ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ปรับตั้งหัวฉีดน้ำล้างกระจก ให้ฉีดน้ำในตำแหน่งที่เหมาะสม  (อ่าน 37086 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
หัวฉีดน้ำเดิมๆติดรถของน้องปาเราฉีดน้ำเป็นเส้น ทำให้น้ำที่ฉีดไม่ค่อยจะทั่วกระจกซักเท่าไหร่
บางทีฉีดตำแหน่งไม่ดี ไม่โดนกระจกจรงที่ต้องการ ก็พยายามฉีดเพิ่มไปอีก เผื่อจะได้ล้นมาทั่วๆกระจก ซึ่งเป็นการเปลืองน้ำจริงๆ
บางคันผมเห็นฉีดข้ามหลังคารถไปเลยก็มี ฮาดีเหมือนกัน  ;D

ผมเองเป็นคนที่ชอบปรับเจ้าหัวฉีดน้ำนี้อยู่บ่อยๆครับ เพราะขับรถต่างจังหวัดช่วงเช้ามืดกับตอนมืด
แมลงบินมาชนและติดที่หน้ากระจกเยอะมากๆ  ???
ก็ต้องพยายามจะหาตำแหน่งที่ฉีดน้ำไปบนกระจกให้ทั่วถึงและเหมาะๆที่สุด ช่วงนึงเลยทำให้ต้องคอยปรับอยู่บ่อยๆ
แต่จนท้ายที่สุดก็มาลงตัวในตำแหน่งตามนี้ครับ

ตำแหน่งตามคู่มือช่างศูนย์ครับ
กระจกหน้า พยายามปรับให้น้ำฉีดเข้าตำแหน่งพื้นที่มีเขียวครับ

กระจกที่ประตูหลัง ก็ตามนี้

อยู่ในตำแหน่งใช้ได้อยู่แล้ว ไม่ต้องปรับ  :)

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เข้ากับกระแสที่พี่สมาชิกที่กำลังจะเปลี่ยนไปเป็นแบบฝอย ใช้หลักการเดียวกัน เดี๋ยวได้ลอง diy ขอบคุณพี่อ๊อดครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
เข้ากับกระแสที่พี่สมาชิกที่กำลังจะเปลี่ยนไปเป็นแบบฝอย ใช้หลักการเดียวกัน เดี๋ยวได้ลอง diy ขอบคุณพี่อ๊อดครับ  :L4399:

ทำของเดิมๆให้ใช้ได้อย่างสมบูรณ์ไปก่อนครับ
เพราะสุดท้ายผมก็อยากเปลี่ยนเป็นฝอยอยู่ดี  ;D

แต่เป็นฝอยสำหรับ Pajero Sport ซึ่งยังไม่เคยลอง ผมกลัวเรื่องเดียวคือ
ผมชอบฉีดน้ำตอนขับรถอยู่ ซึ่งก็ใช้ความเร็วพอสมควร
แต่ปาเรามันฉีดนำ้ก่อน แล้วซักพักนึงมันค่อยปัดตามมา
เกรงว่าช่วงเวลาสั้นๆที่รอให้ที่ปัดขึ้นมา
ความเป็นฝอยมันจะไปบังทัศนวิสัยในการขับแปปนึงหรือป่าว???
ซึ่งถ้าเป็นเส้น มันจะไม่บังอ่ะครับ  :D

ออฟไลน์ Jacky RAM III (แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอขอบคุณพี่อ็อด มากๆครับที่มาให้ความรู้อีกแล้ว
ขอมอบ  :L6428: ให้พี่เป็น Likeที่ 42 ครับ
ขอบคุณครับ

:L2900: :L2900: :L2900:

:L2758: :sd23: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขอบคุณมากพี่อ้อด

คำถามคือ เล่ายังไงได้ 31 ล้านแต้ม
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  ขอบคุณคับ. ขอบคุณคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขออนุญาต ปักหมุด นะครับ มีประโยชน์ ต่อ มวลมหาปามาเนีย  :L2758: รับไป อีก 1 ดอก  :L6428:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L2900: จริงๆ ขอบคุณครับพี่อ็อด  :L6428:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 :L2734:  ขอบคุณจร้าพี่อ็อด

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณครับพี่อ๊อด สุดยอด ผมละคนนึงฉีดข้ามกระจกไปเลย  :L4396:

ออฟไลน์ เหน่ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • กว่าจะได้มาต้องลงทุน
เยี่ยมจริง ๆ ครับ.    หากเป็นไปได้นะพี่ แมลงที่มันติดกระจกไม่ต้องปัดหรอกครับ แวะปั๊มแล้วล้างเลยดีกว่า
เคยปัดแล้วมันไม่เกลี้ยง กระจกมัวไปหมด
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับพี่อ๊อด แหม..ข้อมูลแน่นทุกรอบ พี่อ๊อดตัวจริงเสียงจริงแน่นอน :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ทำของเดิมๆให้ใช้ได้อย่างสมบูรณ์ไปก่อนครับ
เพราะสุดท้ายผมก็อยากเปลี่ยนเป็นฝอยอยู่ดี  ;D

แต่เป็นฝอยสำหรับ Pajero Sport ซึ่งยังไม่เคยลอง ผมกลัวเรื่องเดียวคือ
ผมชอบฉีดน้ำตอนขับรถอยู่ ซึ่งก็ใช้ความเร็วพอสมควร
แต่ปาเรามันฉีดนำ้ก่อน แล้วซักพักนึงมันค่อยปัดตามมา
เกรงว่าช่วงเวลาสั้นๆที่รอให้ที่ปัดขึ้นมา
ความเป็นฝอยมันจะไปบังทัศนวิสัยในการขับแปปนึงหรือป่าว???
ซึ่งถ้าเป็นเส้น มันจะไม่บังอ่ะครับ  :D

เข็มหมุด ใช้สำหรับปรับระดับหัวเข็ม และ ช่วยทลวงให้รูไม่อุดตันจากคราบสกปรก หรือ น้ายาเคลือบสีรถ
ความเร็วรถ ขณะฉัดกระจกก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ที่ทำให้น้ำฉีดตรงจุดที่เราต้องการหรือไม่ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ได้อีก 1 ความรู้ ขอบคุณมากมายคร้าบ

• Pa Mania
  • *
เข็มหมุด ใช้สำหรับปรับระดับหัวเข็ม และ ช่วยทลวงให้รูไม่อุดตันจากคราบสกปรก หรือ น้ายาเคลือบสีรถ
ความเร็วรถ ขณะฉัดกระจกก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง ที่ทำให้น้ำฉีดตรงจุดที่เราต้องการหรือไม่ครับ ;) ;) ;)

ใช่ครับพี่สุ เข็มหมุดมีประโยชน์ช่วยทะลวงไม่ให้อุดตัน
แต่ถ้าอุดตันเพราะมีเม็ดทรายเล็กๆเข้าไปอยู่ในหัวฉีด
แนะนำว่าให้ถอดหัวออกมาแล้วเอาปากอมน้าเป่าย้อนรูเลยครับ เพื่อให้ทรายมันออก  ;D

ส่วนเรื่องความเร็วรถ ผมมีผลนะ ยิ่งเร็ว ลมปะทะกระจกก็แรง เวลาฉีด น้ำก็ไหลขึ้นไปบนกระจกอีกระยะนึงก่อนจะโดนปัด
แต่ก่อนปรับบ่อย ส่วนนึงก็เพราะบางทีฉีดตอนขับเร็ว บางทีฉีดตอนขับช้า เลยต้องปรับหาตำแหน่งเหมาะอยู่เรื่อย  ;D

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ขอบคุณมากพี่อ้อด

คำถามคือ เล่ายังไงได้ 31 ล้านแต้ม

31ล้านแล้วหรา  :L2900:

ขอบคุณพี่อ๊อดครับที่มาแนะนำกัน  :sd23:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html