ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งจานดาวเทียม  (อ่าน 23779 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
ติดตั้งจานดาวเทียม
« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2012, 22:32:24 »
ขอความรู้จากท่านพี่ๆทั้งหลายด้วยครับ

พอดีว่าอยากได้จานดาวเทียมติดรถมานานแล้ว และช่วงนี้ก็มีจานยี่ห้อหนึ่งลดราคาลงมาเหลือแค่ ห้าพันห้า ก็เลยจัดการสั่งซ่ะเลยครับ
อยากจะติดตั้งเอง ดูตามผังการติดแล้วคิดว่า ไม่น่ายากครับ

ก็เลยอยากจะได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับ
   1.การเดินสายสัญญานเข้าตัวรถ เดินเข้าทางด้านไหนกันครับ เท่าที่หาจากอากู๋ เห็นอยู่ 2 แบบเข้าด้านเสา B pillar และเข้าจากห้องเครื่องครับ
   2.สายไฟจากแบตเตอรี่จะต้องเดินเข้าห้องโดยสาร ด้านคนขับช่องแน่นแล้วครับ มีช่องอื่นด้านคนนั่งมั๊ยครับ
( ผมลองดูในห้องเครื่องด้านคนนั่งแต่ไม่เห็นช่องที่จะร้อยสายเข้าไปด้านคนนั่งเลยครับ ก็เลยอยากรู้ว่า ด้านคนนั่งมีช่องสำหรับร้อยสายเข้ารึป่าวครับ)

:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: ติดตั้งจานดาวเทียม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 08:18:07 »
สวัสดีครับ พี่ชัย

ไม่มีความรู้ ตอบไม่ได้ ;) ;) ;) และมีเรื่องเรียนถามว่า จานยี่ห้ออะไร ซื้อที่ใหน และ ขนาดใหญ่มากมั้ยครับ :sd23: :sd23: :sd23:

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 08:30:03 »
ของยังมาไม่ถึงเลยครับ ยี่ห้อ autosat3 ขนาดก็ประมาณจานทั่วไป ซื้อได้ที่ แซทพีพีดอทคอม ครับ
แต่ต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มเติมด้วยนะครับ ราคานี้มีแค่จานกับสายสัญญาณครับ
รูปลองเสิจจากอากู๋ดูนะครับ

:D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 10:12:04 »
ตามนี้ครับพี่ชัย

1.การเดินสายสัญญานเข้าตัวรถ เดินเข้าทางด้านไหนกันครับ เท่าที่หาจากอากู๋ เห็นอยู่ 2 แบบเข้าด้านเสา B pillar และเข้าจากห้องเครื่องครับ
-ตัวจานเกาะบนหลังคา ส่วนสายวิ่งตามรางน้ำ(สอดข้างล่างยางดำๆ)ลงมาตามขอบกระจกด้านหน้าลอดฝากระโปรงหน้าแล้วเข้าห้องเครื่อง สังเกตุใต้หมอลมมีลูกยางกลมๆขนาด 1 นิ้วจัดการเจาะรูสอดสายเข้าทางนี้ได้เลย (ถ้ากลัวน้ำซืมเข้าก็เอาซีลีโคนลูบเอานิดหนึ่ง)
*(รูปติดไว้ก่อน ผมเอาสายนำสัญญาณ ว. ของผม 2 เส้นวิ่งไปตามนี้)*

2.สายไฟจากแบตเตอรี่จะต้องเดินเข้าห้องโดยสาร ด้านคนขับช่องแน่นแล้วครับ มีช่องอื่นด้านคนนั่งมั๊ยครับ
( ผมลองดูในห้องเครื่องด้านคนนั่งแต่ไม่เห็นช่องที่จะร้อยสายเข้าไปด้านคนนั่งเลยครับ ก็เลยอยากรู้ว่า ด้านคนนั่งมีช่องสำหรับร้อยสายเข้ารึป่าวครับ)
-ผมลากจากแบตเกาะมาทางตัวยึดสายไฟห้องเครื่องใต้ตำเหน่งที่ปัดน้ำฝนแล้วมุดลงลูกยางตามที่แจ้งตามข้อแรก ช่องว่างยังเหลือเยอะเลย ;D
*(รูปติดไว้เหมือนเดิม)
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 10:48:05 »
ตามนี้ครับพี่ชัย

