ผู้เขียน หัวข้อ: GPS พาหลง กทม.  (อ่าน 2284 ครั้ง)

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
GPS พาหลง กทม.
« เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 20:43:24 »
เนื่องจากวันอาทิตย์ที่ 20 - จันทร์ที่ 21 เดือน 4 ปี 57 ผมนำรถเข้ากรุงเทพ
    :)  ขาเข้า กทม. มันก็ดีอยู่ มาถูก จับจุดถูกถนน ถูกซอย ถึงจุดหมายตรงเวลา ปลอดภัย
    :-[ ขาออกนี่ซิคับ ผมอยู่กระทรวงสาธารณสุข จิ้มพิกัดจีพีเอสลงชุมพร --> gps ทำงานไม่ได้เลย อยู่บนถนนสายหลัก ก็กลายเป็นอยู่ถนนซอย   ขับตรงไปข้างหน้า บอกกำลังเลี้ยว  ผมก็เลยแกะเอาหน้ากากที่ปิดตัว GPS ออก มันก็ไม่ดีขึ้น ยังมั่วเหมือนเดิม ปิดเครื่องเปิดเครื่องหลายรอบก็
        เหมือนเดิมคับ
    8) ระหว่างทางกลับ ไฟไหม้ตามเส้นทางเยอะมาก ผมรู้สึกแปลกใจว่า ทำไมอยู่ในรถ ไม่ได้เปิดให้อากาศเข้ามา จุดแรกที่ไฟไหม้ข้างทางผมไม่ได้ปิดแอร์ กลิ่นโชยเต็มรถเหม็นมากคับ  จุดที่สองลองปิดดูทนร้อนประมาณ 3 นาที ขณะปิดไม่มีกลิ่น แต่พอเปิดเท่านั้น กลิ่นเต็มเหมือนเดิมแต่ ดี 
        กว่าไม่ปิด นิสนุง
 :sd10:  วานท่านปรมาจารย์ ช่วยแถลงไข ให้ผมหน่อยคับ ไม่รู้จะแก้ไขยังไงได้บ้าง

อีกอย่างคับเรื่องแอร์ วันนี้ขับรถเข้าโลตัส อั้ยหย่า เหม็นขี้โครตๆ สงสัยเจอท่อขี้ท่อใหญ่ 555+ แปลกใจมากเลยคับทำไมกลิ่นมันเยอะจังเลย เคยขับรถเก่ง มันไม่มีกลิ่นเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2014, 21:24:40 โดย < พีท > ChumphoN »

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: GPS พาหลง กทม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 20:57:06 »
ปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS แนะนำเจ้าตัวนี้เลยครับ

ของพี่ทศน่าจะยังมีเหลืออยู่ไปที่กระทู้นี้เลยครับ รับรองแก้ปัญหาได้ชัวร์

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=3150.msg105290;topicseen#msg105290

ส่วนเรื่องแอร์ รอผู้รู้มาตอบครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 21:23:07 »
ปัญหาเรื่องสัญญาณ GPS แนะนำเจ้าตัวนี้เลยครับ

ของพี่ทศน่าจะยังมีเหลืออยู่ไปที่กระทู้นี้เลยครับ รับรองแก้ปัญหาได้ชัวร์

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=3150.msg105290;topicseen#msg105290

ส่วนเรื่องแอร์ รอผู้รู้มาตอบครับ

ขอบคุณคับพี่โจ้ ผมสั่งเรียบร้อยแล้ว ฮ้าๆๆ ขอบคุณคร้าบ :sd23:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 21:43:54 »
gps ของพี่พีท เป็นของรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรครับ ไม่แน่ใจว่ามีการอัพเดทเวอร์ชั่นแผนที่เป็นชุดล่าสุดรึยัง
ถนนหนทางใน กทม. ตรอก ซอก ซอย เยอะครับ gps มักมีพาหลง  ;D
ผมก็เจอบ่อย ขนาดอยู่ กทม. มาหลายปี

ส่วนเรื่องกลิ่นเข้ารถ ไม่แน่ใจว่า รถพี่พีทมีกรองแอร์มั๊ย ตัวนี้ช่วยได้ระดับนึง แต่ก็ไม่หมดซะทีเดียวนะครับ
อากาศ และกลิ่นมันไปได้ทุกที่ ครับ   :L2739:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 21:45:57 »
ผมขอจองชุด 2 ก่อนเลยคับพี่ทศ

ว่าแต่ มันติดตั้งแทนตัวเดิม แล้วตัวกระจายสัญญาณ มันติดตั้งยังไงเหรอคับพี่ทศ   :sd42:

อีกอย่างนึงคับพี่ทศ แล้วมันดีหว่าตัวติดรถยังไงบ้างคับ :sd23:

ขอยกมาตอบในนี้นะครับพี่พีท
ของพี่พีทตัวที่มากับรถ จะเป็นตัวรับสัญญาณ GPS (ตัวที่ถอดที่ครอบจอออกแล้วจะเห็น)
และถ้ารถติดฟิมล์หนาๆ หรือติดพวกฟิมล์ปรอท มันจะรับสัญญาณยากขึ้นไปอีก
ส่วนตัวของพี่ทศมันจะมี 2 ส่วนคือตัวรับสัญญาณ ซึ่งเราจะเอามันติดไว้นอกตัวรถ ตำแหน่งส่วนใหญ่จะติดไว้บนหลังคาด้านหลังของรถ
ส่วนอีกตัวจะเป็นตัวกระจายสัญญาณ ตัวนี้จะเอาสัญญาณที่รับมาจากตัวรับสัญญาณ เอามากระจายสัญญาณให้ภายในรถ
เราก็แค่เอาตัวกระจายสัญญาณ มาไว้ใกล้ๆกับตัวรับสัญญาณของตัว GPS ในรถ มันก็จะช่วยให้ GPS เรารับสัญญาณได้ดีขึ้นมากครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 23:06:00 »
gps ของพี่พีท เป็นของรุ่นไหน ยี่ห้ออะไรครับ ไม่แน่ใจว่ามีการอัพเดทเวอร์ชั่นแผนที่เป็นชุดล่าสุดรึยัง
ถนนหนทางใน กทม. ตรอก ซอก ซอย เยอะครับ gps มักมีพาหลง  ;D
ผมก็เจอบ่อย ขนาดอยู่ กทม. มาหลายปี

ส่วนเรื่องกลิ่นเข้ารถ ไม่แน่ใจว่า รถพี่พีทมีกรองแอร์มั๊ย ตัวนี้ช่วยได้ระดับนึง แต่ก็ไม่หมดซะทีเดียวนะครับ
อากาศ และกลิ่นมันไปได้ทุกที่ ครับ   :L2739:

ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยอัพเวอร์ชั่นเลยคับพี่อิฐ ส่วนรุ่นดูไม่เป็นคับ  555+
ของผมถนนสายหลักในกรุงเทพ มันก็ไม่รู้จักคับ ขับตรงมันบอกกำลังเลี้ยว กำลังเลี้ยวบอกขับตรง อยู่บนถนน บอกอยู่บนสนามฟุตบอล น่าจะสนามฟุตบอลคับ เห็นคล้ายๆ :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 23:08:08 »
ของพี่พีทตัวที่มากับรถ จะเป็นตัวรับสัญญาณ GPS (ตัวที่ถอดที่ครอบจอออกแล้วจะเห็น)
และถ้ารถติดฟิมล์หนาๆ หรือติดพวกฟิมล์ปรอท มันจะรับสัญญาณยากขึ้นไปอีก
ส่วนตัวของพี่ทศมันจะมี 2 ส่วนคือตัวรับสัญญาณ ซึ่งเราจะเอามันติดไว้นอกตัวรถ ตำแหน่งส่วนใหญ่จะติดไว้บนหลังคาด้านหลังของรถ
ส่วนอีกตัวจะเป็นตัวกระจายสัญญาณ ตัวนี้จะเอาสัญญาณที่รับมาจากตัวรับสัญญาณ เอามากระจายสัญญาณให้ภายในรถ
เราก็แค่เอาตัวกระจายสัญญาณ มาไว้ใกล้ๆกับตัวรับสัญญาณของตัว GPS ในรถ มันก็จะช่วยให้ GPS เรารับสัญญาณได้ดีขึ้นมากครับ

ว้าว ถ้าแบบนี้ก็ดีเลยคับพี่โจ้  :L2900: :L2900: ขอบคุณคับผม :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 23:49:08 »
ขอบคุณมากคับพี่ โจ้. คับช่วยได้เยอะเลยคับ.   :L6428:     :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