ผู้เขียน หัวข้อ: ***กล่องคันเร่งไฟฟ้า*** ทำไมผมถึงใช้ และปัจจุบันทำไมถึงใช้ตัวนี้  (อ่าน 181684 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
เรื่องนี้เริ่มเมื่อ 2 ปีที่แล้วครับ ประมาณเดือนธันวาคม ปี 2554
หลังจากที่ได้จัดการรถตัวเองให้มีพละกำลัง

เริ่มจาก กลางเดือนมิถุนายน 2554 เปลี่ยนกล่องดันรางจากแบบ Analog มือหมุน มาเป็นกล่องดันรางแบ Digital + ทำท้ายราง

ปลายเดือนมิถุนายน 2554 เปลี่ยนหัวฉีด

ต้นเดือนตุลาคม 2554 เพิ่มบู้ส

และก็ตามมาด้วย SCV เบอร์พิเศษ รูใหญ่ ไม่มีการโม

ตั้งแต่นั้นมา รถก็ให้การตอบสนองที่ดีมากๆ ออกตัวพุ่ง กดเป็นมา แซงอย่างมั่นใจ เร็วจนมิดไมล์สบายๆ
ก็คิดว่าคงพอแล้ว ไม่เอาแรงกว่านี้แล้ว มันตอบสนองได้ดีในระดับที่ยังอยู่ในการควบคุมความปลอดภัยต่อเครื่องยนต์

จนวันนึงผมได้ไปหยิบยืมของจากน้องใจดีคนนึง
ปลายเดือนธันวาคม 2554 กล่องคันเร่งไฟฟ้า

หลังติดตั้งเสร็จ ลองใช้งาน ก็เยี่ยมเลยนะ คันเร่งที่เคยรู้สึกว่าต้องกดเยอะ หน่วงๆ
พอใส่แล้วก็กดนิดเดียว รอบเครื่องก็มาแล้ว รถพุ่ง รู้สึกได้ตั้งแต่ออกตัว ขับรถเร่งแซงสบายเท้าขึ้นเยอะ
แต่ก็ยังไม่คิดจะซื้อตัวนี้มาใส่ เพราะด้วยค่าตัว 8000 กว่าบาท

แพงจัง ขอดูหน่อยว่าข้างในมันมีอะไร  ::)

ลองพิจารณาจากความรู้เท่าที่มี ตัววงจรแบ่งการทำงานเป็นส่วนๆ ตามภาพข้างล่าง (อาจมีผิดบ้างนะครับ)
มีปุ่มหมุนไว้เลือกเปลี่ยนโหมด

แต่ที่ทำให้ผมรู้สึกมั่นใจ และชอบในการออกแบบของผู้ผลิตคือ การใส่ Circuit Cutoff Relay
ที่ตัดการทำงานของวงจร หรือปิดกล่อง ต่อสายไฟคืนกลับให้เรา เสมือนว่าไม่ได้ใส่กล่อง
ซึ่งมันทำให้ผมรู้สึกมั่นใจว่า ถ้าวันนึงกล่องมีปัญหา ผมก็แค่บิดสวิทช์มาที่เลข 0 เพื่อ ปิดกล่อง
เพราะยอมรับครับว่าลองครั้งแรก ก็กลัวเรื่องคันเร่งค้างอยู่เหมือนกันครับ มีโหมดเลข 0 ก็ค่อยอุ่นใจ

ลองใช้อยู่หลายเดือน ก็งงๆครับว่า ตกลงเรารู้สึกว่าเครื่องมันแรงขึ้น หรือเพราะมันหลอกความรู้สึกเราว่าแรงขึ้นกันแน่
สุดท้ายก็เกิดความอยากได้ครับ ถึงแม้มันจะหลอกความรู้สึกเราก็เถอะ แต่เราขับรถแล้วสนุกขึ้น สบายเท้าขึ้น ติดใจจริงๆ

แล้วก็เริ่มมองหาตัวอื่นๆที่น่าจะใช้ได้และอาจจะถูกกว่า  :)

• Pa Mania
  • *
เริ่มจากหาความรู้ก่อนที่จะมองหาตัวเลือกที่ต้องการ  :L4363:

ก็มีทั้งหาอ่านเอาเองและร่วมปรึกษากันกับพี่นะ โดยมีที่ปรึกษารั้วสังกะสีช่วยเสริมข้อมูล
จนได้ทราบว่า การใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า ถือเป็นส่วนหนึ่งในการแต่งรถแรง เพื่อตอบสนองกับการขับขี่ของเรา
จะว่าจำเป็นก็ได้ ไม่จำเป็นก็ได้ แล้วแต่ความพึงพอใจส่วนบุคคล

การใส่กล่องคันเร่งไฟฟ้า มีบอกอยู่ใน ตาราง N-Chart ที่พี่นะได้เคยลงข้อมูลไปแล้วในกระทู้นี้

กล่องคันเร่งไฟฟ้านั้นมีการติดตั้งโดยเชื่อมระหว่างคันเร่ง กับสายสัญญาณก่อนที่จะไปเข้า ECU ของรถ

