ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y ใส่ Tab 2 ให้น้องปา  (อ่าน 28676 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
D.I.Y ใส่ Tab 2 ให้น้องปา
« เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 22:51:28 »
หลังจากทำการปรับแต่งอยู่สักพัก ก็ได้ฤกษ์ที่จะเอามาโชว์ละครับ
อาจจะไม่ละเอียดมากนะครับ เพราะตอนทำจริงๆไม่ได้ถ่ายรูปไว้เนื่องจากลองผิดลองถูกอยู่นาน
เริ่มจากสาเหตุที่ผมเลือกใช้ Samsung Tab 2 มาใช้เนื่องจากว่า ไปดูๆจอมาหลายที่แล้ว
ไม่ค่อยเจอจอที่ภาพมันแสดงผลได้แบบแจ่มๆเลย เอาดีๆ ราคาก็หลายหมื่น
ลองคำนวนแล้ว เอานี่ล่ะว่ะ Tab 2 จับมือ 2 มาราคาไม่กี่พันบาท
เริ่มจากจับ Tab 2 มาโมก่อนเลย อันดับแรกเมื่อเราเอา Tab 2 มาใส่ไว้ในที่ครอบจอแล้ว ปุ่มเปิดปิดเครื่องมันจะอยู่ด้านใน
จะเปิด ปิดยังไงกันล่ะ ก็ต้องต่อสายออกมาจากสวิตซ์เปิด ปิด เครื่องออกมาที่สวิตซ์ข้างนอก ขั้นตอนนี้ถ้าใครไม่เคยทำเกี่ยวกับโทรศัพท์ ไม่แนะนำนะครับ
(พอดีผมเคยทำซ่อมโทรศัพท์อยู่ เลยไม่กลัวที่จะลุยกะมัน) และไม่อยากใช้ Batt เลยถอด Batt ของ Tab 2 ออก ต่อไฟจากรถมาใช้เลย โดยทำชุดแปลงไฟ 12V to 5V มาใช้
แล้วต่อสายออกมาจากตัว Battery Connector ของตัว Tab เลย (รูปในตัว Tab ไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ)

หลังจากนั้น ต่อสายจากหูฟังเข้ากับตัววิทยุของเรา ขั้นตอนนี้ต้องมีเจาะ ตัดแต่งตัวขอบยึดจอด้วยนะครับ ไม่งั้นใส่ไม่ได้ (ร่องรอยอาจจะไม่สวยนะครับ รีบทำไปหน่อย)

จุดต่อไป ผมอยากให้ Tab2 ตัวนี้สามารถต่อกับ USB Flash Drive กับ External Hardisk ได้ เลยไปซื้อตัว USB Hub ที่ใช้กับ Tab 2 ได้มาต่อเพิ่มครับ
หน้าตาก็จะเป็นประมาณนี้

เอามาตัดต่อสายนิดหน่อย แล้วต่ออกมาเป็นช่องต่อ USB แล้วเอาทั้งสวิตซ์เปิดปิดเครื่อง กับช่องเสียบ USB มาไว้ข้างๆที่จุดบุหรี่เลยครับ
(มีแอบทำช่องเสียบ USB ไว้ชาร์จไฟไอโฟน หรือโทรศัพทั่วไปด้วย ตัวนี้ต้องขอขอบคุณพี่ทูตด้วยครับ ที่ส่งของมาให้)

ส่วนที่ต่อกับตัว Tab 2 ต้องเจาะอีกแล้วครับท่าน ไม่งั้นใส่ไม่ได้

ประกอบเสร็จเรียบร้อย ทดลองใช้งานครับ
เปิดสวิตซ์ให้กับตัวแปลงไฟ 12V to 5V ก่อนเลย (ทำไว้เพื่อไม่ให้จ่ายไฟให้กับตัวแปลงไฟตลอดเวลาครับ เปิดใช้เมื่อต้องการใช้งานเท่านั้น)