-ตัวจานเกาะบนหลังคา ส่วนสายวิ่งตามรางน้ำ(สอดข้างล่างยางดำๆ)ลงมาตามขอบกระจกด้านหน้าลอดฝากระโปรงหน้าแล้วเข้าห้องเครื่อง สังเกตุใต้หมอลมมีลูกยางกลมๆขนาด 1 นิ้วจัดการเจาะรูสอดสายเข้าทางนี้ได้เลย (ถ้ากลัวน้ำซืมเข้าก็เอาซีลีโคนลูบเอานิดหนึ่ง)
*(รูปติดไว้ก่อน ผมเอาสายนำสัญญาณ ว. ของผม 2 เส้นวิ่งไปตามนี้)*

-ผมลากจากแบตเกาะมาทางตัวยึดสายไฟห้องเครื่องใต้ตำเหน่งที่ปัดน้ำฝนแล้วมุดลงลูกยางตามที่แจ้งตามข้อแรก ช่องว่างยังเหลือเยอะเลย ;D
*(รูปติดไว้เหมือนเดิม)
 :L2734:

ขอบคุณครับ พี่ทศ
ไว้จะลงมือทำ เดี๋ยวโพสท์ถามใหม่ครับ
 :L2758: :L2758: :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 11:28:00 »
ขอถามพี่ทศ หลายเรื่องหน่อยนะครับ

1. ใช้เครื่องรับรุ่นอะไรครับ
    ส่วนผมว่าจะใช้คือ ดรีมบ๊อก 500เอส โนเนต ครับ (มีเครื่องเหลือและเห็นว่าจับสัญญาณได้ดีครับ) อีกตัวที่เหลือคือ S12 ตัวเล็กและเล่นไฮเดฟได้แต่การรับสัญญาณยังไม่ auto update ครับ
2. ติดตั้งเครื่องรับไว้ที่ไหนครับ
    ส่วนผมว่าจะไว้ใต้เบาะ ยังติดปัญหาเรื่องที่ต้องต่อสายรับรีโมทมาไว้ด้านหน้าครับ (หาวิธีเชื่อมต่อได้แล้วครับแต่ยังไม่ได้ลงมือทำครับ)
3. ที่เก็บล็อกสายบนหลังคาใช้แบบไหนดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 12:57:57 »
จานที่สั่งมาถึงผมแล้วครับ เดี๋ยวมืดๆมาลงรูปให้ดูว่าต้องใช้อะไรบ้างครับ
เผื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆคนอื่นๆจะติดบ้างครับ

บ่ายนี้เข้าประชุมงบประมาณยาวยันเย็นเลยครับ  :sd06: :sd06: :sd06:

tod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 16:02:57 »
ขอถามพี่ทศ หลายเรื่องหน่อยนะครับ

1. ใช้เครื่องรับรุ่นอะไรครับ
    ส่วนผมว่าจะใช้คือ ดรีมบ๊อก 500เอส โนเนต ครับ (มีเครื่องเหลือและเห็นว่าจับสัญญาณได้ดีครับ) อีกตัวที่เหลือคือ S12 ตัวเล็กและเล่นไฮเดฟได้แต่การรับสัญญาณยังไม่ auto update ครับ
ผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน รับสัญญาณได้ไวดีครับ  ;D
2. ติดตั้งเครื่องรับไว้ที่ไหนครับ
    ส่วนผมว่าจะไว้ใต้เบาะ ยังติดปัญหาเรื่องที่ต้องต่อสายรับรีโมทมาไว้ด้านหน้าครับ (หาวิธีเชื่อมต่อได้แล้วครับแต่ยังไม่ได้ลงมือทำครับ) ตามนั้นเลยพี่ชัย

3. ที่เก็บล็อกสายบนหลังคาใช้แบบไหนดีครับ ผมไปเดินหาที่โฮมโปร เป็นตัวแบนๆด้านล่างมีกาว2หน้าด้านบนมีห่วงให้รัดสายรัดเคเบิ้ลไทร์

รบกวนด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

สายของผม 2 เส้นวี่งมาแบบนี้ครับ (รูปไม่ค่อยชัดถ่ายด้วยมือถือ)
ตามรูปจุดที่วางตรงกลางหลังคาจะเห็นว่ามีตัวยึดสายรัดด้วยเคเบิ้ลไทร์

สายทั้ง2เส้นวิ่งมาทางรางน้ำโดยเอาสายยัดเข้าไปในยางสีดำ

แล้วลงมาทางขอบกระจก (ถ้าสายเล็กไม่แน่นอาจต้องใช้กาวหรือซีลีโคนช่วย)

ลอดผ่านมาทางนี้

เข้าทางลูกยางนี้ครับ ยังเหลือใส่ได้อีกเยอะ

ส่วนสาย DC เกาะทางแนวนี้ (จากรูปสายดำ/แดง ท่อหุ่มสายผมหมดเลยดึงมาแบบนี้ ถ้าให้สวยใส่ท่อหุ้มครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2012, 19:07:20 โดย พี่ทศ Krb »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 18:55:16 »
ไว้ต้องรบกวนอีกนะครับ

:L2758: :L2758: :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 19:15:49 »
กล่องใส่จานดาวเทียม

ตัวจานดาวเทียม สูงประมาณ 8.5 cm.

อุปกรณ์ที่ให้มาในกล่อง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 19:36:14 »
อุปกรณ์ที่ต้องซื้อเพิ่มเติมครับ
1. Power inserter ใช้สำหรับจ่ายไฟ 12v ให้จานดาวเทียมครับ ของที่ให้มาในกล่องใช้ไม่ได้ครับ
2. Switch
3. Relay + สายไฟ + กระบอกฟิวส์ + ฟิวส์ 10A + หางปลา + ท่อหด + อื่นๆครับ ยังไม่ได้ออกไปร้านอิเลคทรอนิคส์เลยครับ
4. Receiver ใช้ของที่มีอยู่แล้วครับ
5. สายต่อตัวรับรีโมท ตัวนี้ต้องโมเอาครับ ไว้ทำเสร็จแล้วเอามาให้ดูครับ

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 20:21:01 »
1. Power inserter ใช้สำหรับจ่ายไฟ 12v ให้จานดาวเทียมครับ ของที่ให้มาในกล่องใช้ไม่ได้ครับ
มันเสียหรือครับพี่ชัย ทีเห็นมันก้ตรงรุ่นแล้วนี่ครับ มี POWERPASS ให้มาแล้ว หรือต้องใช้ POWER PASS แบบ2ทาง

ราคาตัวนี้ ประมาร 40-80 บาท  :D

tod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 21:17:21 »
พี่ชัยผมมีสายพ่วงตัวรับสัญญาณรีโหมดอยู่ไม่ได้ใช้ ถ้าพี่จะเอาเดี๋ยวส่งไห้ครับ ส่งที่จัดส่งมาทางPM
สายยาวใช้ได้เลย ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 21:22:09 »
มันเสียหรือครับพี่ชัย ทีเห็นมันก้ตรงรุ่นแล้วนี่ครับ มี POWERPASS ให้มาแล้ว หรือต้องใช้ POWER PASS แบบ2ทาง

ราคาตัวนี้ ประมาร 40-80 บาท  :D

ตัวซ้ายที่แถมมากับจานเป็น spitter. ส่วนตัวขวาเป็น power inserter ครับ
เท่าที่ลองหาข้อมูลจากเวปดาวเทียม zone7 ว่าตัวที่เป็น spitter จะจ่ายไฟมากกว่า 12V ครับ ซึ่งจะส่งผลให้จานเสียเร็วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 21:43:10 »
พี่ชัยผมมีสายพ่วงตัวรับสัญญาณรีโหมดอยู่ไม่ได้ใช้ ถ้าพี่จะเอาเดี๋ยวส่งไห้ครับ ส่งที่จัดส่งมาทางPM
สายยาวใช้ได้เลย ;D

ส่วนสายพ่วงตัวรับรีโมท ผมมีดรีมบ็อกเก่าที่เสียแล้วก็เลยว่าจะแกะแล้วบัดกรีสายให้ยาวขึ้นแล้วเอาไปเปลี่ยนกับตัวที่ใช้ได้ครับ
ส่วนของพี่ทศ ขอเป็นซื้อต่อดีกว่าครับ ว่าแต่ว่า wirring แบบไหนครับ

tod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 22:23:02 »
พี่ช่วยจับตัวนี้หันหลังแล้วถ่ายรูปมาหน่อยซิครับ   
ทีจริงตัวรับสัญญาณก็คือตัวที่มี 3 ขาดำๆ แต่ของผมมีแค่ 2 เส้น (คือสายกราวกับสายสัญญาณ)
แต่รูปของพี่มันมี 3 ขา (คือ สัญญาณ กราว ชีลด์) เลยจะขอดูด้านหลังลายวงจรสักหน่อยครับ ว่าจะใช้กันได้มัย

ถ้ามันใช้กันได้ก็เอาไปเถอะครับผมไม่ได้ใช้ มันแถมมากับกล่องคอลโทลเครื่องเสียง ;D

นึกได้เอางี้ดีกว่าผมของลองกับเครืองผมเองก่อน(ดรีมบ๊อก)ถ้าใช้ได้ผมจะแจ้งพี่อีกที ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2012, 22:27:08 »
พี่ช่วยจับตัวนี้หันหลังแล้วถ่ายรูปมาหน่อยซิครับ   
ทีจริงตัวรับสัญญาณก็คือตัวที่มี 3 ขาดำๆ แต่ของผมมีแค่ 2 เส้น (คือสายกราวกับสายสัญญาณ)
แต่รูปของพี่มันมี 3 ขา (คือ สัญญาณ กราว ชีลด์) เลยจะขอดูด้านหลังลายวงจรสักหน่อยครับ ว่าจะใช้กันได้มัย

ถ้ามันใช้กันได้ก็เอาไปเถอะครับผมไม่ได้ใช้ มันแถมมากับกล่องคอลโทลเครื่องเสียง ;D

นึกได้เอางี้ดีกว่าผมของลองกับเครืองผมเองก่อน(ดรีมบ๊อก)ถ้าใช้ได้ผมจะแจ้งพี่อีกที ขอเป็นพรุ่งนี้นะครับ ;D

ขอบคุณครับ ไม่ต้องรีบนะครับ
ผมจะมีเวลาไปร้านซื้อของแล้วเริ่มทำก็วันเสาร์โน่นนะครับ
 :sd23:

tod

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 13:53:51 »
เครื่องต้นแบบ ตัวพ่วงตัวรับสัญญาณรีโหมด ประมาณนี้ครับ

วัสดุเอาของใกล้ตัว ชุดนี้น่าจะมาจากตัวรับรีโหมดการ์ด TV ของคอม

อันนี้แจ๊คตัวเมียก็ถอดมาจากนี้ (ของเหลือใช้ทั้งนั้น)  ;)

ถ้าหาสายไม่ได้ก็หาซื้อ IR ต่อเอาแบบนี้

พ่วงเอาแบบนี้

เจาะรูด้านหน้าแบบเนียนๆ เป็นอันเรียบร้อย ทดลองใช้งานแจ่มเลย

:sd24:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2012, 14:12:38 »
เครื่องต้นแบบ ตัวพ่วงตัวรับสัญญาณรีโหมด ประมาณนี้ครับ

วัสดุเอาของใกล้ตัว ชุดนี้น่าจะมาจากตัวรับรีโหมดการ์ด TV ของคอม

อันนี้แจ๊คตัวเมียก็ถอดมาจากนี้ (ของเหลือใช้ทั้งนั้น)  ;)

ถ้าหาสายไม่ได้ก็หาซื้อ IR ต่อเอาแบบนี้

พ่วงเอาแบบนี้

เจาะรูด้านหน้าแบบเนียนๆ เป็นอันเรียบร้อย ทดลองใช้งานแจ่มเลย

:sd24:

เดี๋ยวลองไปหาอะไรที่เสียๆของคอมมาทำครับ สาย IR เหมือนมีแถมมาตอนซื้อ skybox M3 ไปวางไว้ไหนหว่า
ที่แรกกะจะถอดตัว IR ออก แล้วต่อสายออกมาอีก 1.5 เมตรแล้วไปติดกับแป้นสวิทช์ว่างที่ใต้ฟรอนท์ครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2012, 22:18:06 »
ยิ่งอ่านยิ่งน่าสนใจเนอะ :L2732: