ผู้เขียน หัวข้อ: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????  (อ่าน 57387 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 15:34:17 »
หาซื้อได้ที่ไหนครับพี่ทศ น่ามีติดรถไว้บ้างสักตัว :L2734:
หาซื้อใน ebay ครับ ต่างประเทศเขาใช้กันครับ บ้านเราไม่ค่อยให้ความสำคัญกันครับ  ลองเข้าไปดูในหมวดวิทยุสื่อสารนะครับ จะมีคนนำมาขายเรื่อยๆครับ
ตัวนี้มันทำงานทั้ง 2 ทางครับ คือกันสัญญาณอื่นเข้ามากวน+กันเครื่องเราเองไปกวนอย่างอื่น  เอาไปใช้กับเพาเวอร์ซัพพลายไนบ้านก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
Re: => กล่องมหัศจรรย์ มันดีจริงหรือ ?????
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 17:47:44 »
รอผลการทดลองสไตล์ปามาเนีย   :sd10:

พร้อมเป็นแนวร่วม  :L6415: 

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 17:50:46 »
รอผลการทดลองสไตล์ปามาเนีย   :sd10:

พร้อมเป็นแนวร่วม  :L6415:

ตัวทดสอบตัวแรก  ได้ทราบผลการทดลองจากพี่อ๊อดแล้ว รอพี่อ๊อดมารีวิวนะครับ

ตัวที่เราคาดหวังคือชุดประมาณนี้

RLC- DC Filter
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 18:09:15 »
บ้านนี้ถ้าได้ทำอะไรที ต้องทำให้สุดและเต็มที่จริงๆ สุดยอดมากมายคร้าบ  :L2888:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 20:50:46 »
บทสรุปสำหรับผู้เข้าร่วมลำดับที่ 1

เป็นกล่องที่ผม DIY ขึ้นมาเองครับ ตามวงจร Voltage Stabilizer ที่มีแจกจ่ายตามเวปทั่วไป
เป็นวงจรง่ายๆ และเป็นวงจรที่ผมคาดว่า น่าจะเป็นแบบเดียวกับที่กำลังขายดีในช่วงนี้ ที่ราคา 1000 บาทก็แรงได้
วงจรไม่พ้นประมาณนี้แน่นอน อีกทั้งด้วยต้นทุนที่มีราคาราวๆ 200 บาท ก็เลยลองทำดู

นึกขำๆ ก็เลยแปะ label สักเล็กน้อยให้ดูดีมีราคา ไม่ได้ติดจะทำขายแต่อย่างใดครับ แค่ให้พี่ๆเห็น ดูน่าติดตาม ;D

ภายใน ก็วงจรที่เค้าแจกจ่ายกันทั่วไปครับ

และเนื่องด้วยต้องการทำลองเล่นๆ ผมจึงไม่ได้เลือกใช้ capacitor หรือตัวเก็บประจุดีๆ หรือแบบที่ทนอุณหภูมิสูงๆ 105 องศา
แต่ก็ยังคงใส่ fuse ใส่ LED ไว้ safety กับไว้ดูสถานะตามที่วงจร DIY เค้าบอกมา

ช่วงแรกใช้สายไฟเส้นเล็ก เอาไว้ทดสอบจั้มสายเพื่อแปะไว้ในห้องโดยสาร
ช่วงหลังเปลี่ยนเป็นสายใหญ่ พ่วงกับแบต เพื่อหาความแตกต่างๆ

ผลการลอง ตอนแรกกะจะลองซัก 2-3 วันจับอาการ แต่ด้วยที่ผมเตรียมจับอาการรถตัวเองมาก่อนแล้ว จึงทำให้รู้ผลเร็วขึ้น

ใส่ไปลองครั้งแรก โอ้ว...!!! รถเรากระชุ่มกระชวยขึ้นมาระดับนึงเลยครับ กดเร่งแซง หรือตั้งแต่ออกตัว รับรู้ได้เลยว่า มันแตกต่าง
แอร์ก็รู้สึกได้ว่าฉ่ำขึ้นนิดนึงนะ(ถ้าไม่ได้คิดไปเอง) การเปลี่ยนเกียร์ไม่กระตุกจริงๆ(ก่อนหน้านี้ 3 วันยังเปลี่ยนเกียร์กระตุกอยู่เลย)

ส่วนเรื่องเครื่องเสียงเดิมๆติดรถ เสียงดีขึ้นครับ เบสแน่นขึ้น เสียงใสกิ๊กขึ้นมาเลย
อ่าว... แต่ลืมไปครับ แต่ก่อนฟังแต่ MP3 บ่อย วันนี้ในรถเราเพิ่ง write AUDIO CD จาก FLAC ใส่ลงไปนี่หว่า...ตกใจ 555
(ที่ write ไว้ก็กะว่าจะเตรียมแผ่นไปเปิดในรถพี่ๆที่ทำเครื่องเสียงกันมานั่นแหละครับ อิอิ  ;D)
ถ้าอย่างนั้นเรื่องเครื่องเสียง ผมไม่รู้สึกแตกต่างๆ

เอ แล้วอย่างอื่นทำไมถึงรู้สึกได้ว่าดีขึ้นล่ะ โทรบรรยายพี่นะซะด้วยอาการตื่นเต้น  ;D

smart guage โชว์ BATT 14.0V โอ้ว... ปกติ 13.6-13.8 ไม่เคยถึง 14.0

หลังจากนั้นลองคิดดูว่าเราทำอะไรกับรถเราไปบ้าง เออ... ก่อนหน้านี้ 2 วัน ผมเพิ่งชาร์จไฟให้แบตรถผมไปนี่นา

ใช่ครับ 2 วันก่อน ผมเพิ่งชาร์จไฟให้แบตในรถไป ด้วยเครื่องชาร์ทนี้ที่มีอยู่นานแล้ว ต่อไฟจาก Power Supply ของคอมเก่าๆอีกที

ช่วงก่อนนี้ไม่ค่อยได้ใช้รถครับ ไฟเลยอ่อน ขนาดตาแมวยังโชว์สถานะเป็นขาวๆจุดแดงเลยว่าหมายถึงไฟอ่อน

หลังจากชาร์จเต็มเมื่อวันก่อน ตาแมวก็ขึ้นสีเขียว แล้วก็ยังไม่ได้ใช้รถ จนมาลองกล่องนี่แหละ

ถ้าเช่นนั้นลองถอดกล่องออก แล้วลองดู อ่าว... รถก็ยังกระชุ่มกระชวยเหมือนเดิม  ::)

งั้นลองให้ไฟแบตอ่อนเลยดีกว่า แล้วไปลองใหม่ ก็จอดรถเฉยๆ เปิดไฟ เปิดเพลงเต็มที่ ใส่ inverter แปลงไฟใช้ไฟให้เต็มที่ทิ้งไว้
จนไฟอ่อนตอนสตาร์ทรับรู้ได้เลย ฉึ่ง... ฉึ่ง...  ฉึ่ง... แล้วเครื่องค่อยติด (ถ้าแบตไฟเต็ม ฉึ่ง เดียวติดเลย)

ขับรถแบบไฟแบตอ่อนๆ รู้เลยครับ เพราะผมจะเป็นบ่อย อาการคือ
- เกียร์ไม่นุ่มนวล ชะงักแรงนิดนึงเวลารถมันเปลี่ยนเกียร์
- ถ้าตอนกลางคืนจะเห็นชัดว่า ไฟหน้าจะสว่างขึ้นมาอีกตอนเราเร่งเครื่อง
- สตาร์ทรถที ไฟในห้องโดยสายตกนิดนึง
- สตาร์ทรถ กว่าจะติด ฉึ่ง... ฉึ่ง...  ฉึ่ง... ไปอึดใจนึง

แต่ก็ไม่เคยจับอาการว่ารถเราเนือยลงจากไฟแบตอ่อน เพราะรถผมใส่ทั้งหัวฉีด กล่องดัน กล่องคันเร่งไฟฟ้า เลยไม่ได้สังเกต
เพราะมันก็ตอบสนองให้ผมได้ดีมาโดยตลอด กดทีไรก็มันส์

แต่ตอนนี้พอรู้แล้วว่า แบตอ่อนที อาการหลายๆอย่างก็ตามมา  :)

