ผู้เขียน หัวข้อ: รู้และเข้าใจ อันตรายที่อาจเกิดจาก "อุปกรณ์ OBD2" หรือผู้ช่วยวิเคราะห์ปัญหา  (อ่าน 52269 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ตามนี้ครับ

Scan ครั้งแรกเจอ

กด Function ลบก็ลบไม่ออก ก็เลยเล่นๆๆไปสักพัก

ก็ลอง Scan ใหม่ ก็พบ Code แปลกๆเพิ่มขึ้นมาอีกแน่ะ

เจอแบบนี้จิตตกกันไปเลยทีเดียวครับ ชื่อ Code น่ากลัวโคตร

แล้วก็กดลบๆๆอีกสุดท้ายฟ้องมา 2 code ลบไงก็ไม่ออก

:sd42: :sd42: :sd42:

มาปูเสื่อนั่งรอ พี่อ๊อดด้วยคนครับ :L4384: :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
ตามนี้ครับ

Scan ครั้งแรกเจอ

กด Function ลบก็ลบไม่ออก ก็เลยเล่นๆๆไปสักพัก

ก็ลอง Scan ใหม่ ก็พบ Code แปลกๆเพิ่มขึ้นมาอีกแน่ะ

เจอแบบนี้จิตตกกันไปเลยทีเดียวครับ ชื่อ Code น่ากลัวโคตร

แล้วก็กดลบๆๆอีกสุดท้ายฟ้องมา 2 code ลบไงก็ไม่ออก

:sd42: :sd42: :sd42:

มาปูเสื่อนั่งรอ พี่อ๊อดด้วยคนครับ :L4384: :L4384: :L4384:

แล้วถึงเวลานี้ ถอดออกไปรึยังครับ แล้วโคดที่โชว์ ลบได้รึยังครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
-ขออนุญาต ปักหมุด ไว้ก่อน เป็นประโยชน์ ต่อ มวลมหาปามาเนีย ครับ   :L2734:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ติดตามๆ พี่อ๊อดปล่อยของ

• Pa Mania
  • *
แล้วถึงเวลานี้ ถอดออกไปรึยังครับ แล้วโคดที่โชว์ ลบได้รึยังครับ

ผมถอดเฟี้ยงทิ้งไปนานแล้วครับพี่ชัย :L2754:
ยังมี code U ยังคงค้างอยู่ตัวนึงครับ
แต่เห็นว่าน่าจะขึ้นทุกคันนะครับเพราะรถเราขายแบบเดียวกันทั่วโลก
แต่ option ไม่เหมือนกันจึงทำให้ ecu ฟ้อง code error มาได้บ้างครับ
เท่าที่ใช้รถมาก็ยังคงปกติครับ ไม่มีไฟ engine โชว์ ไม่โดน lock เข้า safemode ครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ใครใช้ smart gauge ของ cheetah tech ยังอุ่นใจได้อยู่ครับ ยังไม่พบอะไรที่ทำให้เกิดปัญหา (นอกเสียจากตอนจอดรถเสียบไว้นานหลายวันกินแบต)
รอพี่อ๊อดมาวิเคราะรายละเอียดแต่ละรุ่นอีกที่ครับ แจ้งไว้ก่อนถ้าใช้ของ cheetah tech  ก็ยังใช้ได้ต่อไปครับเดียวกลัวพี่ๆไม่กล้าใช้กัน
 :L4387:

Smart Gauge ก็ยังวางใจไม่ได้นิดหน่อยครับ เพาะผมไม่รู้ว่า รุ่นใหม่ที่เป็นจอ LED วงจรภายในเป็นอย่างไร

พี่ทศลองแกะของพี่ทศดูซิครับ ของพี่ทศน่าจะเป็นรุ่นแรกๆ ที่ไม่เหมือนของผม
ส่วนของผมรุ่นจอ LCD รุ่นที่ผ่านการลดต้นทุนแล้ว แต่วงจรก็ยังถือว่า น่าเชื่อถือระดับนึง

• Pa Mania
  • *
แหมน่าจะเขียนเร็วกว่านี้ซัก 2ปีนะพี่อ๊อด ผมลองมาแล้ว โดนมาแล้ว  :L6419: :L6419: สรุปว่าเสียตังฟรี ใช้แล้วไฟ engine โชว์ ฝืนมากๆมันเข้า safemode. เลยต้องเลิกใช้ไปเยย  :L4386: :L4386:

พี่อ๊อดมาให้ความรู้ดีมากเลยครับ พี่ๆเขาจะได้ไม่สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อมาลองแบบผม  :L2734: :L2734:

ของพี่ตามแสดงว่าเจอตัว OBD2 ที่ทำอันตรายเข้าขั้นระดับ 3 (ตามมารตรวัดที่ผมสมมุติขึ้น มี 3 ระดับ จาก 1 ออกอาการน้อยไปหา 3 ออกอาการมาก)  :)

• Pa Mania
  • *
ส่วนใหญ่คิดว่าคงใช้แต่ smart guage ของ cheetah tech กันแหล่ะครับ ผมเองก็ใช้อยู่ซึ่งก็น่าจะอุ่นใจได้ในระดับนึง รออ่านข้อมูลของพี่อ๊อดครับ :L2758:

อีกเหตุผลนึงที่ไม่ได้มาโพสให้ข้อมูล เพราะผมเห็น สมช ย้านเราส่วนใหญ่จะใช้ smart gauge กัน ซึ่งไม่ค่อยมีปัญหา
แต่เมื่อไม่นานมานี้ ผมเห็นเพื่อนบ้านโพสกระทู้แนะนำเจ้าตัว OBD2 ราคาถูก "Chinese Clone" ซึ่งหลายๆตัวที่ขายกันในท้องตลาด ไม่ได้มาตราฐาน
ก็เลยต้องรีบออกมาให้ความรู้กับพี่ๆบ้านปามาเนียอ่ะครับ  :)

• Pa Mania
  • *
ผมก็ลองมาแว้วเหมือนกันแต่โชคดีกว่าพี่ตาม ไฟไม่โชว์ ไม่โดนเข้า Safemode แต่เสียตังฟรีเหมือนกันเบย  :sd42:
แต่มี Code แปลกๆโผล่มาทำให้ต้กกะจายเล่นๆด้วยครับเดี๋ยวหารูปมาให้ดูครับ

ของพี่ไซยังอยู่ในระดับ 1 ถึง 2 เพราะผมเห็นมี code U1073 โผล่มาด้วย
code นี้มีทั้งแบบ ไฟ engine โชว์และไม่โชว์ครับ
ถ้าไฟโชว์ ก็เข้าขั้นระดับ 3 (ตามมารตรวัดที่ผมสมมุติขึ้น)

ไว้จะมาอธิบายให้ในกระทู้ครับ  :)

• Pa Mania
  • *
ผมถอดเฟี้ยงทิ้งไปนานแล้วครับพี่ชัย :L2754:
ยังมี code U ยังคงค้างอยู่ตัวนึงครับ
แต่เห็นว่าน่าจะขึ้นทุกคันนะครับเพราะรถเราขายแบบเดียวกันทั่วโลก
แต่ option ไม่เหมือนกันจึงทำให้ ecu ฟ้อง code error มาได้บ้างครับ
เท่าที่ใช้รถมาก็ยังคงปกติครับ ไม่มีไฟ engine โชว์ ไม่โดน lock เข้า safemode ครับ

อ่าวทิ้งไปแล้วหรอ เสียดายจัง  :o

เพราะสามารถเอาโมมาแก้ไขให้สามารถใช้งานได้โดยไม่มีปัญหานะครับ  :)

• Pa Mania
  • *
ติดตามๆ พี่อ๊อดปล่อยของ

เสาร์อาทิตย์นี้ยังไ่ม่มีเวลาพิมพ์
คงได้ปล่อยตอนแรกวันจันทร์ครับพี่โบ๊ท รอหน่อย  ;D

• Pa Mania
  • *
อ่าวทิ้งไปแล้วหรอ เสียดายจัง  :o

เพราะสามารถเอาโมมาแก้ไขให้สามารถใช้งานได้โดยไม่มีปัญหานะครับ  :)

ของผมเป็นแบบ wifi ครับ connect ยากพอควรเลยครับ
ผมซื้อมา 2 ตัว(ผมและเพื่อน)ยังเหลืออีกตัวครับ พี่อ๊อดเอาไป modify เล่นไหมครับ
แต่ไม่รู้ว่ามันจะยังใช้ได้อ่ะป่าวครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์

tod

• บุคคลทั่วไป
Smart Gauge ก็ยังวางใจไม่ได้นิดหน่อยครับ เพาะผมไม่รู้ว่า รุ่นใหม่ที่เป็นจอ LED วงจรภายในเป็นอย่างไร

พี่ทศลองแกะของพี่ทศดูซิครับ ของพี่ทศน่าจะเป็นรุ่นแรกๆ ที่ไม่เหมือนของผม
ส่วนของผมรุ่นจอ LCD รุ่นที่ผ่านการลดต้นทุนแล้ว แต่วงจรก็ยังถือว่า น่าเชื่อถือระดับนึง

รุ่นใหม่ตัววงจรหลักยังคงเหมือนเดิมครับพี่อ๊อด (ว่างแล้วจะแกะถ่ายมาให้ดู ของผมมี 2 รุ่น)
รุ่นใหม่จะปรับเปลี่นอุปกรณ์ จากตัวถัง  PDIP เป็น SOIC  ซื่งทำให้รุ่นใหม่ประหยัดไฟขึ้นกว่าเดิม
จากรุ่นเก่าเป็นแบบนี้

เปลี่ยนมาเป็นแบบขาสั้นๆ ตัวจะเล็กกว่ากินกระแสน้อยกว่า

MCU ยังเป็นตัวนี้เหมือนเดิม

ตัวนี้ยาวๆก็ยังใช้เหมือนเดิมตัวนี้สำคัญเพราะเป็น IC  interface ที่ใช้เชื่อมต่อสัญญาณระหว่าง SMG กับ ECU  เพียงเเต่เปลี่ยนตัวถัง  PDIP เป็น SOIC 

• Pa Mania
  • *
รุ่นใหม่ตัววงจรหลักยังคงเหมือนเดิมครับพี่อ๊อด (ว่างแล้วจะแกะถ่ายมาให้ดู ของผมมี 2 รุ่น)
รุ่นใหม่จะปรับเปลี่นอุปกรณ์ จากตัวถัง  PDIP เป็น SOIC  ซื่งทำให้รุ่นใหม่ประหยัดไฟขึ้นกว่าเดิม
จากรุ่นเก่าเป็นแบบนี้

เปลี่ยนมาเป็นแบบขาสั้นๆ ตัวจะเล็กกว่ากินกระแสน้อยกว่า

MCU ยังเป็นตัวนี้เหมือนเดิม

ตัวนี้ยาวๆก็ยังใช้เหมือนเดิมตัวนี้สำคัญเพราะเป็น IC  interface ที่ใช้เชื่อมต่อสัญญาณระหว่าง SMG กับ ECU  เพียงเเต่เปลี่ยนตัวถัง  PDIP เป็น SOIC 

ขอบคุณครับพี่ทศ ถ้าเช่นนั้นตัว Smart Gauge รุ่นใหม่ ก็ไว้ใจได้ทั้งตัว Hardware ตัววงจร
และตัวโปรแกรมภายใน ที่ไม่ไปรบกวนการสื่อสารของระบบ

ปล.ช่วงนี้พี่ๆที่รออ่าน รออีกนพักนึงครับ ผมกำลังพยายามรวบรวมข้อมูลและหาทางอธิบายให้เข้าใจได้ง่ายที่สุด  :)

tod

มีรูปมาแล้ว  // ลองเปลียบเทียบดูระหว่าง รุ่นเก่า (รุ่นเก่า LED) (รุ่นใหม OLD)

อันนี้บอร์ดรุ่นเก่าผม หน้าตาเหมือนของพี่อ๊อด

อันนี้บอร์ดรุ่นใหม่ รุ่น OLED

จากการตรวจสอบดูผังวงจรยังคงใช้แบบเดิม เบอร์อุปกรณ์ยังใช้เบอร์เดิม แต่เปลี่ยนรูปแบบของอุปกรณ์เป็นแบบรุ่นใหม่ที่ทำให้กินกระแสลดลง
ทำให้ประหยัดไฟมากกว่ารุ่นเก่าครับ

• Pa Mania
  • *
อันนี้บอร์ดรุ่นใหม่ รุ่น OLED

จากการตรวจสอบดูผังวงจรยังคงใช้แบบเดิม เบอร์อุปกรณ์ยังใช้เบอร์เดิม แต่เปลี่ยนรูปแบบของอุปกรณ์เป็นแบบรุ่นใหม่ที่ทำให้กินกระแสลดลง
ทำให้ประหยัดไฟมากกว่ารุ่นเก่าครับ

รบกวนพี่ทศอีกทีครับว่า เจ้า IC เบอร์ 4 MCP2551 ที่ขา 6 และ 7
มีการเชื่อมต่อออกไปอย่างไรครับ ผมมีให้เลือก 3 แบบ ตามรูปด้านล่าง

tod

ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับพี่อ๊อด ค่ำๆค่อยแงะใหม่ 555 
 :sd42:

• Pa Mania
  • *
ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับพี่อ๊อด ค่ำๆค่อยแงะใหม่ 555 
 :sd42:

ครับผม  :sd42: :sd23:

tod