กดสวิตซ์เปิดตัว Tab 2

มาแล้ววว

ทดลองใช้งานโปรแกรม Sygic

ทดลองเสียบ Flash Drive

จะเห็น Flash Drive อยู่ที่โฟลเดอร์ UsbDriveB

ลดงดู MV เกาหลี ชัดแจ่มครับ

จริงๆแล้ว ช่องเสียบ USB ที่ทำไว้ ยังสามารถใช้งานกับ Mouse แทนการใช้นิ้วจิ้มหน้าจอ หรือจะต่อคีย์บอร์ด ในกรณีถ้าใครอยากจะแชร์ wifi ไว้เล่น Facebook ก็ได้ด้วยนะครับ
อ่อ ตัว Tab 2 นี่สามารถดูหนัง HD ได้ด้วยนะครับ ไฟล์หนังผมเก็บไว้ใน Ext HDD เอามาต่อก็เปิดดูได้เลยครับ
 :L2754: :L2754: :L2754: :L2754:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: D.I.Y ใส่ Tab 2 ให้น้องปา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:01:59 »
สุดยอดเลยครับพี่  :sd23: :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:15:18 »
ติดตั้งแล้วเนียนจริงๆฝีมือ  :L2734:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:15:53 »
แจ่มไปเลยครับพี่ jojo ว่าแต่ไฟล์ HD สามารถเล่นได้ทุกฟอร์แมตป่าวครับ ผมเป็นสาวกแอปเปิ้ล แต่เนื่องจากไอแพดมันเลือกเล่นเฉพาะบางฟอร์แมตเท่านั้นซึ่งใน HDD ผมมีไฟล์แทบทุกฟอร์แมตเลย ไม่อยากเสียเวลาแปลงไฟล์ให้ยุ่งยาก ถ้าแอนดรอยด์สามารถตอบโจทย์ได้ ผมจะได้หันไปใช้ Note 10.1 แทนไอแพดครับ  :sd23:

ปูลาย.....ลืมมอบ Like ให้ รับไปเลยครับ  :L6428:  #2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:19:19 โดย แม็ค MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:20:06 »
แจ่มไปเลยครับพี่ jojo ว่าแต่ไฟล์ HD สามารถเล่นได้ทุกฟอร์แมตป่าวครับ ผมเป็นสาวกแอปเปิ้ล แต่เนื่องจากไอแพดมันเลือกเล่นเฉพาะบางฟอร์แมตเท่านั้นซึ่งใน HDD ผมมีไฟล์แทบทุกฟอร์แมตเลย ไม่อยากเสียเวลาแปลงไฟล์ให้ยุ่งยาก ถ้าแอนดรอยด์สามารถตอบโจทย์ได้ ผมจะได้หันไปใช้ Note 10.1 แทนไอแพดครับ  :sd23:

ปูลาย.....ลืมมอบ Like ให้ รับไปเลยครับ  :L6428:

มันอยู่ที่ App ที่เราลงอ่ะครับ
ของผมลงโปรแกรม MXPlayer ไฟล์ที่เล่นได้ 3gp, avi, divx, f4v, flv, mkv, mp4, mpeg, mov, vob, wmv, webm, xvid, and many more
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:20:22 »
ขอบคุณที่แชร์ครับพี่Jojo จัด  :L6428: ไป

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:25:39 »
 :L2900: :L4384:แจ่มมาก

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 23:39:04 »
แจ่มจริงๆ จัด  :L6428: #5 ไปเลยครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 01:14:23 »
มันอยู่ที่ App ที่เราลงอ่ะครับ
ของผมลงโปรแกรม MXPlayer ไฟล์ที่เล่นได้ 3gp, avi, divx, f4v, flv, mkv, mp4, mpeg, mov, vob, wmv, webm, xvid, and many more

พี่ jojo เคยลองกับ .iso บ้างมั้ยครับ ผมมีเยอะเลย ปรกติผมใช้ D-Link Cloud มีช่องต่อ HDD ผ่าน USB แล้วก็ Connect iPad เข้ากับ D-Link ผ่าน WiFi เชื่อมต่อเสียงเข้าหาฟร้อนท์ผ่านบลูธูท แล้วใช้แอพ My D-Link shared เป็นตัวเล่นโดยไม่มีการเก็บหนังไว้ใน  iPad เนื่องจากเปลืองเม็มครับ เคยเอา Tab 2 มาลองเล่นไฟล์ .mkv ได้ครับ แต่ .iso ยังไม่เคยลอง ถ้าพี่ jojo มีไฟล์ .iso ผมฝากลองให้หน่อยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:
ผมทำแป้นไว้ยึดไอแพดตามรูปครับ ขับรูดไปกับทางขรุขระยังงัยก็ไม่ร่วงครับ จั้มกับเนินตัวหนอนก็ไม่กระดิกครับ เผื่อพี่ๆท่านใดสนใจ [size=78%][/size]

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 06:38:15 »
 :L2900: เอาไปเลย  :L6428: ทั้งพี่แม็ค และพี่ jojo

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 07:03:18 »
สวดยอดเลยพี่Jojo :L2900: :L6428:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 09:03:36 »
หลังจากทำการปรับแต่งอยู่สักพัก ก็ได้ฤกษ์ที่จะเอามาโชว์ละครับ
อาจจะไม่ละเอียดมากนะครับ เพราะตอนทำจริงๆไม่ได้ถ่ายรูปไว้เนื่องจากลองผิดลองถูกอยู่นาน
เริ่มจากสาเหตุที่ผมเลือกใช้ Samsung Tab 2 มาใช้เนื่องจากว่า ไปดูๆจอมาหลายที่แล้ว
ไม่ค่อยเจอจอที่ภาพมันแสดงผลได้แบบแจ่มๆเลย เอาดีๆ ราคาก็หลายหมื่น
ลองคำนวนแล้ว เอานี่ล่ะว่ะ Tab 2 จับมือ 2 มาราคาไม่กี่พันบาท
เริ่มจากจับ Tab 2 มาโมก่อนเลย อันดับแรกเมื่อเราเอา Tab 2 มาใส่ไว้ในที่ครอบจอแล้ว ปุ่มเปิดปิดเครื่องมันจะอยู่ด้านใน
จะเปิด ปิดยังไงกันล่ะ ก็ต้องต่อสายออกมาจากสวิตซ์เปิด ปิด เครื่องออกมาที่สวิตซ์ข้างนอก ขั้นตอนนี้ถ้าใครไม่เคยทำเกี่ยวกับโทรศัพท์ ไม่แนะนำนะครับ
(พอดีผมเคยทำซ่อมโทรศัพท์อยู่ เลยไม่กลัวที่จะลุยกะมัน) และไม่อยากใช้ Batt เลยถอด Batt ของ Tab 2 ออก ต่อไฟจากรถมาใช้เลย โดยทำชุดแปลงไฟ 12V to 5V มาใช้
แล้วต่อสายออกมาจากตัว Battery Connector ของตัว Tab เลย (รูปในตัว Tab ไม่ได้ถ่ายไว้นะครับ)

สวัสดีครับพี่ JOJO

ขอมอบ like#7   ให้เลยครับสำหรับข้อมูลรีวิว

ผมขอแนะนำนิดหนึ่งสำหรับการรีวิวและมารยาทส่วนใหญ่ที่รีวิวกัน   คือจะรีวิวที่หนึ่งที่ใด1ที่  ที่เจ้าของกระทู้พอใจที่จะวางข้อมูลไว้เพื่อเป็นสื่อข้อมูลหลักแบบฉบับเต็มและจะมีแนะนำเพื่อเป็น intro พร้อม set เป็น Link Url ให้ในที่ที่ 2  เพื่อเป็นการแนะนำและเชิญชวน   ถือว่าเป็นมารยาทหรือการให้เกียรติสถานที่(เวปบอร์ดประจำ)

หากมีการลงข้อมูลไว้ 2 ที่เหมือนกัน  แต่เชื่อซิว่าจะมีการโต้ตอบจากการ feedback ทั้ง 2 ที่ไม่เหมือนกันขึ้นอยู่กับคำถามที่ถาม   และหากบังเอิญมีประเด็นในกระทู้ขึ้นมากระทู้ลักษณะแบบนี้จะไม่มีใครกล้าเข้าไปยุ่งเกี่ยวเพราะจะมองเป็นกระทู้ล่อเป้าและยิ่งหากสถานที่ทั้ง2 เป็นคู่แข่งกันอีก ผลเสียจะตกมาที่คนดำเนินการะทู้โดยไม่ตั้งใจหรือมีเจตนาเป็นอื่น

สำหรับกระทู้นี้ผมขอเสนอว่า  ให้พี่JOJOตัดสินใจไปเลยว่าจะลงที่ไหนเป็นหลักที่ไหนเป็นรองและทำตามที่ผมแนะนำ(ฝากปรับแก้)   หากตัดสินใจว่าที่ปามาเนียเป็นที่รอง  ผมขอออกตัวเลยครับว่าไม่มีปัญหาใดๆกับการเป็นสมาชิกปามาเนีย  พวกเรายินดีต้อนรับและสนับสนุน    แค่ขอความร่วมมือเรื่องมารยาทการรีวิวเท่านั้นเองครับ

ขอขอบคุณและหวังว่าจะเข้าใจเจตนาผมนะครับ
ขอบคุณครับ

:L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 10:03:04 »
สวัสดีครับพี่ JOJO

ขอมอบ like#7   ให้เลยครับสำหรับข้อมูลรีวิว

ผมขอแนะนำนิดหนึ่งสำหรับการรีวิวและมารยาทส่วนใหญ่ที่รีวิวกัน   คือจะรีวิวที่หนึ่งที่ใด1ที่  ที่เจ้าของกระทู้พอใจที่จะวางข้อมูลไว้เพื่อเป็นสื่อข้อมูลหลักแบบฉบับเต็มและจะมีแนะนำเพื่อเป็น intro พร้อม set เป็น Link Url ให้ในที่ที่ 2  เพื่อเป็นการแนะนำและเชิญชวน   ถือว่าเป็นมารยาทหรือการให้เกียรติสถานที่(เวปบอร์ดประจำ)

หากมีการลงข้อมูลไว้ 2 ที่เหมือนกัน  แต่เชื่อซิว่าจะมีการโต้ตอบจากการ feedback ทั้ง 2 ที่ไม่เหมือนกันขึ้นอยู่กับคำถามที่ถาม   และหากบังเอิญมีประเด็นในกระทู้ขึ้นมากระทู้ลักษณะแบบนี้จะไม่มีใครกล้าเข้าไปยุ่งเกี่ยวเพราะจะมองเป็นกระทู้ล่อเป้าและยิ่งหากสถานที่ทั้ง2 เป็นคู่แข่งกันอีก ผลเสียจะตกมาที่คนดำเนินการะทู้โดยไม่ตั้งใจหรือมีเจตนาเป็นอื่น

สำหรับกระทู้นี้ผมขอเสนอว่า  ให้พี่JOJOตัดสินใจไปเลยว่าจะลงที่ไหนเป็นหลักที่ไหนเป็นรองและทำตามที่ผมแนะนำ(ฝากปรับแก้)   หากตัดสินใจว่าที่ปามาเนียเป็นที่รอง  ผมขอออกตัวเลยครับว่าไม่มีปัญหาใดๆกับการเป็นสมาชิกปามาเนีย  พวกเรายินดีต้อนรับและสนับสนุน    แค่ขอความร่วมมือเรื่องมารยาทการรีวิวเท่านั้นเองครับ

ขอขอบคุณและหวังว่าจะเข้าใจเจตนาผมนะครับ
ขอบคุณครับ

:L4399:

ขอบคุณพี่นะที่แนะนำนะครับ
ตอนแรกผมก็คิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะรีวิวให้ทั้ง 2 ที่เลยจะดีหรือเปล่า และที่ผมตัดสินใจลงให้ทั้ง 2 ที่เพราะผมมองในแง่ที่ว่า ผมเข้ามาเป็นสมาชิกกับทั้ง 2 ที่ซึ่งในตอนแรกก็ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นมายังไง ได้แต่เข้ามาศึกษาหาความรู้กับทั้ง 2 แหล่ง จนได้มาอ่านกระทู้ถึงที่มาของเวปนี้จึงได้เข้าใจเรื่องราวทั้งหมด แต่ในเมื่อผมเข้ามาหาความรู้กับทั้ง 2 ที่ ในความคิดผมคือ ถ้าผมมีอะไรที่สามารถจะแชร์ได้ ผมก็อยากจะลงให้กับทั้ง 2 แห่งเพื่อตอบแทนกับสิ่งต่างๆที่ผมได้รับมาทั้ง 2 แห่ง ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นแต่อย่างใดครับ ถ้าเกิดมันดูเป็นการเสียมารยาท ก็ต้องขออภัยพี่นะด้วยนะครับ และคราวหน้าผมจะระวังให้มากกว่านี้ครับ
ปล.ยังมีรีวิวอีกตัวนึง ซึ่งยังทำไม่เสร็จ รีวิวตัวนี้มาลงที่นี่ที่เดียวแน่ครับ เพราะตัวอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้รับการสนับสนุนมาจากที่นี่ครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 11:19:22 »
 :L6428: ที่ 8 จากผมครับ

กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 12:59:10 »
ขอบคุณพี่นะที่แนะนำนะครับ
ตอนแรกผมก็คิดอยู่เหมือนกัน ว่าจะรีวิวให้ทั้ง 2 ที่เลยจะดีหรือเปล่า และที่ผมตัดสินใจลงให้ทั้ง 2 ที่เพราะผมมองในแง่ที่ว่า ผมเข้ามาเป็นสมาชิกกับทั้ง 2 ที่ซึ่งในตอนแรกก็ไม่รู้หรอกครับว่าเป็นมายังไง ได้แต่เข้ามาศึกษาหาความรู้กับทั้ง 2 แหล่ง จนได้มาอ่านกระทู้ถึงที่มาของเวปนี้จึงได้เข้าใจเรื่องราวทั้งหมด แต่ในเมื่อผมเข้ามาหาความรู้กับทั้ง 2 ที่ ในความคิดผมคือ ถ้าผมมีอะไรที่สามารถจะแชร์ได้ ผมก็อยากจะลงให้กับทั้ง 2 แห่งเพื่อตอบแทนกับสิ่งต่างๆที่ผมได้รับมาทั้ง 2 แห่ง ไม่ได้มีเจตนาเป็นอย่างอื่นแต่อย่างใดครับ ถ้าเกิดมันดูเป็นการเสียมารยาท ก็ต้องขออภัยพี่นะด้วยนะครับ และคราวหน้าผมจะระวังให้มากกว่านี้ครับ
ปล.ยังมีรีวิวอีกตัวนึง ซึ่งยังทำไม่เสร็จ รีวิวตัวนี้มาลงที่นี่ที่เดียวแน่ครับ เพราะตัวอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้รับการสนับสนุนมาจากที่นี่ครับ

เข้าใจเจตนาดีของพี่Jojoครับ พี่นะแนะนำจากประสบการ์ณที่เคยเจอกันมา

ขณะเดียวกัน ถ้าพี่Jojoได้มีโอกาสได้ศึกษาทั้ง2ที่มากพอ พี่จะเห็นว่าทั้ง2ที่มีนโยบายที่ไม่เหมือนกัน

มีconceptในการทำเว็บและดูแลผลประโยชน์ของสมาชิกที่แตกต่างกัน เหตุใดทางปามาเนียจึงเข้มงวดในการรับสมัครสมาชิก

ส่วนหนึ่งพวกเรามองว่าการแบ่งปัน การแชร์ข้อมูลของสมาชิกสมควรได้รับการดูแลและรักษาไว้ซึ่งผลประโยชน์ โดยเฉพาะผลงานการDIYของสมาชิก

หรือจะเป็นเรื่องที่พี่แค่ถามหาแหล่งที่ซื้อหา ก็มีสมาชิกแบ่งปันให้แทบจะทันที

ปามาเนียจึงมีความจำเป็นต้องสแกนผู้สมัคร เพราะที่นี่"ใจ"กว่าเยอะครับ กล้าที่จะเชียร์ กล้าที่จะติ และกล้าที่จะให้ครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 13:47:26 »
เข้าใจเจตนาดีของพี่Jojoครับ พี่นะแนะนำจากประสบการ์ณที่เคยเจอกันมา

ขณะเดียวกัน ถ้าพี่Jojoได้มีโอกาสได้ศึกษาทั้ง2ที่มากพอ พี่จะเห็นว่าทั้ง2ที่มีนโยบายที่ไม่เหมือนกัน

มีconceptในการทำเว็บและดูแลผลประโยชน์ของสมาชิกที่แตกต่างกัน เหตุใดทางปามาเนียจึงเข้มงวดในการรับสมัครสมาชิก

ส่วนหนึ่งพวกเรามองว่าการแบ่งปัน การแชร์ข้อมูลของสมาชิกสมควรได้รับการดูแลและรักษาไว้ซึ่งผลประโยชน์ โดยเฉพาะผลงานการDIYของสมาชิก

หรือจะเป็นเรื่องที่พี่แค่ถามหาแหล่งที่ซื้อหา ก็มีสมาชิกแบ่งปันให้แทบจะทันที

ปามาเนียจึงมีความจำเป็นต้องสแกนผู้สมัคร เพราะที่นี่"ใจ"กว่าเยอะครับ กล้าที่จะเชียร์ กล้าที่จะติ และกล้าที่จะให้ครับ  :L4399:

:L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 18:55:25 »

พี่ jojo เคยลองกับ .iso บ้างมั้ยครับ ผมมีเยอะเลย ปรกติผมใช้ D-Link Cloud มีช่องต่อ HDD ผ่าน USB แล้วก็ Connect iPad เข้ากับ D-Link ผ่าน WiFi เชื่อมต่อเสียงเข้าหาฟร้อนท์ผ่านบลูธูท แล้วใช้แอพ My D-Link shared เป็นตัวเล่นโดยไม่มีการเก็บหนังไว้ใน  iPad เนื่องจากเปลืองเม็มครับ เคยเอา Tab 2 มาลองเล่นไฟล์ .mkv ได้ครับ แต่ .iso ยังไม่เคยลอง ถ้าพี่ jojo มีไฟล์ .iso ผมฝากลองให้หน่อยสิครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:
ผมทำแป้นไว้ยึดไอแพดตามรูปครับ ขับรูดไปกับทางขรุขระยังงัยก็ไม่ร่วงครับ จั้มกับเนินตัวหนอนก็ไม่กระดิกครับ เผื่อพี่ๆท่านใดสนใจ [size=78%][/size]

พี่แม็คครับ เท่าที่ลองๆหาดู
มีอยู่ 2 ตัวที่น่าจะเล่นไฟล์ ISO ได้
พี่แม็คลองหามาลองดูนะครับ
มี VLC กับ Ultimate Media Player ดูจาก Format ที่มันสามารถเล่นได้ มันมีไฟล์ ISO ด้วยน่ะครับ
พอดีผมหาโหลดแต่ไฟล์ mkv อย่างเดียวเลยไม่มีไฟล์ ISO มาลองน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 19:17:43 »
มีอยู่ 2 ตัวที่น่าจะเล่นไฟล์ ISO ได้
มี VLC กับ Ultimate Media Player ดูจาก Format ที่มันสามารถเล่นได้ มันมีไฟล์ ISO ด้วยน่ะครับ
พอดีผมหาโหลดแต่ไฟล์ mkv อย่างเดียวเลยไม่มีไฟล์ ISO มาลองน่ะครับ
:sd23: :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณครับพี่ jojo

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 20:20:35 »

Player อีกตัวที่แนะนำครับ นั้นคือ XBMC ครับ มีสำหรับหลาย platform ครับ

http://xbmc.org/download/
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ bongbank

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2014, 12:00:14 »

พี่ใช้ที่ยึด iPad แบบไหนครับ ผมกำลังคิดจะติดเหมือนกันแต่ไม่อยากเจาะๆตัดๆรถครับ อยากจะเอาไว้ตำแน่งเดียวกับพี่ ผมไปเดินๆดูมันมีแต่ติดกระจก กับตั้งบนคอนโซล ไม่อยากใส่เข้าไปเพราะเพื่อจะเอาไปเล่นที่อื่นได้ด้วย ^^