ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนๆ GPS หน่อยครับ ตอนนี้มีตัวไหนน่าใช้บ้างครับพี่ ..  (อ่าน 13124 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
แนะนำ Garmin nuvi เช่นเดียวกันครับ
ในตลาดที่มีขายรุ่นล่าสุดก็ตามนี้ครับ
ข้อมูลจาก http://www.gpssociety.com/TH/Pages/product.aspx

โดยรุ่นที่คุ้มราคาคือ nuvi42 ราคา 3990 บาทครับ หาซื้อได้ง่ายสุดก็ตามห้าง Lotus หรือไม่ก็ร้านซีเอ็ดบุ๊คเซนเตอร์
update แผนที่ได้ฟรี 1 ปี
พอหมดอายุ update ฟรี ก็มาหาเอาตามมิตติ้ง อิอิ  ;D

เรื่องความถี่ในการอัพเดทแผนที่ 1 ปีจะออก update ใหม่ประมาณ 3-4 ครั้ง
รุ่นสูงๆที่แพงขึ้นไปอีกบางรุ่นจะแถม Free Life Time Maps คือสามารถ update แผนที่ฟรีตลอดชีพ

แล้วทำไม Garmin ถึงน่าใช้???

เพราะความละเอียดของเส้นทางถนนในประเทศไทยที่มีมากกว่าค่าย GPS อื่นๆ (เช่น iGO Sygic PowerMap Smart-GBook)
ยกเว้น SpeedNavi(แผนที่ตัวเดียวกันกับ Garmin)

สิ่งที่เหนือชั้นกว่า แม้กระทั่งเหนือกว่า Google Map นั่นคือมี POI (Point of interest) หรือชื่อห้างร้าน ร้านอาหาร ปั้มน้ำมัน สถานที่ต่างๆ
ที่มากและ update ที่สุดแล้ว ทำให้ค้นหาปลายทางเจอได้อย่างง่ายดาย

สรุปคือดีกว่าตรงแผนที่ละเอียดกว่าเท่านั้นจริงๆ

ถึงแม้บน iPhone จะมี app Garmin Thailand แต่ก็เป็นแผนที่คนละตัวกับเครื่อง Garmin nuvi
โดยความละเอียดแผนที่บน iPhone จะน้อยกว่ามาก
หลายตำบล หลายอำเภอมีแค่ถนนเส้นหลัก ซอยต่างๆหายไปเลย
ห้างร้านต่างๆ ก็น้อยถึงน้อยสุดๆ หาอะไรไม่ค่อยเจอ หรือเจอแต่ก็เป็นข้อมูลเก่า (ล่าหลังไปไม่ต่ำกว่า 5-10 ปี ตามความรู้สึกผม)

ส่วนเครื่องผมก็ใช้แบบ Garmin nuvi ติดกระจกรถ
และแบบ app ใช้บน iPhone แต่เอาแผนที่ของ Garmin nuvi จับยัดลงไปแทน

GPS มีติดรถไว้ดีอย่างยิ่ง
- เข้า กทม. ก็เป็นคนเชี่ยวชาญเรื่องถนน ตรอกซอกซอยไปเลย
- ไม่ต้องกลัวหลง เพราะยังไงมันก็พาไปถึงปลายทางได้แน่นอน
- ขับรถกลางคืน เราสามารถเห็นความโค้งของถนนได้ล่วงหน้า กะไว้ล่วงหน้าได้เลยว่าจะยัดโค้งที่ความเร็วเท่าไหร่ เพื่อความปลอดภัย
- ไปไหน หาใคร ก็ไม่ต้องคอยเปิดกระจกหรือเปิดประตูลงไปถามทางชาวบ้าน
- และประโยชน์อื่นอีกเพียบ จนทุกวันนี้ผมขับรถไปไหน ขาด GPS ไม่ได้เลย แม้กระทั่งออกไปปากซอยซื้อของ 555

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขอบคุณมากพี่อ็อด ผมโต้งนะครับ
ไม่รู้เป็นอะไร ตุ็กตาทราย มันหมุนนานเหลือเกิน กว่าจะหาเจอ เมื่อก่อนไม่เป็นไร
film เดิมๆ   ที่ไหนมีที่ update บ้างครับ ผมใช้ รุ่น 1450
หรือ ว่าต้องไป Up Date ที่ ราชรี

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
มีGPSติดดรถไว้ดีอย่างยิ่ง
- เข้า กทม. ก็เป็นคนเชี่ยวชาญเรื่องถนน ตรอกซอกซอยไปเลย
- ไม่ต้องกลัวหลง เพราะยังไงมันก็พาไปถึงปลายทางได้แน่นอน
- ขับรถกลางคืน เราสามารถเห็นความโค้งของถนนได้ล่วงหน้า กะไว้ล่วงหน้าได้เลยว่าจะยัดโค้งที่ความเร็วเท่าไหร่ เพื่อความปลอดภัย
- ไปไหน หาใคร ก็ไม่ต้องคอยเปิดกระจกหรือเปิดประตูลงไปถามทางชาวบ้าน
- และประโยชน์อื่นอีกเพียบ จนทุกวันนี้ผมขับรถไปไหน ขาด GPS ไม่ได้เลย แม้กระทั่งออกไปปากซอยซื้อของ 555

ถูกต้องครับพี่อ๊อด เคยขับรถไปน่านช่วงกลางคืนฝนตกถนนมืดมากไม่รู้ว่าข้างหน้าเลี้ยวซ้ายหรือขวา ก็อาศัย GPS ช่วยได้เยอะมาก
ทุกวันนี้ไปไหนขาด GPS ไม่ได้เลย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ขอบคุณมากพี่อ็อด ผมโต้งนะครับ
ไม่รู้เป็นอะไร ตุ็กตาทราย มันหมุนนานเหลือเกิน กว่าจะหาเจอ เมื่อก่อนไม่เป็นไร
film เดิมๆ   ที่ไหนมีที่ update บ้างครับ ผมใช้ รุ่น 1450
หรือ ว่าต้องไป Up Date ที่ ราชรี

สวัสดีครับพี่โต้ง ยินดีที่รู้จักครับ แต่คุ้นๆเหมือนแต่ก่อนเราเคยเจอกันบ่อยนะครับ อิอิ  ;D

ปัญหานี้เกิดจากแผนที่ตัวใหม่ๆมีขาดใหญ่ขึ้น POI มากขึ้น ทำให้ค้นหาแล้วนานก็ส่วนหนึ่งครับ
แต่ก็มีทริคในการค้นหาให้เจอไวๆครับ

นั่นคือ เราต้องกำหนดขอบเขตการหาให้ใกล้สถานที่ที่เราจะหาก่อนที่จะไปพิมพ์หาชื่อสถานที่ครับ
เช่นเลือกใกล้ตำแหน่งปัจจุบัน, ตำบล อำเภอ จังหวัด, บนเส้นทางนำทางปัจจุบัน หรือใกล้จุดหมายที่เลือกไว้
แล้วมันจะหาเจอได้เร็วขึ้นอย่างมากครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
แสดงว่า ผม ห่างหาย ไปหลาย มิตติ้งดิ  :-X :-X :-X

เพิ่งรู้สึกตัวเหรอ  :L4396:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เพิ่งรู้สึกตัวเหรอ  :L4396:
:L4386: โดน จน ได้

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
สวัสดีครับพี่โต้ง ยินดีที่รู้จักครับ แต่คุ้นๆเหมือนแต่ก่อนเราเคยเจอกันบ่อยนะครับ อิอิ  ;D

ปัญหานี้เกิดจากแผนที่ตัวใหม่ๆมีขาดใหญ่ขึ้น POI มากขึ้น ทำให้ค้นหาแล้วนานก็ส่วนหนึ่งครับ
แต่ก็มีทริคในการค้นหาให้เจอไวๆครับ

นั่นคือ เราต้องกำหนดขอบเขตการหาให้ใกล้สถานที่ที่เราจะหาก่อนที่จะไปพิมพ์หาชื่อสถานที่ครับ
เช่นเลือกใกล้ตำแหน่งปัจจุบัน, ตำบล อำเภอ จังหวัด, บนเส้นทางนำทางปัจจุบัน หรือใกล้จุดหมายที่เลือกไว้
แล้วมันจะหาเจอได้เร็วขึ้นอย่างมากครับ

แหม่...น่าหยิกนักเชียว
ขอบคุณครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

วิชานี้ตอนที่ผมซื้อ GPS ใหม่พี่ที่ขายให้เค้าสอนมาครับ
Confirm ครับเร็วปิ๊ดๆเลยครับ
ผมเคยลองเทียบระหว่าง ย้าย กับ ไม่ย้าย การประมวลผลต่างกับแบบใส่ดันรางกับไม่ใส่ดันรางเลยครับ :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
 :L4365: :L4365: :L4365:  รอได้เสาหูฉลามก่อนค่อยตัดสินใจเลือก GPS  :L2761: :L2761: :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ <พี่บิ๊ก>Thebigza

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • thebigzapamania
Garmin nuvi บ้านอยู่ชลบุรีหาซื้อได้ที่ไหนครับพี่ มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ ขอบคุณครับ
Thebigza_pamania

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ซีเอ็ดเลยครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ <พี่บิ๊ก>Thebigza

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • thebigzapamania
ขอบคุณครับพี่คิงลี่ :L2897: :L2897:
Thebigza_pamania

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ถ้าหาซื้อง่ายขนาดนั้นก็ต้องจัดไปซักตัว.....

แต่พี่ๆ ติด GPS ไว้ตรงไหนของรถบ้างครับ

อยากรู้เผื่อเป็นแนวทาง :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ถ้าหาซื้อง่ายขนาดนั้นก็ต้องจัดไปซักตัว.....

แต่พี่ๆ ติด GPS ไว้ตรงไหนของรถบ้างครับ

อยากรู้เผื่อเป็นแนวทาง :sd23: :sd23:
อันนี้ต้องลองขยับๆ ดูครับเพราะความถนัดของคนไม่เหมือนกัน
ผมลองเปลี่ยนที่ซะทั่วกระจกเลย  :L2754: :L2754:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี