ผู้เขียน หัวข้อ: ***กล่องคันเร่งไฟฟ้า*** ทำไมผมถึงใช้ และปัจจุบันทำไมถึงใช้ตัวนี้  (อ่าน 181674 ครั้ง)

ออฟไลน์ เหลิม บางนา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณครับพี่ๆที่สนใจติดตาม  :sd23:

พรุ่งนี้จะหาเวลาพิมพ์เล่าประสบการณ์กับ

จากนั้นวันต่อๆไปก็จะเข้าเรื่องตัวกล่องที่ใช้ปัจจุบัน ซึ่งรายละเอียดช่วงนี้แหละที่จะยาวมาก

และสุดท้ายพี่นะจะช่วยปิดท้ายเพื่อให้เนื้อหาแน่นและสมบูรณ์ขึ้น
ทีนี้พี่ๆก็จะทราบแล้วว่า จะใส่หรือไม่ใส่ หรือจะซื้อแบบไหนมาใส่ดี  :)
THANK YOU 3 TIME

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
.

มา มา มา พี่หมี พี่ชิน พี่เจตน์
แต่อย่านอนเบียดกันให้มันมากเกินไปล่ะ... กลัวมี ได้-เสีย . . .  :sd42:  :sd42:  :sd42:
.

• Pa Mania
  • *
ในช่วงที่ได้ลองกล่อง Jumpoer Horse คือช่วงประมาณ กรกฎาคม 2555
ผ่านมากว่าครึ่งปีนับจากผมได้ Boost Speed มาใช้

แล้ววันนึงช่วง กรกฎาคม 2555 ผมก็ได้ไปพบกับตัวนี้

ตอนนั้นผมตื่นเต้นที่อยากจะลองมากครับ เพราะมันคือรุ่นใหม่ต่อจากรุ่นที่ผมได้ลองอยู่
ผมขอพี่เค้าเปิดดูภายในอย่างไม่รอช้า

เค้าเรียกว่า Boost Speed Mark II ครับ
ภายในยังคงวงจรการทำงานคล้ายตัวเก่า เพียงแต่ใช้อุปกรณ์ใหม่ที่ทำให้เล็กลง
ปรับการเปลี่ยนโหมดจากมือหมุนเป็นแบบกดปุ่ม
มีไฟตัวเลขสีฟ้าบอกโหมดที่เลือกใช้งานอยู่

ผมเองได้ทราบ spec คร่าวๆแค่นั้น ไม่มีโอกาสได้ลอง เพราะมันติดตั้งในรถพี่เค้าแล้ว เกรงใจไม่กล้าถอด  ;D
และทราบว่าราคาค่าตัวอยู่ประมาณ 8500 บาท ลดเต็มที่ก็ 8000 พอๆตัวเก่า
สามารถปรับจูนได้ ผมรีบสอบถามไปยังผู้ขาย ก็ทราบมาว่า ช่วงนี้ไม่ได้จูนให้ลูกค้าแล้ว
มีโหมดสำเร็จตามที่มาในกล่องเลย แค่ไหนแค่นั้น (แอบเสียดายอย่างมาก)

จนผ่านไปอีกประมาณ 1 เดือน ผมก็ได้รับการสนับสนุกจากอู่ใจดีแห่งนึงครับ
เค้าติดให้ลูกค้าเป็นจำนวนมาก สั่งมาทีก็เยอะ หากผมอยากได้ เค้าจะให้ราคาพิเศษเลย

ทีแรกกะว่าเอาไม่กี่กล่อง ให้ผมและพี่ๆในกลุ่มแก๊งค์กระเป๋าแหกได้ใช้กันก่อน
แต่ไปๆมาๆเอากันหมดทุกคน สั่งไปเกือบ 10 กล่องได้ถ้าจำไม่ผิด
ก็มาแบ่งๆกันในกลุ่มแก๊งค์กระเป๋าแหกนี่แหละครับ ตอนนั้นกลุ่มแก๊งค์กระเป๋าแหกเรายังอยู่ปาไทย ยังไม่มีปามาเนียถือกำเนิด

สุดท้ายผมและกลุ่มแก๊งค์กระเป๋าแหก ก็เลือก Boost Speed Mark II มาลองใช้กัน  :L4398:

ลองใช้ๆผ่านกันไปซักระยะนึง ก็เป็นที่ถูกใจ แม้จะไม่ถูกใจพี่ๆบางคน
เพราะเพิ่งมาทราบทีหลังว่า ลักษณะการกดคันเร่งในชีวิตประจำวันของพี่เค้า
เป็นคนที่ไม่เหมาะที่จะต้องซื้อกล่องคันเร่งไฟฟ้ามาใช้ แต่ไหนๆก็ได้มาถูก ก็ขอแหกเป็นเพื่อนด้วยเลยและกัน ใช่ป่าวพี่ตาม 555

ถึงจะจูนไม่ได้แม้จะมีช่องให้เสียบสายจูน แต่มันก็เป็นที่น่าพอใจกับผมและหลายๆคน
ทั้งการตอบสนองของคันเร่งของโหมดที่มากับกล่อง ขึ้นเนียนๆ อยากสนุกก็ปรับโหมดสูงขึ้นไป
แถมได้มาราคาไม่แพง เรื่องจูนเลยช่างมัน แล้วคิดว่าวันนึงเราต้องหาทางจูนมันให้ได้  :sd27:

หลักจากนั้นอีก 1 เดือน เราก็คิดว่าจะเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆคนอื่นๆได้ใช้ของดีในราคาไม่แพงกันบ้าง
จนเกิดมิตติ้งที่บ้านปาไทย ซึ่งถือเป็นมิตติ้งสุดท้ายที่ผมได้ไปร่วมในนามปาไทย
จากนั้นผมก็สร้างเรื่อง จนต้องมีปัญหาให้แยกตัวออกมา

บรรยากาศการแย่งกล่องราคาพิเศษ พี่เจมส์คงจำได้ เพราะพี่เจมส์ก็ถือเป็น 1 ผู้โชคดีที่ได้กล่องไป  :sd10:

หลายคนคิดว่าผมขายกล่อง แต่ตอนนั้น เอามากี่บาท ก็ให้พี่ๆผู้โชคดีไปเท่านั้นบาท ถือว่ามาร่วมสนุกสนานกัน
จะได้มีของให้ได้ลุ้น ซึ่งผมพยายามติดต่อจะให้มีลุ้น แต่วันนั้นก็ไม่มีลุ้น เพราะลุ้นคงไม่ถูกใจพวกเรา

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
กำลังมันส์เลย :sd10: จบภาคอีกแล้ว

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
กำลังมันส์ เลย   :L4384:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
ช่วงก่อนที่ผมจะตัดสินใจเลือก ผมได้ทราบดีว่า ทาง Cheetah Tech ก็มีกล่องคันเร่งอยู่ด้วยเหมือนกัน
ซึ่งมาพร้อมกับ Smart Guage ในราคาที่ผมว่านะ สุดคุ้มจริงๆ

ผมและพี่นะมีโอกาสได้ทดสอบ ด้วยเวลาที่ไม่นาน ก็สามารถจับความรู้สึกได้ว่า มันยังต้องจูนอีกนิด ถึงจะได้ฟิลลิ่งที่ต้องการ
ตอนนั้นเราได้มีโอกาสลองกันที่ ปองพลซีฟู้ด (สถานที่แรกที่รวมหัวบรรดาผู้ที่เป็นตัวปัญหา สร้างเรื่องวุ่นวายให้ชาวบ้าน
ถือเป็นสถานที่แรกที่เราวางแผนกำเนิดบ้านปามาเนียกัน)

กลับมาเรื่องกล่อง สิ่งที่ได้เห็นในตอนนั้น ในรถของพี่แอน(เจ้าของร้านปองพลซีฟู้ด)คือ มันมาพร้อมกับ Smart Guage รุ่นหน้าจอสีแดง LED

จากนั้นก็ขอพี่แอนออกไปลองขับ เพื่อจับอาการคันเร่ง

วันหน้ามาต่อกันใหม่ครับ จะเข้าแต่เรื่อง Boost Speed MK II อย่างเดียวเลย
และจะได้รู้ว่า กล่องคันเร่งไฟฟ้าต่างๆ มีหลักการทำงานที่ไม่แตกต่างกัน
อยู่ที่มีการปรับจูนมาให้ในกล่องแบบไหน อยู่ที่เราอยากได้ฟิลลิ่งแบบไหน
เป็นประสบการณ์ที่ได้ลองของผมล้วนๆครับ  :L4398:  :sd23:

ออฟไลน์ บิ๊ก..GT

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  :L4365: :sd01:  :sd10: เก่งจัง...ขอบคุณน่ะคะสำหรับความรู้ดีๆ ซึ่งคิดว่าคงหาที่ไหนไม่ได้นอกจากที่นี่ที่เดียว   :L2758:  :  :L6428:  :L6428:
มิตรภาพและสิ่งดีดีหาได้ที่ บ้านปามาเนีย ><"

• Pa Mania
  • *
กล่องคันเร่ง Cheetah Tech ข้อดี คือ ปรับโหมด ได้ที่ SMG แต่กินพลังงานแบตเตอรี่ จูนแบบ สูตรผีๆ ไม่ได้  :L4386:

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวขอปูพื้นให้เข้าใจซักนิดนึงก่อนว่า ไอ้ช่วงต้นที่ผมต้องการ มันเป็นยังไง
คันเร่งที่ยังรู้สึกหน่วงอยู่ มันเป็นยังไง

กลับมาที่รูป graph นิดนึงครับ
graph เส้นสีแดง คือลักษณะการตอบสนองของคันเร่ง เทียบกับระยะการกดคันเร่งจริงๆ
ตามที่ผมได้บอกไปแล้วว่ามันมีลักษณะตกท้องช้าง

แต่ใครจะชอบมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นอยู่กับการจูน หรือเลือกเปลี่ยนโหมด มากน้อยว่ากันไป แล้วแต่ชอบ

แต่ขอบอกว่า หากรถคันนั้นมีการปรับแต่งกล่องเพื่อเพิ่มแรงบิดมา การออกรถแบบกระชากแรงๆออกไปบ่อยๆ หรือออกตัวล้อฟรี อี้ด...
มีโอกาสเกียร์หรือไม่เฟืองท้ายจะลาโลกไปก่อนได้นะครับ

ปูพื้นมาซะยาวเลย ไม่รู้พี่ๆ จะเข้าใจหรือป่าวนะครับ พบกันตอนต่อไป  :sd23:

ตามต่อได้ที่โพสถัดไป หรือ click ไปที่
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3020.msg100349.html#msg100349

tod

• บุคคลทั่วไป
"จะได้มีของให้ได้ลุ้น ซึ่งผมพยายามติดต่อจะให้มีลุ้น แต่วันนั้นก็ไม่มีลุ้น เพราะลุ้นคงไม่ถูกใจพวกเรา"
พูดจากำกวมเดี๋ยวเถอะ.....
 :L2739:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เบาเครื่องหน่อยลูกพี่  เตรียมพิมพ์ไม่ทัน  ไหนบอกจะถยอยมาใน 1 week  55555

**ยิ่งอ่านยิงมันส์   ยิ่งนึก   ยิ่งขำ  สูตรบ้าอะไรโผล่มาเรื่อยๆ   

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
  :L4365: :sd01:  :sd10: เก่งจัง...ขอบคุณน่ะคะสำหรับความรู้ดีๆ ซึ่งคิดว่าคงหาที่ไหนไม่ได้นอกจากที่นี่ที่เดียว   :L2758:  :  :L6428:  :L6428:
พี่บิ๊กอ่านแล้วเข้าใจหรือป่าว  สงสัยถามได้น่ะเพราะผู้หญิงแต่งรถไม่ค่อยเจอกัน

จำได้ว่าพี่บิ๊กก็จองกล่องคันเร่งไว้ด้วยเหมือนกัน  และเห็นพี่กอบบอกจะช่วยติดตั้งให้เองครับ

:L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เบาเครื่องหน่อยลูกพี่  เตรียมพิมพ์ไม่ทัน  ไหนบอกจะถยอยมาใน 1 week  55555

**ยิ่งอ่านยิงมันส์   ยิ่งนึก   ยิ่งขำ  สูตรบ้าอะไรโผล่มาเรื่อยๆ   

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ผีอำ   :L2754: :L2754: :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
เพลินเลยอ่า  :L4384:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เดิมทีไม่ค่อยเข้าใจว่ามันคือกล่องอะไรทำงานยังไง พี่อ็อดมาแบบนี้ กลืนง่ายเลย ขอบคุณครับ :L2758:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
รออ่านตอนต่อไปอยู่นะครับพี่อ๊อด
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ถึงตอนนี้เริ่มเข้าใจมากขึ้น ความรู้แบบนี้คงหาไม่ได้แล้วจากที่อื่น   :L2758:

• Pa Mania
  • *
รออ่านตอนต่อไปอยู่นะครับพี่อ๊อด

ครับผม เสาร์อาทิตย์นี้หยุดพัก
เดี๋ยวคงลงเพิ่มอีกวันจันทร์

นึกไปก็พิมพ์ไป ตามที่อยู่ในหัว
ไม่ได้เรียบเรียงไว้ก่อน
เป็นกระทู้เหมือนผมมาบ่นๆ เล่าๆสู่กันฟัง
ยิ่งถ้าฟีลมาก็ไหลยาวอ่านกันมันส์เลย  ;D