปๆมาๆ ซ้ายๆขวาๆ บ้างเบาๆ หาจังหวะถึงจะเข้าได้ครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 23:49:40 »
............... ก่อนเข้า 4LL ต้องเข้าเกียร์ว่างก่อนครับ พอเกียร์ว่างแล้ว กดคันเกียร์ให้มุดลงแล้วดันไป 4LL ดันเบาๆครับ แต่ก่อนผมก็ไม่ทราบไม่ได้เข้าเกียร์ว่างนึกว่าเข้าได้เลยเอาทันยันช่วย เสียงเกียร์มันดังดังก๊ากๆ แต่ก็ไม่เข้า ดีหน่อยที่มันไม่พัง ลองทำดูครับ พอเข้า 4LL เสร็จถึงผลักไป D หรือ R  ตอนออกก็เหมือนกันครับว่างก่อนค่อยถอนจาก 4LL  :L2760:

ถ้าพี่แมนไม่ค่อยได้ใช้ 4LL พอจะมาใช้ เกียร์มันจะเข้ายากครับ ต้องขยับๆหาจังหวะอยู่พอสมควรถึงจะเข้าได้ครับ ถ้าช่วงไหนผมลืมไม่ได้เข้า 4LL บ้าง (ปกติประมาณเดือนละครั้ง ผมจะเข้า 4LL แล้วเดินหน้าถอยหลังอยู่ในบ้านซัก 7-8 รอบ) พอเข้าแล้วมันจะเข้าไม่ได้ครับ มันจะดันไม่ไป บางทีต้องขยับไปๆมาๆ ซ้ายๆขวาๆ บ้างเบาๆ หาจังหวะถึงจะเข้าได้ครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 09:42:46 »

ขอบคุณพี่ตามครับ ผมทดลองแล้วเข้าไดัแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤษภาคม 2014, 09:45:06 โดย แมน »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2014, 10:02:18 »
นานๆ ใช้ครั้งก็จะยากหน่อยครับ ของผมเองก็เป็นครับ

:L2734:  :L2734:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน