ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไข ปรับปรุงระบบเสียงจาก กทม-อุตรดิตถ์  (อ่าน 4358 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
มือใหม่
หลายท่านส่วนใหญ่จะคิดว่าสินค้ายี่ห้อดัง จะต้องเสียงดีแน่ๆ
บางท่านคิดว่าสินค้ายี่ห้อเดียวกัน ติดที่ไหนก็เหมือนกัน

คนมีประสบการณ์
จะรู้ว่าไม่จริง ครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: แก้ไข ปรับปรุงระบบเสียงจาก กทม-อุตรดิตถ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 17:47:03 »
เรื่องนี้ผมยอมรับครับพี่โก้ ถ้าใช้แต่ของยีห้อดังแล้วเสียงดีเหมือนๆกันหมด ต่อไปคงไม่ต้องมีการประชันขันแข่งอะไรกันอีก ประสบการณ์+ฝีมงฝีมืออะไรก็คงไม่มีความสำคัญอีกต่อไป แค่เลือกของยี่ห้อดังๆ แล้วให้ช่างที่ไหนไม่รู้ติดตั้งตามมีตามเกิดก็ได้ สำหรับผมๆเชื่อว่า software สำคัญไม่น้อยไปกว่า hardware ครับ :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: แก้ไข ปรับปรุงระบบเสียงจาก กทม-อุตรดิตถ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 17:59:09 »
มือใหม่
หลายท่านส่วนใหญ่จะคิดว่าสินค้ายี่ห้อดัง จะต้องเสียงดีแน่ๆ
บางท่านคิดว่าสินค้ายี่ห้อเดียวกัน ติดที่ไหนก็เหมือนกัน

คนมีประสบการณ์
จะรู้ว่าไม่จริง ครับ

จริงครับ  ยอมรับว่าเป็นแบบพี่โก้บอกจริงๆ

หากว่าการฟังเพลงคืออารมณ์สุนทรี  ที่ต้องการความละเมียดละมัยจากเสียงดนตรี    ก็คงต้องพึ่งศิลปะการติดตั้งและการผสมผสานกับชนิดของตัวกำเนิดเสียงจากผู็มีประสบการณ์และ Positions ในการติดตั้งที่ดีเพื่อดึงประสิทธิภาพที่ดีที่สุดของทักษะฝีมือและคุณภาพสินค้าออกมาให้มากที่สุด

แล้วคุณจะพบเองว่า  เสียงที่ดี มีมิติ  มีความสมจริง มันเป็นเช่นไร ???

อย่าเพิ่งหลอกใจตัวเองว่า  ไม่ได้เน้นรายละเอียดเพลง  ไม่ได้อยากเล่นเครื่องเสียง  แค่ฟังข่าวฟังเรื่อยเปลื่อย.....อย่าเพิ่งตอบออกมาแบบที่     ตราบใดที่เลือกการเลือกซื้อแผ่นเพลงแต่ละครั้ง มักจะหยิบแผ่นที่เสียงดีกว่าชัดกว่า   หรือเพลงนี้มันส์ดีจัง   

ในเพลงเดียวกัน  ฟังบนอุปกรณ์ที่ต่างชนิดหรือชนิดเดียวกัน  มันให้การตอบสนองกับการรับรู้และเสียงที่ได้ยินต่างกันมากครับ

ลองดูถ้ามีโอกาศ  ลองมามิตติ้งเมื่อมีกิจกรรม  ลองฟังจากรถที่ติดตั้งจริง  ลองฟังจากรถรุ่นเดียวกับเรา   ..... เพื่อความรู้

แค่แนะนำและเชิญชวนให้ลองฟังนะ  ไม่ได้แนะนำให้ควักกระเป๋าจ่ายตังค์หลังฟัง    :sd42: :sd42: :sd42:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 19:50:39 »

ขออภัย
รูปขั้นตอนการรื้อของเดิม + ขั้นตอนการติดตั้งของใหม่
ติดไปกับกล้องอีกตัว ลูกชายผมเอาไปอเมริกา เมื่อคืนนี้เองอ่ะครับ

ให้ชมภาพตอนเสร็จแล้ว ที่อยู่ในกล้องอีกตัว

------------------------------------------------

ระบบสายไฟ และฟิวส์กันไฟช็อต สำคัญมากครับ ควรเลือกใช้สายไฟที่ทำมาจากทองแดงแท้ ...หลีกเลี่ยงสายที่ใช้ทองแดงผสมอลูมิเนียม เพราะจะส่งผ่านกระแสไฟ และสัญญาณเสียงไม่ดีครับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 19:54:19 »

อยากให้สังเกตุลำโพงเสียงแหลม ที่ประตูหน้าและประตูหลัง
ผมจะทำมุมองศา เอียงเข้าหาหูคนนั่งฟัง

รับรองว่าไม่ได้ติดแค่เสร็จ หรือติดส่งเดช

(โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ที่ประตูหลัง นี่คือสูตรของผมเลยครับ โกโก้ชัยนาทซาวด์)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มีนาคม 2014, 19:57:18 »

เห็นรอยยิ้มจากเจ้าของรถ
ในการรับรถวันแรกจากร้านผม ผมดีใจพอๆกับที่ผมรับเงินเลยครับ

ยิ่งได้ยินเจ้าของรถเอ่ยว่า " เสียงดีกว่าเดิมมากเลย" ยิ่งมีความสุข

ออฟไลน์ พี่ออฟ ปาขาว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ออฟ ปาขาว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 20:17:40 »
 :L2900: ร้านแบบนี้แหละที่ต้องการ รายละเอียดแน่น (จนบางครั้ง งง  :L4396:)
ต่างกับร้านที่ไปติดมัน .......   :L6415: แต่ไม่โดนใจ

ปล.ทีแรกเขียวไว้เยอะ แต่ลบไปละ อิอิ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มีนาคม 2014, 21:23:27 »
โกโก้ชัยนาท ยินดีและเต็มใจแก้ไขสมาชิกpamania ทุกคันครับ ไม่ว่าจะติดมาจากที่ไหน
มีเงื่อนไขแค่นิดหน่อยคือ
1งบเริ่มต้น 17,000
2เวลาอย่างน้อยวันครึ่ง
3อย่าถามว่าต้องทำอะไรบ้าง ถ้าผมยังไม่ได้ตรวจเช็ครถคันนั้นๆ เพราะผมทำงานแบบหมอแพทย์ จะต้องตรวจเช็คิาการจากตัวจริงก่อน.   ผมไม่ใช่หมอดูทีตอบได้เลย แค่มีข้อมูลเพียงแค่1%

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มีนาคม 2014, 11:45:36 »

มีหลายท่านติดมาจากที่อื่น แล้วไม่ถูกใจ จะไปให้ผมแก้ไขปรับปรุง แต่ไม่กล้าไปด้วยเหตุผล

-เขิน อาย
-ไม่ชอบคำพูดของผม
-หมดงบ
-กลัวแพง
-กลับไปร้านเก่าดีกว่า กลัวเปลี่ยนร้านจะต้องเริ่มใหม่หมด
ฯลฯ

-----------------------------------

ต่างคนต่างมีแนวคิด มีเหตุผลของตัวเอง
แต่ผมยืนยันว่า ผมเต็มใจรับแก้ไขปรับปรุงให้สมาชิก pamania ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 มีนาคม 2014, 22:17:37 »
-----------------------------------
ต่างคนต่างมีแนวคิด มีเหตุผลของตัวเอง
แต่ผมยืนยันว่า ผมเต็มใจรับแก้ไขปรับปรุงให้สมาชิก pamania ครับ

:L2900: :L6428:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2014, 19:04:42 »

ผิดแผน
ตั้งใจจะอัพระบบ

แต่วันนี้เมียนั่งรถมาด้วย อด

ออฟไลน์ นึก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2014, 19:51:28 »
เดียวพี่โก้เห็นรถของผมที่ซื้อเองติดเองกับเพื่อน พี่โก้ต้องบอกว่าไอ้เจ้าของรถมันใช้มือติดหรือเอาเท้าติด เพราะผมดูขั้นตอนที่พี่โก้ทำแล้ว ว่ามืออาชืพมันสุดยอดอย่างนี้นี้เอง
ต้องขอโทษพี่โก้ด้วยครับที่ต้องรื้อของที่เก่าที่ทำไว้

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2014, 11:12:38 »
มาแอบเก็บข้อมูลครับ  :L4365:
ของผม...ยังเดิมๆอยู่เลย  :D