ผู้เขียน หัวข้อ: รู้และเข้าใจ อันตรายที่อาจเกิดจาก "อุปกรณ์ OBD2" หรือผู้ช่วยวิเคราะห์ปัญหา  (อ่าน 52299 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ผมลืมไปเลยว่ามีกระทู้นี้ค้างไว้นานแล้ว ยังไม่ได้ลงจนเสร็จ
คงเพราะเล่าและอธิบายให้พี่ๆฟังตามมิตติ้งบ่อยไปหน่อยจนคิดว่าลงกระทู้ไปแล้วซะอีก

เอาไว้ว่างๆจะมาต่อให้นะครับ  :)

ออฟไลน์ กฤษฏ์(krit)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ติดตามครับ พี่อ็อด
 :L2904: เพราะมันสำคัญมากครับ

ออฟไลน์ พี่ออฟ ปาขาว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ออฟ ปาขาว
 :L2904:

รออ่านด้วยคนครับพี่ๆๆ

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม ปาดำลำปาง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
ขอติดตามด้วยคนครับพี่ๆ  :L2758:

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอติดตามด้วยคนครับผม

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ล่าสุด "พี่ตุ้ย เทพ" (ขออนุญาตเอ่ยนามนะครับพี่ตุ้ย) พบปัญหา จาก SMG

SMG เกิดอาการงอแง

กด แล้ว ติด แล้ว ดับ จัดการ เคลียร์โค้ดอะไรไม่ได้

วิธีแก้ไขปัญหา สำหรับ พี่ ๆ ที่เจออาการ SMG งอแง ให้ ถอดปลั๊ก SMG ที่อยู่ตรงบริเวณหัวเข่า ซ้าย (ฝั่งคนขับ) หรือ ใกล้ ๆ กับที่เปิดฝาถังน้ำมัน ขยับมาทางซ้ายล่าง นิดนึงนะครับ

เมื่อถอดเสร็จแล้ว "กลั้นใจ" เสียบเข้าไป ตรง ๆ ทีเดียว

ฝากไว้เป็นข้อมูล สำหรับ พี่ ๆ ที่ไม่ได้ติดตั้งอุปกรณ์เสริมเหล่านี้เอง ลองคลำดู ตำแหน่ง ของอุปกรณ์ต่าง ๆ เพื่อจะได้คุ้นเคย เผื่อในกรณีฉุกเฉิน ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2015, 12:00:33 โดย เต้ย แม่กลอง »
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

tod

• บุคคลทั่วไป
 "กลั้นใจ"  ตายได้นะพี่เต้ย  พี่บอกเพิ่มอีกนิดว่าแค่ 5-10 วิพอแล้ว เดียวเป็นข่าวออกหน้า 1 ""กลั้นใจเสียบ SMG ตายคารถ"
 :sd42:  :sd42: :sd42:
แซวเล่นนะครับ 55

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
  สรุป การใช้ SMG และ ELM 327 Blue tooth จะสร้างปัญหาทำให้กล่องECU ของรถเสียหายหรือป่าวครับ..
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
ใช้ SMG อยู่ ยังไม่เจอปัญหาครับ
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล