ผู้เขียน หัวข้อ: มาแชร์ประสบการ์ณเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์กันครับ  (อ่าน 14312 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
สวัสดีครับพี่ๆชาวปามาเนีย  :sd23:

หลังจากที่ได้ไป  :L6415: กับเรื่องเครื่องเสียงล่าสุด อยู่ๆก็นึกถึงอดีตที่ได้มีโอกาสไปทำเครื่องเสียงมา จึงอยากนำมาแชร์กับพี่ๆในแนวของคนฟังเพลงทั่วๆไปที่ไม่ใช่เซียนเล่นเครื่องเสียงนะครับ แต่ถ้ามีผู้รู้จริงเข้ามาแสดงความคิดเห็นหรือเสนอแนะก็ยินดีนะครับ  :L2758:

ครั้งแรกเลยที่มีโอกาสได้รู้จักกับเครื่องเสียงติดรถยนต์ ก็คงต้องย้อนเวลากลับไปในวัยเด็ก อายุเท่าไหร่จำไม่ได้แล้ว ตอนนั้นคุณพ่อได้ซื้อวิทยุ-เทปติดรถยนต์มาจากฮ่องกงเพื่อติดตั้งในรถของครอบครัว จำยี่ห้อได้ว่าเป็นของ Blaupunkt เนื่องจากว่าตอนนั้นยังเด็ก ดีไม่ดีไม่รู้หรอก รู้แต่ว่าขึ้นรถมีเพลงให้ฟัง ก็แค่นั้น..... :L4384:

ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเหตุการ์ณในครั้งนั้น มันส่งผลมาถึงปัจจุบันหรือเปล่า เพราะที่ผ่านมา รถกี่คันกี่คันของผม ต่อให้ไม่ได้แต่งอะไรเลย แต่เครื่องเสียงนี่มีได้ต้องทำ ต้องเปลี่ยนแน่นอน ส่วนใหญ่ก็จะทำตามกระแสนิยม ตั้งแต่ยุคตีแผงไม้เสริมลำโพงที่ประตูและแผงหลังเบาะนั่งหลังสำหรับรถเก่ง ยุคHome Theaterในรถ ที่เอาเครื่องเล่นวีดีโอไปห้อยไว้ใต้ลิ้นชักฝั่งคนนั่ง  ยุค front stage rear fill……….เป็นต้น

จนผมมีร้านทำเครื่องเสียงประจำ และจะไปอุดหนุนทุกครั้งที่มีโอกาส ส่วนวิธีการเลือกเครื่องเสียงในตอนนั้นก็คงหนีไม่พ้นการหาข้อมูลจากนิตยสารเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถยนต์ โดยเฉพาะบทความรีวิวตัวสินค้าจากผู้เชี่ยวชาญหรือผู้ตอบคำถามของนิตยสารนั้นๆ ประมาณว่าอ่านเยอะๆเข้าไว้ เก็บข้อมูลไว้ก่อน  :L6419:

และเมื่อเวลานั้นมาถึง ก็จะเข้าไปคุยกับร้านประจำ ซึ่งบางครั้งก็จะได้สินค้าที่ตัวเองได้ศึกษาไว้หรือเล็งไว้ แต่บางครั้งทางร้านก็จะเชียร์แนะนำเป็นสินค้าตัวอื่นที่เขาเห็นว่าเหมาะกว่าหรืออยากขายมากกว่าก็ไม่รู้ ตอนใหม่ๆบางครั้งก็จะเข้าไปในห้องลองเพื่อฟังเปรียบเทียบเสียงลำโพงบ้าง เสียงแอมป์บ้าง หลังจากนั้นก็จะคุยกันถึงเรื่องระบบหรือตำแหน่งติดตั้งของสินค้าแต่ละชิ้นพอเป็นที่เข้าใจของความต้องการ คุยกันเรื่องสายต่างๆที่จะใช้ และจบลงด้วยการต่อราคา ซึ่งสุดท้ายผมคิดว่าราคาที่ตกลงกันก็คงถูกเผื่อๆไว้อยู่แล้ว เพราะเขาขายทุกวัน แต่ผมไม่ได้ต่อทุกวัน  :L4387:

Anyway ทุกอย่างก็ดูเหมือนจะลงตัวกับชีวิต Black Angel, น้องปาของผม เมื่อถูกผมถอยออกมาได้ไม่นาน ก็ถูกผมจับไปปรับเปลี่ยนเครื่องเสียงที่ร้านประจำนี้ แต่เที่ยวนี้ผมไม่มีข้อมูลอะไรไปเลย เนื่องจากว่าห่างหายจากการติดตามนิตยสารเครื่องเสียงเป็นเวลานานพอสมควร สาเหตุหนึ่งเกิดจากการที่ต้องทำมาหากินอย่างหนักเพื่อปลดหนี้จากเหตุการ์ณค่าเงินบาทลอยตัว ส่วนอีกสาเหตุหนึ่งก็เริ่มที่จะเบื่อกับบทความรีวิวที่เริ่มจะใช้คำพูดซ้ำๆซากๆ จนบางครั้งรู้สึกว่าเขาแค่อ่าน spec สินค้าแล้วมานั่งเทียนเขียนหรือเปล่า ก็เห็นว่าการทดลอง ทดสอบเครื่องเสียงมันต้องใช้เวลา อธิบายกันตั้งแต่แกะกล่อง ติดตั้ง เบริน์นู่นนี่นั่น ทดลองฟัง ปั่นรีวิวส่งต้นฉบับให้นิตยสาร เงยหน้าขึ้นมาอีกที สินค้ารอทดสอบกองอยู่อีกเพียบ (สำหรับนักทดสอบที่มีชื่อเสียง)..........  :L2761:

วันนั้นบอกกับเจ้าของร้านว่า เอาชุดง่ายๆ เอาแค่ลำโพงชุดหน้าอย่างเดียว แอมป์สักตัว frontโอเคมั๊ย ถ้าโอเคก็ไม่ต้องไปยุ่ง ให้ช่วยแนะนำหน่อย สรุปของที่ผมก็ได้คือ
Top Panel ลำโพง Sambus 1ชุด
ลำโพง 6” MTX แยกชิ้น 1 ชุด
Power amp 1 ตัว
Bass Box MBQ 8” 1 ตัว
แผ่นแดมป์ สายไฟ ฟิว สายสัญญาณ สายลำโพง 1ระบบ
:L6415: :L6415: :L6415:

สำหรับการติดตั้งของร้านนี้ ส่วนตัวมองว่าก็เป็นระบบระเบียบดี ช่างคนไหนมีหน้าที่ทำอะไรก็จัดไปตามส่วนของตัวเองที่ถนัด เช่น คนแดมป์ก็แดมป์ไป คนเดินสายไฟก็เดินไป เป็นต้น ช่างแต่คนคล่องแคล่วเป็นงานดี เจ้าของร้านคงเลี้ยงดูเอาใจใส่ลูกน้องดี เพราะผมไปทีไรก็เห็นแต่ช่างหน้าเดิมๆ การทำงานจึงเข้าขากันดีมาก และเมื่อติดตั้งเสร็จก็จะมีช่างมาจูนเสียงให้ หน้าเดิมๆเช่นกัน ถือแผ่น CD ประจำตัวแผ่นเดิมมาจูนเสียงให้โดยวิธีการฟัง เจ้าของร้านมีแวะมาฟังช่วยจูนบ้าง แต่บอกตามตรง จะกี่ครั้งต่อกี่ครั้ง ผมไม่เคยให้ความสำคัญกับขั้นตอนนี้เลย จะเป็นเพราะผมคิดว่าเสียงจะดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับของที่เราเลือก  :L2750:  :L2750: :L2750:

จำได้ว่าตอนติดตั้งเสร็จมีอยู่คำถามเดียว ทำไมถึงยังติดตั้ง tweeter ของ MTX ไว้ในช่อง tweeter เดิมในเมื่อผมมี tweeter ของ Sambus อยู่ที่เสา Top Panel อยู่แล้ว อย่างนี้ระบบผมก็มี tweeter 2 คู่สิ จำไม่ค่อยได้เหมือนกันว่าได้คำตอบอะไรกลับมา อาจประมาณว่าติดไว้เฉยๆแต่ไม่ต่อสายลำโพงหรือไงนี่แหละ  :L2739:

To be continue..........

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: มาแชร์ประสบการ์ณเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 19:30:47 »
 :L2894: พี่กิตขอติดตามต่อด้วยคนครับพี่  :L2758:  :L4399:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ เต้ย ณ บางมด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เต้ย ปาสีบรอนซ์ ณ บางมด
Re: มาแชร์ประสบการ์ณเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 19:41:46 »
ปูเสื่อรอตอนต่อไปครับ  :L4399:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 19:45:04 »
ยาวเลยพี่......
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 20:14:07 »
 :L2744: :L2747:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2014, 20:49:12 »
 :L2747:  :L2747:  :L2747:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 14:59:59 »
 :L2750: :L2750:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 23:16:21 »
 :L2732:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2014, 23:19:09 »
 :L4365: คงจะลืมมั้ง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 08:23:20 »
สงสัยพี่กิตกำลังสรุปรายละเอียดยังไม่เสร็จแน่ๆ เลย เอ๋หรือว่าลืมไปแล้ว

:L2734:  :L2734:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 10:40:13 »
.......จารย์ .....จะให้ ... :L6415:...ตามไหมเนี่ย ....หรือว่าอย่าไปแหกเลย อาจารย์ไปแหกมาแล้วมันไม่ดี...... :sd42:...
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 12:54:31 »
.......จารย์ .....จะให้ ... :L6415:...ตามไหมเนี่ย ....หรือว่าอย่าไปแหกเลย อาจารย์ไปแหกมาแล้วมันไม่ดี...... :sd42:...

พี่กิตเพิ่งรื้อของเก่าลงจากรถ สนใจขอทาบทามราคาทั้งชุด 2 กล่อง  ปานนี้แกคงยังไม่ได้ดูหรอกว่ามีอะไรบ้าง

ที่ผมเห็นในกล่องก็เห็น power  sub-block  Top-panal กลางแหลม ,  ลำโพงแยกชิ้นกลางแหล่ม MTX  และอื่นๆ

รับรองแกตั้งราคาไม่ทันหรอก 

- power   4000
- top panel  แซมบัค  10000
- ซับบล็อก   4000
- กลางแหลม  2000
- อื่นๆ  xxxx

ผมแนะนำ  เสนอไปเลย " 18,900 ไม่ดูของ 2 กล่องพร้อมส่ง "

:L4396: :L4396: :L4396:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 13:47:13 »

เมื่อคืนผมฝันถึงพี่ตุ่
ฝันว่ามาจอดที่หลังร้านผม

เรื่องจริงครับ ไม่ใช่มุข
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 15:07:02 »
เมื่อคืนผมฝันถึงพี่ตุ่
ฝันว่ามาจอดที่หลังร้านผม

เรื่องจริงครับ ไม่ใช่มุข

ฝันที่เป็นจริง  ;D ;D :L2901:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014, 22:25:07 »
 :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 09:05:44 »
 :L4365:  :L4367: คงกำลังปั่นภาคต่อไปอยู่  :L4399:  :L2893:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:42:29 »
พี่กิตเพิ่งรื้อของเก่าลงจากรถ สนใจขอทาบทามราคาทั้งชุด 2 กล่อง  ปานนี้แกคงยังไม่ได้ดูหรอกว่ามีอะไรบ้าง

ที่ผมเห็นในกล่องก็เห็น power  sub-block  Top-panal กลางแหลม ,  ลำโพงแยกชิ้นกลางแหล่ม MTX  และอื่นๆ

ผมแนะนำ  เสนอไปเลย " 18,900 ไม่ดูของ 2 กล่องพร้อมส่ง "

.......อยากได้ครับอาจารย์ แต่ช่วงนี้..... :L6415:......คร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:45:44 โดย สุนทร »
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ พี่อ้ำ บำรุง[sai mai 4x4]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ขับรถหลักล้าน พกเงินหลักร้อย ต้องหาข้อมูลคอย ผบ อน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 11:53:02 »
 :L4365:  :L4365:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 17:41:46 »
ต้องขออภัยพี่ๆที่ปล่อยให้รอครับ ช่วงนี้เหมือนว่างแต่ไม่ว่าง พอจะเขียนต่อก็ต้องมีเหตุให้หยุดชะงัก  :L4399:

และต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ติดตามนะครับ ว่าแล้วเราก็มาว่ากันต่อ
:L2758:

เครื่องเสียงชุดใหม่ยังไงก็ต้องดีกว่าของเดิมติดรถ (ก็อุตสาห์เสียตังเพิ่มแล้วนิ)  :sd42:
แต่ดีกว่ายังไงละ อธิบายได้มั๊ย คุ้มค่าเงินหรือเปล่า รู้สึกผมจะไม่เคยใส่ใจที่จะหาคำตอบให้กับคำถามพวกนี้
ติดเสร็จแล้วก็แล้วกันไป เข้าร้านอีกทีก็นู่นแหละ.....ออกรถใหม่ 
:L4398:

ก็ฟังไปเรื่อยๆกับเครื่องเสียงชุดใหม่ จนอยู่มาวันหนึ่ง จำไม่ได้เหมือนกันว่าเมื่อไหร่ มีความรู้สึกว่าสบายหูขึ้นเยอะทุกครั้งที่ปิดเครื่องเสียง
แต่ก็ไม่ค่อยได้ใส่ใจอะไรมากมาย อาจเป็นเพราะเราเปิดดังไปมั๊ง 
:L2761:

และก็อยู่มาวันหนึ่งอีกนั่นแหละ ได้มีโอกาสรู้จักกับพี่โย และได้รับรู้จากพี่นะว่า พี่โยแต่งเครื่องเสียงไปพอสมควรจากร้านที่ผมไม่ค่อยคุ้นหู
เนื่องจากอย่างที่ผมกล่าวไว้ก่อนหน้าว่า ตัวผมเองไม่ได้ติดตามเรื่องเครื่องเสียงรถมานาน
และเมื่อมีโอกาสที่จะได้ลองฟัง มีหรือผมจะพลาด  :L2756:
ยังจำความรู้สึกของวันนั้นได้ดี เสียงเครื่องดนตรีจากเพลงแยกแยะ ชัดเจนละเอียดมากๆ เสียงคนร้องเหมือนมายืนร้องอยู่ตรงหน้า ได้ยินถึงจังหวะการหายใจของนักร้อง  :L2888:
เพลงฟังได้เพราะและเพลินมากๆ และเป็นครั้งแรกเลยที่ผมได้รู้จักกับลำโพง Scan Speak กับ Processor ของ Alpine  :L2739:
และก็เพิ่งรู้อีกเช่นกันว่า Front Alpine ที่ทางมิตซูให้ติดรถมา มันมีความสามารถแอบแฝงอยู่อีกเยอะมาก  :L4384:
แต่ความคิด ณ ขณะนั้นก็ยังเหมือนเดิมคือ.....คงเป็นที่อุปกรณ์และสินค้าที่เลือกใช้มัง
:L2734:

ยังครับ มันยังไม่ได้ทำให้ผมตัดสินใจที่จะเปลี่ยนเครื่องเสียงโดยทันทีหรอกครับ ยิ่งเมื่อรับทราบข้อมูลเพิ่มเติมจากพี่โยว่า ร้านที่แกไปทำไม่ได้อยู่กทม และต้องมีเวลาทิ้งรถไว้ให้ทำเป็นอาทิตย์ ผมยิ่งมองไม่เห็นเหตุผลที่จะไปทำซะไกล ขณะเดียวกันราคาชุดเครื่องเสียงของพี่โย มันเป็นอะไรที่ค้ำคออยู่จริงๆ เพราะคิดไปเองว่าทางร้านคงเน้นแต่ทำเครื่องเสียงชุดใหญ่ๆ  :sd30:

และแล้วโชคชะตาฟ้าลิขิต มีอยู่ครั้งหนึ่งเมื่อช่วงสงกรานต์ปีที่แล้ว ผมได้นัดแนะกับพี่โยว่าจะพาลูกสาวไปเล่นน้ำแถวบ้านแก ปรากฏว่าครั้งนั้นพี่โยได้นัดแนะเพื่อนกลุ่มเครื่องเสียงไปเล่นน้ำแถวบ้านแกด้วย รวมถึงเจ้าของร้านที่แกไปติดตั้งเครื่องเสียงก็มาด้วย เป็นครั้งแรกที่ผมได้เจอกับเจ้าของร้าน.....พี่โก้  :L4373: ตอนนั้นยอมรับว่าเขอะเขินอยู่พอสมควร จึงสวัสดีและทักทายแกไปด้วยคำถามว่า “เห็นพี่โยว่าจะทำเครื่องเสียงกับพี่ต้องทิ้งรถไว้หลายวันเลยเหรอครับ”  พี่โก้ตอบเหมือนไม่ตรงคำถามประมาณว่า “ทำวันเดียวไปทำร้านไหนก็ได้ครับ”  :L2755: แล้วก็เดินจากไป ปล่อยให้ผมยืนงงกับคำตอบ :sd06:

แต่บ่ายวันนั้นก็ได้มีโอกาสคุยกับพี่โก้อีกครั้ง ได้รับคำอธิบายเกี่ยวกับคำตอบซึ่งผมสรุปของผมเองว่าแกคงมีมาตราฐานในการติดตั้งเครื่องเสียงของแกอยู่ในระดับนึง ถ้าไม่มีเวลาให้ก็ไม่จำเป็นไปติดตั้งกับแก หาที่ไหนก็ได้ที่สามารถทำเสร็จได้ในเวลาที่เราต้องการ โดยทั้งหมดนี้เรายังไม่ได้พูดคุยกันถึงเรื่องรายละเอียดและผลของการติดตั้งนะครับ :L2736:
อีกเรื่องหนึ่งที่ผมได้รับความรู้จากแกในวันนั้น ก็คือเรื่องห้องลองเครื่องเสียงที่มีลำโพงอยู่เต็มกำแพงแล้วให้เรากดเลือกฟังคู่ไหนก็ได้ตามใจชอบ ถามว่าจากลำโพงมากมายบนกำแพง คิดว่าคู่ไหนหรือชุดไหนที่จะให้เสียงที่ดี ถูกต้อง ครบถ้วนที่สุดถ้าไม่ใช่คู่ที่อยู่ในระดับการฟังของหูเรา เพราะฉะนั้นอยากเน้นขายคู่ไหนก็วางคู่นั้นใว้ในตำแหน่งการฟังที่ดีที่สุด..........น่าคิดเนอะ  :L2750:

แล้วจะมาต่อ.....

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 18:34:01 »
.......อยากได้ครับอาจารย์ แต่ช่วงนี้..... :L6415:......คร้าบ

แค่อยากหรืออยากได้ไม่มีปัญหาสำหรับเรื่องเงิน   รับก่อนจ่ายที่หลังทำได้ครับ

และถ้าต่อเสร็จเสียงไม่ดัง ฟังไม่ออกว่าเป็นเพลง  พี่กิตยินดีรับคืนพร้อมชดเชยค่าเสียเวลาเต็ม 100%........เขาว่าง้านนนนน

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เต้ย ณ บางมด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • เต้ย ปาสีบรอนซ์ ณ บางมด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 18:44:53 »
รอภาค 3 ครับ ครบ ไตรภาคพอดี
เก็บเกี่ยวความรู้ เดินลัดเลาะรอบบ้าน ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยครับ
guideline มีหมดแล้วเหลือแต่เงินครับ 555+ :L2905:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014, 19:42:36 »
รอติดตามมม  :L2732: :L2732:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 00:53:29 »

ใจเย็นๆสิครับคุณพี่นะ จะไม่ให้ผมตั้งตัวหน่อยเหรอ แถมมาโพสผิดที่ผิดทางอีก เดี๋ยวก็โดนเตือนหรอก  :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 00:58:33 »
แค่อยากหรืออยากได้ไม่มีปัญหาสำหรับเรื่องเงิน   รับก่อนจ่ายที่หลังทำได้ครับ

และถ้าต่อเสร็จเสียงไม่ดัง ฟังไม่ออกว่าเป็นเพลง  พี่กิตยินดีรับคืนพร้อมชดเชยค่าเสียเวลาเต็ม 100%........เขาว่าง้านนนนน

:sd42:

ลืมไป อยู่ปามาเนีย ไม่ต้องคิดเอง ไม่ต้องทำเอง ไม่ต้องตัดสินใจเอง แต่ต้องจ่ายตังเอง  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:00:53 »
กระทู้นี้จริงๆผมไม่ค่อยอยากอ่านเลย แต่พอเห็นทีไรเป็นต้องกดเข้ามาอ่านทุกที

ที่ไม่อยากอ่านเพราะยังมีอีกหลายอย่างที่ต้อง  :L6415: ก่อนจะถึงสิ่งที่พี่กิตกำลังพูดถึง

อ่านมากๆกลัวจะแวะ  :L6415: เครื่องเสียงที่ชัยนาทซ่ะก่อน ผบ.อาจไม่พอใจอย่างแรงได้ครับ :sd21:

เพราะผมได้เสนอร่างงบประมาณไว้แล้วว่าจะทำอะไรก่อนหลัง  :sd42: แวะข้างทางไม่ได้ซะด้วยสิครับ :L4387:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:41:44 »
ลืมไป อยู่ปามาเนีย ไม่ต้องคิดเอง ไม่ต้องทำเอง ไม่ต้องตัดสินใจเอง แต่ต้องจ่ายตังเอง  :sd42: :sd42: :sd42:

ที่เห็นก็จะมีแต่พี่กิตนี้แหล่ะครับ ที่มีคนช่วยคิด ช่วยจัดการ แต่ไม่ได้ช่วยจ่ายตังค์

:sd42:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:48:08 »
รู้แล้วแหละเป็น admin มันดีอย่างนี้นี่เองมีคนช่วยคิดช่วยทำแค่จ่ายตังค์อย่างเดียว  :sd42:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 07:54:41 »
 :L2753: :L2753: :L2753:

เข้ามารออ่านต่อครับพี่กิต

:sd10: :sd10: :sd10:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 08:50:57 »
เคยได้ยินนะว่า จ่ายเงินแล้วก็นอนเฉยๆ แบบเดียวกันหรือเปล่า   :sd42:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 09:30:09 »
เคยได้ยินนะว่า จ่ายเงินแล้วก็นอนเฉยๆ แบบเดียวกันหรือเปล่า   :sd42:

ประมาณว่า "พี่ไม่ต้อง น้องทำเอง" หรือเปล่าครับ

:sd42:  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014, 10:44:31 »

ดังสโลแกนพี่กิตไง

Where there's a Will , there's a Way.
ความพยายามอยู่ที่ไหน, ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

แต่พอพี่กิตใส่เป็น there is a Will , there is a Way ผมเลยแปลเป็น เมื่อคิดจะทำอะไร จะมีเส้นทางและวิธีการรอช่วยทำให้อยู่เสมอ

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 10:44:22 »

ลำโพงน้อยๆ มีข้อดีที่เสียงไม่ตีกัน
ลำโพงมาก มีข้อดีตรงที่ช่วยกันทำงานเปล่งเสียงเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น
ลำโพงมากเกิน เน้นสะใจ

*หลายเหตุการณ์ ไม่รู้จะโทษใครดีระหว่างเจ้าของร้าน / เจ้าของรถ

-เจ้าของรถบางท่าน ต้องการในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าใช่
พอเจ้าของร้านไม่ตามใจ ก็หาว่ายั่งงั้นยั่งงี้ จะอั้นจะอี้

-พอเจ้าของร้านตามใจเจ้าของรถมากเกิน... แล้วอนาคตผ่านไป3-6เดือน เจ้าของรถเริ่มเก่ง ฟังออกว่าไม่ดี หรือไปให้เซียนช่วยฟัง แล้วเซียนบอกว่าไม่ดี
เจ้าของรถ เริ่มบ่นว่าทำไมร้านถึงทำมาไม่ดี (เจ้าของรถลืมเหตุการณ์วันแรกที่สั่งเจ้าของร้าน)
--------------------------------
พอสรุปคร่าวๆได้ว่า
ลำโพงน้อยไป ปานกลาง พอดี เย๊อะ เย๊อะมากเกิน...ทุกๆอย่างมันส์อยู่ที่วันแรกที่เจ้าของรถ กับเจ้าของร้าน คุยตกลงกัน

ร้านไม่ตามใจ ก็บ่น
ร้านตามใจมากก็เละตุ้มเป๊ะ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2014, 11:47:18 »
ทุกๆอย่าง อยู่ที่วันแรก

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2014, 09:20:46 »
อ่านกระทู้นี้แล้ว ทำให้ผมหูไม่ดี ฟังเท่าไหร่ก็ไม่ได้ยิน  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 15:00:13 »
มาต่อกันครับ..... :L4373:

รู้จักกับพี่โยมาก็ร่วมสองปี ส่วนพี่โก้เองก็เข้ามาอยู่ในบ้านปามาเนียตั้งแต่เปิดบ้าน

หนึ่งในสองเรื่องที่ได้ยินทั้งพี่โยและพี่โก้พูดอยู่บ่อยๆคือ คิดจะติดตั้งเครื่องเสียง ก่อนจะตัดสินใจ ถ้าเป็นไปได้ หาโอกาสลองฟังของจริงจากในรถที่ติดตั้งมาแล้ว

บ่อยครั้งที่พี่โยจะชวนให้ไปมิตติ้งเครื่องเสียงในกลุ่มของแก ซึ่งส่วนใหญ่จะเจอกันหลังเลิกงานที่ปั๊มปตทแห่งหนึ่ง

เหตุผลของพี่โยและพี่โก้ก็คือ.....
1. เราจะได้ฟังของจริงจากในรถเลย จะได้รับทราบถึงแนวเสียงของแต่ละระบบ แต่ละอุปกรณ์ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ยิ่งเป็นรถรุ่นเดียวกันยิ่งดีเข้าไปใหญ่  :L2734:
2. เนื่องจากเป็นมิตติ้ง ก็จะเป็นโอกาสที่ดี ที่จะได้ฟังหลากหลายระบบ หลากหลายแนวเสียง ในงบต่างๆ ในคราเดียวกัน แถมยังได้พูดคุยสอบถามข้อมูล ความพึงพอใจกับเจ้าของรถโดยตรง  :L2900:
3. จะได้มีโอกาสฟังเยอะๆ เพิ่มประสบการ์ณในการฟัง แต่ผมว่าอันนี้น่าจะกลายเป็นหูหาเรื่องมากกว่านะครับ  :sd42:

และแล้วอยู่มาวันหนึ่ง.....ผมก็หลวมตัว  :L2739: ไปมิตติ้งเครื่องเสียงกับพี่โยและพี่นะ

คืนนั้นด้วยความที่เป็นน้องใหม่จึงค่อนข้างเกรงใจที่จะขึ้นฟังรถของเพื่อนๆพี่โย แต่ก็มีโอกาสขึ้นฟังอยู่สองคัน  :sd10:

คันแรกที่ได้ฟัง บอกตามตรงว่าไม่ชอบเลย แนวเพลงที่เปิดให้ลองฟังก็ไม่ใช่ที่ผมฟังประจำ ความรู้สึกที่ค่อนข้างชัดเจนในขณะนั้นคือ เสียงแหลมจัดจนรู้สึกบาดหู

แต่เจ้าของรถพอใจของเขานะ และคิดไว้แล้วว่าอนาคตจะปรับปรุงเพิ่มเติมยังไง ให้ระบบสมบูรณ์มากยิ่งขึ้น

เจ้าของรถอาจชอบฟังแนวเพลง แนวเสียงลักษณะนี้มั๊ง ใจคิดนะ
  :L2750:

คันที่สอง จำได้ดีเลย รถแจ็สสีขาว เจ้าของรถชื่อพี่ชา แค่ฟังช่วงต้นของเพลงผมก็ถึงกับอุทาน  :sd09:

มันช่างไพเราะน่าฟัง อบอุ่นดีแท้ แนวเสียงที่ได้ยินเหมือนค่อนข้างคุ้นเคย นึกๆดู คล้ายๆกับของรถพี่โยนี่หน่า เลยอดที่จะถามขึ้นไม่ได้ว่า “ใช่ลำโพง.....หรือเปล่า”  :L2761:

คำตอบคือใช่ แต่เป็นรุ่นต่ำกว่าของพี่โย ประมาณว่าเป็นรุ่นเริ่มต้น

เฮ้ย แนวเสียงเดียวกัน รุ่นเริ่มต้น.....ก็มีความหวังอะสิ  :L4384: 

เลยถามต่อว่างบเท่าไหร่..........ประมาณหนึ่งส่วนสามของรถพี่โย  :L2739:

ครับ เลยกลืนน้ำลายแล้วทำใจต่อ  :L4388:

แต่ปัญหาคือ ผมประทับใจมากจนไม่สามารถสลัดสิ่งที่ได้ยินในรถพี่ชาในคืนนั้นออกจากสมองผมได้  :sd06: :sd06: :sd06:

บทสรุปสำหรับมิตติ้งเครื่องเสียงครั้งแรกของผม แนวเสียงมีหลากหลาย มีฟังแล้วชอบและไม่ชอบ ที่ผ่านๆมารู้ว่าระบบมีหลากหลาย แต่เรื่องแนวเสียง เรื่องแนวเพลงที่ชอบไม่เหมือนกัน ทำไมเหมือนไม่ได้อ่านผ่านตา  :L2761:

ทำไมร้านประจำของเราไม่เคยพูดถึง ไม่เคยแม้แต่จะถามเราว่าชอบฟังเพลงประเภทไหน  :L4375:

นี่สรุปว่าผมกำลังฟังแนวเพลง แนวเสียงของเจ้าช่างจูนประจำร้านอยู่งั้นเหรอ 
:L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 21:56:49 »
 :L2734:  :L2758:  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2014, 08:21:25 »
นี่แหล่ะ กลัวหักห้ามใจไม่อยู่
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 10:38:37 »

[/size][/color]
เหตุผลของพี่โยและพี่โก้ก็คือ.....
1. เราจะได้ฟังของจริงจากในรถเลย จะได้รับทราบถึงแนวเสียงของแต่ละระบบ แต่ละอุปกรณ์ แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น ยิ่งเป็นรถรุ่นเดียวกันยิ่งดีเข้าไปใหญ่  :L2734:
2. เนื่องจากเป็นมิตติ้ง ก็จะเป็นโอกาสที่ดี ที่จะได้ฟังหลากหลายระบบ หลากหลายแนวเสียง ในงบต่างๆ ในคราเดียวกัน แถมยังได้พูดคุยสอบถามข้อมูล ความพึงพอใจกับเจ้าของรถโดยตรง  :L2900:
3. จะได้มีโอกาสฟังเยอะๆ เพิ่มประสบการ์ณในการฟัง แต่ผมว่าอันนี้น่าจะกลายเป็นหูหาเรื่องมากกว่านะครับ  :sd42:

ผมรณรงค์มาเกือบ10ปี ที่ให้เจ้าของรถที่อยากติดเครื่องเสียงรถยนต์ ได้มีโอกาสฟังเสียงเพลงจริงๆจากในรถยนต์ และที่สำคัญจะต้องเป็นรถคนทั่วไป รถลูกค้าทั่วไป...ที่ไม่ใช่รถร้าน ที่ไม่ใช่รถช่าง

โดยเฉพาะอย่างยิ่งไม่ควรเลือกฟังลินค้าในห้องทดลองเสียง ของทุกร้าน
ถ้าร้านไหนมีนโยบายชวนเข้าห้องทดลองเสียง...ผมอยากบอกว่าให้เดินหนีออกจากร้านนั้นเลยครับ เพราะเขาไม่มีความมั่นใจ/ไม่มีความจริงใจที่จะทำรถให้เสียงดีได้ครับ

*ฟังจากรถจริง หลายๆคัน และจะยิ่งดีมากถ้าได้ฟังจากหลายๆคัน และหลายๆค่าย
เพราะตัวแปลสำคัญมี3อย่างคร่าวๆ
1.สินค้า
2.เทคนนิคการติดตั้ง
3.สูตรคนจูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 10:56:58 »

*ฟังจากรถจริง หลายๆคัน และจะยิ่งดีมากถ้าได้ฟังจากหลายๆคัน และหลายๆค่าย
อย่าฟังค่ายเดียว คันเดียว แล้วสรุปว่าเป็นเช่นนั้นเช่นนี้ เพราะเจ้าของรถแต่ละคันอาจจะมีหลายละเอียดแยกย่อยไปคันละนิดคันละหน่อย

ตัวแปลสำคัญมี3อย่างคร่าวๆ
1.สินค้า แอมป์ ลำโพง ต่างยี่ห้อต่างรุ่น...ร้านผมจะแนะนำยี่ห้อมาตรฐานโลก (เน้นให้อ่านสเปค มากกว่าอ่านโฆษณา) เช็คราคาง่ายจึงอาจทำให้หลายคนบ่นว่าแพง...ปัจจุบันจึงมีหลายร้านนิยมตั้งยี่ห้อของร้านตัวเองขึ้นมาเอง เพื่อตั้งราคาขายที่เช็คไม่ได้

2.เทคนนิคการติดตั้ง...ร้านโนเนมไม่ค่อยมีเทคนิค...แต่ร้านระดับมาตรฐาน เทคนิคจะใกล้เคียงกัน

3.สูตรคนจูน...ข้อนี้สำคัญโคตรๆครับ สำหรับนักเล่นเครื่องเสียง ที่ติดเครื่องเสียงเพื่อฟังรายละเอียดเสียง (ไม่ใช่ติดแค่เป็นเครื่องประดับ)

สูตรคนจูน เหมือนสูตรอาหารที่ช่างแต่ละคนมีสูตรเด็ดกันไปคนละแบบ

ความรู้ด้านทฤษฎีเย๊อะ+ประสบการณ์เย๊อะ จะได้เปรียบครับ เพราะการหมุน การกด การจูนแต่ละปุ่มแต่ละค่านั้น ควรรู้ความเปลี่ยนแปลงก่อนที่จะลงมือจูนครับ...ไม่ใช่เดาสุ่มกดหมุนไปเรื่อยๆ

คนจูนกับเจ้าของรถ ถ้ามีโอกาสพบเจอกันบ่อยๆ จะได้เปรียบเรื่องการจูนเสียงให้ตรงใจ มากกว่าครับ
เหตุผลเพราะจะได้ขึ้นคันโน้น ลงคันนี้ ขึ้นคันนั้น...แล้วจูนกันสดๆ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 11:00:22 »

พอสรุปได้ว่า

ผมสนับสนุนให้ฟังจากหลายคัน หลายค่าย
ผมสนับสนุนให้มิตติ้งฟังเพลงบ่อยๆ
ผมสนับสนุนให้ชวนคนจูนจากทุกค่าย เข้าร่วมงานทุกครั้ง ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2014, 14:43:53 »
ทุกๆอย่าง อยู่ที่วันแรก

นี่แหล่ะ กลัวหักห้ามใจไม่อยู่

กลัวที่สุดเลย สมช. เสียตัวเพราะครั้งแรกนี่แหล่ะ เอิกๆๆๆๆๆ