ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย (ดังมาจากด้านล่าง)  (อ่าน 12248 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pop พ่ออึ้งย้ง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • PAJERO ชื่ออึ้งย้ง
หายไปนานเลยครับ เพราะเลี้ยงลูก กับกิจกรรมอื่นๆ อยู่ วันนี้ผมอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ บางอย่างครับ
ตอนผมออกรถมาช่วงเดือนแรก (8/55) ก็มีเสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย อยู่เฉยๆ หมุนก็ได้ยินครับ ก็เอาเข้าศูนย์ ตอนครบ 1000 โลครับ จากนั้น ช่างทำการหล่อลื่นด้วยจารบี ที่ใต้เท้าที่เหยียบ เบรคอะครับ ออกไป 2 วันดังอีก ช่างก็บอกว่า อาการแบบนี้เป็นที่ แร็คพวงมาลัย ต้องเปลี่ยนครับ เดี๋ยวผมทำเรื่องเคลมให้ แต่จะต้องรอ Part จาก ญี่ปุ่นนะครับ

ผม : ผมต้องทำเรื่องอะไรมั้ยครับ
หัวหน้าช่าง : ไม่ต้องครับ ผมจัดการให้เอง

ผ่านไป จนวันนี้ 50,000 กว่าโล ปีกว่าๆ เรื่องก็ไม่ไปถึงไหน ได้คำตอบอย่างเดิมๆ ว่า "รออะหลั่ยจากญี่ปุ่นครับ"  จนทนไม่ได้แล้ว ผมก็กลัวว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ลูกปืนแตกต่อมา

1. ผมเลยเริ่มจาก Post ใน Facebook (เผอิญมีรุ่นพี่ทำอยู่ใน MMTH) เผื่อจะมาอ่านแล้วช่วยเอาเรื่องเข้า MMTH
2. โทรเข้าไปแจ้ง Call Center 02-529-9500 โทรไปเล่าเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านมา
3. ส่งเข้าไปใน Contact us ใน Mitsubishi Motor Website

ได้เรื่องครับ 2 วันมีคนโทรมาจาก MMTH บอกได้รับเรื่องแล้ว จะ ประสานให้ เราก็เล่าเรื่องอีกครั้ง ผ่านไป 4 ชั่วโมง เจ้าหน้าที่ดูแลลูกค้าสัมพันธ์ จากศูนย์มิตซู ที่เราใช้ประจำโทรมา บอให้นัดเอารถเข้าตรวจเช็คละเอียด 2 วัน ผ่านไป 2 วันไปรับรถกลับ เค้าบอกว่าทำเรื่องเคลมตัว "แร็คพวงมาลัย" ไปให้แล้ว มันดังที่ตรงนั้น

สรุป เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เจอปัญหาเดียวแบบผมคือ ศูนย์บริการทำแบบเฉื่อยๆ ไม่มีอะไรคืบหน้า โทรไป Call Center เลยครับ เห็นผลแน่ๆ ตอนนี้ผมก็รอว่า จะได้ของเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังกันนะครับ

ขอบคุณครับ
สัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข สัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย (ดังมาจากด้านล่าง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 16:33:04 »
 :L2758: พี่Pop พ่ออึ้งย้ง ที่มาแชร์ ประสบการณ์ ครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: เสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย (ดังมาจากด้านล่าง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 21:51:20 »
ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ

บ.ต่างๆ ในปัจจุบันจะมีหน่วยงาน customer management ที่จะคอยดูกระทู้ต่างๆ ใน pantip, facebook นะครับ เพราะเขากล้วบ.เสียหน้า เพราะ social network ต่างๆ มันกระจายเร็วดังไวรัสนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 08:01:06 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
 :sd10: :sd10:

รถผม เสียงที่มาจากการหมุนพวงมาลัย จะไม่ดังมากเท่าไหร่ (แต่รู้ว่าผิดปกติ เพราะตอนขับช่วงแรกจะไม่มีเสียงเลย)
ไม่ทราบว่ารถพี่ดังมากน้อย แค่ใหนครับ  และอย่างเคสผมควรที่จะติดต่อไปทาง Call center ใหมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 20:27:45 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
 :sd10: :sd10:

รถผม เสียงที่มาจากการหมุนพวงมาลัย จะไม่ดังมากเท่าไหร่ (แต่รู้ว่าผิดปกติ เพราะตอนขับช่วงแรกจะไม่มีเสียงเลย)
ไม่ทราบว่ารถพี่ดังมากน้อย แค่ใหนครับ  และอย่างเคสผมควรที่จะติดต่อไปทาง Call center ใหมครับ

ผมว่าได้นะครับ อย่างน้อยเราอยากให้เค้าตรวจละเอียด อาจจะต้องใช้กำลังภายในจาก call center มาช่วยนะครับ

:L2754:
สัตว์ทั้งปวงจงเป็นสุข สัตว์ทั้งปวงจงพ้นทุกข์

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 20:36:27 »
หายไปนานเลยครับ เพราะเลี้ยงลูก กับกิจกรรมอื่นๆ อยู่ วันนี้ผมอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ บางอย่างครับ
ตอนผมออกรถมาช่วงเดือนแรก (8/55) ก็มีเสียงดังเวลาหมุนพวงมาลัย อยู่เฉยๆ หมุนก็ได้ยินครับ ก็เอาเข้าศูนย์ ตอนครบ 1000 โลครับ จากนั้น ช่างทำการหล่อลื่นด้วยจารบี ที่ใต้เท้าที่เหยียบ เบรคอะครับ ออกไป 2 วันดังอีก ช่างก็บอกว่า อาการแบบนี้เป็นที่ แร็คพวงมาลัย ต้องเปลี่ยนครับ เดี๋ยวผมทำเรื่องเคลมให้ แต่จะต้องรอ Part จาก ญี่ปุ่นนะครับ

ผม : ผมต้องทำเรื่องอะไรมั้ยครับ
หัวหน้าช่าง : ไม่ต้องครับ ผมจัดการให้เอง

ผ่านไป จนวันนี้ 50,000 กว่าโล ปีกว่าๆ เรื่องก็ไม่ไปถึงไหน ได้คำตอบอย่างเดิมๆ ว่า "รออะหลั่ยจากญี่ปุ่นครับ"  จนทนไม่ได้แล้ว ผมก็กลัวว่ามันจะเกิดเหตุการณ์ลูกปืนแตกต่อมา

1. ผมเลยเริ่มจาก Post ใน Facebook (เผอิญมีรุ่นพี่ทำอยู่ใน MMTH) เผื่อจะมาอ่านแล้วช่วยเอาเรื่องเข้า MMTH
2. โทรเข้าไปแจ้ง Call Center 02-529-9500 โทรไปเล่าเรื่องราวต่างๆ ที่ผ่านมา
3. ส่งเข้าไปใน Contact us ใน Mitsubishi Motor Website

ได้เรื่องครับ 2 วันมีคนโทรมาจาก MMTH บอกได้รับเรื่องแล้ว จะ ประสานให้ เราก็เล่าเรื่องอีกครั้ง ผ่านไป 4 ชั่วโมง เจ้าหน้าที่ดูแลลูกค้าสัมพันธ์ จากศูนย์มิตซู ที่เราใช้ประจำโทรมา บอให้นัดเอารถเข้าตรวจเช็คละเอียด 2 วัน ผ่านไป 2 วันไปรับรถกลับ เค้าบอกว่าทำเรื่องเคลมตัว "แร็คพวงมาลัย" ไปให้แล้ว มันดังที่ตรงนั้น

สรุป เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เจอปัญหาเดียวแบบผมคือ ศูนย์บริการทำแบบเฉื่อยๆ ไม่มีอะไรคืบหน้า โทรไป Call Center เลยครับ เห็นผลแน่ๆ ตอนนี้ผมก็รอว่า จะได้ของเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วจะมาอัพเดทให้ฟังกันนะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณพี่ป็อป.  สำหรับข้อมูลคับ.     :L6428:       :L6428:     :L6428:
ยินดีได้รู้จักคับ.   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 เมษายน 2014, 21:29:51 »
รอฟังผลต่อครับ พี่ป๊อบ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 พฤษภาคม 2014, 15:42:21 »
ดังมานานแล้วเมือกันครับเมื่อวานไปเปลี่ยนมาแล้ว ขอจับอาการและเสียงอีกที่  เหมือวานไม่มีเสียงแต่วันนี้มีเสียงเก่าที่เคยได้ยินมาตลอดดังขึ้นอีกไม่รู้หลอนหรือป่าว  :sd42:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2014, 09:44:09 »
หลังจากที่ได้เปลี่ยนแร็คพวงมาลัยมาแล้ว รูกสึกว่าพวงมาลัยแน่นๆขึ้นครับ เสียงที่เกิดจากการหมุมพวงมาลัยลดลง ปกติจะทุกรอบของการหมุนพวงมาลัย  :L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2014, 09:46:28 »
หลังจากที่ได้เปลี่ยนแร็คพวงมาลัยมาแล้ว รูกสึกว่าพวงมาลัยแน่นๆขึ้นครับ เสียงที่เกิดจากการหมุมพวงมาลัยลดลง ปกติจะทุกรอบของการหมุนพวงมาลัย  :L4399:
ไม่ทราบว่า เคลมที่ไหน ครับ แล้วไม่แวะ ใช้บริการที่นี้ด้วยหรา Mod ลีลาเยอะ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,28.0.html
**** รูกสึก:L2761: :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2014, 12:13:44 »
ขอบคุณที่แชร์ครับพี่pop  :sd23:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2014, 12:20:45 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  :L4399:
เป็นอยู่คับตอนนี้ คงต้องลองบ้างแล้วละครับ
 :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 มิถุนายน 2014, 16:24:51 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  :L4399:
เป็นอยู่คับตอนนี้ คงต้องลองบ้างแล้วละครับ
 :L2900:

ตอนนี้เปลี่ยนหมดแล้วครับ อยู่ช่วง Monitor ครับ โดยรวมยังไม่มีเสียงครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 16:17:36 »
มีเสียงที่พวงมาลัยเลยนะครับ เปลี่ยนตัวนี้มาครับเงียบกริ๊ปเลย ตอนแรกช่างเอาจารบีทาไมหายครับ เรียกว่าอะไรลืมถามช่างครับ  :L4387:

พี่ที่รู้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 16:32:24 »
มีเสียงที่พวงมาลัยเลยนะครับ เปลี่ยนตัวนี้มาครับเงียบกริ๊ปเลย ตอนแรกช่างเอาจารบีทาไมหายครับ เรียกว่าอะไรลืมถามช่างครับ  :L4387:

:L2897: :L2897: :L2897: :L2897: :L2897: :L2897:
-ช่างที่ไหน ครับ จะได้ให้จัดการบ้าง  :L2759: :L2759: :L2759:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 17:33:10 »

มันมี 2 ตัว ใส่เรียงกันอยู่ครับ  ชื่อเรียกตามนี้   CLOCK SPRING  /  COLUMN SWITCH

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 18:09:56 »

ดังเหมือนกันครับ เข้าเครมที่ 0 ก็ได้เลย แสดงว่าตัวนี้มีเคสบ่อย 0 เลยสั่งสต็อกมาไว้ หลังเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ก็ยังดัง ช่างเลยเอาจารบีทาตรงบูชด้านข้าง 2 แห่ง หายเลยครับ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 21:32:29 »
เครมนี้ ระยะประกัน3ปีหรือ60000โลใช่มั้ยครัช
Pamania so good

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 21:35:00 »
เข้ามาดู ครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 22:41:44 »
ขอบคุณพี่ป๊อปครับ เข้ามารับฟังด้วยคนครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง