ผู้เขียน หัวข้อ: Pa Mania On Tour #1 เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปภูทับเบิก กับปามาเนีย จบลงแล้วสำหรับทริบนี้  (อ่าน 162067 ครั้ง)

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
กรุ๊ป C คิดว่าไปเช้ากลับเย็น
ตามไปด้วย กรุ๊ป A ใหญ่ 2
อ้าว..ลงชื่อกันแล้วเหรอพี่จ่า

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีพี่ๆทุกท่านนะคร้าาาาาาบ....ขอโทษที่หายไปหลายวัน....เพิ่งกลับเข้ามาประจำการณ์ เดี๋ยวจะรีบ update Group C ตามที่พี่วีขอมา....พร้อม update รายชื่อพี่ๆที่จองตั๋วแล้วนะครับ  :L2753: :L2753: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่วี ผมเพิ่ม Group C ลงไปให้พี่วีแล้วนะครับ  :L2736: :L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
Update (29/10/55) ..... สำหรับพี่ๆที่ลงชื่อร่วมไปทริบกับเรานะครับ

Group A ไปแบบ 4วัน3คืน........ออกเดินทางเช้าวันที่ 17 มกราคม (วันพฤหัส)
1. ตูมตาม..............ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2........พักเต้นท์
2. พี่กิต..................ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1........พักห้องพัก(กำลังจะเปลี่ยนใจมานอนเต้นท์)
3. พี่จ่า...................ผู้ใหญ่ 2...............พักห้องพัก
4. พี่โจ....................ผู้ใหญ่2
5.

Group B ไปแบบ 3วัน2คืน........ออกเดินทางเช้าวันที่ 18 มกราคม (วันศุกร์)
1.
2.
3.

Group C ไปแบบ 2วัน1คืน......ออกเดินทางเช้าวันที่ 19 มกราคม (วันเสาร์)
1. พี่วี................ฉายเดี่ยว ผู้ใหญ่ 1.........เดี๋ยวไปหาให้นอนละกันนะพี่ แต่ทางที่ดีพี่วีเตรียมใจไปนอนเต้นท์กับผมละกัน โทษฐานมาคนเดียว
2.
3.

• Pa Mania
  • *
:sd10:ว.2 ว.8 ครับพี่ตูมตามอธิบายรายละเอียดได้ชัดเจนมากทริปนี้เป็นไปตามนั้นมีอะไรเสริมจะแจ้งให้ทราบ ส่วนเรื่องที่พักสถานีอนามัยบ้านทับเบิกผมได้ประสานหัวหน้าอนามัยแล้ว 17-19 ม.ค. 56 เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ :sd39: อ้อข้อมูลความต้องการหรือรายละเอียดของหมู่บ้านนาสะอุ้งผมขอเวลาเข้าไปประสานอีกครั้งขอรับรองความมันส์เป็นไปอย่างที่พี่ตามแจ้งไว้ :Dเราจะทดสอบประสิทธิภาพของเจ้าปาบนยอดดอยทับเบิกแบบสนุกสนาน ปลอดภัย พร้อมชมทัศนียภาพมุมที่นักท่องเที่ยวไม่เคยเห็นมาก่อนและความประทับใจแบบหายเหนื่อยกับน้ำใจของชาวบ้าน  :sd11:มีอีกตัวเลือกคืออยากให้พี่ น้องเราบางส่วนที่ต้องการพักผ่อนขอเสนอให้ค้างคืนในหมู่บ้านครับผมจะให้ชาวบ้านจัดเตรียมอาหาร ที่พักให้ :sd07: :sd07: :sd07:

ขอบคุณพี่ประสิทธิ์สำหรับการติดต่อประสานงานให้ขอรับ  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
Update (29/10/55) ..... สำหรับพี่ๆที่ลงชื่อร่วมไปทริบกับเรานะครับ

Group A ไปแบบ 4วัน3คืน........ออกเดินทางเช้าวันที่ 17 มกราคม (วันพฤหัส)
1. ตูมตาม..............ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2........พักเต้นท์
2. พี่กิต..................ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1........พักห้องพัก
3. พี่จ่า...................ผู้ใหญ่ 2
4.
5.

Group B ไปแบบ 3วัน2คืน........ออกเดินทางเช้าวันที่ 18 มกราคม (วันศุกร์)
1.
2.
3.

Group C ไปแบบ 2วัน1คืน......ออกเดินทางเช้าวันที่ 19 มกราคม (วันเสาร์)
1. พี่วี................ฉายเดี่ยว ผู้ใหญ่ 1.........เดี๋ยวไปหาให้นอนละกันนะพี่ แต่ทางที่ดีพี่วีเตรียมใจไปนอนเต้นท์กับผมละกัน โทษฐานมาคนเดียว
2.
3.

ได้เลยพี่ตาม เดี๋ยวเรา ออนเดอะล๊อก กันสองคน :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
ปกติผม (เลือด) Group B แต่วันนี้ขอเข้า Group A ครับ ประกอบด้วย
ผู้ใหญ่ 1 กำนัน 1 รวมเป็น ผู้ใหญ่กับกำนัน (2 คน) ครับ
โอ๊ววววววววววว ชงเอง กินเอง... ไม่เหลือให้ใครตบมุขเลย
 :L4396: :L4396: :L4396:

2. พี่กิต..................ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1........พักห้องพัก
3. พี่จ่า...................ผู้ใหญ่ 2
4.
5.

1.
2.
3.

2.
3.

ได้เลยพี่ตาม เดี๋ยวเรา ออนเดอะล๊อก กันสองคน :L2734: :L2734: :L2734:

อ่าวๆๆๆๆ พี่วี แล้วจะไม่ชวนน้องโจ กะน้องปอ ด้วยหรือครับ  :sd01:
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

• Pa Mania
  • *
ปกติผม (เลือด) Group B แต่วันนี้ขอเข้า Group A ครับ ประกอบด้วย
ผู้ใหญ่ 1 กำนัน 1 รวมเป็น ผู้ใหญ่กับกำนัน (2 คน) ครับ
โอ๊ววววววววววว ชงเอง กินเอง... ไม่เหลือให้ใครตบมุขเลย
 :L4396: :L4396: :L4396:

4.
5.

1.
2.
3.

2.
3.

อ่าวๆๆๆๆ พี่วี แล้วจะไม่ชวนน้องโจ กะน้องปอ ด้วยหรือครับ  :sd01:

โห....พี่โจ เต้นท์เดียวอัดไป 4 คน.....แล้วน้องๆที่พี่โยจะพามาจะไปนอนไหนละเนี่ย  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อยากพักเต้นท์ด้วยอะ ต้องเตรียมการยังไงบ้างครับพี่ตาม ไม่มีประสบการณ์  :L2759:

where where ก็ where where แล้ว เอาให้สุดๆไปเลย :L2756:

• Pa Mania
  • *
มาแนะนำให้รู้จักกับ "บ้านนาสะอุ้ง" หมู่บ้านที่เราจะไปบริจาคของกันก่อนครับ

Credit ภาพจาก www.puburapha.com

Credit ภาพจาก supon2010.blogspot.com

หมู่บ้านนาสะอุ้ง เป็นหมู่บ้านของชน "เผ่าถิ่น" มีประชากรประมาณ 200กว่าคน เป็นหมู่บ้านที่ขึ้นกับบ้านทับเบิก หมู่ที่ 14 ตำบลวังบาล อำเภอหล่มเก่า จังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นหมู่บ้านที่เกิดขึ้นจากการนำผู้อพยพที่ย้ายถิ่นฐานมาจากประเทศลาว เข้ามาทางจังหวัดนครพนม และในปี 2538 ตามมติครม. ได้ย้ายผู้อพยพ 50 ครอบครัวจากจำนวนหลายพันคน เข้ามาอยู่ในพื้นที่บ้านนาสะอุ้งตามที่ศูนย์พัฒนาและสงเคราะห์ชาวเขาจังหวัดเพชรบูรณ์ได้ทำการสำรวจและเห็นว่าเหมาะสมที่จะจัดเป็นพื้นที่สำหรับผู้อพยพ

แต่ความเป็นมาของชน "เผ่าถิ่น" เหล่านี้นั้น จริงๆแล้วพวกเขาก็เป็นคนไทย ไม่ใช่คนที่ลาวที่อพยพเข้ามาแต่อย่างใด......ชน "เผ่าถิ่น" เหล่านี้เดิมนั้นมีถิ่นอาศัยอยู่แถวทุ่งหัวช้าง เชียงกลาง และปัว ในเขตจังหวัด ซึ่งในช่วงปี 2511-2513 ในบริเวณนี้เป็นเขตพื้นที่สีแดง ที่มีผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์ปฏิบัติการอย่างรุนแรง คนเหล่านี้ได้รับผลกระทบอย่างรุนแรง ทั้งจากการรุกรานของกลุ่มผู้ก่อการร้าย การถูกบังคับให้เลือกสนับสนุนผู้ก่อการร้าย และได้รับผลกระทบหนักยิ่งขึ้นจากการปฏิบัติการทางทหารในการปราบปรามผู้ก่อการร้าย จากการคุกคามดังกล่าวทำให้ชาวบ้านเหล่านี้อพยพเพื่อหนีภัยคอมมิวนิสต์เข้าไปในเขตพื้นที่ของประเทศลาว ได้เข้าไปพักอาศัยทำมาหากินกันอยู่ในเขตเมืองสายะบุรีประเทศลาว แต่หลังจากที่ประเทศลาวได้เปลี่ยนการปกครองไปสู่ระบอบคอมมิวนิสต์ ทำให้ชาวบ้านเหล่านี้ต้องอพยพลี้ภัยอีกครั้ง แต่จะกลับไปที่ถิ่นที่อยู่เดิมนั้นก็ไม่ได้ เนื่องจากการปะทะกันระหว่างทหารกับผู้ก่อการร้ายในบริเวณนั้นยังมีอยู่ จึงอพยพเข้ามาในเขตประเทศไทยโดยยอมเข้าไปอยู่ในศูนย์อพยพที่ถูกจัดตั้งขึ้นหลายแห่งในช่วงนั้น

เมื่อชาวบ้านเหล่านี้อพยพเข้ามาในศูนย์อพยพแล้ว ก็พยายามแสดงตัวว่าเป็นคนไทย มิใช่คนลาวที่หลบหนีอพยพเข้าเมือง แต่ด้วยหลักฐานการยืนยันความเป็นคนไทย เช่นใบเกิด ใบสมรสนั้น ได้สูญหายไปหมดจากการอพยพ และจากสงคราม ทำให้ชาวบ้านเหล่านี้ถูกกักกันไว้ในศูนย์อพยพหลายปี มีการย้ายศูนย์อพยพหลายต่อหลายครั้ง พออยู่ศูนย์นี้ได้พักนึง ศูนย์นี้จะปิดก็ต้องย้ายไป ระหว่างการย้ายศูนย์อพยพไปตามศูนย์ต่างๆนั้น มีการพลัดหลง พลัดพรากจากครอบครัวกันมาก บางคนพลัดพรากจากครอบครัวและไม่ได้กลับมาพบหน้ากันอีกเลย เนื่องจากเอกสารแสดงความเป็นพลเมืองไทยได้สูญหายไปหมดแล้ว การคัดแยกว่าคนใดเป็นคนไทยคนใดเป็นคนลาวจึงทำได้ยาก ในสมัยนั้นถึงกับต้องมีการให้เจ้าหน้าที่ทางราชการที่เกษียณอายุไปแล้ว แต่เคยทำงานในเขตพื้นที่เดียวกับชาวบ้านเหล่านี้มาชี้ตัวกันเลย.....เรียกว่าจำหน้ากันได้ว่างั้น......แต่ก็ยังไม่สามารถแก้ปัญหาได้เนื่องจาก การอพยพต่างๆนั้นใช้เวลานานหลายปี....เด็กที่เกิดใหม่ก็ไม่มีใบเกิด คนที่แต่งงานกันก็ไม่มีหลักฐาน เด็กที่สูญเสียพ่อแม่ไปแล้วก็ไม่สามารถยืนยันได้ว่าเป็นลูกใคร.......ปัญหาเรื่องนี้จึงยังมีต่อไป ทำให้ชาวบ้านแทนที่จะได้กลับถิ่นฐานเดิม หรือได้รับการปฏิบัติเยี่ยงพลเมืองไทยอื่นๆ กลับได้รับการปฏิบัติเยี่ยงผู้อพยพ.....พลัดพรากจากถิ่นที่อยู่ พลัดพรากจากครอบครัว พลัดพรากจากคนที่รัก

จนกระทั่งปี 2536 หรือประมาณ 20กว่าปี หลังจากชาวบ้านเหล่านี้ได้อพยพหนีภัยสงครามจากถิ่นที่อยู่เดิม คณะรัฐมนตรีได้เห็นชอบให้ชาวบ้านเหล่านี้เป็น "คนต่างด้าวเข้าเมืองโดยชอบด้วยกฎหมาย" และได้รับรองคำร้องขอแปลงสัญชาติเป็น "ไทย" ในภายหลัง หลังจากมีการแก้ไขปัญหาเรื่องสัญชาติแล้ว คนเหล่านี้ก็ยังต้องการความช่วยเหลือในเรื่องของที่อยู่อาศัย และที่ทำกิน จนในปี 2537 คณะรัฐมนตรีเห็นชอบในหลักการที่จะให้ชาวบ้านเหล่านี้มีถิ่นที่อยู่ที่ทำกินอย่างถาวร ตามโครงการรองรับชาวเขาอพยพจากศูนย์อพยพ เข้ามาในพื้นที่นิคมสร้างตนเองสงเคราะห์ชาวเขาจังหวัดเพชรบูรณ์

โดยในระยะแรกนั้น ได้มีการเสนอพื้นที่ในนิคมสร้างตนเองฯ และพื้นที่ที่ถูกบุกรุกโดยคนพื้นราบ ให้เป็นที่อยู่ของชาวบ้านเหล่านี้ แต่ถูกคัดค้านจากราษฎรพื้นราบอย่างหนักจนทำให้ต้องยกเลิกไป และได้ทำการสำรวจพื้นที่ใหม่จนได้ข้อสรุปว่ามีพื้นที่ 2 แห่งสำหรับชาวบ้านกลุ่มนี้คือ ที่บ้านหมันขาว อ.ด่านซ้าย และบ้านนาสะอุ้ง อ.หล่มเก่า ชาวบ้านจึงได้อพยพเข้ามาอยู่ในบริเวณนี้

สำหรับที่บ้านนาสะอุ้งนั้น ถึงแม้จะได้ถิ่นที่อยู่แล้ว แต่ชาวบ้านก็ยังประสบปัญหาเรื่องที่ทำกินอยู่ เนื่องจากพื้นที่บริเวณทับเบิกนั้น ส่วนใหญ่ถูกจับจองเป็นพื้นที่ทำกินของชาวม้งที่อพยพมาอยู่ที่นี่ก่อนแล้วไปเกือบทั้งหมด พื้นที่อีกส่วนหนึ่งก็เป็นพื้นที่ป่าของอุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า ซึ่งเป็นป่าต้นน้ำที่สำคัญที่ได้รับการอนุรักษ์ไว้ ทำให้ชาวบ้านนาสะอุ้งขาดพื้นที่ทำกิน ถนนหนทางก็ไม่ได้รับการพัฒนาเนื่องจากเป็นหมู่บ้านขนาดเล็ก เคยมีโรงเรียนก็ปิดไปเนื่องจากประชากรมีน้อย เด็กๆต้องเดินทางมาเรียนที่บ้านทับเบิกแทน ที่บ้านนาสะอุ้งเหลือเพียงศูนย์ที่รับเลี้ยงเด็กเล็กเท่านั้น จากการไม่มีที่ทำกินจึงทำให้ชาวบ้านอยู่กันในสภาพอดอยากจนก่อปัญหาในเรื่องการตัดไม้ทำลายป่าตามมา เนื่องจากได้รับการจ้างให้ไปตัดไม้มาขาย และตัดไม้เพื่อบุกรุกหาพื้นที่ทำกิน นอกจากนั้นเนื่องจากถนนหนทางยังไม่ได้รับการพัฒนา ดังนั้นการเข้าถึงจึงเป็นไปได้ยาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งในหน้าฝน การเดินทางค่อนข้างลำบาก การบริจาคข้าวของจากผู้ที่มีใจกุศลจึงมักมาไม่ค่อยถึงชาวบ้านในหมู่บ้านนี้

นี่แหละครับ เรื่องราวคร่าวๆของชาวบ้านนาสะอุ้ง ที่เป็นคนไทย แต่ต้องมากลายเป็นผู้อพยพจากไฟสงคราม และยังได้รับความลำบากอยู่จนทุกวันนี้
ขอขอบคุณข้อมูลจากพี่ประสิทธิ์ และเนื้อหาบางส่วนจาก supon2010.blogspot.com

สำหรับข้าวของที่เราจะนำไปบริจาคกันนั้นจะรีบแจ้งให้ทราบกันนะครับ ตอนนี้ยังอยู่ในขั้นตอนการประสานงานกับผู้นำชุมชนบ้านนาสะอุ้งกันอยู่ครับ....ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับพี่ๆที่มีจิตกุศลร่วมทำบุญทำทานบริจาคข้าวของในครั้งนี้ครับ

ผมเอาภาพเส้นทางการเดินทางระหว่างบ้านทับเบิก มาบ้านนาสะอุ้งมาให้ชมกันครับ......นี่แหละครับเป็นเส้นทางที่เราจะได้ทดสอบน้องปาร่วมกัน......เห็นภาพไม่ต้องตกใจนะครับ......พี่ประสิทธิ์ยืนยันว่าน้องปาขับเคลื่อน 2 ล้อผ่านได้สบายครับ (เฉพาะในหน้าแล้งนะจ้า)

Credit ภาพจาก คุณkobkadkad จาก www.weekendhobby.com

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
JaTOT ลงไว้แล้ว กรุ๊ป A ใหญ่ 2 ถ้ามีห้องพักขอเป็นห้องพัก
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
อยากไปด้วย แต่ขอคุยกับ ผบ. ก่อนครับ
บ้านผมไปไหนด้วยกันไม่ได้ ไม่มีคนเลี้ยงหมา 10 ตัว 4 ก๊ก ต้องผลัดกันไปครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
อยากไปด้วย แต่ขอคุยกับ ผบ. ก่อนครับ
บ้านผมไปไหนด้วยกันไม่ได้ ไม่มีคนเลี้ยงหมา 10 ตัว 4 ก๊ก ต้องผลัดกันไปครับ  :sd06:

ไม่ยากครับพี่ชัยก็พาไปทั้งผบ. กวาดไปทั้ง10ตัวไปด้วยกันทั้งครอบครัว :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
รอตัดสินใจอยู่ว่าจะ A หรือ B  รอ ผบ.ขอเวรอยู่  :L2747:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ตามผมขอลง Group B ก่อนครับ  (แต่กำลังจะวางแผนเปลี่ยนเป็น Group A) :L2734:

วางแผนโดดเรียนของหลานแม่ยาย   และโดดงานของลูกสาวแม่ยาย ก่อน   :L4363:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่ตามผมขอลง Group B ก่อนครับ  (แต่กำลังจะวางแผนเปลี่ยนเป็น Group A) :L2734:

วางแผนโดดเรียนของหลานแม่ยาย   และโดดงานของลูกสาวแม่ยาย ก่อน   :L4363:

อะไรกัน ระดับพี่นะต้องตกชั้นไปอยู่ Group B เหรอ  :L2739: :L2739: :L2739:

หลักสูตรการเรียนรู้กับชีวิตจริงๆแบบนี้โรงเรียนไม่มีสอนนะครับ  :L2734: :L2734: :L2734:

ส่วนตังสำหรับลูกสาวแม่ยาย หาเมื่อไหร่ก็ได้ ดีดนิ้วทีลูกเขยก็เอามากองให้ตรงหน้าแล้ว จริงป่าว :L2754: :L2754: :L2754:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
สงสัยต้องระเห็ดไปอยู่กรุ๊ป ซี ตามพี่วีซะแล้ว

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

อะไรกัน ระดับพี่นะต้องตกชั้นไปอยู่ Group B เหรอ  :L2739: :L2739: :L2739:

หลักสูตรการเรียนรู้กับชีวิตจริงๆแบบนี้โรงเรียนไม่มีสอนนะครับ  :L2734: :L2734: :L2734:

ส่วนตังสำหรับลูกสาวแม่ยาย หาเมื่อไหร่ก็ได้ ดีดนิ้วทีลูกเขยก็เอามากองให้ตรงหน้าแล้ว จริงป่าว :L2754: :L2754: :L2754:

พูดแบบนี้มีกำลังใจ  ขอเป็น B+ ก่อนแล้วกัน   :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ขอโทษด้วยครับพี่น้องที่ไม่ได้มาทักทายกัน :L2734:สำหรับข้อมูลที่พี่ตามต้องการขอเป็นสัปดาห์หน้าเนื่องจากช่วงนี้ภารกิจหนาแน่นมีงานแข่งเรือยาวประจำปีช่วงออกพรรษาของอำเภอหล่มเก่าจึงไมมีเวลาขอโทษครับ :sd23:
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

• Pa Mania
  • *
ขอโทษด้วยครับพี่น้องที่ไม่ได้มาทักทายกัน :L2734:สำหรับข้อมูลที่พี่ตามต้องการขอเป็นสัปดาห์หน้าเนื่องจากช่วงนี้ภารกิจหนาแน่นมีงานแข่งเรือยาวประจำปีช่วงออกพรรษาของอำเภอหล่มเก่าจึงไมมีเวลาขอโทษครับ :sd23:

ยินดีและขอขอบคุณพี่ประสิทธิ์ที่เป็นธุระจัดการประสานงานครับ......พี่ประสิทธิ์คงเหนื่อยหน่อยครับงานนี้.....เดี๋ยวผมไปกินเหล้าม้งเป็นเพื่อนคลายเหนื่อยละกันนะครับพี่  :L4384: :L4384: :L2754: :L2754: