ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ  (อ่าน 36666 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 16:35:17 »
เก็บข้อมูลเผื่อไปกับเขามั้ง
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ choke (โชค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 17:19:59 »
น่าสนใจมากๆ  ราคาแบบนี้ (แต่จะต่างกับราคาหลักหมื่นอย่างไรอันนี้ฝากถามคนจูนดูอีกทีครับ ถ้าต้นทุนต่ำก็น่าสนใจมาก)  แต่ราคาดีมากๆถ้าทำได้จริงเอาเลยครับ

ใช่ตัวที่กำลังเปิดตลาดอยู่ป่ะ " โปรโมชั่น remap on tour Honmazdatech034 Mitsubishi pajerospot 4000 บาท "

ทำมาแล้วอยากลองขับดูหน่อย   ถ้าผลต่างกันมากจนดีเลยและไม่มีควัน ปามาเนียคงแห่กันเลยครับ

:sd01:
ใช่ครับพี่นะอันนี้เเหละครับ เเต่เห็นว่าหมดโปรเมื่อวันที่3ที่ผ่านมาอะครับ ตอนนี้ไม่เเน่ใจว่าราคานี้ขึ้นรึยัง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2016, 17:33:52 »
วันนั้นผมก็กำลังช่างใจอยู่4000เอง วันที่3เเล้วด้วยวันสุดท้ายหรือจะเก็บให้หางปินก่อนดี ก็เลยพลาดไปเลยครับพี่  :sd42:

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 06:07:49 »
วันนั้นผมก็กำลังช่างใจอยู่4000เอง วันที่3เเล้วด้วยวันสุดท้ายหรือจะเก็บให้หางปินก่อนดี ก็เลยพลาดไปเลยครับพี่  :sd42:

ราคาเร้าใจมากๆ ช่วงปกติราคาเท่าไหร่ครับ พี่โชค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 11:24:03 »

ราคาเร้าใจมากๆ ช่วงปกติราคาเท่าไหร่ครับ พี่โชค
เห็นว่าหมดโปรเเล้วครับพี่โอ๋ผมได้สอบถามราคาไปแล้ว ทางเค้าบอกว่าตอนนี้ราคา 6000 บาทเเล้วครับ

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 12:28:31 »
เห็นว่าหมดโปรเเล้วครับพี่โอ๋ผมได้สอบถามราคาไปแล้ว ทางเค้าบอกว่าตอนนี้ราคา 6000 บาทเเล้วครับ
อืออ ราคาพอฟังได้ครับพี่โชค คืออว่า อยากลองอ่ะ  :L2739: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 12:32:55 »
อืออ ราคาพอฟังได้ครับพี่โชค คืออว่า อยากลองอ่ะ  :L2739: :L2901: :L2901:
อยากลองอยู่ครับพี่วิทย์ กำลังช่างใจอยู่ :sd42: ไม่รู้ว่าจะเอารถไปแหกอะไรก่อนดี ท่อhks hipower ก็จะเอา นี่กำลังวางแผนอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 17:51:34 »
ถ้า remap ราคา 6000 แล้วเพิ่มแรงม้าให้ได้อีกสัก 30-40 ตัว ส่วนตัวผมว่าคุ้มเลยครับ :L4399: รอติดตามครับ ;D

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 18:08:20 »
เท่าที่เคยทำมา สิ่งที่แตกต่างระหว่างการจูนกล่องECUกับการใส่กล่องคันเร่ง กล่องดันราง คือ การปรับแต่งทำได้ไม่สะดวกเท่ากล่องแยก
เนื่องจากการจูนกล่อง ECU จะต้องเขียน File แล้ว Upload ลงในECU ไม่สามารถปรับแบบเส้นกราฟ จากจอคอมเหมือนการจูนกล่องแยก
ทำให้ต้องลองหลายครั้ง กว่าจะเป็นที่พอใจ  :L6419:

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 18:15:18 »
เท่าที่เคยทำมา สิ่งที่แตกต่างระหว่างการจูนกล่องECUกับการใส่กล่องคันเร่ง กล่องดันราง คือ การปรับแต่งทำได้ไม่สะดวกเท่ากล่องแยก
เนื่องจากการจูนกล่อง ECU จะต้องเขียน File แล้ว Upload ลงในECU ไม่สามารถปรับแบบเส้นกราฟ จากจอคอมเหมือนการจูนกล่องแยก
ทำให้ต้องลองหลายครั้ง กว่าจะเป็นที่พอใจ  :L6419:
ของพี่ดุ่ย จูนมาราคาเท่าไหร่ครับ ผลที่ออกมาดีไหมครับพี่ดุ่ย  :L2758:

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 20:02:15 »
ขอบคณครับพี่โชค ราคานี้ถ้าดีจริง ผมว่าโอเครเลยครับ ดันรางอย่างเดียวก็ประมาณ 7พันแล้วครับ กดไลน์ให้พี่โชค สำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2016, 21:46:40 »
ขอบคณครับพี่โชค ราคานี้ถ้าดีจริง ผมว่าโอเครเลยครับ ดันรางอย่างเดียวก็ประมาณ 7พันแล้วครับ กดไลน์ให้พี่โชค สำหรับข้อมูลครับ

มองอีกมุม หกพันเป็นค่าจูน ส่วนเจ็ดพันของพี่โอ๋เป็นค่าhardware + ค่าจูน.....  ;)

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 06:58:35 »
ของพี่ดุ่ย จูนมาราคาเท่าไหร่ครับ ผลที่ออกมาดีไหมครับพี่ดุ่ย  :L2758:

ผมลบทิ้งแล้วครับพี่ปุ๊ย ในความเห็นส่วนตัว ดันราง+คันเร่ง ทำได้ดีกว่าครับ  อีกอย่าง มันเปิดปิดได้
จูนกล่องECUผมวิ่งไปจูนแก้3ครั้งเลยเบื่อ  ตอนลองไม่มีถนนให้ลอง ตีนต้นดีมากครับ แต่ปลายหดบ้าง ตัดบ้างเลยรำคาญลบทิ้งไป

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 07:41:54 »
ค่าลบเขาคิดตังค์ไหมอ่ะพี่ดุ่ย

ผมลบทิ้งแล้วครับพี่ปุ๊ย ในความเห็นส่วนตัว ดันราง+คันเร่ง ทำได้ดีกว่าครับ  อีกอย่าง มันเปิดปิดได้
จูนกล่องECUผมวิ่งไปจูนแก้3ครั้งเลยเบื่อ  ตอนลองไม่มีถนนให้ลอง ตีนต้นดีมากครับ แต่ปลายหดบ้าง ตัดบ้างเลยรำคาญลบทิ้งไป
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 10:41:28 »
ขอบคุณพี่ดุ่ย มากๆครับที่ให้ข้อมูล  :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 15:27:26 »
มองอีกมุม หกพันเป็นค่าจูน ส่วนเจ็ดพันของพี่โอ๋เป็นค่าhardware + ค่าจูน.....  ;)

ได้คำตอบมาละ  อยากจะเล่าแต่ไม่เอาดีกว่า  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 15:28:17 »

อ้าวทำไมละครับพี่ดุ่ย  แล้วแบบนี้คืนเงินไหม  เห็นบางที่โฆษณาว่าไม่พอใจยินดีคืนเงินและทำคืนสภาพเดิม
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 18:00:14 »
ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ดันรางหรือคันเร่งไฟฟ้าเลยครับ ผมเลยคิดเล่นๆว่าเกิดผมไปจูนอาจจะชอบเพราะได้ฟีลไปอีกเเบบ เเต่สำหรับพี่ดุ่ยเล่นมาหมดเเล้วเลยสัมผัสได้ถึงความเเตกต่างว่าเฮ้ยมันไม่ถึง เเต่อย่างว่าไปจูนนี่เสียเวลาไปมาๆเกิดไม่ชอบใจสู้พวกใส่กล่องไม่ได้ไม่ชอบยังไงยังปรับได้หรือปิดได้ เเต่ผมยังไม่คิดไปลองหรอกครับกลัวไม่ชอบเหมือนกันเเถม :L6415:อีก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 19:09:47 »
ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ดันรางหรือคันเร่งไฟฟ้าเลยครับ ผมเลยคิดเล่นๆว่าเกิดผมไปจูนอาจจะชอบเพราะได้ฟีลไปอีกเเบบ เเต่สำหรับพี่ดุ่ยเล่นมาหมดเเล้วเลยสัมผัสได้ถึงความเเตกต่างว่าเฮ้ยมันไม่ถึง เเต่อย่างว่าไปจูนนี่เสียเวลาไปมาๆเกิดไม่ชอบใจสู้พวกใส่กล่องไม่ได้ไม่ชอบยังไงยังปรับได้หรือปิดได้ เเต่ผมยังไม่คิดไปลองหรอกครับกลัวไม่ชอบเหมือนกันเเถม :L6415:อีก

หากคนใช้รถไม่เคยได้ใส่กล่องอะไรเลย   พอไปได้ลองกล่องหรือปรับแต่งเกี่ยวกับค่าที่ควบคุมเครื่องยนต์เมื่อไหร่รับรองว่ายิ้มออกทุกราย    รวมไปถึงหลายคนที่เคยแห่ไปซื้อกล่องมหัศจรรย์มาใส่แล้วใช้งานพบว่าควันหายดำ  รถมีอัตราเร่งดีขึ้นและอื่นๆ   แต่พอกระแสแบกล่องออกมาก็เพิ่งอ๋อกันไป   

ครั้งหนึ่งสมัยแรกๆที่พวกเราเอากล่องมาปรับจูนกันในกลุ่ม  ผมและพี่อ๊อดเคยต่อระบบและต่อกล่องเสร็จเรียบร้อย(แต่ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก)เป็นการต่อตรงผ่านระบบ loop สัญญานเพื่อจะให้ทดลองว่าสายที่ตัดต่อนั้นพอต่อปลั๊กloop แล้ว  สามารถทำงานในระบบเดิมได้ปกติไหม   แต่บอกแค่ให้เจ้าของรถไปลองขับลองกดซัดให้รอบถึง3300rpmค่อยเปลี่ยนเกัยร์โดยใช้+/-    กลับมามาบอกว่า  " สุดยอดมากครับ   โห่เปลี่ยนแปลงขนาดนี้เลยหรอ   ตอนแรกขับออกไปยังไม่ค่อยแตกต่างพอได้กดคันเร่งเออเว้ยดีว่ะ "  ผมกับพี่อ๊อดมองหน้าแล้วแอบยิ้มหัวเราะกันใหญ่  พี่อ๊อดเลยบอกว่า....เดี๋ยวอย่าเพิ่งดีใจ   ยังไม่ได้เสียบกล่องเมื่อกี้ให้ลองปลั๊กแค่นั้น   

:L2739: :L2739:   

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 7 กรกฎาคม 2016, 22:27:23 »
  หากคนใช้รถไม่เคยได้ใส่กล่องอะไรเลย   พอไปได้ลองกล่องหรือปรับแต่งเกี่ยวกับค่าที่ควบคุมเครื่องยนต์เมื่อไหร่รับรองว่ายิ้มออกทุกราย    รวมไปถึงหลายคนที่เคยแห่ไปซื้อกล่องมหัศจรรย์มาใส่แล้วใช้งานพบว่าควันหายดำ  รถมีอัตราเร่งดีขึ้นและอื่นๆ   แต่พอกระแสแบกล่องออกมาก็เพิ่งอ๋อกันไป   

ครั้งหนึ่งสมัยแรกๆที่พวกเราเอากล่องมาปรับจูนกันในกลุ่ม  ผมและพี่อ๊อดเคยต่อระบบและต่อกล่องเสร็จเรียบร้อย(แต่ยังไม่ได้เสียบปลั๊ก)เป็นการต่อตรงผ่านระบบ loop สัญญานเพื่อจะให้ทดลองว่าสายที่ตัดต่อนั้นพอต่อปลั๊กloop แล้ว  สามารถทำงานในระบบเดิมได้ปกติไหม   แต่บอกแค่ให้เจ้าของรถไปลองขับลองกดซัดให้รอบถึง3300rpmค่อยเปลี่ยนเกัยร์โดยใช้+/-    กลับมามาบอกว่า  " สุดยอดมากครับ   โห่เปลี่ยนแปลงขนาดนี้เลยหรอ   ตอนแรกขับออกไปยังไม่ค่อยแตกต่างพอได้กดคันเร่งเออเว้ยดีว่ะ "  ผมกับพี่อ๊อดมองหน้าแล้วแอบยิ้มหัวเราะกันใหญ่  พี่อ๊อดเลยบอกว่า....เดี๋ยวอย่าเพิ่งดีใจ   ยังไม่ได้เสียบกล่องเมื่อกี้ให้ลองปลั๊กแค่นั้น   

:L2739: :L2739:
สรุปเป็นผลทางจิตใจใช่ไหมครับ พี่นะ