ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว....การแปลงปลายท่อ HKS Hi-power ฉบับต่อยอดจากพี่เอริท์  (อ่าน 35895 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เครดิต : IDEA กระทู้พีเอริท์......ปลายงุ้ม
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2948.0.html
ตัดเป็นท่อนๆแล้วแต่งให้โค้งลงพื้น  :sd27:

เสร็จแล้วครับ  :sd01:  :sd01: กับงบ 5XX กับ M-150 = 4 ขวด  :L2904:

ลองวิ่งไป-กลับ ชลบุรี 1 รอบ ปรากฎว่า ตรูดสะอาด เลย ได้เวลางัดป้ายทะเบียนออกมาล้าง  :L4373: เสร็จแล้วครับ ขอบคูณที่ติดตามครับ

สวัสดีสมาชิกปามาเนีย 

หลังจากที่พี่เอริท์ได้เปิดIDEAและมุมมองใหม่  พร้อมทดสอบการใช้งานจนมีผลเป็นที่หน้าพอใจ    และเมื่อวันเสาร์อาทิตย์ที่ผ่านมาได้เดินทางไปเที่ยวแนว Family meeting กันที่หัวหินโดยการเดินทางนั้นได้มีการทดสอบกันบ้างตามระยะ    มีทั้งพ่นควันและทิ้งควันรวมไปถึงการเค้นควันกันเต็มถนน

ผลจากการเล่นสนุกนั้นปรากฏว่ารถพี่เอิรท์ที่มีปัญหาเรื่องตูดดำมากๆจากการใช้หัวฉีดใหญ่นั้นไม่ค่อยมีคราบควันติดหลังรถเลย  แต่แมวป่าของผมเช่นเดิมครับ  กดเมื่อไหร่มาทันทีมาเยอะมาหนักมาเพียบบบบบ   จนตรูดดำไปหมด     ผมขับตามดูตลอดทางและคิดไปเรื่อยว่าจะเอาบ้างและต่อยอดได้อย่างไร

วันนี้ได้มีไปประชุมกับลูกค้า   เลยโทรหาพี่เอริท์ถึงสถานที่และเวลาที่ใช้  พอได้โอกาสเลยไปถึงร้านประมาณบ่ายกว่าๆ 
ร้านนี้ดังมาจากร้านทำท่อรถ Big-bike  และทุกวันนี้ยังมีแต่มอไซค์หรูๆ ใหญ่ๆไปทำท่อกันทั้งวัน     พอไปถึงร้านก็เปิดรูปท่อพี่เอริท์ให้เขาดูพอดีเจอตัวช่างย้งพอดีเลยได้พูดคุยแซวกันประสาคนเล่นรถ  ใช้เวลาชั่วครู่เข้าทางกันได้เลยขอคุยก่อนในสิ่งที่ผมอยากทำแต่เฮียย้งจะทำได้แค่ไหนนั้นค่อยว่ากันอีกที   คุยไปคุยมาจนเจ้าของร้านบอก " พวกชอบของแปลก  ผมชอบซ่ะด้วยซิ  อ้าวเฮ้ยทำคันนี้หน่อย  เดี๋ยวขอทำปาเจโร่คันนี้เอง "

ร้านนี้เลยครับ

ร้านไม่ใหญ่  แต่ฝีมือไม่เล็ก

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เฮียย้ง เจ้าของร้านขอลงมือเองเลย

เฮียย้ง บอกว่า " ถอดออกมาทำข้างนอกดีกว่าจะได้เนียนๆ"

หั่นคอปลายท่อออกเลยทั้งดุ้น

ออกมาแล้ว  ของเดิมเป็นปลายสแตนเลสหนาและมีน้ำหนักแบบชัดเจน

***จังหวะนั้นเองผมเห็นท่อที่ห้อยอยู่เป็นสีรุ้ง  สีฟ้า  สีไหม้  ห้อหุ้มพลาสติกห้อยอยู่  ถามดูจึงทราบว่าเป็นปลายท่อสแตนเลสชุบสีคล้ายไทเทเนี่ยมเผา   ผมเลยถามว่าแล้วมีไทเทเนียมไหมผมอยากได้ไทเทเนียมมาต่อกับท่อเดิม    เฮียย้งบอกว่ามีเหล็กไทเทเนียมแต่มีปัญหาดังนี้  ไ

-  ท่อไททาเนียม  มีแต่ขนาด 3.5นิ้ว   และโดไปที่ 4 นิ้ว
    -  ท่อ HKS เดิมมีขนาด 3.7-3.8 นิ้ว
    -  เหล็กไทเทเนียม เชื่อมต่อกับสแตนเลสไม่ค่อยติด (ทำมอ"ซค์ใหญ่มาเยอะ รู้ปัญหาดี)
    -  ไทเทเนียมเผาได้  แต่สเตนเลสหากเผาจะเป็นขี้กลาก   และหากเป็นเหล็กจะเป็นสนิมเมื่อโดนน้ำและผุ
    -  ถ้าเอาแบบเดิมคือ  เอาปลายเดิมมาหั่นและงุ้มปลายลง   คิดแต่ค่าแรงและค่าเชื่อม

***ผมเลยบอกถ้ามีเงื่อนไขตามนั้น งั้นเอาแบบนี้ 
    - เอาเหล็กไทเทเนียมขนาด 3.5 นิ้วมาทำปลายงุ้ม
    - ตัดเอาปลายท่อที่ตัดออกมาทำอแดปเตอร์ โดยผ่าท่อเพื่อย่นขนาดท่อลงให้สามารถสวมในรัศมีไทเทเนียมได้
    - เจาะรูยิงรีเวทแทน  ถ้าไม่สามารถเชื่อมได้
    - เป่าไฟเผาปลายและคอ  แต่ไม่ขัด ไม่ปัด  ผมต้องการงานดิบ  ไหม้สด
    - ตัดยี้ห้อ HKS ทำเพลทเจาะรูยิงรีเวทติดปลาย
    - อีกด้านของอแดปเตอร์ที่เป็นสแตนเลสเดิม เชื่อมกลับเข้าหา muffler เดิม
    - ขนาดหลังตัดต่อขอยาวเท่าเดิมหรือใกล้เคียงไม่เอาสั้น
    - ราคาตามเฮียย้งว่ามา ช่วยทำตามที่ผมต้องการ

** ตกลงตามนั้น  ชอบของแปลกด้วยกันทั้งคู่ลุยกันต่อ  (ด้วยวิธีการบางอย่างขอสงวนสิทธิ์ให้แกหน่อย ไม่ออกสื่อมาก เดี๋ยวรู้กันหมด 555) เอาแค่บางภาพพอครับ   

ปลายไทเทเนียมทั้งตัวเรียบร้อยแล้ว   เป่าไอแก๊สไล่ความชื้นก่อน

จุดไฟหัวเผา

อยากได้รอยไหม้ตรงไหนบ้างจัดให้

ต่อมาก็เอาปลายเดิมมาMark

เอามาวางตรงตำแหน่งอแดปเตอร์+ปลายไทเทเนียม+เพลทHKS

เรียบร้อยครับ

ผมขอไม่เก็บงาน(ไม่ปัด  ไม่แต่ง  ไม่ขัดเงา) ขอเป็นงานดิบ  ฉีดโซแน็กแล้วผ้ารูดก็พอจะได้เห็นว่าทำมือของจริงครับ

ผลงานออกมาแล้ว โดยรวม OK ครับ   หากได้เก็บงานเนียบกว่านี้แน่นอนครับ (แต่เหมือนของซื้อทั่วไปในตลาดและใกล้เคียง  งานชุบจึงของานดิบแทน)

**ของผมจะยาวกว่าพี่เอริท์หน่อยเพราะเอาเท่าความยาวเดิมครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ราคา (คงอยากรู่)
- 1,200 บาท
- ใช้เวลาทำ 3-4 ชม.  (คันต่อไปผมว่า 1-2 ชม  คงเสร็จ)

สิ่งที่เปลี่ยนแปลงหลังทำการดัดแปลง
- ปลายท่อบางกว่าเดิมมาก ความแข็งแรงคงน้อยกว่าแน่นอน (ของเดิมสแตนเลสหนามากๆ)
- ความยาวโดยรวมเท่าเดิม  แต่เป็นเหล็กไทเทเนียม เป่าไฟ
- ดูแปลกตา  จะว่าสวยก็แล้วแต่มุมมอง  แต่ผมก็พอรับได้ครับ
- รัศมีปลายท่อลดลงจาก 3.75 นิ้ว   เหลือขนาด 3.5นิ้ว(คออแดปเตอร์ปลายจริง 3.475นิ้ว)
- เสียงท่อเปลี่ยนแปลงจากเดิม  ไม่หนักแน่นแบบเดิมแต่นุ่มใสกว่าเดิม

ผลจากการใช้งาน
- เสียงเดินเบานอกรถ นุ่มใสขึ้นกว่าเดิมอาจมาจากเหล็กบางกว่ามาก
- เสียงภายในรถความเร็วต่ำ  ดังฮ้มกว่าเดิม  นุ่มๆ  แน่นๆ   หน่วงๆ
- ความเร็วหน่อยเช่นเวลากดคันเร่ง ............. มันส์ดีน่ะ  ไม่ดังมากมายกว่าเดิมนะครับ (ใกล้เคียง)
- เวลากดฟิลลิ่งดีนะ  หรืออาจจะเป็นเพราะปลายท่อยังไม่มีเขม่าจับ (แต่ผมว่าเพราะเหล็กบางนี่แหละที่ส่งเสียงก้องกว่าเดิม)
- โดยรวมผมว่าเสียงมีผลก้องขึ้นมาในห้องโดยสาร 3-5%  เทียบจากของเดิม (แบบพี่เอริท์น่าจะคล้ายๆเดิมหรือเงียบลง อาจเป็นได้)

Note : วันนี้ผมมีอาการเริ่มจะเหมือนอาการเริ่มจะไม่สบาย  หูอาจจะอื้อๆ   ขับกลับบ้านเปืดเพลงฟังเสียงท่อมันเร้าอยู่ในหูตลอดจนต้องปิดวิทยุฟังเสียงท่อแทน   อาจจะเป็นเพราะอาการหวัด  ประสาทหูเลยเหมือนจะล้าการรับรู้อาจมีผิดผลาดได้   จะมารายงานผลอีกครั้งหลัง 1 อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 47
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
  :L2900: เลยครับพี่นะ แต่ระวังตอนเช็ดรถนะครับ  ผมเห็นตรงเพลท HKS มุมล่างมันเผยอออกมานิดนึงกลัวว่าจะเกี่ยวนี้วเอา หลายเข็มเลยนะครับ  :L2754:  :L2754: 
ฮ่าาาาาาา................................

[

หมดกัน  Concept and Design 5555555

เอ้า!  ถ้าเป็นการแก้ปัญหาที่ดีก็ต้องยอม  >:(
และแล้วก็มีน้องทรายคุณแม่ขอร้องคันที่ 2  :L2905:  :L2905:
แต่ว่าจะโดนบ้านอื่นก็อปไปทำรึเปล่า  :L2739:  :L2761:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
แมวป่าเปลี่ยน concept แล้วหรือนี่ :-*

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
โอ้วพี่นะ น่าสนใจครับ  :L2900: ว่าแต่สีปลายท่อ เฮียเขาทำเป็นสีดำด้านได้หรือเปล่าครับ  :L2761:  :L2734:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ต่อไปตูดพี่นะคงไม่ดำแล้วนะครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

• Pa Mania
  • *
โอ้วพี่นะ น่าสนใจครับ  :L2900: ว่าแต่สีปลายท่อ เฮียเขาทำเป็นสีดำด้านได้หรือเปล่าครับ  :L2761:  :L2734:
พี่นุ๊กครับไม่ต้องห่วงใช้รถไม่เกิน 2 วันด้านในดำปี๋แล้วครับ.  :L2901:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
หมดกันพี่นะ :sd42: :sd42:   มันไม่ใช่ มันบ่ถูกต้อง
   ภาพที่จำติดตาคือ นางแมวป่าแรงเร็ว ต้องตูดดำ  จะเปลี่ยนมาเป็นนางแมวป่าตูดขาวอวบซะแล้ว   :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ติต่าง  :L2761: ถ้า เอา ปลายของเดิม ไป ดัด แบบ ไร้รอยต่อ ตาม องศา ที่ต้องการ  จะได้ไหม เอ่ย  :L2739: :L2761:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
ติต่าง  :L2761: ถ้า เอา ปลายของเดิม ไป ดัด แบบ ไร้รอยต่อ ตาม องศา ที่ต้องการ  จะได้ไหม เอ่ย  :L2739: :L2761:  :L2901:
ตอนแรกก็คิดอยู่ครับพี่ต๋องแต่ด้วยความที่ปลายมันสั้นมันจะไม่มีระยะดัดอะ่ครับ  :L2901:

• Pa Mania
  • *
  :L2900: เลยครับพี่นะ แต่ระวังตอนเช็ดรถนะครับ  ผมเห็นตรงเพลท HKS มุมล่างมันเผยอออกมานิดนึงกลัวว่าจะเกี่ยวนี้วเอา หลายเข็มเลยนะครับ  :L2754:  :L2754:   

เนื่องจากสแตนเลสเดิมมันหนา  เฮียย้งบอกจะเอาแผ่นไทเทเนียมยิงลายเซ็นต์ให้ใหม่แล้วเอามาspotให้แนบท่อ เหมือนท่อที่มีขายท่อไป

**ผมตอบทันทีงั้น...ไม่เอาเลยผมขอแบบบ้านๆหน่อย  แบบนี้แหละทำมือของแท้และได้โลโก้เดิมด้วย....แกเลยจัดให้แต่ดัดไม่ลงสนิทเพราะกลัวเป็นรอยรีด

แมวป่าเปลี่ยน concept แล้วหรือนี่ :-*
ยีงมอมแมมได้เช่นเดิมครับพี่หยก  แต่อาจจะลดลงหน่อย  หลังๆน้ำยาล้างอย่างเดียวล้างไม่ค่อยออกแล้ว 5555

ไทเทเนียม เผาตอนแรกจะได้โทนเหลือง  >>> แล้วก็ได้โทนไหม้ >>>>แล้วก็ได้สีม่วง >>>> แล้วก็ได้สีฟ้า   แค่นั้นครับ

หมดกันพี่นะ :sd42: :sd42:   มันไม่ใช่ มันบ่ถูกต้อง
   ภาพที่จำติดตาคือ นางแมวป่าแรงเร็ว ต้องตูดดำ  จะเปลี่ยนมาเป็นนางแมวป่าตูดขาวอวบซะแล้ว   :L2905: :L2905:
ขอลองเป็นแมวเปอร์เซียสักพักครับพี่ปรี   เห็นพี่เอริท์แล้วอิจฉาอย่างแรง  ดำมากแต่ตรูดแกไม่ดำ 5555

คงต้องเป็น step ดัดทราย...แต่ถามเฮียแกให้แล้ว   เฮียแกบอกว่าถ้าทำแบบนั้นก็หาซื้อวาวล์ทองเหลืองแบบหมุุนมาด้วยเลย   จะได้ทำแทงค์น้ำท้ายรถให้เลย  เหมือนก๊อกน้ำชัดๆ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
คิดช้าจังเลย เก็บตังค์ รอมือสอง แต่ถ้าจะยาก ออกสื่อหมดแล้ว (พี่กอบ กับ ผม สองคน )  :sd42: :sd42:

รูปก็ออกสื่อ วิธีการก็ออกสื่อ หมามอง เอ่ย...แมวมอง   :L4365: :L4365:

ก็เอาไป ก๊อปปี้หมด  ยิ่งบางคน กระต็อมไหนไม่รู้ ไม่มีสมอง ไม่คิดเอง เอาแต่เลียนแบบ

:sd27: :sd27: :sd27:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2734: ...นึกว่าร้านไหน ตั้งแต่ตอนพี่เอริท์ไปทำแล๊ะ รอยเชื่อมเนียนๆแบบนี้คุ้นๆ  :L2900:
ร้านนี้ฝีมือสุดยอดครับ ผมทำกับแกมาตั้งแต่ขี่บิ๊กไบค์ยันซูแมงหวี่ เหลือเจ้าปานี่แหละ ที่เฮียย้งยังไม่เคยเห็น และยังไม่เคยผ่า  :L2900:

...น่าสน แต่ยังเสียดายปลายเดิมอยู่อ่ะ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
เมื่อเช้าลองอีกทีสำหรับเสียง ตอนวิ่งมาทำงานที่ ถนนพระราม9(ทางด่วนด้านบน)

ความเร็วต่ำ 0-30...............................ดังฮัม บรืดดดด

ความเร็วต่ำ 60-100............................ดังฮัม ฮึ่มมมมมมม (โทนเสียงครางกว่าเดิม ต้องเป็นเพราะปลายที่บางกว่าแน่ๆ  ของเดิมจะเสียงแน่นๆ)

ความเร็วต่ำ 120-140...........................ฮึ่มมมมมมม  ครางแบบนั้นแหละ (มากกว่าเดิมหน่อย)

ความเร็วต่ำ 170-180...........................ช่วงนี้เบากว่าของเดิม  ของเดิมจะออกเสียงแน่นๆ  ตัวนี้เสียงเบาลงแต่ฟิ้ววว ดีจัง

**สรุปเหยียบมันส์เหมือนเดิม   แต่เสียงครางของท่อที่ความเร็วช่วง 30-130  ได้ยินเข้าห้องโดยสารกว่าเดิมไม่เกิน 5%

**เดี๋ยวรอเขม่าจบท่อให้ดำก่อน

**ท้ายรถ สะอาดกว่าเดิม  มีคราบควันบ้างนิดหน่อย (ต้องรอจังหวะสะสมสัก 1-2 week)จะรู้ผลครับ

แล้วจะมา Update ใหม่
 :L2736:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
คิดช้าจังเลย เก็บตังค์ รอมือสอง แต่ถ้าจะยาก ออกสื่อหมดแล้ว (พี่กอบ กับ ผม สองคน )

รูปก็ออกสื่อ วิธีการก็ออกสื่อ หมามอง เอ่ย...แมวมอง

ก็เอาไป ก๊อปปี้หมด  ยิ่งบางคน บ้านไหนไม่รู้ ไม่มีสมอง ไม่คิดเอง เอาแต่เลียนแบบ

หรือ ให้พี่เอิร์ท เข้าไป แนะนำ กับ เจ้าของผลิตภัณฑ์ ทำเฉพาะปลาย ดีไหม  :L2739: สั่งมาใช้ สักอันสองอัน  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
:L2734: ...นึกว่าร้านไหน ตั้งแต่ตอนพี่เอริท์ไปทำแล๊ะ รอยเชื่อมเนียนๆแบบนี้คุ้นๆ  :L2900:
ร้านนี้ฝีมือสุดยอดครับ ผมทำกับแกมาตั้งแต่ขี่บิ๊กไบค์ยันซูแมงหวี่ เหลือเจ้าปานี่แหละ ที่เฮียย้งยังไม่เคยเห็น และยังไม่เคยผ่า  :L2900:

...น่าสน แต่ยังเสียดายปลายเดิมอยู่อ่ะ  :L2736:

ไม่ก้าว ไม่เกิดนะพี่ป้อม    เนื่องจากความเสียดายจึงหาวัสดุที่ดีกว่ามาทดแทนไงครับ 

รอต้นแบบตีออกข้างรถแบบรถมินิบัสอยู่เนี่๊ย  ใครจะเป็นต้นแบบ

:L2739: