ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากห้องเครื่อง  (อ่าน 3681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เสียงจากห้องเครื่อง
« เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 08:37:23 »
ปาผมสตาร์ทตอนเช้า เดินมาที่หน้ารถ ได้ยินเสียงทีห้องเครื่องดัง แก๊กๆๆ แก๊กๆ เป็นจังหวะ มันคืออะไรคับ รบกวนพี่ๆๆให้ข้อมูล :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: เสียงจากห้องเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 01:12:58 »
แก็กนานมั๊ย แก็กตลอดหรือเปล่า เร่งเครื่องแล้วเงียบไปมั๊ย อยู่ในรถได้ยินเสียงหรือเปล่า ถ้ามั่นใจว่าไม่ใช่เสียงที่เกิดจากเครื่องยนต์ ลองดูว่ามีอะไรที่ติดตั้งเพิ่มในห้องเครื่องแล้วยึดไม่แน่นหรือเปล่า ล่าสุดแมวป่าโดนแก๊กหลอนอยู่นาน สุดท้ายไปเจอสาเหตุเกิดจากกล่องบาลาสไฟซีนอนยึดไม่แน่เลยเคาะกับตัวถังเป็นจังหวะ cha cha cha  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 19:42:55 »
แก็กนานมั๊ย แก็กตลอดหรือเปล่า เร่งเครื่องแล้วเงียบไปมั๊ย อยู่ในรถได้ยินเสียงหรือเปล่า ถ้ามั่นใจว่าไม่ใช่เสียงที่เกิดจากเครื่องยนต์ ลองดูว่ามีอะไรที่ติดตั้งเพิ่มในห้องเครื่องแล้วยึดไม่แน่นหรือเปล่า ล่าสุดแมวป่าโดนแก๊กหลอนอยู่นาน สุดท้ายไปเจอสาเหตุเกิดจากกล่องบาลาสไฟซีนอนยึดไม่แน่เลยเคาะกับตัวถังเป็นจังหวะ cha cha cha  :sd42:
[/quote รถผมไม่ได้ติดอะไรเพิ่มครับ มีเสียงแก๊กนึง เว้น2วินาที ตอนจอดสตาร์ท ขณะผมยืนอยู่หน้ารถ เป็นไปได้มั้ยครับ จะเป็นเสียงระบบเครื่องทำงาน เพราะเวลาผมขับก็จะไม่ได้ยินเสียง ส่วนเร่งเครื่องหายมั้ย น่าจะหายนะเพราะเวลาขับไม่ได้ยิน :L2758:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 21:22:15 »
พี่เปี่ยมลองสตาร์ทเครื่อง แล้วเร่งเครื่องให้ถึงประมาณ 2500 รอบ (จอดเฉยๆนะครับ) ลองฟังว่าได้ยินเสียงมั๊ย ถ้ามีเสียง น่าจะมาจากระบบสายพาน ถ้าไม่ได้ยินเสียงตอนเร่งเครื่อง อาจเป็นเสียงของไดตัวใดตัวหนึ่งดังตอนเครื่องเริ่มทำงานครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หนึ่ง ปาคาราเมล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 14:29:44 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ  :sd01: :sd01: :sd01:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 18:49:22 »
ขอบคุณครับ ผมจะลองดูครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014, 06:01:47 »
พี่เปี่ยมลองสตาร์ทเครื่อง แล้วเร่งเครื่องให้ถึงประมาณ 2500 รอบ (จอดเฉยๆนะครับ) ลองฟังว่าได้ยินเสียงมั๊ย ถ้ามีเสียง น่าจะมาจากระบบสายพาน ถ้าไม่ได้ยินเสียงตอนเร่งเครื่อง อาจเป็นเสียงของไดตัวใดตัวหนึ่งดังตอนเครื่องเริ่มทำงานครับ
ผมลองแล้วครับพี่ตาม ปรากฏว่าขณะสตาร์ทรถ ถ้าไม่เปิดคอมแอร์เสียงจะดังเหมือนเสียงแอร์ตัด แต่หากเปิดคอมแอร์เสียงที่ว่านั้น ก็หายไป งงเลย มันคืออาการอะไรเสียป่าวครับ :L2759: