ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ ระดับน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 51650 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: เรื่องของ ระดับน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2015, 09:34:15 »
พี่นะก็แซวพี่บางคนนั้นเขาอีกนะ พี่บางคนนั้นยิ่งกลุ้มๆอยู่

Sent from my iPhone using Tapatalk
Pamania so good

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: เรื่องของ ระดับน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2015, 09:41:06 »
55555 ป่านี้เขาหายแล้วหล่ะคับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ TAE-เต้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2015, 17:26:18 »
เข้าศูนย์แต่ละครั้งก็ไม่ค่อยได้เช๊คดู วันนี้ลองดึงก้านวัดดูบ้าง เกินรูบนไปประมาณเซ็นครึ่ง ถึงว่าทำไมหลังจากเข้าศูนย์มาแล้วรู้สึกรถกินน้ำมันจัง เลยจัดการเอาสายปั๊มลมตู้ปลามาต่อกับจุกปั๊มครีมล้างมือเก่าๆ ดูดออกมาได้เกือบลิตรครึ่ง ถึงจะพอดีรูบนก้านวัด เข้าศูนย์คราวหน้าคงต้องบอกเติมแค่6ลิตรพอ เพราะเข้าใจผิดมาตลอดว่าถังนึงมัน 5 ลิตรเลยต้องมีกระป๋องเล็กอีกลิตรนึง เพิ่งไปดูข้างถังว่ามัน6 ลิตรอยู่แล้วนี่นา

:D

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 6 มิถุนายน 2015, 20:23:41 »
เรื่องน้ำมันเครื่องเกินนี้ ประสบการณ์รอบล่าสุดเลยครับ

เข้าบริการตามระยะ 40,000 โล เมื่อช่วงกลางเดือนที่ผ่านมา เป็นแบบกระป๋อง 6+1 ออกจากศูนย์ก็สงสัยว่ากระป๋อง 1 ลิตรทำไมมันเหลือน้อยจัง

กลับถึงบ้านมาวัดระดับ มันเกินมาอยู่ที่ระดับบิดของเหล็กวัด ผลจากการใช้งานน้ำมันเครื่องเกินรูที่ 2 นั้นคือ เครื่องกำลังตก กินน้ำมันมากขึ้น ความร้อนขึ้นกว่าเดิม (ปรกติจะอยู่ 88-90 แต่นี้ขึ้น 91-93) พยามยามที่จะใช้สายยางเพื่อดูดออกแต่มันไม่ถึง ดูดไม่ออก จะมุดไปถ่ายออกเองก็ติดที่กันแคร่ง ARB อีก สุดท้ายก็กลับเข้าศูนย์ฯ เป็นทางดีที่สุด

เสาร์ที่แล้วกลับเข้าศูนย์ฯ ให้ช่วยจัดการให้หน่อยยกรถถ่ายออกไป 1/2 ลิตร อยู่ในระดับที่พอดีเลยครับ ช่วงจังหวะที่ยกรถได้เข้าไปดูด้วย

ปรากฏว่า ประเก็นอ่างน้ำมันเกียร์รั่วซึมด้วย (40,000 โลถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วย) จะเปลี่ยนเลยก็ต้องรอเบิกของก่อน เลยเอารถออกมาก่อน แต่ก่อนกลับก็วัดระดับน้ำเกียร์ดู
อ้าว มันเติมมันให้ตรูเกินด้วยนี้หว้า น่าจะประมาณเกือบลิตรได้นะครับ

เสาร์นี้ก็กลับเข้าศูนย์ใหม่อีกครั้งเพื่อจัดการเรื่องของน้ำมันเกียร์ต่อนะครับ

ประสบการณ์ครั้งนี้จึงเป็นข้อเตือนใจให้ผมว่า การเข้าใช้บริการต้องคอยดูว่าเขาทำอะไรให้เราบ้าง เติมอะไรมาให้เกินหรือเปล่า

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 12:31:27 »

เรื่องน้ำมันเครื่องเกินนี้ ประสบการณ์รอบล่าสุดเลยครับ

เข้าบริการตามระยะ 40,000 โล เมื่อช่วงกลางเดือนที่ผ่านมา เป็นแบบกระป๋อง 6+1 ออกจากศูนย์ก็สงสัยว่ากระป๋อง 1 ลิตรทำไมมันเหลือน้อยจัง

กลับถึงบ้านมาวัดระดับ มันเกินมาอยู่ที่ระดับบิดของเหล็กวัด ผลจากการใช้งานน้ำมันเครื่องเกินรูที่ 2 นั้นคือ เครื่องกำลังตก กินน้ำมันมากขึ้น ความร้อนขึ้นกว่าเดิม (ปรกติจะอยู่ 88-90 แต่นี้ขึ้น 91-93) พยามยามที่จะใช้สายยางเพื่อดูดออกแต่มันไม่ถึง ดูดไม่ออก จะมุดไปถ่ายออกเองก็ติดที่กันแคร่ง ARB อีก สุดท้ายก็กลับเข้าศูนย์ฯ เป็นทางดีที่สุด

เสาร์ที่แล้วกลับเข้าศูนย์ฯ ให้ช่วยจัดการให้หน่อยยกรถถ่ายออกไป 1/2 ลิตร อยู่ในระดับที่พอดีเลยครับ ช่วงจังหวะที่ยกรถได้เข้าไปดูด้วย

ปรากฏว่า ประเก็นอ่างน้ำมันเกียร์รั่วซึมด้วย (40,000 โลถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วย) จะเปลี่ยนเลยก็ต้องรอเบิกของก่อน เลยเอารถออกมาก่อน แต่ก่อนกลับก็วัดระดับน้ำเกียร์ดู
อ้าว มันเติมมันให้ตรูเกินด้วยนี้หว้า น่าจะประมาณเกือบลิตรได้นะครับ

เสาร์นี้ก็กลับเข้าศูนย์ใหม่อีกครั้งเพื่อจัดการเรื่องของน้ำมันเกียร์ต่อนะครับ

ประสบการณ์ครั้งนี้จึงเป็นข้อเตือนใจให้ผมว่า การเข้าใช้บริการต้องคอยดูว่าเขาทำอะไรให้เราบ้าง เติมอะไรมาให้เกินหรือเปล่า

เบื่อกับศูนย์บล่าๆๆแบบนี้มั้ยพี่มัติ
ผมเข้าศูนย์ทีไร เติมเกินตลอด mmth  อบรมอย่างไรติดตามตรวจสอบความสามารถเพียงใดสุดท้ายนี้เอาใจช่วยพี่บังมัติกับศูนย์นะครับ เพราะผมเจอศูนย์ห่วยๆมาพอควรครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 12:38:53 »
เบื่อกับศูนย์บล่าๆๆแบบนี้มั้ยพี่มัติ
ผมเข้าศูนย์ทีไร เติมเกินตลอด mmth  อบรมอย่างไรติดตามตรวจสอบความสามารถเพียงใดสุดท้ายนี้เอาใจช่วยพี่บังมัติกับศูนย์นะครับ เพราะผมเจอศูนย์ห่วยๆมาพอควรครับ

เนื่องจากผมได้รถมาเป็นมือ 2 ตอนที่หมดประกันพอดี จึงไม่เคยได้เอารถเข้าศูนย์เลยครับ
จะเอาเข้าอู่นอกที่ไว้ใจได้มากกว่า
แรกๆจะเข้าที่มิตซูโอนลี่ แถวๆรามอินทรา
ตอนนี้เปลี่ยนมาเข้าอู่ของพี่นกแทนแล้วครับ
เนื่องจากว่าถ้ามีปัญหาอะไร จะได้ด่าได้ง่ายๆหน่อย
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:35:54 »

เนื่องจากผมได้รถมาเป็นมือ 2 ตอนที่หมดประกันพอดี จึงไม่เคยได้เอารถเข้าศูนย์เลยครับ
จะเอาเข้าอู่นอกที่ไว้ใจได้มากกว่า
แรกๆจะเข้าที่มิตซูโอนลี่ แถวๆรามอินทรา
ตอนนี้เปลี่ยนมาเข้าอู่ของพี่นกแทนแล้วครับ
เนื่องจากว่าถ้ามีปัญหาอะไร จะได้ด่าได้ง่ายๆหน่อย
ผมนึกว่าพี่นกจะโดนผมชมเพียงคนเดียวเสียอีก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:37:13 »

ผมนึกว่าพี่นกจะโดนผมชมเพียงคนเดียวเสียอีก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:38:00 »

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 17:45:55 »
พี่เปี่ยมเบิ้ล 3 เลย ข้อความข้างบน  :sd42:

จากประสบการณ์เข้าศูนย์ส่วนใหญ่จะเติมน้ำมันเครื่องเกินครับ ต้องกำชับอย่างใกล้ชิด แถมประกยตัวช่างเป็นเงา  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 18:10:36 »

พี่เปี่ยมปั๊มกระทู้หราาา
เดี๋ยวแจกใบเหลืองนะ
 :L2905: :L2905: :L2905:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 7 มิถุนายน 2015, 19:27:21 »

พี่เปี่ยมปั๊มกระทู้หราาา
เดี๋ยวแจกใบเหลืองนะ
 :L2905: :L2905: :L2905:
อ้าว ขอโทษด้วยครับ ผมโหลดไม่ติด เลยกดโหลดจนติด สุดท้ายซ้ำ3กระทู้เลย

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 09:33:42 »
งั้นผมรีบไปถ่ายที่ศูนย์ออกก่อน วันนี้ลองวัดดูก็เลยมาขีดที่ 2 อีกครับ
ขอบคุณพี่ๆมากครับ :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 10:28:30 »

ผมงงนิดนึงครับพี่บังมัติ ปกติอ่างน้ำมันเกียร์น้องปาจะใช้ประเก็นเหลว หรือมันก็คือกาวนั่นแหละครับ ไม่ได้ใช้แผ่นประเก็นแล้วนิครับ อาการนี้เจอกันหลายคันครับ เพราะอ่างน้ำมันเกียร์ที่อัดประเก็นเหลวมาจากโรงงานจะใช้งานได้ซักระยะแล้วก็จะหมดสภาพ จะเกิดอาการน้ำเกียร์ซึม วิธีการคือถ่ายน้ำมันเกียร์ออก แล้วถอดอ่างน้ำมันเกียร์ออกมาทำความสะอาดบริเวณขอบ จากนั้นก็อัดกาวใหม่ ใส่กลับเข้าไป แค่นี้เองครับ เท่าที่จำได้ไม่ได้เบิกประเก็นอะไรนะครับ เพราะใช้ประเก็นเหลว (จะเป็นกาวเป็นหลอดๆ)

และส่วนใหญ่ถ้าเกิดอาการแบบนี้แล้ว จะต้องรื้อแบบนี้ ผมจะแนะนำว่าให้สั่งให้ช่างล้างทำความสะอาดระบบเกียร์ พร้อมเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ไปพร้อมกันเลยครับ รถพี่บังมัติระยะทางยังไม่มาก จริงๆอาจยังไม่ถึงระยะที่ต้องทำขนาดนี้ แต่ไหนๆก็ต้องรื้อออกมาแล้วก็น่าจะจัดไปครั้งเดียวเลย ไม่งั้นเดี๋ยวก็ต้องมารื้อเพื่อทำความสะอาด และเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์อีก ผมเคยยืนดูน้องปาที่ระยะ 80000 กม. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามที่ศูนย์กำหนด แต่ไม่เคยถอดล้าง และไม่เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ปรากฏว่าน้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมากลายเป็นสีเหมือนโคลน มีเขม่าที่เกิดจากคลัชเยอะมากครับ ดังนั้นถ้าจะต้องถอดอ่างน้ำมันเกียร์มาแล้ว ก็จัดไปเลยครับครั้งเดียวจบ ทีนี้ไปถอดล้างกันอีกทีคงเกินแสนโลไปเลย

:L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 8 มิถุนายน 2015, 10:57:30 »
พึ่งเปลี่ยนถ่ายมาเกินระดับบิดเหล็กวัดเหมือนกันเลยพี่มัติ  :sd21:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2015, 13:17:10 »
ผมงงนิดนึงครับพี่บังมัติ ปกติอ่างน้ำมันเกียร์น้องปาจะใช้ประเก็นเหลว หรือมันก็คือกาวนั่นแหละครับ ไม่ได้ใช้แผ่นประเก็นแล้วนิครับ อาการนี้เจอกันหลายคันครับ เพราะอ่างน้ำมันเกียร์ที่อัดประเก็นเหลวมาจากโรงงานจะใช้งานได้ซักระยะแล้วก็จะหมดสภาพ จะเกิดอาการน้ำเกียร์ซึม วิธีการคือถ่ายน้ำมันเกียร์ออก แล้วถอดอ่างน้ำมันเกียร์ออกมาทำความสะอาดบริเวณขอบ จากนั้นก็อัดกาวใหม่ ใส่กลับเข้าไป แค่นี้เองครับ เท่าที่จำได้ไม่ได้เบิกประเก็นอะไรนะครับ เพราะใช้ประเก็นเหลว (จะเป็นกาวเป็นหลอดๆ)

และส่วนใหญ่ถ้าเกิดอาการแบบนี้แล้ว จะต้องรื้อแบบนี้ ผมจะแนะนำว่าให้สั่งให้ช่างล้างทำความสะอาดระบบเกียร์ พร้อมเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ไปพร้อมกันเลยครับ รถพี่บังมัติระยะทางยังไม่มาก จริงๆอาจยังไม่ถึงระยะที่ต้องทำขนาดนี้ แต่ไหนๆก็ต้องรื้อออกมาแล้วก็น่าจะจัดไปครั้งเดียวเลย ไม่งั้นเดี๋ยวก็ต้องมารื้อเพื่อทำความสะอาด และเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์อีก ผมเคยยืนดูน้องปาที่ระยะ 80000 กม. เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ตามที่ศูนย์กำหนด แต่ไม่เคยถอดล้าง และไม่เคยเปลี่ยนกรองน้ำมันเกียร์ ปรากฏว่าน้ำมันเกียร์ที่ถ่ายออกมากลายเป็นสีเหมือนโคลน มีเขม่าที่เกิดจากคลัชเยอะมากครับ ดังนั้นถ้าจะต้องถอดอ่างน้ำมันเกียร์มาแล้ว ก็จัดไปเลยครับครั้งเดียวจบ ทีนี้ไปถอดล้างกันอีกทีคงเกินแสนโลไปเลย

:L4399:

ตรงประเก็นผมก็ไม่แน่ใจครับ แต่ที่แน่ๆ เดิมไม่เคยมีอาการรั่วซึมมาก่อน เข้า service 40,000 โลฯ ก็ไม่แน่ใจเหมื่อนกันว่าช่างที่ทำเปิดฝาหม้อน้ำมันเกียร์มาทำความสะอาดหรือเปล่านะครับ เพราะรอบนั้นผมไม่ได้อยู่ดูด้วย และช่างที่ทำก็ไม่ใช่ช่างคนที่ทำรถผมประจำด้วยนะครับ แต่เท่าที่ดูเหมื่อนจะเปืดฝาออกแล้วประกบใหม่ไม่เนียนนะครับมันเลยซึมออกมา

โดยปรกติที่เข้าบริการผมจะอยู่รับรถเลย และเข้าไปดูงานบ้าง เพราะเคยเจอว่าช่างมีปัญหากับการถอดกันเคร่ง ARB นะครับ แต่ถ้าเป็นช่างประจำก็ไม่มีปัญหาอะไร

เวลานี้ปัญหาเรื่องน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ส่วนและจุดรั่วซึมได้รับการแก้ไขแล้ว แต่ยังมีความรู้สึกว่ารถมันกำลังหายไปในช่วงต้น และช่วงปลาย โดยเฉพาะช่วงปลายเติมแล้วไม่มา มันไปแบบไหลยังไงไม่รู้ ยังไงเสาร์นี้จะลองถอดแบตฯ เพื่อรีเซ็ตค่าดูก่อน ไม่หายอาจจะต้องไป learning gear ใหม่ดูอีกดีนะครับ (ผมก็ไม่แน่ใจว่าทำถูกทางหรือเปล่านะครับ)
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015, 23:18:00 »
จะบอกพี่ๆๆ ว่าของผมก็เกินเหมือนกันล่ะ สงสัยเข้าศูนย์เที่ยวนี้ บอกให้เติม 6 ลิตรพอดีกว่านะ แล้วค่อยมาเติมเองอีกที่ที่บ้าน  :L2904:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 16 มิถุนายน 2015, 06:29:32 »
อาทิตย์ที่แล้วเอารถเข้าศูนย์มันเขียนในบิลว่า 6+1 แสดงว่าโดนไป 7 ลิตร เดี๋ยวต้องกลับไปวัดระดับน้ำมันเครื่องแล้ว  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2015, 12:19:49 »
เติมเกินตลอด ตำราไหนบอกเนี่ย

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2015, 12:38:48 »
ผมเอาแกลลอน 6 ลิตรไปถังเดียวครับ ให้ช่างเติมแค่นั้น แล้ววันหลังค่อยเช็คระดับน้ำมันเครื่อง เอาลิตรนึงที่เหลือนั่นแหละครับเติม แต่โดยมากมันจะพอดี หรือเติมเพิ่มน้อยมาก