ผู้เขียน หัวข้อ: RV METER ใครพอทราบบ้างไหมครับว่าพอสั่งมาติดตั้งเองได้ไหม  (อ่าน 53567 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
เช็คราคา RV ที่อยู่ใน Pajero แล้ว ตัว RV ราคาอยู่ประมาณ 20000 บาท
ต้องเบิก Compass Sensor หรือเซนเซอร์เช็มทิศ อีกประมาณ 6000 บาท

ใจไม่รักพอไม่ได้ติดนะนี่   
พยามห้ามใจตัวเองว่า มันคุ้มมัยๆๆๆๆๆๆ...............................
 :L4386:

ปล. ลองดูเครื่อง 2 din ที่มีฟังชั่น GPS จะมีระบบพวกนี้อยู่ในตัวแล้วครับ  // เป็นทางเลือกสำหรับพวกงบน้อยอย่างผมครับ
 :L2760:

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
เช็คราคา RV ที่อยู่ใน Pajero แล้ว ตัว RV ราคาอยู่ประมาณ 20000 บาท
ต้องเบิก Compass Sensor หรือเซนเซอร์เช็มทิศ อีกประมาณ 6000 บาท

พยามห้ามใจตัวเองว่า มันคุ้มมัยๆๆๆๆๆๆ...............................

ปล. ลองดูเครื่อง 2 din ที่มีฟังชั่น GPS จะมีระบบพวกนี้อยู่ในตัวแล้วครับ  // เป็นทางเลือกสำหรับพวกงบน้อยอย่างผมครับ

ทุกความเห็นและทุกคำแนะนำมีค่ายิ่งสำหรับผมขอบคุณพี่ทศมากครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้เราได้คำนึงถึงความคุ้มค่าของเงินทุกบาททุกสตางค์ที่จ่ายไป   :sd23:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
  :sd23:  ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับพี่นะ ถ้ามีของและเบิกได้คงต้องรบกวนแล้วละครับ
ไปเจอในยูทูปขออนุญาตแปะวีดีโอนะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3V9GqcUMH5A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3V9GqcUMH5A</a>
ขอบคุณสำหรับข้อมูล  เห็นภาพเก่าๆแล้วคิดถึงอีกแล้ว  RV Meter มีค่ามากกว่าตัว RV ที่ติดตั้งไปอีกครับ

ทุกวันนี้เหมือนเครื่องเตือนใจสำหรับความว่ารักในแนวทาง

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

ทุกความเห็นและทุกคำแนะนำมีค่ายิ่งสำหรับผมขอบคุณพี่ทศมากครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้เราได้คำนึงถึงความคุ้มค่าของเงินทุกบาททุกสตางค์ที่จ่ายไป   :sd23:
งบถึงก็ OK นะพี่ ความสุขทางใจ  // สำหรับผมลำโพงด้านซ้ายจะดังบ่อยโดยไม่ต้องเปิดเครื่องเสียง
 :sd42:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
RV Meter คืออุปกรณ์มาตราฐานสำหรับ Pajero Sport ทุกคัน
Pajero Sport ที่ส่งไปขายยังต่างประเทศ ไม่ว่าจะประเทศไหน เค้าก็มีกันหมด ส่วนใหญ่อยู่ในรุ่น Top
แต่ละประเทศก็แล้วแต่ว่าจะหน้าตาอย่างไร หรือบางประเทศก็  built-in มาในตัวหน้าจอของ front เลย

ยกเว้นประเทศไทยเท่านั้นที่ไม่มีมาให้ ตั้งแต่ Pajero Sport ออกใหม่ๆ จนมาถึงรุ่นปัจจุบัน 2014 ก็ยังไม่มีมาให้
คงต้องรอ minor change จนรุ่นสุดท้ายจริงๆ MMTH ถึงจะยอมปล่อย  ???

