ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิก ปาเจโร่ ทุกท่าน เชิญถามที่เว็บนี้ครับ  (อ่าน 14463 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: สมาชิก ปาเจโร่ ทุกท่าน เชิญถามที่เว็บนี้ครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 15:33:09 »
     รถผม ฟร้อนเดิมแอลไฟน์ติดรถครับ รุ่น 9981 E ประมาณนี้ครับ คู่หน้ากลางแหลมแยกชิ้น ของ อีตัน หล่อเสา เอมาแล้วด้วยครับ  ประตูหลัง รวมชิ้น มีพาสซิส ติดมาด้วย

ซับเป็นของโอไลอ้อน 10 นิ้ว 1 ตัว มีตู้ ซับ SP ส่วนแอมป์เป็นของ Crossfire Class Ab 400 w และ Class D 1000 w แอมป์ไม่แน่ใจว่าบอกถูกหรือเปล่าครับ สลับตัวเลขครับ

มีแคป 1 ตัว สายน่าจะเป็นของ สเตตัส ครับ  แดมป์ 4 ประตูครับ เสริมไม้ตรง ดอกลำโพงประตู  4 ตัวครับ ประมาณนี้  ลำโพงผมเลือกเองครับ ลองฟังแล้ว เพื่อนว่า ถ้าเอาพวก

แหลมจัด ฟังนานๆหู มันจะล้า แต่ก็จริงของมันเหมือนกันนะครับ ตอนนี้จูนหาคนขับครับ ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับ ใช้คนจูนไม่มีเครื่องนะครับ ผมเคยถามเพื่อนว่าซับต้องใส่ผ้าห่ม

ไหม มันบอกไม่ต้อง ข้อมูลคร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ ขอบคุณครับ ถ้าเพื่อนมันไม่ให้ผ่อน ผมคงไม่มีปัญญาติดแน่เลยครับ 555

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: สมาชิก ปาเจโร่ ทุกท่าน เชิญถามที่เว็บนี้ครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 16:27:20 »
หล่อเสาเอ 2ทางหรือ3ทางครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 เมษายน 2014, 18:26:05 »
น่าจะสองนะครับ มีทวิตเตอร์ตัวเดียวครับ บอกเพื่อนว่าอยากได้เวทีเสียงครับ เพื่อนบอกว่าถ้าสามทางน่าจะเจ็บตัวหนักกว่านี้แน่เลยเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 12:47:53 »
xxxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2014, 14:03:18 โดย โกโก้-chainat »
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 13:43:34 »
xxx
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 เมษายน 2014, 14:07:12 โดย โกโก้-chainat »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 14:07:21 »
ผมอ่านไปอ่านมา
ดูเหมือนผมทำการค้ามากเกินไปอ่ะครับ เลยลบข้อมูลที่มีราคาทิ้งทั้งหมดเลย ครับ

ถ้าอยากรู้ราคา โทรคุยดีกว่าไม๊ หรือไงดี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 14:16:27 »
งั้นเอางี้ อาจจะดูไม่เหมือนการค้าครับ

1.สมาชิก ถามผมฟรีครับ ให้คำปรึกษาฟรี
2.สมาชิกไปที่ร้านผม จูนฟรี ถึงแม้จะติดจากร้านอื่น

3.สมาชิกนัดผมนอกสถานที่ จูน1แนว ฟรี แต่ต้องเติมน้ำมันให้ผม+จองโรงแรม4ดาวให้ผม เลี้ยงข้าวผม3มื้อ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 14:28:34 »
 :L2753: :L2900: รถผมยังเดิมๆทุกอย่าง ถ้าจะเพิ่มปรึกษาพี่โก้แน่นอนครับ (แต่คงแนวอัพเกรด เปลี่ยนลำโพงหน้าหลัง ไม่อยากเสียพื้นที่ครับ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 14:35:00 »

ปรึกษามี2แบบครับ

1.ติดมาแล้วไม่ดี แล้วค่อยมาปรึกษาวิธีการจูนเสียง
1.1จะจูนเอง
1.2ให้ผมจูน

2.ยังไม่ได้ติด ปรึกษาก่อนจะติด
2.1จะติดร้านอื่น,จะติดเอง
2.2จะไปติดที่ร้านผมชัยนาทซาวด์

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 15:10:31 »
ปรึกษามี2แบบครับ

1.ติดมาแล้วไม่ดี แล้วค่อยมาปรึกษาวิธีการจูนเสียง
1.1จะจูนเอง
1.2ให้ผมจูน

2.ยังไม่ได้ติด ปรึกษาก่อนจะติด
2.1จะติดร้านอื่น,จะติดเอง
2.2จะไปติดที่ร้านผมชัยนาทซาวด์

ข้อ 2 ครับ แต่ยังไม่รู้ 2.1 หรือ 2.2 ครับ (อยู่ จ.น่าน) :L4365: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 15:41:09 »
ดูเหมือนผมทำการค้ามากเกินไปอ่ะครับ เลยลบข้อมูลที่มีราคาทิ้งทั้งหมดเลย ครับ

ถ้าอยากรู้ราคา โทรคุยดีกว่าไม๊ หรือไงดี

ขออภัยที่อ้างอิงกระทู้นี้   พอดีช่วงนี้หวัดกินมา 4-5 วันแล้วเลยไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่ ???  :L4399:

ผมเห็นพี่โก้โพสแล้วแหละว่า  กรณีที่ไม่ได้ติดตั้งเครื่องเสียงจากร้านชัยนาทและอยากให้พี่โก้จูนเก็บหรือเช็คให้  โดยจะคิดราคาค่าเสียเวลาเท่าไหร่ก็เสนอมานั้น   พี่โก้ก็สามารถจูนให้ได้ แต่ถ้าจะให้คิดราคาขอคิดที่ Memory แรก 4000 บาท    นัดสถานที่ได้เลยพร้อมกับเลี้ยงข้าวผู้ที่นำรถมาจูนด้วย 1 มื้อนั้นหน่ะ

หากรู้จักตัวตนที่แท้จริงของพี่โก้และมองพี่โก้ให้ลึกลงไปจริงๆและพิจารณาจากสิ่งที่พี่โก้พิมพ์แล้วจะพบว่า
1. ถ้าคนที่ได้อ่านแบบนี้แล้ว  ยังยอมที่จะจ่ายเงิน 4000บาทเพื่อให้พี่โก้จูนและcomment.......แสดงว่าเจ้าของรถคันนั้น คงเชื่อมั่นและไว้ใจฝีมือ ถึงจุดจุดหนึ่งแล้วจึงยอม

2. บอกราคา Memory แรก  แต่ก็ไม่เห็นบอกว่า Memory ที่ 2, 3, 4, 5, 6  คิดอย่างไร  ราคาเท่าไหร่ และกรณีที่ไม่มีโปรเซสเซอร์ก็คือการตั้งค่า front นั่นแหละ  คือได้เพียงค่าเดียวหรือ memory เดียว    ประมาณว่าถ้าต้องการให้จูนจริงคงนั่งคุยกันและทำความเข้าใจกันก่อนที่จะปรับจูนต่อว่า  จูนแนวไหนอย่างไร  และเครื่องเสียงที่ติดตั้งมานั้น ไปได้ไหม  ก่อน(ต้องเจอกันก่อนเท่านั้น)

3. กรณีพี่โก้รับนัดหมายมาจูนให้ที่กรุงเทพเฉพาะเคสแบบนี้   ทางพี่โก้เองก็ต้องมีเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ค่าที่พัก ค่าอาหารและค่าเสียเวลาและโอกาสส่วนตัวของเขาที่ร้านที่เสียไป  ก็อาจเป็นไปได้   เพราะเล่นเอาตัวเจ้าของร้านมาจูนให้

4. เห็นล่าสุดพี่โก้มีพูดถึงว่าจะจูนรถพี่ม่อน กับพี่ดิท  2 คันและบอกว่าพร้อมเลี้ยงข้าว 1 มื้อ(โดยพี่โก้จ่ายเองอีก) จุดนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าเงินที่เรียกเก็บนั้นก็ไม่ใช่ค่าวิชาอะไรหรอก   มันก็คือค่าใช้จ่ายต่างๆที่เกิดขึ้นนั้นในการดำเนินการนั่นแหละ

5. และหากอธิบายให้ชัดเจนเลยก็คือ  ค่าอบรมการจูนหลักสูตรเร่งรัดพร้อมปฏิบัติจริงกับรถตัวเองแบบตัวต่อตัว  อบรมพร้อมอาหาร  สอนหลักการและวิธีการเบื้องต้นพร้อมสอนฟัง สอนปรับจูนแบบต่างๆ  อาจถึงขั้นให้ลองปรับ  ลองจูนเองด้วยซ้ำ และคงใช้เวลาไม่น้อยกว่า 2-3 ชม.ในการปรับจูนและพูดคุย (เพียงแต่ไม่ได้อธิบายออกมาให้ชัดเจนเท่านั้นเอง)

**ทั้ง 5 ข้อนี้ผมเดาได้จากที่รู้จักตัวพี่โก้และคิดว่าแกก็คงคิดแนวๆนี้แหละ  เพราะมีคำหนึ่งที่พี่โก้มีทิ้งเป็นคำตอบที่ถูกต้องไว้ให้ว่า " จูนแล้วเสียงไม่ดี  ไม่คิดตังค์ " คำนี้แหละที่บอกว่า  4000บาท/memory  มันแค่ฉากกั้นกันพวกอวิชา ทั้งหลายทั้งปวง   ที่หวังแต่ประโยช์นส่วนตัวกัน
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พี่โก้ไม่ต้องลบก็ได้ครับ    แค่อธิบายเพิ่มน่าจะเข้าใจได้ชัดเจนกว่าและสำหรับสมาชิกปามาเนียแล้วผมอยากให้ไปแจมตามมิตติ้งเครื่องเสียงของพี่โก้ก่อนที่จะตัดสินใจทำเดรื่องเสียงกับพี่โก้  เพราะการตัดสินใจครั้งสุดท้ายของผมสำหรับแนวเสียงก็เลือกยากมากๆทั้งที่ฟังมาหลายมิตติ้ง   จนครั้งสุดท้ายเลยพี่โก้ถามใหม่ว่า " ชอบเสียงคันไหน "
ผมจึงชี้ไปที่ Jass สีขาวคันนั้น  พี่โก้ก็เลยเดินไปถลกพรม เปิดฝากระโปรง และพับเบาะ แล้วเดินมาบอกว่า " OK ได้คำตอบรถพี่นะ เรียบร้อย.... "

:L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 17:10:03 »

ขอบคุณพี่นะ ที่ช่วยอธิบาย

จากประสบการณ์ที่เคยตอบในเว็บอื่น แบ่งคนออกได้3กลุ่ม
1.กลุ่มคนที่เคยนั่งคุยกัน กินข้าวกัน เฮฮาปาร์ตี้และเคยใช้บริการของร้านผม ส่วนใหญ่จะเข้าใจเจตนาของผม
2.กลุ่มคนที่อ่านแล้วไม่ชอบแนว ในการตอบคำถามของผม
3.กลุ่มคนที่เคยเจอผมแบบตัวเป็นๆ แล้วไม่ชอบผม

---------------------

อย่างที่บอกไปในโพสก่อนหน้านี้อ่ะครับ ผมอ่านเอง อ่านไปอ่านมา...แล้วฉุกคิดขึ้นมาว่า เด่วมีคนด่าจนได้ว่าไม่มีน้ำใจ/ทำไมต้องคิดเงินสมาชิก เลยตัดสินใจลบดีกว่า

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 เมษายน 2014, 22:24:57 »

พอดีหนีเที่ยวไปร่วมสองอาทิตย์ กลับมาก็ค่อยๆตามอ่านทุกกระทู้ ส่วนใหญ่ก็พออ่านเข้าใจ ตามทัน แต่พอมาเจอกระทู้นี้ เนื่องจากข้อความในบางกระทู้ถูกลบทิ้ง จึงจับต้นชนปลายไม่ค่อยถูก จะการค้ามากไปหรือเปล่า หรือจะมีประโยชน์กับสมาชิกหรือไม่ ก็ไม่อาจทราบได้ :L2761:

ข้อมูลที่พี่ๆนำมาลงกระทู้ในเวปปามาเนีย ถ้าถูกต้อง เป็นความจริง และลงด้วยความจริงใจ ปัญหาก็ไม่น่าจะมีนะครับ

ถ้าลังเลว่าข้อมูลที่จะลงจะเข้าข่ายการค้าหรือไม่ แนะนำให้แยกห้อข้อเอาไปโพสลงในห้องซื้อขายไว้ก่อนก็ได้

แต่ผมเชื่อว่าทีมบริหารและพี่ๆสมาชิกทุกท่าน สามารถรับรู้ถึงเจตนาของข้อมูลได้

ที่ผ่านมาบุคคลที่มีผลปนะโยชน์แอบแฝง ขาดความจริงใจ ถ้าไม่ใช่ถูกแบน ก็fadeตัวเองออกไป อยู่ที่นี่ไม่ได้นานหรอกครับ

ด้วยความเคารพ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 00:44:31 »
คืนเสาร์
พรุ่งนี้อาทิตย์ ประชุมแข่งiasca รร เจ้าพระยาปาร์ค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 10:05:29 »
ท่านใดอยากจูนเสียง เชิญครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 เมษายน 2014, 13:17:16 »
รบกวนพี่โก้ช่วยหน่อยครับผม พอดีผมมีปัญหาในการติดตั้งดิจิตอลทีวีกับมีตติ้งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ

อ้างจาก: เต้ย แม่กลอง ที่ วันนี้ เวลา 11:01:59
ใช่พี่แม็ค แล้วสาย มันเอาไว้ ทำอะไร ยังงง อยู่

นั่นน่ะสิ งั้นรบกวนถามตรงนี้เลยละกันครับเผื่อใครรู้จะได้เป็นทางออกให้ชาวปามาเนียที่สนใจจะใช้งานช่อง Aux  นี้ครับ
คือในช่อง TV IN จะมี RCA Jack มา 3 ตัวผูกรวมกันอยู่ดังนี้ครับ สีเหลือง TV IN, สีขาว Audio IN Left, สีแดง Audio IN Right ซึ่งก็เหมือนกับช่อง AV IN ทั่วๆไป
แต่เมื่อต่อใช้งานแล้วมีภาพออกอย่างเดียว ไม่มีเสียง  :L2761: :L2761: :L2761: คำถามก็คือ.... ทำไมเสียงถึงไม่ออกมาด้วย แล้วแจ็คเสียงทั้งสองอันที่ให้มาด้วยถ้าใช้งานไม่ได้แล้วให้มาทำไม  :L2761: แล้วถ้าใช้ได้จริงต้องเซ็ตค่าตรงไหนครับ :L2761: ขอบคุณครับ  :sd23:

เครื่องเสียงฟร้อนท์ Alphine 9861E ครับผม  :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณพี่โก้มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 เมษายน 2014, 00:16:28 »

จังหวัดผมยังรับไม่ได้ครับ tv digital
ผมจึงยังไม่มีข้อมูล

ขออภัยด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 08:55:57 »
รบกวนพี่โก้ช่วยหน่อยครับผม พอดีผมมีปัญหาในการติดตั้งดิจิตอลทีวีกับมีตติ้งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาครับ

อ้างจาก: เต้ย แม่กลอง ที่ วันนี้ เวลา 11:01:59
ใช่พี่แม็ค แล้วสาย มันเอาไว้ ทำอะไร ยังงง อยู่

นั่นน่ะสิ งั้นรบกวนถามตรงนี้เลยละกันครับเผื่อใครรู้จะได้เป็นทางออกให้ชาวปามาเนียที่สนใจจะใช้งานช่อง Aux  นี้ครับ
คือในช่อง TV IN จะมี RCA Jack มา 3 ตัวผูกรวมกันอยู่ดังนี้ครับ สีเหลือง TV IN, สีขาว Audio IN Left, สีแดง Audio IN Right ซึ่งก็เหมือนกับช่อง AV IN ทั่วๆไป
แต่เมื่อต่อใช้งานแล้วมีภาพออกอย่างเดียว ไม่มีเสียง  :L2761: :L2761: :L2761: คำถามก็คือ.... ทำไมเสียงถึงไม่ออกมาด้วย แล้วแจ็คเสียงทั้งสองอันที่ให้มาด้วยถ้าใช้งานไม่ได้แล้วให้มาทำไม  :L2761: แล้วถ้าใช้ได้จริงต้องเซ็ตค่าตรงไหนครับ :L2761: ขอบคุณครับ  :sd23:

เครื่องเสียงฟร้อนท์ Alphine 9861E ครับผม  :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณพี่โก้มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับผม
เปิดคู่มือดูเรื่องการเข้า menu setup ของ front 9861e

* แล้ว set  aux= on   ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 09:48:58 »
แล้วสายที่มีมา ให้ในชุด TV IN มีสาย สีขาว และแดง อยู่ด้วยครับพี่นะ

ทำไม ถึงใช้สายชุดนั้น ไม่ได้ แล้ว จริง ๆ แล้ว สายชุดนั้น เสียงมันไปออกที่จุดไหน ทำไม ต้องเสียบสายขาวแดง กับชุด ai net ในรุ่นก่อน ปี 13 ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 เมษายน 2014, 09:57:16 »
แล้วสายที่มีมา ให้ในชุด TV IN มีสาย สีขาว และแดง อยู่ด้วยครับพี่นะ

ทำไม ถึงใช้สายชุดนั้น ไม่ได้ แล้ว จริง ๆ แล้ว สายชุดนั้น เสียงมันไปออกที่จุดไหน ทำไม ต้องเสียบสายขาวแดง กับชุด ai net ในรุ่นก่อน ปี 13 ครับ

ตัวนั้นเป็นชุดสัญญานใบ้เพื่อ bypass ออกไปทางสัญญานขาออกของจอและต้องมี options อีกชุดจึงจะครบระบบ    แต่เราเอาสัญญานจาก Output ของ TV dijital ต่อเข้าภาคขยายของ Front alpine ผ่านทางช่อง AUX in เพื่อจ่ายเข้ากับระบบปกติโดยตรงและเอาแค่สัญญานภาพไปเข้าจอแค่นั้น   ทำให้เวลาเราเปิดภาพเสียงจะไม่ auto ออกมาจะต้องกด front ไปที่ Aux play ด้วยจึงออกทั้งภาพและเสียง   และกรณีกลับกันก็สามารถออกแต่เสียงได้และภาพก็ออกไปใช้กับอย่างอื่นๆได้เช่นกัน