ผู้เขียน หัวข้อ: DIY เปลี่ยนโคมไฟท้าย Eagle eye (เพิ่มเติม ติดตั้ง HKS Hipower) หน้า 2  (อ่าน 24911 ครั้ง)

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่อ่านแล้วยิ้มกันได้ จุดประสงค์ของผมจริงๆก็คือเรื่องนี้แหละครับ

:L2900: :L2900:
 :L6428: ให้เลยยย
ว่าแต่รูปนี้ ไฟใหม่เอี่ยมเลย ขัดกะตัวรถมากกก  :L2905: :L2905: :L2905:

พี่โจ้เล่นแซวซะผมอายเลยนะครับเนี่ย ฮ่าๆ  :sd42:

จริงๆมันเสร็จตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมาแล้วครับ

แต่ความภูมิใจเรื่องไฟท้ายของผมมันไม่เท่าสิ่งนี้ครับ

ผมเลยยังไม่อยากเอามาให้ดูครับ เนื่องจากไม่มีสิ่งนี้ครับ  ตอนนี้สามารถนำรูปรถมาให้พี่ชมได้อย่างเต็มภาคภูมิแล้วครับ   :sd09:
The Black Pearl

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับที่อ่านแล้วยิ้มกันได้ จุดประสงค์ของผมจริงๆก็คือเรื่องนี้แหละครับ

พี่โจ้เล่นแซวซะผมอายเลยนะครับเนี่ย ฮ่าๆ  :sd42:

จริงๆมันเสร็จตั้งแต่วันศุกร์ที่ผ่านมาแล้วครับ

แต่ความภูมิใจเรื่องไฟท้ายของผมมันไม่เท่าสิ่งนี้ครับ

ผมเลยยังไม่อยากเอามาให้ดูครับ เนื่องจากไม่มีสิ่งนี้ครับ  ตอนนี้สามารถนำรูปรถมาให้พี่ชมได้อย่างเต็มภาคภูมิแล้วครับ   :sd09:
ถูกใจครับ พี่เติ๊ก รับ ไปอีก หนึ่ง  :L6428: กับสิ่งนี้

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75

ถูกใจสำหรับการรีวิว และถูกใจบั้นท้ายงาม ๆ (ของรถนะ อย่าคิดเป็นอื่น  ;D) จากคนแดนไกล จ.น่าน ครับ พี่เติ๊ก  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ยอดเยี่ยมมากครับพี่เติ๊ก จัด  :L6428: ไป

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ตามมากระแทก  :L6428: ให้อีกทีครับ

:L2900: รีวิว DIY ได้แจ่มเลยครับ  :L2900:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L2900: ตามมา  :L6428: ให้อีกหนึ่งครับ  :L2906:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

tod

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ วันนี้ก็มีรูปการติดตั้ง ท่อ HKS Hipower ที่มาจากกระทู้นี้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,5469.0.html

รูปอาจจะเบลอๆและไม่ครบทุกขั้นตอนนะครับ เนื่องจากทำคนเดียว และไม่มีใครถ่ายให้ ประกอบกับ เขม่าเอยอะไรเอย และยังต้องแข่งกับเวลาด้วย สนุกมากครับ ฮ่าๆ

มาเริ่มกันเลยครับ

รับกลับมาบ้าน อ่านตัวหนังสือข้างกล่อง แลดูตื่นเต้น    :sd01: 

ที่พี่นะบอกเอาไว้ว่า "กล่องเลอะ ขาด มีร่องรอยพอสมควร" ผมว่ามันไม่เลอะอะไรเลยนะครับ พี่ๆว่ามั้ย

เจออักขระโบราณซะหมดเลย   :sd42:

UNBOX!!!!! รูปเบลอหน่อยนะครับ (โทรศัพท์ผมมันงอแง)

ขอข้ามขั้นตอนการถอดไปเลยนะครับ เพราะผมถอดคนเดียว ยังไม่มีคนมาช่วย

ครั้งแรกที่โทรถามพี่นกเรื่องการส่งของ ผมถามพี่นกไปว่า "ผมสามารถมุดติดตั้งคนเดียวได้มั้ยครับ" พี่นกตอบว่า "อืม....ถอดยางอะไหล่ และมีคนประคองอีกคน น่าจะได้"

ผมก็เลยดื้อครับ ไม่ยอมปลดยางอะไหล่ สุดท้ายก็คือต้องปลดลงมาอยู่ดี ไม่งั้นไม่สามารถถอกท่อใบเก่าออกได้เลย ต้องมาเสียเวลาปลดยางอีก

ลุยต่อครับ ถอดใบเก่าได้แล้วครับ ถอดลูกยาง(เค้าเรียกอะไรไม่รู้ครับ)ที่จะเกี่ยวกับท่อออก ไปใส่ใบใหม่ครับ

ถอดยากเหมือนกันนะครับ

อ่าา   เรียบร้อยครับ ถอดหมดแล้ว

ใส่เข้ากับตัวใหม่

ทึละอัน

และอันสุดท้าย

ภาพรวมซะหน่อย

ได้เวลายัด!!ครับ

ค่อยๆ

เอาลูกยางไปเกี่ยวไว้ที่เดิม  ผมเริ่มใส่จุดนี้เป็นจุดแรก และก็นานที่สุดด้วยครับ มันแน่นมาก ขยับตัวก็ยาก

แต่ก็เข้าจนได้ครับ

มาต่อที่ท่อนกลางครับ

ผู้ช่วยครับ เดินมาบอกว่าหิวแล้ว ขอไรกินหน่อย

ประกอบร่างงงงง  ขันๆๆๆ

เรียบร้อย  :sd44:

ของเค้ามีมาตรฐาน มี SN ด้วย

ตรวจดูความเรียบร้อย

ใกล้แล้วว

เก็บของ แล้วออกไปเทส

สิ่งที่ได้จากการเทสสั้นๆ (วิ่งถนนแถวบ้าน) ฟังเสียงแล้วก็หายเหนื่อยครับ คุ้มกับเวลาชั่วโมงกว่าๆ

:sd24:

ความคาดหวัง

เรื่องเสียง อย่างที่พี่ๆท่านอื่นเคยพูดไว้ ความดังของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ สำหรับผม ผมว่าธรรมดาครับ ไม่ได้ดังมากมายขนาดที่กลัว

ผมเป็นผู้ใช้รถธรรมาดาคนนึงครับ และรถผมก็เดิมๆ ผมคงตอบพี่ๆที่ยังสงสัยในท่อรุ่นนี้ว่ามันเป็นยังไง มันดีมั้ย ต้นมาไวมั้ย ฯลฯ เรื่องนั้นผมตอบไม่ได้ครับ
ตอบได้อย่างเดียวว่า ใส่แล้วหล่อครับ

*สรุป

สุดท้ายของการติดตั้งท่อใบนี้นะครับ มันอาจจะไม่ทำให้พี่ๆเห็นภาพเกือบ 100% แต่ผมอยากจะสื่อว่า เราสามารถทำเองได้ครับ และมันสนุกมาก แข่งกับเวลา รำคานกับยุง บลาๆ

ผลที่ได้รับก็คือความภูมิใจที่ได้ทำครับ

ขอบคุณที่ทนอ่านมาจนถึงตรงนี้นะครับ ขอบคุณพี่นะที่เอื้อเฟื้อ พี่นกที่ให้คำแนะนำ และอีกหลายคนที่คอยเชียร์คอยลุ้นนะครับ เยอะมากมายจริงๆ ขอบคุณคร้าบบบบ  :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่เติ๊ก :L2900: มากๆ เปลี่ยนท่อเองคนเดียวได้ด้วย :L2754: :L2734: ท่อใหม่แรกๆเสียงมันจะออกแหลมๆหน่อยนะครับ ขับไปเรื่อยๆเสียงมันจะค่อยๆทุ้มและไพเราะขึ้นตามปริมาณเขม่่าที่เกาะผนังท่อด้านใน :sd42: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
พี่เติ๊ก :L2900: มากๆ เปลี่ยนท่อเองคนเดียวได้ด้วย :L2754: :L2734: ท่อใหม่แรกๆเสียงมันจะออกแหลมๆหน่อยนะครับ ขับไปเรื่อยๆเสียงมันจะค่อยๆทุ้มและไพเราะขึ้นตามปริมาณเขม่่าที่เกาะผนังท่อด้านใน :sd42: :sd42:

เสียงตอนดับเครื่องมันช่างไพเราะจริงๆครับพี่หยก  :sd01:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ได้ยินเสียงบึ้มๆ แล้ว ยินดีด้วยครับพี่เติ๊ก  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
เจ๋งมากครับเอาไป :L6428:

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
ยินดีด้วยครับพี่เติ๊ก เห็นสภาพท่อแล้วใหม่มากๆ  :L2734:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
 :L2900: ไปเลยครับพี่เติ๊ก  :L6428: :L6428: :L6428: ไปอีก 1
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2900: :L2900: ยินดีกับพี่เติ๊กด้วยนะครับ

• Pa Mania
  • *
ได้ยินเสียงบึ้มๆ แล้ว ยินดีด้วยครับพี่เติ๊ก  :L2734:

ขอบคุณครับพี่อิฐ  :sd23:

เจ๋งมากครับเอาไป :L6428:

ขอบคุณครับพี่ประพันธ์  :sd23:

ยินดีด้วยครับพี่เติ๊ก เห็นสภาพท่อแล้วใหม่มากๆ  :L2734:

เดี๋ยวก็สภาพไม่ต่างกันครับพี่ต้น  :sd42:

:L2900: ไปเลยครับพี่เติ๊ก  :L6428: :L6428: :L6428: ไปอีก 1

ขอบคุณครับพี่อาท

:L2900: :L2900: ยินดีกับพี่เติ๊กด้วยนะครับ

ต้องขอบคุณพี่พฎที่เสียสละให้น้องด้วยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ยินดีด้วยครับพี่เติ๊ก รูปหล่อเสียงดีมันเป็นอย่างนี้แหละครับ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