ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งจานดาวเทียม  (อ่าน 23784 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: ติดตั้งจานดาวเทียม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 22:32:14 »
ยิ่งอ่านยิ่งน่าสนใจเนอะ :L2732:

ยังไม่คืบหน้าเลยครับ ต้องรอวันเสาร์ไปซื้ออุปกรณ์ที่ขาดแล้วบ่ายๆเย็นๆน่าจะได้ลองดูแล้วครับ  :L4398:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2012, 13:47:00 »
 :L2734: รอชมครับพี่ชัย  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2012, 14:02:10 »
พี่ชัยถ้าไม่ใหวเรื่องตัวพ่วงรีโหมด พี่ส่งฝาหน้าเครื่องของพี่มาเปลี่ยนกับของผมก็ได้ครับ
 :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 2 พฤศจิกายน 2012, 14:33:04 »
พี่ชัยถ้าไม่ใหวเรื่องตัวพ่วงรีโหมด พี่ส่งฝาหน้าเครื่องของพี่มาเปลี่ยนกับของผมก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ พี่ทศ แต่ขอรื้อฟื้นวิชาก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆแล้วค่อยรบกวนครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2012, 18:33:49 »
มา up date อีกนิดนึง
ส.อ. ที่ผ่านก็ยุ่งเรื่องการต่อทะเบียนรถที่บ้าน + หาของที่ต้องใช้ ตอนนี้ได้ของครบแล้วครับ

เริ่มทำไปบ้างแล้ว รื้อ tv tuner เดิมออกแล้วต่อสาย av กับ ดรีมบ๊อก ไว้ที่ใต้เบาะครับ

ตัวเก็บสายบนหลังคา เดินหาในโฮมโปรตั้งนาน ได้มาเป็นสีขาวจัดการเปลี่ยนเป็นสีดำแล้วครับ

แจ๊คตัวเมียแบบ 3 ขาหายากมากเลยครับ วันนี้เลยได้สายพ่วงตัวผู้-ตัวเมีย น่าจะตัดสายแล้วเอาไปพ่วงกับตัวรับรีโมทเดิมได้ครับ
ถามพี่ทศครับ สายแบบนี้จะต้องพ่วงกับตัวรับยังไงครับ  :L2761:

ส่วนสายไฟจากแบตที่ต้องต่อฟิวส์ ได้มา 2 แบบ แต่อยากได้อีกแบบที่น่าจะอยู่ระหว่าง 2 อันที่ซื้อมา ยังหาซื้อไม่ได้เลยครับ

ไว้ทำอะไรเพิ่มเติมแล้วมา up date ใหม่ครับ

:L2739: :L2739: :L2739:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2012, 18:42:38 โดย chai wansasi »

tod

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2012, 19:03:01 »
ถ้าตัดหัวตัวผู้ต่อแบบนี้เลยพี่ชัย

1.สายกราวด์ ต่อเข้าจุดที่ 2 ตามรูปข้างล่าง
2.สาย 1 กับ 3 ลองบัดกรีดูก่อนถ้าไม่ได้สลับสายกันได้ 1กับ3 / 3กับ1(ไม่เสีย)
งงมัยครับ  จุดทีไม่ต้องสลับคือขา 2 สายกราวด์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2012, 19:28:32 โดย พี่ทศ Krb »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2012, 19:28:32 »
ถ้าตัดหัวตัวผู้ต่อแบบนี้เลยพี่ชัย

1.สายกราวด์ ต่อเข้าจุดที่ 2 ตามรูปข้างล่าง
2.สาย 1 กับ 3 ลองบัดกรีดูก่อนถ้าไม่ได้สลับสายกันได้(ไม่เสีย)
งงมัยครับ  จุดทีไม่ต้องสลับคือขา 2 สายกราวด์

ผมจะทำแบบที่พี่ทศ ทำนะครับ
สายพ่วงตัดตัวผู้ออกแล้วเอาสายไปจัมป์กับตัวรับรีโมทเดิม โดยเอาตัวเมียไว้ที่หน้ากล่อง เอาสาย ir มาต่อไปไว้ใต้ front ครับ

tod

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2012, 19:34:37 »
ครับพี่ชัย
เหตุผลที่เจาะด้านหน้าเพราะมันงายดี เพราะฝาหน้าเป็นพลาสติกครับ  :L4396:
ส่วนของพี่ชัยลองหาช่องลอดสายดูอาจไม่ต้องเจาะ เพราะไม่ใช่แจ๊คแบบฝัง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2012, 22:27:41 »
ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยครับ
ต้องขอบคุณพี่ทศมากๆครับ ที่ช่วยให้คำแนะนำครับ  :L2758: :L2758: :L2758:

ส่วนการใช้งานก็

ถ้าใช้รถวิ่งในเมืองเป็นหลัก ติดเป็น tv tuner ดีกว่าครับ ติดเป็นจานดาวเทียม โดนอะไรบังจานนิดเดียวก็หาสัญญาณไม่เจอแล้วครับ
 ถ้าวิ่งนอกเมืองเป็นหลัก ติด จานดาวเทียม ก็ดีกว่าที่มีช่องให้ดูมากกว่า tv tuner เยอะเลยและภาพก็ชัดกว่ามากครับ

อีกไม่นานก็จะมี tv digital ระบบนี้ใน กทม. น่าจะดูได้ดีกว่า tv tuner และ จานดาวเทียม ครับ

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไว้ลองวิ่งนอกเมืองยาวๆแล้วมาบอกอีกทีครับ

:L2760:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 20:52:50 »
มา up date อีกหน่อยครับ

วันนี้เอาน้องปาไปทำงานด้วย เช้าฝนตกฟ้าครื้มมากเลยไม่ได้เปิดจานครับ
เย็นกลับบ้าน ฟ้าสว่างเลยลองเปิดจานเพื่อดูสัญญาณ ซึ่งก็มีทั้งดูได้และดูไม่ได้ ก็มองข้างทางเพื่อเปรียบเทียบทิศที่จานต้องหมุนไปหาครับ

พอจะเจอสาเหตุที่ดูไม่ได้แล้วครับ เพราะว่าไปติดตั้งจานไว้ใกล้กับแร็คหลังคา ก็เลยทำให้แร็คบังจานครับ
ตอนเย็นก็เลยขยับจานมาข้างหน้าอีกคืบนึง แต่ก็อาจจะเจออีกปัญหาว่าพื้นที่วางจานไม่ได้ระนาบ ไว้พรุ่งนี้ทดสอบใหม่ครับ

:L2761: :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 21:22:23 »
สุดยอดเลย พี่ chai เอาจนเสร็จ ผมคงไม่มีปัญญาขนาดนี้ครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2012, 22:06:34 »
วางด้านท้ายใกล้ๆหางปินส์สายถึงมัยพี่ชัย ตรงกลางเลยพื้นราบๆไม่มีร่องมุมน่าจะได้เลย :L2736:
ปล.ถ้าจอดนิ่งๆที่โล่งๆได้ความแรงสัญญาณระดับใหนครับพี่ชัย  ถ้ายังอ่อนอยู่ลองจัดตำแหน่งจานดีๆก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พฤศจิกายน 2012, 22:09:46 โดย พี่ทศ@KRB »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2012, 02:31:25 »
สุดยอดเลย พี่ chai เอาจนเสร็จ ผมคงไม่มีปัญญาขนาดนี้ครับ

ขอบคุณครับ พี่โต้ง ก็อาศัยคำชี้แนะจากพี่ทศนะครับ  :L2736:

วางด้านท้ายใกล้ๆหางปินส์สายถึงมัยพี่ชัย ตรงกลางเลยพื้นราบๆไม่มีร่องมุมน่าจะได้เลย :L2736:
ปล.ถ้าจอดนิ่งๆที่โล่งๆได้ความแรงสัญญาณระดับใหนครับพี่ชัย  ถ้ายังอ่อนอยู่ลองจัดตำแหน่งจานดีๆก่อนครับ

จริงๆแล้วกำลังคิดจะเอาไปวางในแร็ค เพราะว่าผมติดแร็คยาว 1.6 เมตร เลยไม่เหลือที่ๆเป็นระนาบครับ
แต่ในแร็คต้องไปหาแผ่นเหล็กมาวางเป็นฐานแล้วยึดด้วยน็อตอีกทีครับ ลองวางกับแร็คที่เป็นลอนแล้วหน้าสัมผัสน้อย กว่าวิ่งเร็วแล้วหลุดครับ
ไว้ถ่ายรูปมาให้พี่ทศช่วยวิเคราะห์ครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 16:15:26 »
มา up date อีกหน่อยครับ

วันนี้เอาน้องปาไปทำงานด้วย เช้าฝนตกฟ้าครื้มมากเลยไม่ได้เปิดจานครับ
เย็นกลับบ้าน ฟ้าสว่างเลยลองเปิดจานเพื่อดูสัญญาณ ซึ่งก็มีทั้งดูได้และดูไม่ได้ ก็มองข้างทางเพื่อเปรียบเทียบทิศที่จานต้องหมุนไปหาครับ

พอจะเจอสาเหตุที่ดูไม่ได้แล้วครับ เพราะว่าไปติดตั้งจานไว้ใกล้กับแร็คหลังคา ก็เลยทำให้แร็คบังจานครับ
ตอนเย็นก็เลยขยับจานมาข้างหน้าอีกคืบนึง แต่ก็อาจจะเจออีกปัญหาว่าพื้นที่วางจานไม่ได้ระนาบ ไว้พรุ่งนี้ทดสอบใหม่ครับ

หลังจากการขยับจานมาข้างหน้าที่เป็น slope มากขึ้น รับสัญญาณไม่ได้เลยครับ
ค่า Ber วิ่งอยู่ประมาณ 8000 กว่าๆครับ และในตำแหน่งเดียวกันนี้ลองยกจานขึ้นถือด้วยมือสูงเกินแร็คหลังคา มีสัญญาณมาและดูได้ครับ

และได้ลองเอาไปใส่ด้านในของแร็คหลังคา แม่เหล็กที่ฐานของจานไม่ดูดแร็คที่เป็นอลูมิเนียมครับ แต่ก็ยังไม่มีสัญญาณครับ

ก็คาดว่าน่าจะมาจาก ตำแหน่งของการติดตั้งที่ยังไม่ดีพอครับ

แนวทางที่จะลองต่อไปคือ
  1. หาแผ่นเหล็กมายึดด้านในแร็ค และหาตำแหน่งการวางที่มีสัญญาณครับ ถ้าตัวแร็คยังบังอีกก็คงต้องลองข้อ 2 ครับ
  2. ถอดแร็คออกแล้ววางที่เป็นระนาบกลางหลังคา หรือ ตำแหน่งอื่นๆ แล้วเช็คสัญญาณครับ ถ้าแบบนี้ใช้ได้ คงต้องมาคิดเรื่องการเปลี่ยนขนาดของแร็คหลังคาให้สั้นลง จาก 1.6 เมตร อาจจะเหลือ 1.4 หรือ 1.2 เมตรครับ

:sd06: :sd06: :sd06:

tod

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2012, 16:38:46 »
น่าจะหาตำแหน่งที่ได้เป็นแนวระนาบหรือขนานกับพื้นให้มากที่สุดครับ จานจะค้นหาตำแหน่งได้ดีกว่าครับพีชัย
ระหว่างปรับตำแหน่งติดตั้งพี่กด info ช่วยดูควางแรงสัญญาณหน่อยก็ดีครับพี
ค่าที่น่าจะได้ระยะหวังผลประมาณนี้
-SNR ไม่ต่ำกว่า 70%
-AGC ไม่ต่ำกว่า 55%
ลองดูรูปตัวอย่างถ้าวางบนแรคหลังคา(แต่ก็ยังดูไม่ออกว่าเขายึดยังไงให้แน่น เพราะแม่เหล็กมันไม่ดูดอลูมีเนียม)

ที่มาของรูป
http://www.khuangsingha.com/forum/index.php?topic=2141.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2012, 17:31:03 โดย พี่ทศ@KRB »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 08:19:21 »
ข้อมูลดีมากครับ
ตามอ่านอยู่ ขอบคุณพี่ชัย และ พี่ทศที่ช่วยกัน update ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

surut jantorn

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 10:15:27 »
ขอบคุณพี่ทั่นทั้งสอง  :L2758: สำหรับข้อมูลดีๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:15:41 »
น่าจะหาตำแหน่งที่ได้เป็นแนวระนาบหรือขนานกับพื้นให้มากที่สุดครับ จานจะค้นหาตำแหน่งได้ดีกว่าครับพีชัย
ระหว่างปรับตำแหน่งติดตั้งพี่กด info ช่วยดูควางแรงสัญญาณหน่อยก็ดีครับพี
ค่าที่น่าจะได้ระยะหวังผลประมาณนี้
-SNR ไม่ต่ำกว่า 70%
-AGC ไม่ต่ำกว่า 55%
ลองดูรูปตัวอย่างถ้าวางบนแรคหลังคา(แต่ก็ยังดูไม่ออกว่าเขายึดยังไงให้แน่น เพราะแม่เหล็กมันไม่ดูดอลูมีเนียม)

ที่มาของรูป
http://www.khuangsingha.com/forum/index.php?topic=2141.0

จากรูปดูแล้วน่าจะเป็นแค่การวางยังไม่ได้เดินสายนะครับ
ผมลอง search ดูก็ไม่เห็นเหมือนกันครับ ว่าวางในแร็ควางยังไง มีแต่ใช้แร็คสั้นลง แล้ววางด้านหน้ากับเห็นรูปเยอะสุดคือไม่มีแร็คครับ

ต้องรอเย็นวันศุกร์ ไปเดินตลาดนัดช่วงเย็นแล้วหาเหล็กรู มาลองทำเป็นฐานสำหรับจานวางในแร็คครับ
เมื่อคืนลองปีนดูหลังคาปา เอ้อ...ปาเนี่ยหลังคาเป็นลอนๆเนี่ย ถึงถอดแร็คออกก็ไม่รู้จะวางตรงลอนได้รึป่าวครับ

ไว้วันเสาร์มา up date ใหม่ครับ

tod

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:35:07 »
พี่ชัย...ลองหาแผ่นเหล็กตัดให้ได้ขนาดของจาน แล้ววางบนแรคขยับให้ได้ตำแหน่งแล้วเอาจานดูดเอา
(สะดวกในการถอดเก็บ)สมมุติว่าได้ตำแหน่งดีๆแล้วเจาะรูใช้เดวิตย้ำเอา