ค่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ที่หน้าจอ RV Meter โชว์ให้เราเห็น รถสมัยนี้ส่วนใหญ่มีกันหมดแล้ว
มันเป็นค่าที่ช่วยให้เราตัดสินใจใช้น้ำมันได้อย่างประหยัดที่สุด เข้ากับยุคที่น้ำมันเชื้อเพลิงแพง
ส่วนค่าอื่นๆยังไม่ค่อยสำคัญนัก เพราะเป็นส่วนประกอบที่สามารถหาได้จากการติดตั้งอุปกรณ์จีนราคาไม่กี่บาท

ถึงแม้ค่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงจาก RV Meter จะไม่แม่นยำ
แต่อย่างน้อยก็ใกล้เคียงมากกว่าที่จะหาอ่านจากอุปกรณ์อื่นที่เราไปสรรหามาติดกัน

พี่ๆที่คิดว่า แค่ค่านี้ตัวเดียวทำไมถึงต้องเสียเงินเยอะขนาดนี้ ก็ลองตัดสินใจดีๆครับ
มันไม่ใช่อุปกรณ์ที่จำเป็นถึงขั้นขาดไม่ได้
แต่สำหรับพี่ๆบางคนที่ชอบความต่าง มีแล้วเท่ห็ มีแล้วมีความสุข ก็จัดไปครับ  :sd10:

ของแบบนี้ มีตังก็ใช่ว่าจะหาซื้อได้ง่ายๆ  :)

• Pa Mania
  • *

ผมเองก็มีตัว RV Meter แบบนี้

ตอนแรกๆ เคยนึกว่าจะให้ร้านเครื่องเสียงทำให้ แต่จะหาที่ไหนได้
เพราะคงเป็นงานที่ต้องใช้ฝีมือและอารมณ์ศิลปินของทางร้านช่วย ถึงจะได้งานแบบพี่นะ

ทุกวันนี้จึงยังไม่ได้ติดตั้ง และเก็บทิ้งไว้อยู่ในกล่องมานานหลายปีแล้ว
นานๆมาเปิดดูก็สุขใจ ว่าอย่างน้อย "เราก็มี"  :)

• Pa Mania
  • *
  :sd23:  ขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับพี่นะ ถ้ามีของและเบิกได้คงต้องรบกวนแล้วละครับ
ไปเจอในยูทูปขออนุญาตแปะวีดีโอนะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=3V9GqcUMH5A" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=3V9GqcUMH5A</a>

เห็น clip แล้วนึกได้เลยว่าใครถ่าย  ;D
ขอบคุณพี่ดิษฐ์ครับ ทำให้ได้นึกถึงช่วงเวลานั้น  :)

เป็นช่วงเวลาที่ผมทำการบ้านเยอะจริงๆครับ และต้องแบกรับความกดดันที่ต้องติดตั้งกันถึง 5 คัน
ทำให้ต้องปรับเปลี่ยนจุดเชื่อมสายใหม่หมด เพื่อให้เสร็จเร็วขึ้น
ดีที่ช่วยๆกันหลายๆคน เลยผ่านช่วงเวลานั้นมาได้

ภาพวงจรซ้าย คือสมัยครั้งแรกที่ติดตั้งให้รถพี่ชัย เป็นการเชื่อมสายที่ตรงตำแหน่งที่สุด
ภาพวงจรกลาง คือสมัยใน clip youtube เปลี่ยนตำแหน่งเชื่อมสายให้ง่ายขึ้น
ภาพด้านขวา คือตอนที่ไปติดตั้งให้รถป๋าเก๊ก เนื่องจากต้องเชื่อมสายคนเดียว เลยเปลี่ยนตำแหน่งใหม่หมด เพื่อให้เสร็จภายในครึ่งวัน

Triton ที่พี่ชัยจะให้ช่วย ก็คงใช้วงจรทางขวาสุด
ส่วน RV Meter รุ่นใหม่ ก็คงต้องมานั่งทำการบ้านใหม่ แต่ก็คงไม่ยากแล้ว เพราะเชื่อมสายน้อยลงกว่าแต่ก่อน 1 เส้น :)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog

เป็นความชอบที่อยากจะมีครับ ราคาไม่ใช่อุปสรรคครับ

ตัวแรก จอฟ้า ได้จาก ผู้ชายรสส้ม พี่อ็อดติดตั้งให้ในปา ผ่านมาหลายปีก็ยังอยู่ดีครับ
ตัวสอง จอฟ้า ซื้อมือสองจาก ไทยไทรทัน เก็บมาปีกว่า เก็บจนลืม เอาออกมาดู อ้าว จอเสื่อมไปแล้ว ทั้งทีซื้อตัว Can ไว้แล้วด้วย เสียดายมากครับ
ตัวสาม จอดำแดง ซื้อมือสองจาก ไทรทัน 4x4 ได้มาปีที่แล้ว เนื่องจากมีโครงการจะออกไทรทัน มีคนขายก็เลยซื้อเลย

ครั้งนี้ก้อต้องขอ พี่อ็อด ช่วยติดตั้งนะครับ  :sd23:

tod

แฟนพันธ์แท้กันจริงๆนับถือเลยครับ
 :L2900:
ชอบสโลแกนพี่อ๊อดจัง
ของแบบนี้ มีตังก็ใช่ว่าจะหาซื้อได้ง่ายๆ 
มีที่นี่ที่เดียวครับ
 :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

นั่นซิ ทำไมเมืองไทย ถึงไม่ติดตั้งมาให้
ทำอย่างน้อ ให้ผู้บริหาร MMC มาอ่านบ้าง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
นี่ก็อยากได้ โน้นก็อยากได้  :L4386:  ปั๊ม ตังค์ไม่ทันแล้ว  :L2901:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
มีคำถาม
ติดตั้ง RV Meter บอกอะไรได้บ้าง ผลที่ได้คุ้มกับค่าติดตั้งหรือไม่
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
RV Meter คืออุปกรณ์มาตราฐานสำหรับ Pajero Sport ทุกคัน

ค่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง ที่หน้าจอ RV Meter โชว์ให้เราเห็น รถสมัยนี้ส่วนใหญ่มีกันหมดแล้ว
มันเป็นค่าที่ช่วยให้เราตัดสินใจใช้น้ำมันได้อย่างประหยัดที่สุด เข้ากับยุคที่น้ำมันเชื้อเพลิงแพง
ส่วนค่าอื่นๆยังไม่ค่อยสำคัญนัก เพราะเป็นส่วนประกอบที่สามารถหาได้จากการติดตั้งอุปกรณ์จีนราคาไม่กี่บาท

ถึงแม้ค่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิงจาก RV Meter จะไม่แม่นยำ
แต่อย่างน้อยก็ใกล้เคียงมากกว่าที่จะหาอ่านจากอุปกรณ์อื่นที่เราไปสรรหามาติดกัน

พี่ๆที่คิดว่า แค่ค่านี้ตัวเดียวทำไมถึงต้องเสียเงินเยอะขนาดนี้ ก็ลองตัดสินใจดีๆครับ
มันไม่ใช่อุปกรณ์ที่จำเป็นถึงขั้นขาดไม่ได้
แต่สำหรับพี่ๆบางคนที่ชอบความต่าง มีแล้วเท่ห็ มีแล้วมีความสุข ก็จัดไปครับ  :sd10:

ของแบบนี้ มีตังก็ใช่ว่าจะหาซื้อได้ง่ายๆ  :)

ในมุมผมชอบความต่าง มีแล้วเทห์  :L2734:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
ผมติดตั้ง V-Checker ก็แสดงผลใกล้เคียงกับ  RV Meter
ไม่ต้องตัดสาย ตัวนี้เชื่อมต่อกับ Port OBD ของรถยนต์
เพื่อที่จะอ่านค่าจาก ECU แล้วนำมาแสดงผล

คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

• Pa Mania
  • *
ผมติดตั้ง V-Checker ก็แสดงผลใกล้เคียงกับ  RV Meter
ไม่ต้องตัดสาย ตัวนี้เชื่อมต่อกับ Port OBD ของรถยนต์
เพื่อที่จะอ่านค่าจาก ECU แล้วนำมาแสดงผล

พี่จ่าใช้ตัวนี้แล้วเคยเกิดปัญหาไฟ engine บ้างไหมครับ
หรือเคยเจอ scan เจอ code U1073 U1100 P1590 P1901 เป็นต้น
หรือบางครั้งรถมีอาการลากรอบไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์จาก 2 ไป 3 บ้างไหมครับ

ถ้าไม่มีตามที่ว่า ถือว่าโชคดีมากๆครับ
เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ คือหนึ่งในหลายๆตัวที่อย่าได้นำมาเสียบกับรถถ้าไม่จำเป็น
ซึ่งไว้ผมว่างๆจะมาพิมพ์ความรู้และประสบการณ์การการใช้งานอุปกรณ์ OBD2 ต่างๆ ให้อ่านครับ
อย่างน้อยจะได้เป็นแนวทางในการเลือกใช้อุปกรณ์ OBD2 ที่มีขายมากมายเลยสมัยนี้ :)

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ผมเองก็มีตัว RV Meter แบบนี้

ตอนแรกๆ เคยนึกว่าจะให้ร้านเครื่องเสียงทำให้ แต่จะหาที่ไหนได้
เพราะคงเป็นงานที่ต้องใช้ฝีมือและอารมณ์ศิลปินของทางร้านช่วย ถึงจะได้งานแบบพี่นะ

ทุกวันนี้จึงยังไม่ได้ติดตั้ง และเก็บทิ้งไว้อยู่ในกล่องมานานหลายปีแล้ว
นานๆมาเปิดดูก็สุขใจ ว่าอย่างน้อย "เราก็มี"  :)

พี่อ็อดก็จัดมาอยู่ที่รถผมสิครับ ผมมีร้านพร้อม พี่อ็อดก็จะได้เห็นของที่พี่อ็อดรักได้โชว์ประสิทธิภาพด้วย
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

นั่นซิ ทำไมเมืองไทย ถึงไม่ติดตั้งมาให้
ทำอย่างน้อ ให้ผู้บริหาร MMC มาอ่านบ้าง
ผู้บริหารเขาเห็นว่าหากใส่มาแล้ว  มันจะไม่เป็น Limited ของคนกลุ่มหนึ่งเท่านั้นเอง

เขาเล็งเห็นแล้วว่าคนไทยทำได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่จ่าใช้ตัวนี้แล้วเคยเกิดปัญหาไฟ engine บ้างไหมครับไม่เคยมีเลย
หรือเคยเจอ scan เจอ code U1073 U1100 P1590 P1901 เป็นต้น
หรือบางครั้งรถมีอาการลากรอบไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์จาก 2 ไป 3 บ้างไหมครับ
เรื่องเกึยร์ไม่มีเกียร์ล๊อค นอกจากขึ้นเขาเท่านั้น

ถ้าไม่มีตามที่ว่า ถือว่าโชคดีมากๆครับ
เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ คือหนึ่งในหลายๆตัวที่อย่าได้นำมาเสียบกับรถถ้าไม่จำเป็น
ซึ่งไว้ผมว่างๆจะมาพิมพ์ความรู้และประสบการณ์การการใช้งานอุปกรณ์ OBD2 ต่างๆ ให้อ่านครับ
อย่างน้อยจะได้เป็นแนวทางในการเลือกใช้อุปกรณ์ OBD2 ที่มีขายมากมายเลยสมัยนี้ :)

ตามที่พี่อ๊อด ถามนั้นไม่มีเลย ตอนผมไปชื้อเป็นคนรู้จักกันเล่นรถเหมือนกับพวกเรานั่นแหละ
เค้าถามผมว่ารถอะไร ผมบอก Pajero Sport ปี12 เค้าบอกว่าใช้ไม่ได้ ใช้แล้วรวนแบบพี่อ็อดบอกมานั่นแหละ
ให้ผมรออีกสามอาทิตย์จะมีตัวใหม่โปรแกรมตัวใหม่ใช้กับ Pajero ได้ ไว้ตอนนั้นค่อยมาติด และเป็นตัวโปรแกรมตัวไหม่
ยังไม่เคยติดตั้งมาก่อน ขอให้ผมไปทดลองใช้ และให้ผมรายงานการใช้ให้เค้าทราบเป็นข้อมูล
ใช้มาเกือบปีเต็มๆปรากฎว่าไม่มีอาการผิดปรกติใดๆทั้งสิ้น
สรุปแล้วเครื่องนี้มีข้อดีหลายอย่างและการแสดงผลได้ตามต้องการเทียบเท่ากับ RV Meter เลยทีเดียวหรือมากกว่าด้วย
ข้อดีอีกข้อหนึ่งเครื่องจะไม่ On ก่อนจนกว่าจะStart เครื่ิอง หลังจากนั้นอีก 15 Sec เครื่องจะONเอง และปิดเองเมื่อดับเตรื่องยนต์
การแสดงผลมากกว่านที่เห็นในจอ แล้วแต่ว่าเราจะเอาอะไรขึ้นมาแสดงผล ส่วนผมจะเอาหลักๆที่สำคัญมาแสดง
ติดตั้งเครื่องนี้ตั้งแต่ 14 มิย.56

ส่วนข้อเสียนั้นไม่มีเลยไม่มีข้อมูลในส่วนนี้

• Pa Mania
  • *
พี่อ็อดก็จัดมาอยู่ที่รถผมสิครับ ผมมีร้านพร้อม พี่อ็อดก็จะได้เห็นของที่พี่อ็อดรักได้โชว์ประสิทธิภาพด้วย

แหม... ระดับพี่โยต้องเบิกใหม่แล้วครับ อย่าเอาของเก่าๆไม่ค่อยคู่ควรรถระดับแชมป์ประเทศไปใส่เลยครับ ;D