สุดท้ายสำหรับตัวผมเองและรถผมเองแล้ว กล่อง Voltage Stabilizer แบบที่ 1 นี้
ไม่ทำให้ผมได้รับรู้ความเปลี่ยนแปลงซักเท่าไหร่
ยกเว้นแต่การชาร์ทแบตเต็มๆเท่านั้นที่ผมรับรู้ได้เลย

รถพี่ๆอาจจะได้ผลเป็นอย่างอื่นก็ได้นะครับ อันนี้ผมไม่ได้สรุปว่าจะต้องเป็นแบบผมทุกคัน

ผมยังมีความเชื่อเรื่องวงจรประเภทนี้ว่ามันต้องมีประโยชน์กับรถผมบ้าง ถ้าหากได้วงจรหรืออุปกรณ์ที่มีคุณสมบัติและมีคุณภาพมากกว่านี้
เอาไว้รอตัวต่อไปครับ  :L2736:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 6 มีนาคม 2014, 23:04:19 »
สวัสดีครับพี่อ๊อด มีของเล่นใหม่มาให้ลองอีกแล้ว :sd42: ปัจจุบันผมมีเจ้าตัวนี้ประจำการอยู่ในรถตลอดเวลายกเว้นตอนใช้งาน GPS ไม่ทราบว่าหลักการทำงานแบบเดียวกันกับของเล่นของพี่อ๊อดหรือเปล่าครับ :L2761: แต่เท่าที่ใช้งานมาหลายปีก็ไม่ได้รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนอะไร แค่ให้ผลทางใจเท่านั้นเองว่ารถเราก็มีกะเขาเหมือนกัน อะไรทำนองนั้นอ่ะ :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 08:46:03 »
สวัสดีครับพี่อ๊อด มีของเล่นใหม่มาให้ลองอีกแล้ว :sd42: ปัจจุบันผมมีเจ้าตัวนี้ประจำการอยู่ในรถตลอดเวลายกเว้นตอนใช้งาน GPS ไม่ทราบว่าหลักการทำงานแบบเดียวกันกับของเล่นของพี่อ๊อดหรือเปล่าครับ :L2761: แต่เท่าที่ใช้งานมาหลายปีก็ไม่ได้รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนอะไร แค่ให้ผลทางใจเท่านั้นเองว่ารถเราก็มีกะเขาเหมือนกัน อะไรทำนองนั้นอ่ะ :L2754:

เห็นรีวิวจากคนใช้โดยตรงในต่างประเทศ เค้าก็ว่าตัวนี้มันได้ผลนะครับพี่หยก

แกะดูเลยครับ ของพี่หยกอาจเป็นของปลอม  :sd42:

ของแท้ต้องแบบนี้ครับ  ;D

ไดโอด + คาปา 470uF 25V + R + LED = ของแท้

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 11:02:45 »
แท่งหรรษา

แบบนี้อีกตัวที่มองข้างนอกตามแผงหรือกะบะคลองถม   ที่เรียกหรือออกเสียงว่า " CaPa "

แต่พอผ่าซีก แกะแบออกมา...โอ้แม่เจ้า  " คาปูน...ชิโน่ "  ชัดๆ

ยังไม่พอ ยัมี CaPa แท้ๆสอดใส้อีก

:L2739: :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 11:18:13 »
โบกปูนเป็นก้อนเลย -_-" :sd06:

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 11:49:09 »
สงสัยยิ่งหนัก ความรู้สึกเหมือนยิ่งดี ถึงต้องยัดปูนกันขนาดนั้น  :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 13:11:23 »
ยังไม่พอ ยัมี CaPa แท้ๆสอดใส้อีก

อันนี้ capa ธรรมดารุ่นทนความร้อน 85 องศา
เอาครอบหลอกเข้าไปให้เป็นรุ่นทนความร้อน 105 องศา ที่แพงกว่า  ??? :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 14:05:36 »
ผู้เข้าร่วมทดสอบลำดับที่ 3 ถึงมือเรียบร้อย

ตัวนี้ผู้ขายเริ่มจากการแบ่งปันความรู้ และทำขายให้กันในกลุ่ม ทำให้เกิดการร่วมแชร์ร่วมพัฒนาต่อยอด จนเป็นที่ยอมรับ
ไม่มีการปิดบังวงจรและอุปกรณ์ข้างในว่าเป็นอย่าง แถมเป็นฝีมือคนไทยครับผม

เดี๋ยวรอการติดตั้งแล้วทดสอบครับ  :L4398:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 14:30:23 »
ผู้เข้าร่วมทดสอบลำดับที่ 3 ถึงมือเรียบร้อย

ตัวนี้ผู้ขายเริ่มจากการแบ่งปันความรู้ และทำขายให้กันในกลุ่ม ทำให้เกิดการร่วมแชร์ร่วมพัฒนาต่อยอด จนเป็นที่ยอมรับ
ไม่มีการปิดบังวงจรและอุปกรณ์ข้างในว่าเป็นอย่าง แถมเป็นฝีมือคนไทยครับผม

เดี๋ยวรอการติดตั้งแล้วทดสอบครับ  :L4398:

ขอร้องแกมบังคับเลยว่า...ให้ไวครับ พี่อ็อด
หลายๆคนรออยู่ รวมทั้งผมด้วย....อิอิ
ขอบคุณครับพี่

:sd23: :sd23: :sd23:
 :L2758: :L2758: :L2758:
 :L2900: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 14:36:34 »
อันล่าสุดของพี่อ๊อดน่าจะได้ผล มีองค์ประกอบครบถ้าให้ดีหาออสซิลโลสโคปจับเลยจะได้วิเคราะชัดกว่าวัดด้วยการสังเกตุ+ความรู้สึก

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 17:04:58 »
ตื่นเต้นจัง ขอบคุณที่แบ่งปันครับ  เอ่อ ผมพร้อมลงชื่อแล้วครับ  ฮ่าา..

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 18:13:54 »
 :L4365: จงเตรียมพร้อมครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 18:35:11 »
เห็นรีวิวจากคนใช้โดยตรงในต่างประเทศ เค้าก็ว่าตัวนี้มันได้ผลนะครับพี่หยก

แกะดูเลยครับ ของพี่หยกอาจเป็นของปลอม  :sd42:

ของแท้ต้องแบบนี้ครับ  ;D

ไดโอด + คาปา 470uF 25V + R + LED = ของแท้

:sd23: ขอบคุณพี่อ็อดที่ให้ความกระจ่างครับ ของผมมันรูปทรงไม่ค่อยเหมือนในรูปพี่อ็อดซะทีเดียว สงสัยจะของปลอมซะล่ะมั้ง แต่ซื้อจาก autobac เลยนะ บอกตามตรงผมไม่กล้าแกะดูครับ..กลัวประกอบคืนไม่ได้ รอสนับสนุนผลงานพี่อ็อดชัวร์กว่า อิอิ :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 19:07:54 »
พี่อ๊อดแค่ลองให้รู้ ทำเล่นๆ พี่ๆเอาจริงกันเหรอ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 23:23:22 »
อันล่าสุดของพี่อ๊อดน่าจะได้ผล มีองค์ประกอบครบถ้าให้ดีหาออสซิลโลสโคปจับเลยจะได้วิเคราะชัดกว่าวัดด้วยการสังเกตุ+ความรู้สึก

คิดอยู่เหมือนกันครับว่าจะเอาสโคปจับดูด้วยเลย แต่ที่จะหยิบยืมอยู่ไกลถึงลาดกระบังครับ เลยเอาไว้ดก่อน  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 7 มีนาคม 2014, 23:24:58 »
ขอร้องแกมบังคับเลยว่า...ให้ไวครับ พี่อ็อด
หลายๆคนรออยู่ รวมทั้งผมด้วย....อิอิ
ขอบคุณครับพี่

:sd23: :sd23: :sd23:
 :L2758: :L2758: :L2758:
 :L2900: :L2897: :L2901:

แค่วันนี้ก็พอรู้ผลสรุปตัวนี้ที่ใส่ในรถผมแล้วครับ เดี๋ยวขอลองอีกซักหน่อย เอาให้ชัดไปเลยครับพี่ตุ้ย  :L4398: