ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีติดตั้งกระจกมองหลังตัดแสง กับปาเจโร่ สปอต  (อ่าน 30774 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ของผมเองพี่โยก็เป็นคนจัดหามาให้ครับ

ก่อนหน้านี้เห็น ปา2014 มีมาให้ ก็อยากได้บ้าง เลยเพิ่งนึกขึ้นได้ว่า
เราเองก็ซื้อมาเตรียมไว้แล้วนี่หว่า และหลังจากที่ลืมมันไว้ในกระเป๋ามานานเป็นปี
ก็เพิ่งได้เอามาติดเมื่อวานนี้เอง

พี่โยจัดมาให้ทั้งชุด

ติดเสร็จ คืนนั้นก็ออกไปขับร่อนซะหน่อย เจอคันที่เป็นซีนอนพอดี ก็รอให้เค้าขับมาจ่อตูดซะเลย พอจะแซงเราก็บังไว้ เพราะยังลองไม่หนำใจ  ;D
อื้ม... WORK!!! โว้ย.. สบายตาฉิหาย!!! (เพิ่งเคยใช้เป็นครั้งแรก)

รุ่นนี้มีไฟส่องคอนโซลด้วย แล้วผมก็ชอบแขวนเครื่องลางอะไรนิดหน่อยที่กระจกมองหลัง
ไฟมันส่องซะเด่นลงไปถึงเกียร์เลย ไม่ไหว สงสัยต้องหาอะไรมาปิดที่ไฟซะหน่อย
แต่ถ้าผมไม่ได้แขวนอะไรไว้นะ ไฟที่ส่องลงไปที่เกียร์ กำลังพอดีเลยครับ อย่างสวย

หลังจากนั้นก็มาสงสัยครับว่า เราจั้มสายไฟถูกต้องแล้วหรือที่ไปเข้าสาย ACC
แล้วใน toyota camry มันทำงานตอนไหนต่อไฟอะไรกันแน่ ....ก็เลยนั่งหาข้อมูล

อีกอย่างที่สงสัยคือ ทำไมในท้องตลาดบางรุ่น ต้องต่อไฟถอยด้วย แล้วรุ่นนี้ต่อแค่ไหน
แล้วก็มาเจอว่า ใช้สายไฟแค่ 2 เส้นนี้แหละ เป็นไฟ IG(หรือไฟที่ติดตอน on กุญแจสตาร์ทรถไปแล้วนั่นแหละ) อีกเส้นลง ground
(ของผมก็จั้ม ACC ตามพี่นะ เดี๋ยวว่างแล้วจะไปรื้อแก้ใหม่)

วิธีถอดกระจกตัวเก่า และติดตัวใหม่

ขั้นตอนการตรวจสอบกระจกว่าเสียหรือป่าว
คือหาอะไรบังที่เซนเซอร์หลังกระจก แล้วเอาไฟส่องที่ด้านหน้า ถ้ากระจกมืดลง ก็เป็นอันว่าไม่เสีย

ไหนๆก็ไหนๆ หาเพิ่มอีกหน่อยว่ามันใช้งานยังไง ตามหาคู่มือตรงรุ่นซะเลย

:L2900:

เพิ่มเติมจุดของไฟในรถ เอาไว้มองหาสายไฟต่างๆ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อธิบายพร้อมข้อมูลประกอบระเอียดดีมากๆเลยครับพี่อ๊อด  :L2734:

ผมขออนุญาตแยกห้วข้อออกมาพร้อมปักหมุดให้นะครับ พร้อมจักให้อีกหนึ่ง  :L6428:
:L4399:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
กระตุ้นความอยาก  :L6415: เลยครับพี่อ๊อด
แต่พี่ม่อน แซวไว้ว่า กลับไม่ดึก ไม่ต้องม้างงง  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
อธิบายพร้อมข้อมูลประกอบระเอียดดีมากๆเลยครับพี่อ๊อด  :L2734:

ผมขออนุญาตแยกห้วข้อออกมาพร้อมปักหมุดให้นะครับ พร้อมจักให้อีกหนึ่ง  :L6428:
:L4399:

แล้วไม่ให้คนหาของคนแนะนำบ้างหราาาาา    :sd42:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
แล้วไม่ให้คนหาของคนแนะนำบ้างหราาาาา    :sd42:
ขอการแนะนำ วิธีร้อยสายไฟ ตอนนี้ติดตั้งไปแล้ว ทำไงดี ครับ  :L4365: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
มีของดี ๆ มากระตุกต่อมอีกแล้ว  :L2888: ต้องรีบ ๆ หยอดกระปุกออมสินซะแล้วเรา  :sd27:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ขอการแนะนำ วิธีร้อยสายไฟ ตอนนี้ติดตั้งไปแล้ว ทำไงดี ครับ  :L4365: :L2901: :L2901: :L2901:

มา Y&N สิ    :sd42:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
แหม งงอยู่ว่าโพสหายไปไหน แยกมาอยู่นี่เอง ขอบคุณครับพี่กิต
แต่ข้อมูลยังไม่ครบถึงขั้นมาตั้งกระทู้ใหม่ได้
งั้นเอาไว้จะขอเพิ่มรูปในส่วนของการลากสายไฟและจั้มสายให้อีกและกันนะครับ จะได้สมบูรณ์  :)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แหม งงอยู่ว่าโพสหายไปไหน แยกมาอยู่นี่เอง ขอบคุณครับพี่กิต
แต่ข้อมูลยังไม่ครบถึงขั้นมาตั้งกระทู้ใหม่ได้
งั้นเอาไว้จะขอเพิ่มรูปในส่วนของการลากสายไฟและจั้มสายให้อีกและกันนะครับ จะได้สมบูรณ์  :)

:L2900: แค่นี้ยังว่าไม่สมบูรณ์.....มีสมบูรณ์กว่านี้อีก  :L2739: พี่อ๊อดตัวจริงเสียงจริง  :L2736: :L2734: :L2758:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ Jacky RAM III (แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
กำลังจะหาติดอยู่เลยครับ  ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับพี่อ๊อด :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มาคอนเฟิร์มแทนหมอกริดเลยครับว่ากระจกมองหลังตัดแสงมีประโยชน์มากจริงๆ โดยเฉพาะสำหรับคนที่ชอบกลับบ้านดึกๆ :L2739: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ ฟิลม์กระจกหลังผม ใช้เอ็กต้าโคล 80% ทำให้กระจกมองหลังตัดเเสงไม่ทำงานอ่ะคับในจังหวะที่ต้องการ คือมันจาเขียวตอยเฉพาะตอนที่อยู่บนทางด่วนหรือที่ที่มีไฟรถส่องหลังมากกว่าา4ดวง พอจะเเก้ไขยังไงได้ได้บ้างมั้ยคับ ปล. เขาปักธงชัยนี่รถจี่ตูดเเสบตาเเต่พี่เเก่ไม่ยอมเขียว เเต่พอเราเยียบหนีพ้นไปซัก50 เมตรมันดันเขียวคับ พอจะมีทางเเก้ไขยังไงได้บ้างคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ ฟิลม์กระจกหลังผม ใช้เอ็กต้าโคล 80% ทำให้กระจกมองหลังตัดเเสงไม่ทำงานอ่ะคับในจังหวะที่ต้องการ คือมันจาเขียวตอยเฉพาะตอนที่อยู่บนทางด่วนหรือที่ที่มีไฟรถส่องหลังมากกว่าา4ดวง พอจะเเก้ไขยังไงได้ได้บ้างมั้ยคับ ปล. เขาปักธงชัยนี่รถจี่ตูดเเสบตาเเต่พี่เเก่ไม่ยอมเขียว เเต่พอเราเยียบหนีพ้นไปซัก50 เมตรมันดันเขียวคับ พอจะมีทางเเก้ไขยังไงได้บ้างคับ

รถผมฟิลม์ตัวหลัง 3M FX5  80%กันแสง(95%กันสายตามอง)   ไม่มีผลดังกล่าวครับ

กรณีพี่เอ ลองเอาเทปดำปิดทับ sersor รับแสงด้านหน้าเพื่อให้รับแสงจาก sersorหลังทางเดียวดูก่อนครับ ว่าสามารถทำงานได้ดีกว่าสภาวะปกติไหม   เพราะ sensor หน้าจะเป็นเงื่อนไขการบาลานระดับแสงเพื่อไม่ให้ประสาทตาทำงานหนักเกินไปครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
เอี๊กๆ ตั้งแต่ได้รับความอนุเคราะห์จากพี่โย ช่วยจัดหาและติดตั้งให้ เพื่งรู้วิธีใช้อย่างละเอียดก็วันนี้เอง ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
รถผมฟิลม์ตัวหลัง 3M FX5  80%กันแสง(95%กันสายตามอง)   ไม่มีผลดังกล่าวครับ

กรณีพี่เอ ลองเอาเทปดำปิดทับ sersor รับแสงด้านหน้าเพื่อให้รับแสงจาก sersorหลังทางเดียวดูก่อนครับ ว่าสามารถทำงานได้ดีกว่าสภาวะปกติไหม   เพราะ sensor หน้าจะเป็นเงื่อนไขการบาลานระดับแสงเพื่อไม่ให้ประสาทตาทำงานหนักเกินไปครับ
ขอบคุณคับพี่นะ :sd23:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 :L2734:

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: วิธีติดตั้งกระจกมองหลังตัดแสง กับปาเจโร่ สปอต
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 11:45:00 »
กำลังจะหาติดอยู่เลยครับ  ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับพี่อ๊อด :L2900:
กระตุ้นต่อมอยากอีกแล้วครับ ว่าแต่ค่าเสียหายเท่าไหร่และนำมาจากแหล่งไหนรบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ  :sd10:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: วิธีติดตั้งกระจกมองหลังตัดแสง กับปาเจโร่ สปอต
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2015, 12:51:36 »
กระตุ้นต่อมอยากอีกแล้วครับ ว่าแต่ค่าเสียหายเท่าไหร่และนำมาจากแหล่งไหนรบกวนชี้เป้าให้หน่อยครับ  :sd10:

ลองติดต่อพี่โย (Yo) ดูครับ คนด้านบนที่หล่อๆอ่ะครับ ;D ;D หรือไม่ก็ลองใช้ฟังก์ชั่นค้นหาดูก็ได้ครับ ;) ;)

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!