ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ  (อ่าน 36717 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ก พัชรพงศ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 13:41:16 »
ขอคำแนะนำพี่พี่บ้าน PaMania ครับ การจูนกล่อง ECU หลักที่มากับรถเลย โดยที่เราไม่ต้องติดกล่องดันราง มีผลดี หรือผลเสีย อะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับการที่เราต้องไปติดกล่องดันรางแยกต่างหากครับ  :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 14:06:04 »
ขอคำแนะนำพี่พี่บ้าน PaMania ครับ การจูนกล่อง ECU หลักที่มากับรถเลย โดยที่เราไม่ต้องติดกล่องดันราง มีผลดี หรือผลเสีย อะไรบ้างครับ เมื่อเทียบกับการที่เราต้องไปติดกล่องดันรางแยกต่างหากครับ  :sd23: :sd23:

***การดัดแปลงใดๆที่ผิดไปจากโรงงานผู้ผลิต ถือว่าเจตนากระทำโดยผู้ครอบครองรถ มีผลให้ทางศูนย์ปฏิเสธการรับประกันบางกรณีได้เช่นกัน ***
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: สอบถามการจูนกล่อง ECU หลักครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 14:09:56 »
 :sd23: :sd23: ขอบคุณครับพี่นะ

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:04:03 »
เสริมสักนิดครับ ลองเข้าไปในหน้านี้ พี่ๆ เค้าอธิบายไว้น่าจะตรงประเด็นครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,812.40.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:12:41 »
 :sd23: :sd23: ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ พี่หมี  :sd23: :sd23:

(กระจ่าง แจ่มแจ้ง ชัดเจนมากครับ)  :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2015, 13:03:25 »
ช่องหรรษา นี่ดีจริงๆหาอะไรก็เจอ :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2015, 14:03:50 »
ช่วงนี้รู้สึกว่าราคาจะลงมาเยอะ คนรับทำก็เยอะขึ้น ไม่ทราบว่าพี่ๆบ้านเรามีใครไปลองมาบ้างแล้ว  เป็นงัยบ้าง

ออฟไลน์ Plein(ปลาย)

• Pa Mania
  • *
  • โลกเป็นไปอย่างที่มันควรเป็น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 10:32:01 »
ช่วงนี้รู้สึกว่าราคาจะลงมาเยอะ คนรับทำก็เยอะขึ้น ไม่ทราบว่าพี่ๆบ้านเรามีใครไปลองมาบ้างแล้ว  เป็นงัยบ้าง
สวัสดีครับพี่ๆสมาชิก และพี่ดุ่ย รถผมตัว 3.2 จูนกล่องหลัก (ที่ไหนนี่ไม่แน่ใจว่าควรเอ่ยถึงหรือเปล่า)

คือทีมที่น่าจะเป็นเจ้าแรก ชื่อดังจากทางใต้เลยครับ แต่จูนกับ dealer ที่กทม.นี่แหละครับ

ผลที่ได้นี่ถือว่าน่าพอใจมาก ปกติเค้าทำกันบนไดโน แต่พอดีผมไม่ได้เอาขึ้นไดโน จากข้อมูลมาตรฐานของทางคนจูนสเตปนี้ เวลาขึ้นไดโน ม้าก็ราว 200กว่า ทอร์ก ราวๆ 500กว่า nm

สิ่งที่ผมชอบที่สุดคือขับปกติมันก็ปกติดีน่ะครับ แล้วทอร์กค่อนข้างมาในลักษณะ แฟลท ทอร์ก

ผมจูนมาสองคัน ตั้งแต่ triton ตัวเก่า 4d 140 ม้า เกียร์ธรรมดา บูสเดิม อันนี้เห็นผลความมันส์ชัดเจน
ส่วนตัว pa 2009 นี่ บูสเพิ่มเป็น 24-25ปอนด์ ความรู้สึกที่เปลี่ยนไปเวลากดก็เหมือนตอนดู the fast เวลายิงไนตรัสน่ะครับ

ส่วนตอนขับธรรมดาก็ปกติดีรอบเดินเบาก็ไม่มีประหลาดอะไร อัตราการกินน้ำมันเองถังนึง เปลี่ยนยางเป็น at3 16x8 265/75
ก็วิ่งได้อยู่ราวๆ 550-เกือบๆ 600 โล(จับตามไมล์หน้าปัด) แล้วแต่กดหนักแค่ไหน ปกติวิ่งพยายามให้ไม่เกิน 120 แต่มี 140 บ้างบางครั้ง รอบเครื่องผมวิ่งอยู่หลักๆก็ ช่วง2-3500 รอบไม่เกินนี้เท่าไหร่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 10:36:27 »

อ่อ อีกอย่างเรื่องที่ราคาลงมาเยอะในบางเจ้านี่ผม ไม่กล้าออกความเห็นเท่าไหร่เพราะไม่เคยทำกับคนอื่น
แต่เจ้าที่ผมทำ ผมคุยกับทั้งทีมงาน ที่เป็นคน fine tune ที่อยู่ทางใต้ และคนจูนทางนี้ ผมประทับใจทั้งทีมน่ะครับ เค้าไม่พยามขายอะไรและก็มี ความจริงใจชัดเจน ผมก็เลยใช้บริการที่นี่ มาตลอด
ป.ล. ตัวเครื่อง 2.5 นี่ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องรีดมากๆเท่าไหร่นะครับ สืบเนื่องมาจากเรื่องน้ำดันที่ไม่มีใครรู้ว่ามันจะมาไม๊ แต่ตัวไทรทันเก่าผมก็ไม่มีอะไรแถมเดิมหมดครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 20:05:08 »
อ่อ อีกอย่างเรื่องที่ราคาลงมาเยอะในบางเจ้านี่ผม ไม่กล้าออกความเห็นเท่าไหร่เพราะไม่เคยทำกับคนอื่น
แต่เจ้าที่ผมทำ ผมคุยกับทั้งทีมงาน ที่เป็นคน fine tune ที่อยู่ทางใต้ และคนจูนทางนี้ ผมประทับใจทั้งทีมน่ะครับ เค้าไม่พยามขายอะไรและก็มี ความจริงใจชัดเจน ผมก็เลยใช้บริการที่นี่ มาตลอด
ป.ล. ตัวเครื่อง 2.5 นี่ผมไม่ค่อยแน่ใจเรื่องรีดมากๆเท่าไหร่นะครับ สืบเนื่องมาจากเรื่องน้ำดันที่ไม่มีใครรู้ว่ามันจะมาไม๊ แต่ตัวไทรทันเก่าผมก็ไม่มีอะไรแถมเดิมหมดครับ

พี่ปลายนี่รู้จริงเลยนะครับ โดยเฉพาะ ตัว 2.5 น้ำดัน ผมได้ฟังจากพี่เป็นครั้งที่ 2 เลยพอเข้าใจขีดจำกัดของมัน

มีโอกาส จะรบกวนขอความรู้ด้วยครับเรื่อง จูนกล่องหลัก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 22:09:44 »
พี่ปลายนี่รู้จริงเลยนะครับ โดยเฉพาะ ตัว 2.5 น้ำดัน ผมได้ฟังจากพี่เป็นครั้งที่ 2 เลยพอเข้าใจขีดจำกัดของมัน

มีโอกาส จะรบกวนขอความรู้ด้วยครับเรื่อง จูนกล่องหลัก

พี่ดุ่ยครับ ผมก็ถามๆเค้ามาหลายๆช่าง หลายๆที่น่ะครับพี่  จริงๆอย่างที่ว่าขับในเมืองซะเยอะผมชอบอารมณ์ 4d56 มากกว่า
แต่คนที่ผมไว้ใจเกือบทั้งหมด ไม่มีใครกล้ายืนยันว่ามันจะรอดน้ำดัน(คือมีทั้งที่แรงสุดๆแล้วไม่มีปัญหา กับ ที่ไม่ได้ทำอะไรเลยก็ดันได้) ผมถามในกรณีที่เปลี่ยนหม้อน้ำ ประเก็น โน่นนี่นั่นรองรับไว้แต่แรกเลยน่ะครับ
ทุกคนที่อยู่กับเครื่อง มิตซูมาเยอะๆก็แนะนำเป็นเสียงเดียวว่า 4m41 นี่แน่นอน ผมเลยมาจบตัว 3.2 นี่แหละครับ
แรกๆก็ไม่ค่อยชินเพราะผมติดขับรถเกียร์ธรรมดามาตั้งแต่เรียน แต่ตอนรถติดบ่อยๆนีชีวิตดีขึ้นเยอะถึงจะไม่ได้มันส์เหมือนขับเกียร์ธรรมดาน่ะครับ  :L2732:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 22:39:28 »
พี่ดุ่ยครับ ผมก็ถามๆเค้ามาหลายๆช่าง หลายๆที่น่ะครับพี่  จริงๆอย่างที่ว่าขับในเมืองซะเยอะผมชอบอารมณ์ 4d56 มากกว่า
แต่คนที่ผมไว้ใจเกือบทั้งหมด ไม่มีใครกล้ายืนยันว่ามันจะรอดน้ำดัน(คือมีทั้งที่แรงสุดๆแล้วไม่มีปัญหา กับ ที่ไม่ได้ทำอะไรเลยก็ดันได้) ผมถามในกรณีที่เปลี่ยนหม้อน้ำ ประเก็น โน่นนี่นั่นรองรับไว้แต่แรกเลยน่ะครับ
ทุกคนที่อยู่กับเครื่อง มิตซูมาเยอะๆก็แนะนำเป็นเสียงเดียวว่า 4m41 นี่แน่นอน ผมเลยมาจบตัว 3.2 นี่แหละครับ
แรกๆก็ไม่ค่อยชินเพราะผมติดขับรถเกียร์ธรรมดามาตั้งแต่เรียน แต่ตอนรถติดบ่อยๆนีชีวิตดีขึ้นเยอะถึงจะไม่ได้มันส์เหมือนขับเกียร์ธรรมดาน่ะครับ  :L2732:

เรียนพี่ปลายครับ  ขอทราบ  4 คำถามครับ  :sd06:
  1.ชื่อ ? สำนักที่รับ Ecu ReFlash
  2.ค่าใช้จ่ายในการ Ecu ReFlash
  3.ฉายานาม บุคคลากรที่รับงานEcu ReFlashพี่ปลาย
  4.การ Ecu ReFlash สำนักที่ทำมีการรับประกันเครื่องยนต์ อย่างไร ? ว่าที่ทำไปไม่เกิน Safety Factor ของ 4D56หรือ4M41 ครับ
ขอความรู้หน่อยครับ  :L2736:

:sd23:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 กุมภาพันธ์ 2016, 23:57:29 »
อ่านดูแล้วท่าทางว่าจะเล่นแรงมาเยอะจนมีประสบการณ์  เรื่องร้านและproduct จะแชร์เป็นข้อมูลก็ได้ครับไม่ได้ห้ามอะไรถ้าเป็นประโยชน์แก่สมาชิก 
วันหน้าหากมีโอกาสเจอกันตามมิตติ้ง  ขอชมผลงานเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับ PJS ครับ

:L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 00:02:27 »
ล่าสุดผมได้เจอ พี่หมูUnichip ได้คุยกันบ้างเรื่องแฟลชกล่องของแกและแกมีdynoพร้อม  แกบอกว่าถ้าเข้าใจระบบจะคุมได้หมดทุกจุด
และถ้าคุมไม่ได้   ไม่คิดเงินเลย

พอดีพี่ป๊อบพาไปทำความรู้จัก ครับ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 02:36:48 »
รถผมเดิมๆครับ เหมือนพี่อั๋น กับพี่ดุ๋ยเลย เดิ้ม เดิม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 16:18:32 »

เรียนพี่ปลายครับ  ขอทราบ  4 คำถามครับ  :sd06:
  1.ชื่อ ? สำนักที่รับ Ecu ReFlash
  2.ค่าใช้จ่ายในการ Ecu ReFlash
  3.ฉายานาม บุคคลากรที่รับงานEcu ReFlashพี่ปลาย
  4.การ Ecu ReFlash สำนักที่ทำมีการรับประกันเครื่องยนต์ อย่างไร ? ว่าที่ทำไปไม่เกิน Safety Factor ของ 4D56หรือ4M41 ครับ
ขอความรู้หน่อยครับ  :L2736:

:sd23:

สวัสดีพี่นกครับ

ถ้าพี่นะ ว่าได้ผมก็ว่าขออนุญาตเอ่ยชื่อเลยนะครับ
1.สำนักนี่ เป็นทีม Ecu tuning hatyai แล้วเค้าจะมีสาขาอยู่ในทีม ซึ่งผมไปจูนกับ คุณ ภัทร ที่สายไหมเป็นตัวแทนในกทม.น่ะครับ
2.ราคามาตรฐานพวกดีเซลเค้าคิดอยู่ 19,000 ครับ แต่คือจูนกี่ทีก็ได้ใน 1 ปี คือไปโมฮาร์ดแวร์ เอา เพิ่มก็จัดได้ แต่ผมก็เอาสเตปที่เค้าเคยๆทำมาแล้วปลอดภัย และต่ำลงมานิดหน่อย(อย่างพี่เค้าว่าบูสได้ 27ปอนด์ไม่เคยเจอปัญหากับเครื่อง 3.2 ผมก็เอาที่ 25 ปอนด์)
3.ฉายานาม นี่อย่างที่เรียน คือผมจูนที่คุณภัทร แต่ คน finetune จริงๆเป็นคุณเอก กับ พี่นิวัฒน์ซึ่งอยู่หาดใหญ่ครับ
4.เรื่องรับประกันนี่ผมก็ลืมถาม หรือเคยถามแล้วผมจำไม่ได้น่ะครับ แต่หลักๆผมเลือกทำอะไรกับใครที่นิสัย และพูดคุยกันเป็นหลักเลยครับ คือผมคุยกับ ทีมทั้งสามคน ผมชอบนิสัยทั้งหมดครับ คือ อย่างนึงที่ชัดมากๆคือเค้าไม่เคย รีบเร่งอะไรผมให้เสียเงินเลย
และทุกคนเข้าใจว่าคนที่ยังอยากใช้รถบ้านแต่ก็อยากแรงเวลาเรียกใช้งาน เป็นยังไง และรับรู้ได้ว่าเค้าไม่อยากทำอะไรที่มันจะทำให้รถพังหรือมีปัญหา นี่เป็นปัจจัยหลักที่ผมเลือกที่นี่จัดการถึงจะเห็นเจ้าอื่นถูกกว่าเยอะแยะน่ะครับ(ไม่ได้แปลว่าที่อื่นดีหรือไม่ดีนะครับ แค่ผมไม่รู้จริงๆ เพราะทำกับที่นี่ที่เดียว ) ส่วนเรื่อง safety factor นี่เอากันจริงๆ การรีดกำลังเพิ่มขึ้น ทุกคนที่คิดจะลองก็ควรยอมรับอยู่แล้วว่ามันน่าจะมาพร้อมการสึกหรอที่เร็วขึ้น รวมถึงพอมันสนุกขึ้นนิสัยการขับขี่ที่เปลี่ยนไปอีก

ป.ล.ส่วนเรื่องขอความรู้นี่ต้องเป็นผมขอพี่นกมากกว่านะครับ ส่วนที่ผมบอกได้จากประสบการณ์ของผมเองน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 16:27:04 »
อ่านดูแล้วท่าทางว่าจะเล่นแรงมาเยอะจนมีประสบการณ์  เรื่องร้านและproduct จะแชร์เป็นข้อมูลก็ได้ครับไม่ได้ห้ามอะไรถ้าเป็นประโยชน์แก่สมาชิก 
วันหน้าหากมีโอกาสเจอกันตามมิตติ้ง  ขอชมผลงานเพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับ PJS ครับ

:L2732:
สวัสดีครับพี่นะ ประสบการณ์นี่ผมไม่มีอะไรจะแลกเลยครับเลยครับ แชร์เท่าที่ลองมาเองล้วนๆเลย ผมคงต้องขอความรู้จากพี่นะเป็นหลักมากกว่า โดยเฉพาะตอนนี้ อยากขอมากเรื่องเบาะแก้ปวดหลัง  :L2753:
ส่วนเรื่องลองรถนี่ยินดีเลยครับ คนที่เคยลองก็มี พี่ป๊อป พี่อ้วน กับ พี่สุภัทร น่ะครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 17:11:43 »
รถผมเดิมๆครับ เหมือนพี่อั๋น กับพี่ดุ๋ยเลย เดิ้ม เดิม
รถโผมมเดิม. เดิ้ม.  :sd23:  ได้ความรู้เพิ่มเติมขอบคุณพี่ๆคับ.  :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 19:02:14 »
สวัสดีพี่นกครับ

ถ้าพี่นะ ว่าได้ผมก็ว่าขออนุญาตเอ่ยชื่อเลยนะครับ
1.สำนักนี่ เป็นทีม Ecu tuning hatyai แล้วเค้าจะมีสาขาอยู่ในทีม ซึ่งผมไปจูนกับ คุณ ภัทร ที่สายไหมเป็นตัวแทนในกทม.น่ะครับ
2.ราคามาตรฐานพวกดีเซลเค้าคิดอยู่ 19,000 ครับ แต่คือจูนกี่ทีก็ได้ใน 1 ปี คือไปโมฮาร์ดแวร์ เอา เพิ่มก็จัดได้ แต่ผมก็เอาสเตปที่เค้าเคยๆทำมาแล้วปลอดภัย และต่ำลงมานิดหน่อย(อย่างพี่เค้าว่าบูสได้ 27ปอนด์ไม่เคยเจอปัญหากับเครื่อง 3.2 ผมก็เอาที่ 25 ปอนด์)
3.ฉายานาม นี่อย่างที่เรียน คือผมจูนที่คุณภัทร แต่ คน finetune จริงๆเป็นคุณเอก กับ พี่นิวัฒน์ซึ่งอยู่หาดใหญ่ครับ
4.เรื่องรับประกันนี่ผมก็ลืมถาม หรือเคยถามแล้วผมจำไม่ได้น่ะครับ แต่หลักๆผมเลือกทำอะไรกับใครที่นิสัย และพูดคุยกันเป็นหลักเลยครับ คือผมคุยกับ ทีมทั้งสามคน ผมชอบนิสัยทั้งหมดครับ คือ อย่างนึงที่ชัดมากๆคือเค้าไม่เคย รีบเร่งอะไรผมให้เสียเงินเลย
และทุกคนเข้าใจว่าคนที่ยังอยากใช้รถบ้านแต่ก็อยากแรงเวลาเรียกใช้งาน เป็นยังไง และรับรู้ได้ว่าเค้าไม่อยากทำอะไรที่มันจะทำให้รถพังหรือมีปัญหา นี่เป็นปัจจัยหลักที่ผมเลือกที่นี่จัดการถึงจะเห็นเจ้าอื่นถูกกว่าเยอะแยะน่ะครับ(ไม่ได้แปลว่าที่อื่นดีหรือไม่ดีนะครับ แค่ผมไม่รู้จริงๆ เพราะทำกับที่นี่ที่เดียว ) ส่วนเรื่อง safety factor นี่เอากันจริงๆ การรีดกำลังเพิ่มขึ้น ทุกคนที่คิดจะลองก็ควรยอมรับอยู่แล้วว่ามันน่าจะมาพร้อมการสึกหรอที่เร็วขึ้น รวมถึงพอมันสนุกขึ้นนิสัยการขับขี่ที่เปลี่ยนไปอีก

ป.ล.ส่วนเรื่องขอความรู้นี่ต้องเป็นผมขอพี่นกมากกว่านะครับ ส่วนที่ผมบอกได้จากประสบการณ์ของผมเองน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   :sd23: :sd23: :sd23: :L2736:
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2016, 19:56:42 »
รถโผมมเดิม. เดิ้ม.  :sd23:  ได้ความรู้เพิ่มเติมขอบคุณพี่ๆคับ.  :L2900:
ห่ะ อะไรนะครับ :sd42:
Pamania so good