ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ  (อ่าน 36719 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 13
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 02:25:16 »
 :sd42:
  หากคนใช้รถไม่เคยได้ใส่กล่องอะไรเลย   พอไปได้ลองกล่องหรือปรับแต่งเกี่ยวกับค่าที่ควบคุมเครื่องยนต์เมื่อไหร่รับรองว่ายิ้มออกทุกราย    รวมไปถึงหลายคนที่เคยแห่ไปซื้อกล่องมหัศจรรย์มาใส่แล้วใช้งานพบว่าควันหายดำ  รถมีอัตราเร่งดีขึ้นและอื่นๆ   แต่พอกระแสแบกล่องออกมาก็เพิ่งอ๋อกันไป   

ครั้งหนึ่งสมัยแรกๆที่พวกเราเอากล่องมาปรับจูนกันในกลุ่ม  ผมและพี่อ๊อดเคยต่อระบบและต่อกล่องเสร็จเรียบร้อย(แต่ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก)เป็นการต่อตรงผ่านระบบ loop สัญญานเพื่อจะให้ทดลองว่าสายที่ตัดต่อนั้นพอต่อปลั๊กloop แล้ว  สามารถทำงานในระบบเดิมได้ปกติไหม   แต่บอกแค่ให้เจ้าของรถไปลองขับลองกดซัดให้รอบถึง3300rpmค่อยเปลี่ยนเกัยร์โดยใช้+/-    กลับมามาบอกว่า  " สุดยอดมากครับ   โห่เปลี่ยนแปลงขนาดนี้เลยหรอ   ตอนแรกขับออกไปยังไม่ค่อยแตกต่างพอได้กดคันเร่งเออเว้ยดีว่ะ "  ผมกับพี่อ๊อดมองหน้าแล้วแอบยิ้มหัวเราะกันใหญ่  พี่อ๊อดเลยบอกว่า....เดี๋ยวอย่าเพิ่งดีใจ   ยังไม่ได้เสียบกล่องเมื่อกี้ให้ลองปลั๊กแค่นั้น   

:L2739: :L2739:
ผมตัดสินใจเเล้วว่าไปแหกอย่างอื่นก่อนดีกว่า อาจเป็นอย่างที่พี่นะว่ามา มันเป็นผลทางจิตใจเราอาจจะคิดไปเองก็ได้ :sd23:ขอบคุณมากครับพี่นะ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 07:38:38 »
:sd42:ผมตัดสินใจเเล้วว่าไปแหกอย่างอื่นก่อนดีกว่า อาจเป็นอย่างที่พี่นะว่ามา มันเป็นผลทางจิตใจเราอาจจะคิดไปเองก็ได้ :sd23:ขอบคุณมากครับพี่นะ

ดีครับไป  :L6415: ทำล้อยาง เบรคและช่วงล่างก่อนดีกว่าครับ..ค่อยไปทำแรงทีหลังพี่โชค  :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 10:44:26 »
:sd42:ผมตัดสินใจเเล้วว่าไปแหกอย่างอื่นก่อนดีกว่า อาจเป็นอย่างที่พี่นะว่ามา มันเป็นผลทางจิตใจเราอาจจะคิดไปเองก็ได้ :sd23:ขอบคุณมากครับพี่นะ
สรุปเป็นผลทางจิตใจใช่ไหมครับ พี่นะ

ไม่ใช่คนละประเด็น  ผมพูดถึง 2 กรณี   

* กรณีกล่องหรือจูนก็ได้ผลแบบหนึ่ง
* กรณีกล่องมหัศจรรย์ก็ได้ผลอีกแบบหนึ่ง

อย่าเข้าใจผิดนะ  หรือตามไปอ่านห้องเครื่องยนต์สัก 10กว่าตอนน่าจะพอเข้าใจภาพครับ
 :L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 17:01:20 »
  หากคนใช้รถไม่เคยได้ใส่กล่องอะไรเลย   พอไปได้ลองกล่องหรือปรับแต่งเกี่ยวกับค่าที่ควบคุมเครื่องยนต์เมื่อไหร่รับรองว่ายิ้มออกทุกราย    รวมไปถึงหลายคนที่เคยแห่ไปซื้อกล่องมหัศจรรย์มาใส่แล้วใช้งานพบว่าควันหายดำ  รถมีอัตราเร่งดีขึ้นและอื่นๆ   แต่พอกระแสแบกล่องออกมาก็เพิ่งอ๋อกันไป   

ครั้งหนึ่งสมัยแรกๆที่พวกเราเอากล่องมาปรับจูนกันในกลุ่ม  ผมและพี่อ๊อดเคยต่อระบบและต่อกล่องเสร็จเรียบร้อย(แต่ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก)เป็นการต่อตรงผ่านระบบ loop สัญญานเพื่อจะให้ทดลองว่าสายที่ตัดต่อนั้นพอต่อปลั๊กloop แล้ว  สามารถทำงานในระบบเดิมได้ปกติไหม   แต่บอกแค่ให้เจ้าของรถไปลองขับลองกดซัดให้รอบถึง3300rpmค่อยเปลี่ยนเกัยร์โดยใช้+/-    กลับมามาบอกว่า  " สุดยอดมากครับ   โห่เปลี่ยนแปลงขนาดนี้เลยหรอ   ตอนแรกขับออกไปยังไม่ค่อยแตกต่างพอได้กดคันเร่งเออเว้ยดีว่ะ "  ผมกับพี่อ๊อดมองหน้าแล้วแอบยิ้มหัวเราะกันใหญ่  พี่อ๊อดเลยบอกว่า....เดี๋ยวอย่าเพิ่งดีใจ   ยังไม่ได้เสียบกล่องเมื่อกี้ให้ลองปลั๊กแค่นั้น   

:L2739: :L2739:

:L4396: :L4396: :L4396: แล้วเจ้าของรถเขาว่าไงต่อครับ แล้วเจ้าของรถท่านนั้นคือใครเอ่ย  :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 17:05:12 »
ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ดันรางหรือคันเร่งไฟฟ้าเลยครับ ผมเลยคิดเล่นๆว่าเกิดผมไปจูนอาจจะชอบเพราะได้ฟีลไปอีกเเบบ เเต่สำหรับพี่ดุ่ยเล่นมาหมดเเล้วเลยสัมผัสได้ถึงความเเตกต่างว่าเฮ้ยมันไม่ถึง เเต่อย่างว่าไปจูนนี่เสียเวลาไปมาๆเกิดไม่ชอบใจสู้พวกใส่กล่องไม่ได้ไม่ชอบยังไงยังปรับได้หรือปิดได้ เเต่ผมยังไม่คิดไปลองหรอกครับกลัวไม่ชอบเหมือนกันเเถม :L6415:อีก

นี่คือเหตุผลที่พี่โชคและพี่ๆท่านอื่นๆที่สนใจการปรับแต่งรถของตัวเองต้องหาโอกาสไปมิตติ้งปามาเนียครับ
จะได้เห็น ได้ลองเอง จะได้ไม่ต้องนโมตามที่ช่างหรือร้านค้าเขาให้ข้อมูลมา   :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 17:06:12 »
ได้คำตอบมาละ  อยากจะเล่าแต่ไม่เอาดีกว่า  :sd42:

ไว้ไปเหล่าในมิตติ้งก็ได้  :L2732:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 8 กรกฎาคม 2016, 20:50:28 »
ค่าลบเขาคิดตังค์ไหมอ่ะพี่ดุ่ย
ไม่ได้คิดครับ เค้าก้อยากให้จูนต่อแหละแต่ผมขี้เกียจแล้ว อีกอย่าง มันสู้กล่องไม่ได้ครับพี่อาท

อ้าวทำไมละครับพี่ดุ่ย  แล้วแบบนี้คืนเงินไหม  เห็นบางที่โฆษณาว่าไม่พอใจยินดีคืนเงินและทำคืนสภาพเดิม

ม่ายคืนคร้าบพี่   :L6419:

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ดันรางหรือคันเร่งไฟฟ้าเลยครับ ผมเลยคิดเล่นๆว่าเกิดผมไปจูนอาจจะชอบเพราะได้ฟีลไปอีกเเบบ เเต่สำหรับพี่ดุ่ยเล่นมาหมดเเล้วเลยสัมผัสได้ถึงความเเตกต่างว่าเฮ้ยมันไม่ถึง เเต่อย่างว่าไปจูนนี่เสียเวลาไปมาๆเกิดไม่ชอบใจสู้พวกใส่กล่องไม่ได้ไม่ชอบยังไงยังปรับได้หรือปิดได้ เเต่ผมยังไม่คิดไปลองหรอกครับกลัวไม่ชอบเหมือนกันเเถม :L6415:อีก

ก็แค่มีดันรางน่ะครับ  เท่าที่ทราบรถที่ชอบไปจูนกล่องแล้วบอกกันปากต่อปากว่าดีก็จะเป็นฟอร์ดกับมาซด้าครับ

การจูนกล่องเนี่ย รถก็แรงขึ้นนะครับไม่ใช่ว่าไม่มีผลเลย เพียงแต่ผมเทียบกับกล่องดันรางและคันเร่งไฟฟ้า   ผมชอบใจกล่องมากกว่าเท่านั้นเอง

ถ้ารถยังไม่เคยทำอะไรเลย ช่วงมีมีตติ้งมาร่วมงานแล้วขอลองรถเพื่อนๆได้ครับ จะได้รู้ฟิลลิ่งว่าเราชอบหรือเปล่า

ปัจจุบันผมปิดกล่องดันรางวิ่ง เปิดแต่กล่องคันเร่งเท่านั้นครับ ส่วนเหตผลน่าจะมีพี่ๆหลายท่านเข้าใจ อีกอย่างผมขับรถไม่เร็วครับ

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2016, 02:31:23 »
ไว้ไปเหล่าในมิตติ้งก็ได้  :L2732:
มีมิตติ้งใกล้ๆจะรีบไปเลยครับพี่กิต
ไม่ได้คิดครับ เค้าก้อยากให้จูนต่อแหละแต่ผมขี้เกียจแล้ว อีกอย่าง มันสู้กล่องไม่ได้ครับพี่อาท

ก็แค่มีดันรางน่ะครับ  เท่าที่ทราบรถที่ชอบไปจูนกล่องแล้วบอกกันปากต่อปากว่าดีก็จะเป็นฟอร์ดกับมาซด้าครับ

การจูนกล่องเนี่ย รถก็แรงขึ้นนะครับไม่ใช่ว่าไม่มีผลเลย เพียงแต่ผมเทียบกับกล่องดันรางและคันเร่งไฟฟ้า   ผมชอบใจกล่องมากกว่าเท่านั้นเอง

ถ้ารถยังไม่เคยทำอะไรเลย ช่วงมีมีตติ้งมาร่วมงานแล้วขอลองรถเพื่อนๆได้ครับ จะได้รู้ฟิลลิ่งว่าเราชอบหรือเปล่า

ปัจจุบันผมปิดกล่องดันรางวิ่ง เปิดแต่กล่องคันเร่งเท่านั้นครับ ส่วนเหตผลน่าจะมีพี่ๆหลายท่านเข้าใจ อีกอย่างผมขับรถไม่เร็วครับ

ขอบคุณครับพี่ดุ่ย กับประสบการณ์ที่ได้ลองมาเเล้วมาแบ่งปัน ทำให้ผมได้คิดทบทวนอะไรเยอะเเยะว่าทำดีหรือไม่ทำดี ปกตินี่ใจร้อนฮะได้พี่ๆคอยเเนะยังได้คิดมากไม่รีบ :L6415:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 9 กรกฎาคม 2016, 08:21:40 »

ถ้าเป็นของตัวเดียวกับในกลุ่มเดียวจับผัดให้ใหม่แบบที่ไม่ต้องไปวุ่นวายกับการเปิดและปิด  รสชาดอาจไม่ถูกปากแต่ก็พอกินได้นะ  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2016, 16:05:35 »

จากที่อ่านมาข้างต้นและที่พี่นะแนะนำ ตอนนี้ผมเพิ่งไปติดกล่องดันรางกับกล้องคันเร่งไฟฟ้า ของ ECU SHOP จะมีผลข้างเคียงมัยครับ
แต่จากที่ขับตอนนี้ยังไม่ออกอาการครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2016, 13:23:49 »

จากที่อ่านมาข้างต้นและที่พี่นะแนะนำ ตอนนี้ผมเพิ่งไปติดกล่องดันรางกับกล้องคันเร่งไฟฟ้า ของ ECU SHOP จะมีผลข้างเคียงมัยครับ
แต่จากที่ขับตอนนี้ยังไม่ออกอาการครับ

อ่านอย่างไรไปคว้าดันรางตัวนี้  :D

ส่วนกล่องคันเร่งตั้งไว้เบอร์ 8 แน่ะ    ลองปิดดันรางดู.ซิครับว่าต่างกับเปิดไหม    เพราะดูแล้วคันเร่งน่าจะหลอกไปเยอะเลย

ส่วนถ้าปิดกล่องคันเร่งคือกดปุ่ม (โดยยกขาออกจากคันเร่ง) กดไปจนไฟดับ = ปิด    แล้วลองขับเปรียบเทียบกับเดิมๆดูครับ

ผลเป็นไงแจ้งด้วยครับ   
 :L2732:

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2016, 16:01:54 »
จะลองตามพี่นะแนะนำครับ เดี๋ยวมาแจ้งผลครับ :sd23: :sd23: :sd23: