ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.ติดตั้ง Thermometer (Water Temp) + Volt Meter กันครับ by koso  (อ่าน 20138 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: D.I.Y.ติดตั้ง Thermometer (Water Temp) + Volt Meter กันครับ by koso
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 19 มีนาคม 2014, 19:48:08 »
 :L6428: ที่ 7 เลยครับ DIY ชั้นยอดเลยครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
Re: D.I.Y.ติดตั้ง Thermometer (Water Temp) + Volt Meter กันครับ by koso
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 08:11:40 »
 :L2900: ครับ พี่แจ๊คกี้ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 10:22:35 »
สุดยอดครับ ชัดเจนดีครับพี่แจ๊คกี้  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 11:54:16 »
 :L2900: จัด  :L6428: ที่8ไปเลยครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Jacky RAM III (แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 14:48:09 »
10.เดินสายเซ็นเซอร์เข้าภายในตัวรถโดยแอบเข้าช่องลับๆครับ.....ตามใจชอบเลยครับ

ปล.สายที่มาคู่ตัวมีความยาวแค่1เมตรน๊ะครับ  ต้องต่อสายครับ จาก1เป็น 4เมตรครับ
      ผมใช้สายที่ใช้กับเครื่องมือวัดโดยตรงครับ "เพื่อให้ค่าที่ได้ ไม่เพี้ยนครับ"

ผมดูรปตัว sensor แล้วมีแค่ 2 ขั้ว เลยม่ะแน่ใจว่าเป็นแบบไหน ลองหาในอากู๋แล้ว ในสเปรคไม่มีบอกประเภทว่าเป็นแบบ RTD. หรือ TC.
แต่เห็นพี่แจ๊คกี้ใช้สายเฉพาะของตัวมันก็น่าจะไม่ผิด  :L2904: แต่ถ้าให้ชัวร์น่าจะทดสอบ sensor กับ Std. temp ก่อนว่ามันวัด Error +/- กี่องศา
ค่าที่ยอมรับได้กี่องศา  ถ้าวัดผิดในทาง + ก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ แต่กลัวมันวัดได้ต่ำกว่าจริงเท่านั้นแหละครับ ( Error เกิดจากชนิดของสายที่นำมาต่อเพิ่ม+ความยาว
+ความแม่นยำของหัว sensor) อ้อ แล้วใช้ไปนานๆ ก็ควรจะทวนสอบว่ามันเพี้ยนไปหรือเปล่า ที่เจอส่วนมากจะเพี้ยนช่วงที่วัดค่านั้นๆเป็นประจำ
เช่น 90 องศา จะเพี้ยนมากกว่าช่วงอื่น  เพื่อเป็นข้อมูลครับ  :sd23:

ขอบคุณมากครับพี่ตี๋สำหรับข้อมูลดีๆครับ
สายที่ผมเอามาต่อเพิ่มความยาวเป็นของยี่ห้อ BELDEN ครับ RG174/U รุ่น8216 พี่ที่รู้จักกันแนะนำมาครับแต่ก้อไม่แน่ใจว่าโอมั้ยครับ
แต่ที่ทดสอบขับไป ตจว. มา อุณหภูมิจะอยูที่ประมาณ 85-86 องศา ครับที่ ความเร็วประมาณ 130-140   ถ้าช่วง 100-120  อยู่ประมาณ 83-84 องศาครับ 
ปล.ไม่ทราบว่าอุณหภูมิที่แท้จริงของน้องปาเราอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ...อิอิ   

ถ้าเพี้ยนเยอะคงต้องเปลี่ยนใหม่555 :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 16:53:21 »
 :sd23:ผมอาจให้คำแนะนำข้อมูลในเชิงเทคนิคไปไม่ครบถ้วน อาจทำให้พี่แจ๊คกี้ไม่มั่นใจหรือระแวง ต้องขออภัยด้วยครับ
คิดว่าสายที่พี่นำมาต่อเพิ่มนั้น ผู้ติดตั้งให้น่าจะรู้และศีกษามาแล้วว่าใช้ได้  :L2904:
เท่าที่ดูสเปรคที่พี่บอกมานั้น ยี่ห้อ BELDEN ครับ RG174/U รุ่น8216  เป็นสาย Analog cable สำหรับใช้งานประเภทดังกล่าว
มี Shield ป้องกัน สญ รบกวน ทนอุณหภูมิได้ประมาณ +75 องศาC.
พี่ๆหลายท่านอาจจะทราบกันดีอยู่แล้วครับ 

อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ Jacky RAM III (แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 20:42:08 »
:sd23:ผมอาจให้คำแนะนำข้อมูลในเชิงเทคนิคไปไม่ครบถ้วน อาจทำให้พี่แจ๊คกี้ไม่มั่นใจหรือระแวง ต้องขออภัยด้วยครับ
คิดว่าสายที่พี่นำมาต่อเพิ่มนั้น ผู้ติดตั้งให้น่าจะรู้และศีกษามาแล้วว่าใช้ได้  :L2904:
เท่าที่ดูสเปรคที่พี่บอกมานั้น ยี่ห้อ BELDEN ครับ RG174/U รุ่น8216  เป็นสาย Analog cable สำหรับใช้งานประเภทดังกล่าว
มี Shield ป้องกัน สญ รบกวน ทนอุณหภูมิได้ประมาณ +75 องศาC.
พี่ๆหลายท่านอาจจะทราบกันดีอยู่แล้วครับ 

555 ไม่เป็นไรครับพี่ตี๋  ยินดีรับคำแนะนำครับ
ของที่ติดมาคู่ตัวหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

มันทนร้อนได้ 75 องศาช่ายครับผมเลยหุ้มท่อหดตลอดเส้นทนได้ 125 องศา + ท่อพลาสติกอีกชั้น
(กล้วร้อนเหมือนกันครับ แต่ถ้าอุณหภูมิไม่เพี้ยนมากก้อจะลองใช้สักระยะก่อนครับ)
แล้วปรกติอุณหภูมิ น้องปาเรา อยู่ประมาณเท่าไหร่ครับพี่