และนี่เป็นอีกเหตุผลนึงในการเลือกกล่อง เพื่อที่จะหากล่องที่ดูซิว่าจะมีตัวไหน เสริมในส่วนของ graph ที่มันตกท้องช้างตรงนี้ได้บ้าง
เรียกง่ายๆว่า ขอปรับจูนเองได้ตามที่เราต้องการ จะได้ไม่ต้องคอยปรับโหมด เดี๋ยวเบอร์ 5 เดี๋ยว เบอร์ 3 หรือป่าวนา.......  ::)

• Pa Mania
  • *
จับ Boost Speed plot graph ซะ

แล้วตัวนี้ล่ะ กับตัวนี้ล่ะ

วันนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ วันต่อๆไปค่อยมาว่ากันเพิ่มเติม

ขอบคุณครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
จากนั้นก็มองหากล่องตัวต่อไป ดูว่าตัวไหนจะจูนได้ตามต้องการ ได้แบบเสียบปลั๊กตามที่ต้องการ
ถึงแม้จะจูนไม่ได้ ก็ขอให้ได้ฟีลลิ่งคันเร่งอย่างที่ต้องการ

เบอร์ 0 คือปิดกล่อง เป็นคันเร่งๆเดิม
ผมขอยกโหมดเบอร์ 1 มาอธิบายนะครับ ตามรูปล่าง เส้นสีแดง

คอยติดตามตัวต่อไปครับ ยังไม่หมด ขอบคุณครับ :sd23:

ไปตามต่อได้ที่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3020.msg99877.html#msg99877

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ยาวไปเลยลวกเพ่  .... รอฟัง  :L4365:  ::)  :sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ยกพื้นที่ให้ทั้งเว็บเลย........  :sd10: :sd10: :sd10:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องนี้ยาว ขอจองพื้นที่ไว้ก่อนครับ  :L2736:

น่าจะใช้เวลาว่างในการเรียบเรียงพิมพ์ออกมาช่วง 1 สัปดาห์นี้
ค่อยๆตามอ่านกันไปและกันนะครับ  :)

วันหลังสอนเทคนิคถ่ายรูปด้วยนะ  สวย เน้น มุมภาพดีจัง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
มาช่วยจองพื้นที่ครับ  ;)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
มาช่วยจองพื้นที่ครับ  ;)
ยกพื้นที่ให้ทั้งเว็บเลย........  :sd10: :sd10: :sd10:
:L4365: เจ้าของของตลาดมาเอง

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มารอนั่งติดตามด้วยคนครับพี่อ็อด  :L2900:

tod

• บุคคลทั่วไป
 :L4365:  เข้าแถว อิอิ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
นี่ละคือสิ่งที่ผมต้องการ รอชมคร้าบพี่อ๊อด  :L2900:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่แทบไม่รู้เรื่องอะไรเลย จองพื้นทีรอติดตามครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4365:อยากรู้

• Pa Mania
  • *
:L4365: เจ้าของของตลาดมาเอง

เดี๋ยวตามอ่านจนจบ ก็จะรู้ว่าผมเป็นพ่อค้ากอบโกยกำไร
หรือเป็นผู้ใช้ที่แบ่งประสบการณ์คนนึงเท่านั้นเองครับพี่ต๋อง 555  ;D

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวตามอ่านจนจบ ก็จะรู้ว่าผมเป็นพ่อค้ากอบโกยกำไร
หรือเป็นผู้ใช้ที่แบ่งประสบการณ์คนนึงเท่านั้นเองครับพี่ต๋อง 555  ;D
:L2739: ผม แกล้งแซว พี่กิต กะ พี่โต้ง ครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
มารับชมและเชียร์นะครับพี่อ็อด รอติดตามผลงาน   :L4373:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ผมเสพติดไปแล้ว  ถอนตัวไม่ขึ้นแล้วครับ......
ใช้จนชิน ไม่มีคันเร่งไฟฟ้า แล้วมันหงุดหงิด........มันไม่ทันใจวัยรุ่น อะครับ....

อีกอย่าง ผมเคย ถอดกล่องคันเร่งไฟฟ้าออก เวลาไปจอดต่างจังหวัด และห่างสายตา
 ...ผมคิดว่า ถ้าขโมยเข้าไปในรถได้ มันก็ไม่สามารถ ขับไปได้ เพราะ คันเร่งไม่ทำงาน (กล่องไม่อยู่)
แต่สุดท้าย ตอนผมมาสตาร์ตเอง ดันลืมใส่กล่องเข้าไปก่อน....ไฟเครื่องโชวเลย...ต้องใช้ สมาร์ตเกต ลบ code เอา.....

" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
และก็ตามมาด้วย SCV เบอร์พิเศษ รูใหญ่ ไม่มีการโม
 :L2761: มันดีอย่างไร ถ้า แค่มี ดันราง+ทำท้ายราง ควรเปลี่ยนไหมครับพี่อ็อด  :L2759: :L2758: