ผู้เขียน หัวข้อ: รู้และเข้าใจ อันตรายที่อาจเกิดจาก "อุปกรณ์ OBD2" หรือผู้ช่วยวิเคราะห์ปัญหา  (อ่าน 52261 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
กระทู้นี้ถือเป็นอีกกระทู้นึงที่ผมทำใจอยู่นาน เพราะอาจจะสร้างความเดือดร้อนให้กับพ่อค้า
หรือในทางกลับกัน ก็อาจจะสร้างความน่าเชื่อถือให้กับผลิตภัณท์ของพ่อค้าบางรายไปในตัว   ???

เป็นกระทู้ที่ผมตัดสินใจอยู่นานหลายปี ว่าจะโพสดีหรือไม่
ข้อมูลอาจจะเก่าไปแล้ว หรือด้วยเนื้อหาที่ยาวมาก แถมเป็นสาระซะส่วนใหญ่ พี่ๆอาจจะไม่ชอบอ่านกันก็ได้
ผมมีเพียงประสบการณ์นิดหน่อย เฝ้าสังเกตุและหาอ่านข้อมูลมาบ้าง แต่ยังรู้สึกว่าไม่มากพอ จึงยังไม่คิดว่าจะนำมาเสนอ

แต่เมื่อไม่นานนี้ ผมได้ลงกระทู้รวม Diagnostic Trouble Code(DTC) ของรถ Pajero Sport ทุกรุ่น ทุกระบบ (ภาษาไทย)
ก็เกรงว่าพี่ๆที่ไม่ได้มีประสบการณ์อย่างผม อาจจะลองไปซื้ออุปกรณ์ OBD2
อย่างเช่น OBD2 Bluetooth ,OBD2 Wifi , OBD2 USB หรือตัว scan code ในแบบต่างๆ
ที่เปรียบเสมือนช่างมาช่วยวิเคราะห์ปัญหา หรืออะไรก็ได้ที่มาเสียบช่อง OBD2 ที่พี่ๆอาจจะซื้อมาลองใช้

พี่ๆอาจจะได้เจอปัญหาจากอุปกรณ์เหล่านี้โดยไม่รู้ตัว ซึ่งผมถือว่าพี่ๆกำลังตกอยู่ในความเสี่ยง

ฉะนั้น อยากให้พี่ๆได้ลองอ่านกระทู้ความรู้และประสบการณ์ของผมดูก่อน
ก่อนที่จะตัดสินใจหาอะไรมาเสียบช่อง OBD2 อย่างน้อยก็เพื่อความปลอดภัยในการใช้รถของตัวพี่ๆเอง

โดยผมจะเริ่มจากการอธิบายทำความเข้าใจคร่าวๆ เกี่ยวกับระบบการสื่อสารระหว่างสมองกล(ECU) ที่มีอยู่ในรถเรา
รวมถึงทำความเข้าใจคร่าวๆกับช่องต่อ OBD2 จากนั้นผมจะเล่าประสปการณ์จากการลองใช้ลองเล่น
มีทั้งประโยชน์ที่ได้รับ พร้อมทั้งปัญหาที่แอบแฝงมาด้วยว่าเป็นอย่างไร

และผมจะอธิบายด้วยครับว่าปัญหามันเกิดขึ้นมาได้อย่าง และจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร(หากคิดอยากจะใช้อุปกรณ์ OBD2 ตัวที่มีปัญหานั้นต่อ)

เช่นเคย ผมคงต้องใช้เวลาว่าง ช่วงสมองแล่นๆ ฟิวกำลังมา ค่อยๆพิมพ์ออกมาให้พี่ๆได้อ่าน
พร้อมด้วยการทำภาพประกอบที่เยอะเช่นเคย
โดยผมจะแบ่งเป็นตอนๆ และใช้เวลาหลายวันหน่อยนะครับกว่าจะจบ

ติดตามอ่านตอนแรก เร็วๆนี้ครับ  :)

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 1

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 2

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 3

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 4

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 5

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 6

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 7

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 8

• Pa Mania
  • *
จองที่ไว้เพื่อความต่อเนื่อง 9

9 ตอน น่าจะจบ  :)

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
 :L6428:  ให้เป็น78เลยครับ  รออ่านนะครับพี่อ็อด
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
ผมเองก็ใช้อยู่พอดีเลย ต้องปูเสื่อนั่งรอแล้วครับ
Sipa-Boon

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
ปูเสื่อรอรับความรู้ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ต้า ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มิตรภาพดีๆหาได้ที่ pamania

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
มาตามอ่านซีรี่ย์ครับ ปูสาดรอ  :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
ใครใช้ smart gauge ของ cheetah tech ยังอุ่นใจได้อยู่ครับ ยังไม่พบอะไรที่ทำให้เกิดปัญหา (นอกเสียจากตอนจอดรถเสียบไว้นานหลายวันกินแบต)
รอพี่อ๊อดมาวิเคราะรายละเอียดแต่ละรุ่นอีกที่ครับ แจ้งไว้ก่อนถ้าใช้ของ cheetah tech  ก็ยังใช้ได้ต่อไปครับเดียวกลัวพี่ๆไม่กล้าใช้กัน
 :L4387:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
แหมน่าจะเขียนเร็วกว่านี้ซัก 2ปีนะพี่อ๊อด ผมลองมาแล้ว โดนมาแล้ว  :L6419: :L6419: สรุปว่าเสียตังฟรี ใช้แล้วไฟ engine โชว์ ฝืนมากๆมันเข้า safemode. เลยต้องเลิกใช้ไปเยย  :L4386: :L4386:

พี่อ๊อดมาให้ความรู้ดีมากเลยครับ พี่ๆเขาจะได้ไม่สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อมาลองแบบผม  :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ส่วนใหญ่คิดว่าคงใช้แต่ smart guage ของ cheetah tech กันแหล่ะครับ ผมเองก็ใช้อยู่ซึ่งก็น่าจะอุ่นใจได้ในระดับนึง รออ่านข้อมูลของพี่อ๊อดครับ :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
แหมน่าจะเขียนเร็วกว่านี้ซัก 2ปีนะพี่อ๊อด ผมลองมาแล้ว โดนมาแล้ว  :L6419: :L6419: สรุปว่าเสียตังฟรี ใช้แล้วไฟ engine โชว์ ฝืนมากๆมันเข้า safemode. เลยต้องเลิกใช้ไปเยย  :L4386: :L4386:

พี่อ๊อดมาให้ความรู้ดีมากเลยครับ พี่ๆเขาจะได้ไม่สุ่มสี่สุ่มห้าซื้อมาลองแบบผม  :L2734: :L2734:

ผมก็ลองมาแว้วเหมือนกันแต่โชคดีกว่าพี่ตาม ไฟไม่โชว์ ไม่โดนเข้า Safemode แต่เสียตังฟรีเหมือนกันเบย  :sd42:
แต่มี Code แปลกๆโผล่มาทำให้ต้กกะจายเล่นๆด้วยครับเดี๋ยวหารูปมาให้ดูครับ