ผู้เขียน หัวข้อ: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ  (อ่าน 10745 ครั้ง)

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 19:59:21 »
555+  :sd42: แถวนี้น่าพักผ่อนคับ แต่ช่วงนี้ร้อนไม่ไหว  :sd06:

• Pa Mania
  • *
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: อัพเดทเครื่องมือที่ใช้ในทันตกรรมครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 20:23:42 »
ตอนที่ 5  อยากทราบรึปล่าวคับว่า เค้าห้องฟันแล้วเค้าเอาเครื่องมือมาตั้งทำอะไรไว้บ้าง เห็นเด็กกลัวๆกัน รวมถึงผู้ใหญ่ด้วย  :sd42:

mouth mirror  กระจกส่องภายในช่องปากคับ (อันนี้ขาดไม่ได้)

cotton pliers อันนี้จะเรียกอีกอย่างว่า forceps กะได้คับ เอาไว้ จับจิปาถะคับ ตั้งแต่ สำลียันเศษอาหารเลยคับ

explorer ชิ้นนี้ไว้ตรวจหา ฟันผุ และเขี่ยคับ

syringe กระบอกไว้ใส่หลอดยาชา เพื่อฉีดยาคร้าบ

forceps เอาไว้ถอนฟันคับ มันจะลงรายละเอียดว่า อันไหนใช้ด้านซ้าย อันไหนใช้ด้านขวา อันไหนสำหรับเด็กและผู้ใหญ่
09/05/2557

ไว้ต่อครับ ขอพักผ่อนซักแผบ

วันนี้อัพเดทเครื่องมือที่ใช้ในทันตกรรมครับ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
Re: ดูรถแล้ว อย่าลืมดูแลตัวเองน่ะคับ
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 9 พฤษภาคม 2014, 22:25:28 »
พี่พีทเห็นรูปแล้วนึกถึงหน้าหมอฟันเมื่อวานเลย  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2014, 13:43:43 »
555+

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ตอนที่ 5  อยากทราบรึปล่าวคับว่า เค้าห้องฟันแล้วเค้าเอาเครื่องมือมาตั้งทำอะไรไว้บ้าง เห็นเด็กกลัวๆกัน รวมถึงผู้ใหญ่ด้วย  :sd42:

mouth mirror  กระจกส่องภายในช่องปากคับ (อันนี้ขาดไม่ได้)

cotton pliers อันนี้จะเรียกอีกอย่างว่า forceps กะได้คับ เอาไว้ จับจิปาถะคับ ตั้งแต่ สำลียันเศษอาหารเลยคับ

explorer ชิ้นนี้ไว้ตรวจหา ฟันผุ และเขี่ยคับ

syringe กระบอกไว้ใส่หลอดยาชา เพื่อฉีดยาคร้าบ

forceps เอาไว้ถอนฟันคับ มันจะลงรายละเอียดว่า อันไหนใช้ด้านซ้าย อันไหนใช้ด้านขวา อันไหนสำหรับเด็กและผู้ใหญ่
09/05/2557

ไว้ต่อครับ ขอพักผ่อนซักแผบ

ของผมเคยเจอค้อนกับสิ่วด้วยนะพี่พีท
ประมาณว่าไปถอนฟันกราม แล้วหมอเอาคืมดึงออกมาแล้วฟันมันแตก
ไม่มีที่เหลือให้คีมจีบดึงออกมา
เลยเป็นใช้ค้อนกับสิ่วตอกๆที่ฟันเลย
ตอกทีหัวโยกที กว่าจะเอาออกมาได้
สรุปที่มันออกยากเพราะว่า ปกติรากฟันกรามมันจะเป็นรากแหลมๆ 4 รากใช่ไหมครับ
ของผมรากแหลมๆ มันดันเชื่อมต่อกันเป็นชิ้นเดียวเลย หมอบอกว่าตั้งกะถอนมาไม่เคยเจอรากฟันแบบนี้
ขอเก็บฟันผมไปเป็นที่ระลึกด้วย

:sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2014, 14:04:43 »
มันเป็นการถอนของหมอสมัยเก่าคับ สมัยนี้ไม่แนะนำวิธีใช้อุปกรณ์ชนิดนั้นแล้วคับ ดีน่ะคับพี่ผ่านมาได้  :sd42:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2014, 13:42:38 »
ไปเจอมาครับเหมาะสำหรับ ท่าน  สว. พิชิตโรคร้าย โดยไม่ต้อง อับยา
http://m.youtube.com/watch?v=2Zt8yXuSj30&autoplay=1