ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ใส่ Tab 2 ให้น้องปา  (อ่าน 28740 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
Re: D.I.Y ใส่ Tab 2 ให้น้องปา
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 13:08:54 »

พี่ jojo เคยลองกับ .iso บ้างมั้ยครับ ผมมีเยอะเลย ปรกติผมใช้ D-Link Cloud มีช่องต่อ HDD ผ่าน USB แล้วก็ Connect iPad เข้ากับ D-Link ผ่าน WiFi เชื่อมต่อเสียงเข้าหาฟร้อนท์ผ่านบลูธูท แล้วใช้แอพ My D-Link shared เป็นตัวเล่นโดยไม่มีการเก็บหนังไว้ใน  iPad เนื่องจากเปลืองเม็มครับ เคยเอา Tab 2 มาลองเล่นไฟล์ .mkv ได้ครับ แต่ .iso ยังไม่เคยลอง ถ้าพี่ jojo มีไฟล์ .iso ผมฝากลองให้หน่อยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:
ผมทำแป้นไว้ยึดไอแพดตามรูปครับ ขับรูดไปกับทางขรุขระยังงัยก็ไม่ร่วงครับ จั้มกับเนินตัวหนอนก็ไม่กระดิกครับ เผื่อพี่ๆท่านใดสนใจ [size=78%][/size]
อยากรู้เรื่องแป้นยึดครับว่าพี่เแม็ค  ทำแบบไหนต้องเจาะรู ตัด คว้านมั้ย มือใหม่ไม่กล้าทำครับ

อยากติดตำแหน่งนี้เหมือนกันไม่อยากติดกระจก ..... แล้วตัวอื่นๆ สามารถใช้ได้มั้ยครับ อย่าง Tab ซัมซุงแกรน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 13:30:40 »
พี่ใช้ที่ยึด iPad แบบไหนครับ ผมกำลังคิดจะติดเหมือนกันแต่ไม่อยากเจาะๆตัดๆรถครับ อยากจะเอาไว้ตำแน่งเดียวกับพี่ ผมไปเดินๆดูมันมีแต่ติดกระจก กับตั้งบนคอนโซล ไม่อยากใส่เข้าไปเพราะเพื่อจะเอาไปเล่นที่อื่นได้ด้วย ^^

ผมใช้อุปกรณ์ตัวนึงที่หาได้โดยบังเอิญแถวๆร้านอุปกรณ์ก่อสร้างครับ เอามาตัดแล้วก็ติดเข้าไปกับครอบจอเลย แล้วก็ใช้สติ๊กเกอร์สีดำปิดทับอีกที ถ้าใครสนใจผมจะติดไปในงานมีตติ้งด้วยครับ ยังเหลืออีกยาวเลย เอาไปตัดแบ่งกัน หรือใครใจใช้แบบขอบมนๆโค้งๆก็ลองหาดูครับ ตอนนั้นผมเจอแบบเหลี่ยมก็เลยไม่ทันคิด ด้วยความรีบร้อนอยากทำก็เลยรีบซื้อมา  :sd42: :sd42: :sd42:

ติดเข้ากับส่วนของครอบจอโดยใช้กาวสองหน้าของ 3M ครับ[size=78%][/size]

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 13:35:00 »
อยากรู้เรื่องแป้นยึดครับว่าพี่เแม็ค  ทำแบบไหนต้องเจาะรู ตัด คว้านมั้ย มือใหม่ไม่กล้าทำครับ

อยากติดตำแหน่งนี้เหมือนกันไม่อยากติดกระจก ..... แล้วตัวอื่นๆ สามารถใช้ได้มั้ยครับ อย่าง Tab ซัมซุงแกรน

อะไรที่ทรงแบนๆไม่หนามากไม่หนักมากผมว่ามันตั้งได้หมดเลยครับ ด้านหลังก็แค่พิงกับขอบจอเฉยๆ ตรงขอบของไอแพดที่สัมผัสกับขอบด้านล่างจะไม่มีทางหลุดกระเด็นได้เลยเพราะผมใช้กาวสองหน้าแบบบางๆติดไว้ตลอดแนว( มีทริ๊กนิดนึงครับเพื่อให้สามารถถอดไอแพดออกได้สะดวกไม่หนึบจนเกินไป หลังจากติดกาวสองหน้าแบบบางแล้วให้ใช้มือจับๆๆๆๆๆๆๆให้ความเหนียวมันลดลงครับให้เกือบไม่เหนียวเลยก็ยังได้ครับเพื่อไม่ให้ไอแพดมันเลื่อนได้แค่นั้นเอง )
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 15:46:39 »
สวัสดีครับพี่ JOJO

ขอมอบ like#7   ให้เลยครับสำหรับข้อมูลรีวิว

ผมขอแนะนำนิดหนึ่งสำหรับการรีวิวและมารยาทส่วนใหญ่ที่รีวิวกัน   คือจะรีวิวที่หนึ่งที่ใด1ที่  ที่เจ้าของกระทู้พอใจที่จะวางข้อมูลไว้เพื่อเป็นสื่อข้อมูลหลักแบบฉบับเต็มและจะมีแนะนำเพื่อเป็น intro พร้อม set เป็น Link Url ให้ในที่ที่ 2  เพื่อเป็นการแนะนำและเชิญชวน   ถือว่าเป็นมารยาทหรือการให้เกียรติสถานที่(เวปบอร์ดประจำ)

หากมีการลงข้อมูลไว้ 2 ที่เหมือนกัน  แต่เชื่อซิว่าจะมีการโต้ตอบจากการ feedback ทั้ง 2 ที่ไม่เหมือนกันขึ้นอยู่กับคำถามที่ถาม   และหากบังเอิญมีประเด็นในกระทู้ขึ้นมากระทู้ลักษณะแบบนี้จะไม่มีใครกล้าเข้าไปยุ่งเกี่ยวเพราะจะมองเป็นกระทู้ล่อเป้าและยิ่งหากสถานที่ทั้ง2 เป็นคู่แข่งกันอีก ผลเสียจะตกมาที่คนดำเนินการะทู้โดยไม่ตั้งใจหรือมีเจตนาเป็นอื่น

สำหรับกระทู้นี้ผมขอเสนอว่า  ให้พี่JOJOตัดสินใจไปเลยว่าจะลงที่ไหนเป็นหลักที่ไหนเป็นรองและทำตามที่ผมแนะนำ(ฝากปรับแก้)   หากตัดสินใจว่าที่ปามาเนียเป็นที่รอง  ผมขอออกตัวเลยครับว่าไม่มีปัญหาใดๆกับการเป็นสมาชิกปามาเนีย  พวกเรายินดีต้อนรับและสนับสนุน    แค่ขอความร่วมมือเรื่องมารยาทการรีวิวเท่านั้นเองครับ

ขอขอบคุณและหวังว่าจะเข้าใจเจตนาผมนะครับ
ขอบคุณครับ

:L4399:

ขอบคุณพี่นะที่แนะนำนะครับ
ตอนแรกผมก็คิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะรีวิวให้ทั้ง 2 ที่เลยจะดีหรือเปล่า และที่ผมตัดสินใจลงให้ทั้ง 2 ที่เพราะผมมองในแง่ที่ว่า ผมเข้ามาเป็นสมาชิกกับทั้ง 2 ที่ซึ่งในตอนแรกก็ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นมายังไง ได้แต่เข้ามาศึกษาหาความรู้กับทั้ง 2 แหล่ง จนได้มาอ่านกระทู้ถึงที่มาของเวปนี้จึงได้เข้าใจเรื่องราวทั้งหมด แต่ในเมื่อผมเข้ามาหาความรู้กับทั้ง 2 ที่ ในความคิดผมคือ ถ้าผมมีอะไรที่สามารถจะแชร์ได้ ผมก็อยากจะลงให้กับทั้ง 2 แห่งเพื่อตอบแทนกับสิ่งต่างๆที่ผมได้รับมาทั้ง 2 แห่ง ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นแต่อย่างใดครับ ถ้าเกิดมันดูเป็นการเสียมารยาท ก็ต้องขออภัยพี่นะด้วยนะครับ และคราวหน้าผมจะระวังให้มากกว่านี้ครับ
ปล.ยังมีรีวิวอีกตัวนึง ซึ่งยังทำไม่เสร็จ รีวิวตัวนี้มาลงที่นี่ที่เดียวแน่ครับ เพราะตัวอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้รับการสนับสนุนมาจากที่นี่ครับ

*ขอขอบคุณสำหรับข่้อมูลและขอชี้แจงเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเสนอแนะและคำแนะนำของผมก่อนหน้านี้อีกครั้ง  เดี๋ยวจะเข้าใจความหมายเป็นอื่นไปครับ

การรีวิวหรือเขียนข้อมูลบทความ แบ่งเป็น 2 ประเภทหลักๆ ดังนี้
1. บทความรีวิวที่มีการทดสอบจนได้ข้อสรุปชัดเจนและไม่มีการเพิ่มเนื้อหาแล้ว  เพื่อแชร์เป็นข้อมูล
2. บทความหรือรีวิว ที่เป็นการแชร์ข้อมูลและยังทดสอบ ทดลองอยู่และเป็นการเก็บบันทึกข้อมูล  เพื่อแบ่งปันข้อมูล

สำหรับแบบแรก (ข้อ1.)บทความหรือข้อมูลที่มีเนื้อหาชัดเจนแล้ว  หากเจ้าของข้อมูลประสงค์จะลงเพื่อแชร์ข้อมูลที่ไหนก็แล้วแต่  สามารถเปิดกระทู้และขออนุญาติพื้นที่เพื่อลงเป็นข้อมูลแนวทางแนะนำได้  โดยการลงลักษณะแบบนี้ข้อมูลของทุกที่จะมีเนื้อหาเหมือนกันและสามารถเป็นประโยช์นต่อผู้สนใจมากเช่นกันและเป็นข้อมูลเดียวกัน

สำหรับแบบสอง (ข้อ2)บทความหรือข้อมูลที่มีเนื้อหากำลังดำเนินการและมีการปรับข้อมูล เสริมข้อมูลเรื่อยๆ  ต่อเนื่องและเก็บบันทึกเป็นเนื้อหา   มักเกิดเหตุการณ์ที่ผู้เป็นเจ้าของข้อมูลเองไม่ได้ตั้งใจ   แต่ส่งผลกระทบกับคนรับสารได้  และอาจรับรู้ข้อมูลไม่เหมือนกัน   สาเหตุจาก

2.1  ข้อมูลลงไว้หลายที่  แต่การ update ข้อมูลอาจจะมีการหลงลืมในบางที่
2.2  มีการถามตอบจากสมาชิกในแต่ละที่  ซึ่งคำถามไม่เหมือนอย่างแน่นอน
2.3  การตอบคำถามจากข้อ 2.2 ด้วยความบริสุทธิ์ใจของเจ้าของกระทู้นั้น  เป็นเนื้อหาข้อมูลเสริมได้  จากคำถามที่ดี(ซึ่งบางที่อาจไม่รับรู้คำตอบ)
2.4  การถามตอบบางครั้งมีการเพิ่มข้อมูลเรื่องรูปประกอบและคำแนะนำเพิ่มเติมซึ่งเป็นเนื้อหาที่ดี (แต่ที่อื่นไม่มีตำถามแบบนี้ จึงไม่ได้คำตอบ)
2.5  ที่บอร์ดไหนถามตอบมากๆ มีวิธีถามที่ชัดเจน  มักมีการโต้ตอบด้วยข้อมูลจากทั้งคนโพสและคนตอบ (ที่อื่นอาจจะไม่มีจุดนี้)
2.6  ปัญหาและผลกระทบตามมาคือ  ข้อมูลที่วางไว้แต่ต้นมากกว่า 1 ที่   แต่ผู้รับสารแต่ละที่รับสารไม่เท่ากัน (ทั้งที่เจ้าของข้อมูลไม่มีเจตนาอื่น)
2.7  สุดท้ายข้อมูลบางที่ จะเหมือนขาดๆเกินๆ  จนสมาชิกบางท่าน....มักลงความเห็นเป็นกระทู้ล่อเป้า (ทั้งที่เจ้าของข้อมูลไม่ได้มีเจตนา เช่นนั้น)
2.8  หากเกิดเหตุการณ์เช่น 2.1-2.7 ขึ้นมาเมื่อใด  จะเกิดทัศนะคติที่ไม่ดีกับตัวเจ้าของข้อมูลเอง สำหรับสมาชิกบางท่านในบางพื้นที่

ดังนั้นวิธีการเช่นนี้ มักแนะนำกันแบบนี้เพื่อเป็นการป้องกันและเป็นผลดีกับตัวเจ้าของข้อมูลเอง
a. หากมีการลงข้อมูลมากกว่า1ที่และเป็นข้อมูลแบบยังมีการเพิ่มข้อมูลและมีทีท่าว่าเนื้อหาจะต่างกัน(เจ้าของข้อมูลจะโพสหยุดการ update และวาง Link URL ไปที่ข้อความต้นฉบับ โดยขออนุญาติพื้นที่และชี้แจงเหตุผลให้ผู้รับสารทราบ)

ิb. เจ้าของข้อมูลจะเป็นคนเลือกเองว่าจะวางข้อมูลหลักไว้ที่ไหน  ส่วนใหญ่จะเลือกเป็นที่ที่มีเนื้อหาเยอะสุด หรือที่ที่วางที่แรกเพื่อเป็นมารยาท

c. หากพื้นที่บางพื้นที่ ผู้ถือบัตรผ่าน(สมาชิกชั่วคราว)ไม่สามารถอ่านได้  เจ้าของข้อมูลต้องหาวิธีสื่อสารแบบสรุปเนื้อหารวมให้อีกครั้ง  เพราะการนำเนื้อหาของพื้นที่และการถามตอบของสมาชิกบางพื้นที่  ไม่เป็นที่อนุญาติต่อการเผยแผ่ข้อมูล

**ผมแนะนำจากประสบการณ์ และเพื่อเป็นการป้องกันก่อนที่จะต้องมาแก้ไขที่หลัง  เพราะบางครั้งการกระทำบางอย่างที่เจ้าของข้อมูลไม่มีเจตนาหรือตั้งใจ  มักกลายเป็นผลกระทบกลับมาที่ตัวเจ้าของข้อมูลเอง  คำว่า "กระทู้ล่อเป้า เกิดมาเมื่อไหร่ นั้นแสดงให้เห็นว่า กระทู้โดนจับตาและยากที่จะมีสมาชิกหรือผู้สนใจมาโต้ตอบ  และสุดท้ายผลกระทบกลับกลายเป็นเจ้าของข้อมูลเองและก็เกิดอาการเบื่อหน่ายในการเล่นเวปบอร์ด เพราะเหตุการณ์พวกนี้แหละ "  ผมถึงกล้่าบอกว่า หากจะเอาปามาเนียเป็นที่รองผมไม่มีปัญหาใดๆและยอมให้ทำ Link ไปที่ข้อมูลหลักได้และสุดท้ายมันจะเป็นผลดีกับเจ้าของข้อมูลเองครับ

ด้วยความเคารพ โปรดอย่าตีความหมายเป็นอื่น

แค่ให้ลองมองมุมนี้ดู
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 16:05:30 »
รับทราบครับ พี่นะ ;) ;) ;)

ขอบคุณครับ สำหรับข้อแนะนำข้างต้น :L2758: :L2758: :L2758:

รบกวนสมาชิกที่จะรีวิวทุกท่าน อ่านและทำความเข้าใจก่อนนะครับ เพื่อประโยชน์สำหรับสมช. ทุกท่าน และ เวปปามาเนียครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 16:10:13 »
รับทราบครับผม
 :L4399: :L4399: :L4399:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 21:06:10 »
กระทู้นี้ได้ไอเดียร์เยอะจริงๆ

อยากสอบถามพี่โจ้หน่อยครับ ผมสนใจตัวสวิทช์จ่ายไฟเพิ่มกรณีต่อ Ext HDD ในภาพนี้

พี่โจ้มีวิธีหรือวงจรอย่างไรในการเพิ่มไฟครับ
อยากทราบเพื่อไปทำใส่รถตัวเองบ้างอ่ะครับ  :sd23:

ก่อนหน้านี้ผมได้ลองหาข้อมูลตามเน็ต ก็ได้ข้อมูลและเตรียมอุปกรณ์ไว้พร้อมแล้ว กำลังจะลงมือทำ แต่ก็ไม่มั่นใจว่าวงจรจะอยู่ทนหรือป่าว
กะว่าจะทำให้เป็นที่จ่ายไฟเพิ่มให้กับ Ext HDD และก็ชาร์จมือถือได้ด้วยไปในรูเดียวกัน  :)

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 21:14:00 »
ผมชอบตรงยัดลงไปแทนจอเดิมเข้ากันได้พอดีลงตัวมากครับ  ผมชอบแนวนี้จริงๆครับ

:L2900:
รับไปอีก 1  :L6428:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 21:35:08 »

อยากสอบถามพี่โจ้หน่อยครับ ผมสนใจตัวสวิทช์จ่ายไฟเพิ่มกรณีต่อ Ext HDD ในภาพนี้

พี่โจ้มีวิธีหรือวงจรอย่างไรในการเพิ่มไฟครับ
อยากทราบเพื่อไปทำใส่รถตัวเองบ้างอ่ะครับ  :sd23:

ก่อนหน้านี้ผมได้ลองหาข้อมูลตามเน็ต ก็ได้ข้อมูลและเตรียมอุปกรณ์ไว้พร้อมแล้ว กำลังจะลงมือทำ แต่ก็ไม่มั่นใจว่าวงจรจะอยู่ทนหรือป่าว
กะว่าจะทำให้เป็นที่จ่ายไฟเพิ่มให้กับ Ext HDD และก็ชาร์จมือถือได้ด้วยไปในรูเดียวกัน  :)

รถผมเป็น MY 2013 เคยเอา Ext HDD Box มาเสียบมันอาจได้ดีนะครับ

ผมใช้ Box ตัวนี้ครับ

หรือว่าใส่ในผมเป็น SSD ซึ่งอาจจะกินไฟน้อยกว่า HDD ทั่วไปก็เป็นได้ครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 21:53:38 »
รถผมเป็น MY 2013 เคยเอา Ext HDD Box มาเสียบมันอาจได้ดีนะครับ

ผมใช้ Box ตัวนี้ครับ

หรือว่าใส่ในผมเป็น SSD ซึ่งอาจจะกินไฟน้อยกว่า HDD ทั่วไปก็เป็นได้ครับ

โห...พี่มัติ ใช้ SSD เลย เจ๋งไปเลยครับ แต่...อย่างงี้ก็เก็บหนังได้น้อยซิครับ อิอิ  ;D

คืออย่างนี้ครับ เดิมๆ ตัวที่ผมใช้อยู่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องไฟที่จ่ายเท่าไหร่ครับ
เพราะกล่อง HDD External กับ HDD ตัวเล็ก 2.5 สมัยนี้ น้อยตัวที่กินไฟจนรู USB รูเดียวจ่ายไฟไม่พอ

แต่ที่เจอปัญหาคือ ของน้องหรือของเพื่อนบางคน จะเอามาเสียบ กลับไม่ติดไฟไม่พอซะงั้น อดหนังที่อยากได้เลย  :'(
ก็เลยจะทำไว้เผื่อต้องใช้ copy อ่ะครับ  ;D

tod

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 21:58:14 »

เดี๋ยวผมส่งอันนี้ให้ไปเล่นดูครับพี่อ๊อด ผมใช้อยู่ชาร์จ 2 เครื่องพร้อมกันได้สบายไม่ร้อนเพราะเป็นสวิทซ์ชิ่ง ผมใช้ตัว 6 แอมป์อยู่ครับเลี้ยงอุปกรในรถที่ใช้ 5 โวลท์ได้หมดเลย

เคยเอามาให้ข้อมูลอยู่ในกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2263.0.html
ทำใช้เองอยู่แต่ยังไม่ว่างได้ต่อยอดให้พี่ๆในนี้เลย
 :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:01:11 »

ต้องแจ้งพี่อ๊อดก่อนนะครับว่าวิธีของผมเนี่ย มันไม่สามารถต่อ Ext HDD และชาร์จไฟ Tab ไปพร้อมกันได้ เนื่อจากว่า Port ของตัว Tab ผมเอามาต่องกับ Hub USB OTG ไปแล้ว มันจึงไม่สามารถชาร์จไฟไปด้วยได้ ที่ผมใช้อยู่คือใช้ตัวแปลงไฟ 12 VDC to 5 VDC มาจ่ายให้กับตัว Tab โดยตรงเลยโดยไม่ได้ใช้ Battery ของตัว Tap ครับ ข้อเสียคือเมื่อปิดสวิตซ์กุญแจ ตัว Tab จะดับไปเลย พอเปิดใหม่ ต้องมาตั้งค่าใหม่หมด กำลังหาทางปรับปรุงเพิ่มเติมโดยจะใช้ตัว Power Bank มาช่วยจ่ายไฟให้ตอนดับเครื่องยนต์อยู่ครับ แต่ยังไม่มีเวลาทำต่อเลย
ส่วนวิธีการจ่ายไฟเพิ่มให้กับ Ext HDD ผมศึกษาหลักการจากลิ้งค์นี้ครับ

http://droidsans.com/node/53731

ส่วนตัว Hub USB OTG ผมเปลี่ยนจากในลิงค์ที่ให้ไว้ มาใช้ตัวนี้แทนครับ

ซึ่งมันจะมีช่องต่อไฟเพิ่มมาให้ในตัว ผมก็แค่ดัดแปลงนิดหน่อย เอาไฟจากตัวแปลงไฟ 12 VDC to 5 VDC มาจ่ายไฟให้โดยใส่สวิตซ์ดักไว้เพราะว่า ถ้าจ่ายไฟให้ตลอด เวลาเปิด Tab ขึ้นมา มันจะไม่เห็น Ext HDD ครับ ต้องเปิด Tab ก่อนแล้วค่อยเปิดสวิตซ์จึงจะเห็น Ext HDD ครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:03:14 »
เดี๋ยวผมส่งอันนี้ให้ไปเล่นดูครับพี่อ๊อด ผมใช้อยู่ชาร์จ 2 เครื่องพร้อมกันได้สบายไม่ร้อนเพราะเป็นสวิทซ์ชิ่ง ผมใช้ตัว 6 แอมป์อยู่ครับเลี้ยงอุปกรในรถที่ใช้ 5 โวลท์ได้หมดเลย

เคยเอามาให้ข้อมูลอยู่ในกระทู้นี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2263.0.html
ทำใช้เองอยู่แต่ยังไม่ว่างได้ต่อยอดให้พี่ๆในนี้เลย
 :L4387:

ของผมก็ใช้ตัวสวิตซ์ชิ่งวงจรเดียวกันนี่ล่ะครับ แต่ของผมใช้แค่ 3A ครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:33:01 »
โห...พี่มัติ ใช้ SSD เลย เจ๋งไปเลยครับ แต่...อย่างงี้ก็เก็บหนังได้น้อยซิครับ อิอิ  ;D

คืออย่างนี้ครับ เดิมๆ ตัวที่ผมใช้อยู่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องไฟที่จ่ายเท่าไหร่ครับ
เพราะกล่อง HDD External กับ HDD ตัวเล็ก 2.5 สมัยนี้ น้อยตัวที่กินไฟจนรู USB รูเดียวจ่ายไฟไม่พอ

แต่ที่เจอปัญหาคือ ของน้องหรือของเพื่อนบางคน จะเอามาเสียบ กลับไม่ติดไฟไม่พอซะงั้น อดหนังที่อยากได้เลย  :'(
ก็เลยจะทำไว้เผื่อต้องใช้ copy อ่ะครับ  ;D

ชุดนี้แน่นเร็วเป็นหลักครับ  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:33:12 »
ok เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ทศ พี่โจ้ ครับผม  :sd23:

ส่วนวิธีของผมที่จะทำมี 2 แนวทาง จะลองแนวทางแรกก่อนคือ
- แกะเอาวงจรในตัวชาร์จแบบที่จุดบุหรี่ ขนาด 1A มาแปลงใส่ลงไป
  ก็คงคล้ายๆกับที่พี่ทศเอาวงจร switching มาใส่นี้แหละครับ ใจกะว่าขอแค่ 1A ก็พอ ทั้งมือถือ ทั้ง HDD External
  ส่วนที่พี่ทศจะส่งตัว 6A มาให้ลอง ยังไม่เอาดีกว่าครับ แอมป์เยอะไปกลัวแบตมือถือจะเสื่อมอ่ะครับ  ;D

แต่แนวทางนี้ พอเห็นที่พี่โจ้ให้ link มาแล้ว ง่ายเลยทีนี้ ใช้สาย Y งั้นผมอาจจะลองวิธีนี้ โดยไม่ต้องมานั่งแปลงต่อวงจรให้วุ่นวาย

- แนวทางที่ 2 ต่อ USB Hub แบบมีที่เสียบไฟเพิ่ม ก็เป็นอีกวิธีเผื่อไว้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:37:16 »
ชุดนี้แน่นเร็วเป็นหลักครับ  :sd42:  :sd42:

เคยคิดจะใส่ SSD เพราะอยู่ในรถก็ไม่ต้องกลัวกระะเทือนจนพัง แต่แพงเหลือเกิน  :'(

ผมเลยขอเน้นปริมาณเป็นหลัก กระเทือนช่างมัน พังก็ค่อยเคลม :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 22:49:58 »
ok เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณพี่ทศ พี่โจ้ ครับผม  :sd23:

ส่วนวิธีของผมที่จะทำมี 2 แนวทาง จะลองแนวทางแรกก่อนคือ
- แกะเอาวงจรในตัวชาร์จแบบที่จุดบุหรี่ ขนาด 1A มาแปลงใส่ลงไป
  ก็คงคล้ายๆกับที่พี่ทศเอาวงจร switching มาใส่นี้แหละครับ ใจกะว่าขอแค่ 1A ก็พอ ทั้งมือถือ ทั้ง HDD External
  ส่วนที่พี่ทศจะส่งตัว 6A มาให้ลอง ยังไม่เอาดีกว่าครับ แอมป์เยอะไปกลัวแบตมือถือจะเสื่อมอ่ะครับ  ;D

แต่แนวทางนี้ พอเห็นที่พี่โจ้ให้ link มาแล้ว ง่ายเลยทีนี้ ใช้สาย Y งั้นผมอาจจะลองวิธีนี้ โดยไม่ต้องมานั่งแปลงต่อวงจรให้วุ่นวาย

- แนวทางที่ 2 ต่อ USB Hub แบบมีที่เสียบไฟเพิ่ม ก็เป็นอีกวิธีเผื่อไว้

พี่อ๊อดครับ สาย Y ถ้าหาซื้อไม่ได้บอกนะครับ
ผมซื้อมาเส้นนึงตอนเอามาทดลองการต่อ Ext HDD ในตอนแรก
ตอนนี้ใช้เป็น USB Hub แล้วไม่ได้ใช้แล้วครับ
ถ้าจะเอาเดี๋ยวส่งให้ครับ แต่สายมันยาวหน่อยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 23:20:18 »
พี่อ๊อดครับ สาย Y ถ้าหาซื้อไม่ได้บอกนะครับ
ผมซื้อมาเส้นนึงตอนเอามาทดลองการต่อ Ext HDD ในตอนแรก
ตอนนี้ใช้เป็น USB Hub แล้วไม่ได้ใช้แล้วครับ
ถ้าจะเอาเดี๋ยวส่งให้ครับ แต่สายมันยาวหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับพี่โจ้  :sd23:

แต่ผมกะว่าจะเอาสาย Y ที่ใช้กับ HDD Ext เส้นเก่าที่เสียแล้ว มาตัดต่อลองทำดูก่อนครับ น่าจะได้ผลครับ :)

tod

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 เมษายน 2014, 23:37:09 »

มันไม่ได้ชาร์จตรงๆที่ 6 แอมป์ครับพี่อ๊อด ตัวจ่ายไฟมันจ่ายที่ 6 แอมป์ก็จริงอยู่แต่พอเสียบเข้าเครื่องแล้วตัวเครื่องเองมันจะมีตัวกำจัดกระแสไม่ให้เกินของมันเองครับ
ยังไงแล้วผมลองวัดตอนชาร์จดูยังไงก็ไม่เกิน 1.5 แอมป์/เครื่องครับ ที่เผื่อไว้ 6 แอมปืก็จะได้ใช้อุปกรณ์อย่างอื่นพร้อมกันได้โดยไฟไม่ตก อีกอย่างถ้าจายกระแสไฟต่อเนื่องเราต้องมีแหล่งจ่ายไฟอย่างน้อย 1 เท่าตัวของอุปกรณ์ที่กินไฟครับไม่นั้นแหลงจ่ายไฟทำงานที่ maximum อายุคงอยู่กับเราได้ไม่นาน
 :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 18 เมษายน 2014, 13:50:33 »
มันไม่ได้ชาร์จตรงๆที่ 6 แอมป์ครับพี่อ๊อด ตัวจ่ายไฟมันจ่ายที่ 6 แอมป์ก็จริงอยู่แต่พอเสียบเข้าเครื่องแล้วตัวเครื่องเองมันจะมีตัวกำจัดกระแสไม่ให้เกินของมันเองครับ
ยังไงแล้วผมลองวัดตอนชาร์จดูยังไงก็ไม่เกิน 1.5 แอมป์/เครื่องครับ ที่เผื่อไว้ 6 แอมปืก็จะได้ใช้อุปกรณ์อย่างอื่นพร้อมกันได้โดยไฟไม่ตก อีกอย่างถ้าจายกระแสไฟต่อเนื่องเราต้องมีแหล่งจ่ายไฟอย่างน้อย 1 เท่าตัวของอุปกรณ์ที่กินไฟครับไม่นั้นแหลงจ่ายไฟทำงานที่ maximum อายุคงอยู่กับเราได้ไม่นาน
 :L4386:

ผมเองก็เข้าใจแบบที่พี่ทศว่ามาโดยตลอดครับ แต่
สำหรับการใช้งานจริงแล้ว ผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่  :sd06:

ผมใช้ iPhone5 iPad3 ตัวหม้อแปลงชาร์จที่แถมมาก็จะเป็น 1A 2A ตามลำดับ
แต่ก่อนผมไม่ค่อยสนใจเรื่องตัวชาร์จขนาด 1A 2A เท่าไหร่ ก็มักจะชาร์จสลับกันไปมั่วไปหมด
บางทีก็เอา 2A มาชาร์จ iPhone5
บางทีก็เอา 1A มาชาร์จ iPad
Power Bank ที่มี มีรู USB 2 รู ขนาด 1A และ 2A ผมก็เสียบชาร์จ iPhone โดยไม่สนว่าจะเป็นรู 1A หรือ 2A

แต่สิ่งที่พบได้คือ เอาตัวหม้อแปลงชาร์จ 1A ไปชาร์จ iPad ตัวหม้อแปลงจะร้อนมาก
หาข้อมูลได้ว่า เราเอาตัวที่จ่ายกระแสน้อยไปจ่ายไฟให้กับตัวที่ต้องการกระแสมาก ทำแบบนี้ไม่แนะนำ ภายหลังผมก็เลยมักจะเลี่ยง

เอาตัวหม้อแปลงชาร์จ 2A ไปชาร์จ iPhone5 ตามหลักการแล้วต้องไม่มีปัญหา เนื่องจากแหล่งพลังงานมีมากกว่าตัวที่ต้องการรับ
แถมในตัว iPhone เองก็มีวงจรที่รับกระแสกันไว้ 1A อยู่แล้ว ซึ่งเราจะเอาตัวชาร์จกี่ A ที่มากกว่ามาชาร์จ iPhone ก็ได้ไม่มีปัญหา
แต่ผมกลับพบว่า เครื่อง iPhone ของผม มันร้อนกว่าปกติ ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าร้อนที่วงจรภายใน หรือร้อนที่แบตภายใน iPhone

จนหลังๆ ผมจะพยายามเลี่ยงการชาร์จ iPhone ด้วยตัวชาร์จที่มากกว่า 1A เช่นไปเอาตัวชาร์จของ iPad มาใช้
หรือเสียบ Power Bank ที่ช่อง 2A

เลยทำให้ผมขอเลือกแค่ 1A หรืออย่างมากแค่ 2A เท่านั้นมาเพิ่มเพื่อทำเป็นตัวชาร์จในรถอ่ะครับพี่ทศ  :)