ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงมีปามาเนีย = Why Pa-Mania was born ?????  (อ่าน 136241 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
Re: ทำไมถึงมีปามาเนีย = Why Pa-Mania was born ?????
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 14:54:41 »
แล้วไม่คิดถึงลูกชิ้นนางฟ้าบ้างเหรอพี่ลีโจ  :sd42:

:L2739:   อันนี้ก็พลาดมะได้นะอร่อยดีครับ    :sd42:  :L4384:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
Re: ทำไมถึงมีปามาเนีย = Why Pa-Mania was born ?????
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 15:26:58 »
***ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ ทุกท่านครับ***
ปกติผมจะไม่ค่อยได้โพสต์ จะเป็นคนติดตามอ่านซะมากกว่า
(แล้วเมื่อไหร่จะได้สิทธิ์รับแจกกะเขาบ้าง  ;D ;D ;D)
เมื่อถึงเวลาตัดสินใจว่าจะต้องเปลี่ยนรถ...ก็ลองหา Club ของ Pajero
ตอนแรกก็งงๆ ทำไมถึงมี 2 Club และทำไม Club นี้ต้องมีกฏระเบียบมากมาย
แต่พอได้อ่านข้อกำหนดก็เริ่มเข้าใจและเมื่อได้มาสัมผัสกับบ้านหลังนี้มันก็รู้สึกอบอุ่น อย่างบอกไม่ถูก
ได้อ่าน review ของพี่ๆ ที่ทำการทดสอบต่างๆ ก่อนที่จะมาแนะนำให้สมาชิกได้ใช้กัน ยิ่งทราบซึ้งมากเลยครับ (ไม่รู้จะใช้คำอะไรดี)
ยิ่งของบางอย่างผมเข้าใจเลยว่าต้องใส่ๆ ถอดๆ กันไม่รู้กี่รอบ ต่อกี่รอบ เผื่อจะได้สิ่งที่ลงตัวและมาแนะนำกัน
บางอย่างไม่ดี ก็บอกกันตรงๆ เลยไม่ดี ส่วนตัวไม่ชอบ ไม่ต้องมาปิดๆ บังๆ ให้เพื่อนๆ คนอื่นไปลอง (ไม่เหมือนบางคน บางที่เจ็บตัว...แต่อายไม่กล้าบอกคนอื่น
แถมอาจมีการบอกแบบเลี่ยงๆ ลองดูก่อนก็ได้ เผื่อชอบ  :D :D :D)
ส่วนไอ้เรื่องกระเป๋าแหกผมว่ามันเป็นวิจารณญาณของแต่ละบุคคลมากกว่านะครับ....ผมก็เป็นอีกคนนึงก่อนที่จะซื้อของซักชิ้นก็คิด ศึกษาหาข้อมูลก่อนนานเหมือนกัน
ครับ ก่อนที่จะตัดสินใจ ใกล้ๆ นี้ขอไปคาระวะพี่ๆ ทุกคนนะครับ :L2732:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 16:10:25 »
เลือดรักชาติขนาดนั้น ปล่อยเขาไปเถอะนะพี่ต๋อง  :sd42: :sd42: :sd42:
  :L2739: ดีนะที่พี่ห้ามไว้ ไม่งั้นส่งเรื่อง ตีความแบนเลย  :sd42: :sd42: :sd42:
คนนี้เห็นแล้ว ว่าจะแบนหลายครั้งแล้ว ... แต่เห็นว่าหน้าตาดี เลยปล่อยไว้เป็นหน้าเป็นตาเว็บซะหน่อย  :sd42: :sd42: :sd42:
ที่พี่ตามพูดถึง ใช่ สิว หรอเปล่า ครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 17:57:57 »
***ขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ ทุกท่านครับ***
ปกติผมจะไม่ค่อยได้โพสต์ จะเป็นคนติดตามอ่านซะมากกว่า
(แล้วเมื่อไหร่จะได้สิทธิ์รับแจกกะเขาบ้าง  ;D ;D ;D)
เมื่อถึงเวลาตัดสินใจว่าจะต้องเปลี่ยนรถ...ก็ลองหา Club ของ Pajero
ตอนแรกก็งงๆ ทำไมถึงมี 2 Club และทำไม Club นี้ต้องมีกฏระเบียบมากมาย
แต่พอได้อ่านข้อกำหนดก็เริ่มเข้าใจและเมื่อได้มาสัมผัสกับบ้านหลังนี้มันก็รู้สึกอบอุ่น อย่างบอกไม่ถูก
ได้อ่าน review ของพี่ๆ ที่ทำการทดสอบต่างๆ ก่อนที่จะมาแนะนำให้สมาชิกได้ใช้กัน ยิ่งทราบซึ้งมากเลยครับ (ไม่รู้จะใช้คำอะไรดี)
ยิ่งของบางอย่างผมเข้าใจเลยว่าต้องใส่ๆ ถอดๆ กันไม่รู้กี่รอบ ต่อกี่รอบ เผื่อจะได้สิ่งที่ลงตัวและมาแนะนำกัน
บางอย่างไม่ดี ก็บอกกันตรงๆ เลยไม่ดี ส่วนตัวไม่ชอบ ไม่ต้องมาปิดๆ บังๆ ให้เพื่อนๆ คนอื่นไปลอง (ไม่เหมือนบางคน บางที่เจ็บตัว...แต่อายไม่กล้าบอกคนอื่น
แถมอาจมีการบอกแบบเลี่ยงๆ ลองดูก่อนก็ได้ เผื่อชอบ  :D :D :D)
ส่วนไอ้เรื่องกระเป๋าแหกผมว่ามันเป็นวิจารณญาณของแต่ละบุคคลมากกว่านะครับ....ผมก็เป็นอีกคนนึงก่อนที่จะซื้อของซักชิ้นก็คิด ศึกษาหาข้อมูลก่อนนานเหมือนกัน
ครับ ก่อนที่จะตัดสินใจ ใกล้ๆ นี้ขอไปคาระวะพี่ๆ ทุกคนนะครับ :L2732:

ด้วย โออิชิ หรือป่าวครับ   :-* :L4363:   5555

วันอาทิตย์นี้ไง บ้านพี่โย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 18:01:47 »
ด้วย โออิชิ หรือป่าวครับ   :-* :L4363:   5555

วันอาทิตย์นี้ไง บ้านพี่โย

วันอาทิตย์นี้ต้องเป็นแม่บ้านครับพี่นะ
(เดี๋ยววันที่ 2 อด  ;D ;D ;D)
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2014, 18:02:28 »
วันอาทิตย์นี้ต้องเป็นแม่บ้านครับพี่นะ
(เดี๋ยววันที่ 2 อด  ;D ;D ;D)
:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พล E39

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 20 มีนาคม 2014, 14:03:34 »
 :L2734:  สุดยอดครับ ทั้ง เจตนคติ และ อุดมการณ์เพื่อคนรักในการใช้รถรุ่นนี้  เยี่ยมยอดครับ อยากให้คลับอื่นๆ มีแบบนี้ คงจะดีไม่น้อย สำหร้บประเทศเรา

:sd10:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 09:00:02 »
แสบ ทิ่ม กลางกล่อง ดวงใจเลย

กระดิกนิ้วเรียกหมาเน่ามาอ่าน
  :sd42: :sd42: :sd42:

อุ้ย...... ขอโทษใช้คำไม่สุภาพ สุภาพสตตรีมาอ่านแล้วไม่ดี

นัก Copy DIY มาอ่านหน่อยเร็ว สมองขี้มด เก่งจริง สร้างบ้านใหม่ซิ
อย่ากัดกันข้างหลัง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 11:02:29 »
นัก Copy DIY มาอ่านหน่อยเร็ว สมองขี้มด เก่งจริง สร้างบ้านใหม่ซิ
อย่ากัดกันข้างหลัง

:L2739: :L2739: :L2739: 

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 21 มีนาคม 2014, 14:53:13 »
ผมติดเวปนี้งอมแงม เปิดทุกวัน ไม่รู้ทำไม  :sd01:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2014, 23:13:31 »
ขอบคุณการแบ่งปันดีๆจากทุกๆท่านครับ  :sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 06:36:00 »
Why Pa Mania was born  :L2734:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 08:29:30 »
เพิ่งเข้าบ้านนี้มาสดๆใหม่ๆ ก็เริ่มหลงรักแล้วอ่ะดิ ไม่มีเหตุผลใดๆจะอธิบายแค่นี้ก็  :L2897: หลาย
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 08:46:34 »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:02:26 »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:05:42 »
ย้อนหลังกลับไปเมื่อผมเข้ามาร่วมบ้านหลังนี้ใหม่ ๆ นี่เป็นกระทู้แรกๆ ที่เข้ามาอ่านครับ  :L2734:
เผลอแป๊ปเดียวจากวันนั้นมาวันนี้ โอ้วววว ...มันช่างไวแท้  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 09:58:48 »
อ่านแล้ว..ขึ้นเลย!  :sd30:
โปรโมชั่น ยังอยู่ไหมครับ พี่ต๋อง  :L2761:

ตอนก่อนเข้าที่พัก รถพี่กิต นำ แว๊บแรกที่เห็น คือ รถใครหว่า แทรกขบวนมา  ::) >:( อุต๊ะ ท้ายรถติ๊กเกอร์ทริปนี้ แต่มี...  ;D จึงมารู้อีกที่ว่า รถพี่ต้อม แปดริ้ว
*** อยากเป็นปาน้ำเดียวไหมหนอ  :sd42: :sd42: :sd42: เรามีมือผ่าตัด พร้อมมือลงคาถา แถมมีพริตตี้งานปีที่2 ถ่ายรูปคู่กับเจ้าของรถด้วย หน่า  :L2897: :L2901:

ช่วยจัดมา....กระชากวิญญาณบ้านเก่า ออกจากท้ายรถ ผมที  :L6419:  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 10:42:41 »
วันนี้ครบรอบ 2 ปี   เหตุการณ์นี้ผ่านมาเกิน 700 วันแล้วแต่พออ่านหน้าแรกปุ๊บอารมณ์พุ่งพวดอยากจะวางมือจากงานประจำทำและเขียนโครงการปีที่ 3 ต่อไปเลย  เขียนให้หนีไปไกลๆ  หนีไปจากความวุ่นวายไอ้ที่บ้านหลังนั้น   หนีเพื่อสร้างสิ่งใหม่ที่ต้องการ   หนีเพื่อไม่อยากรับรู้เรื่องราวของพวกเขา    และสร้างสิ่งที่พวกเราต้องการให้เร็ววัน

อ่านทีไร  ได้กำลังใจทุกที่  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2014, 10:54:03 »
อ่านแล้ว..ขึ้นเลย!  :sd30:
โปรโมชั่น ยังอยู่ไหมครับ พี่ต๋อง  :L2761:

ช่วยจัดมา....กระชากวิญญาณบ้านเก่า ออกจากท้ายรถ ผมที  :L6419:  ;D
เร็วๆนี้ที่หนองมนครับพี่ต้อม  ;D
วันนี้ครบรอบ 2 ปี   เหตุการณ์นี้ผ่านมาเกิน 700 วันแล้วแต่พออ่านหน้าแรกปุ๊บอารมณ์พุ่งพวดอยากจะวางมือจากงานประจำทำและเขียนโครงการปีที่ 3 ต่อไปเลย  เขียนให้หนีไปไกลๆ  หนีไปจากความวุ่นวายไอ้ที่บ้านหลังนั้น   หนีเพื่อสร้างสิ่งใหม่ที่ต้องการ   หนีเพื่อไม่อยากรับรู้เรื่องราวของพวกเขา    และสร้างสิ่งที่พวกเราต้องการให้เร็ววัน

อ่านทีไร  ได้กำลังใจทุกที่  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
อะหรา  :L4396:

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 22:28:49 »
:sd42: :sd42: :sd42: เขาว่า "มีผลประโยชน์"  :sd42: :sd42: :sd42: ฟังแล้วอยากขำกะชะตาตัวเอง  :sd42: :sd42: :sd42: ลองมาฟังทางนี้ครับ "ผลประโยชน์" ที่เขาว่า

หางเต่า ... รถผมน่าจะเป็นคันแรกที่ติด ซื้อมาในราคา 8000 + VAT ว่าถูกแล้วนะตอนนั้น เพราะมีพี่ที่รู้จักกะเจ้าของขอราคาให้ ... ติดมาเป็นปี จนมีพี่ตั้นมาชนท้าย .... พี่นะเห็นประโยชน์ เปิดจอง ต่อรองราคามาให้ ... ติดไปเกือบ 30 คัน ในราคา 5000 กว่าๆ .... เบ็ดเสร็จ ผมจ่ายมากกว่าพี่ๆที่ลงชื่อร่วมกันซื้อกว่า 3000 บาท .... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

หม้อน้ำอลูฯ .... ในพวกเราน่าจะมี 3 คันที่เปลี่ยน คือผม พี่นะ และพี่กิตติ ... ผมเป็นคันแรก ... จ่ายไป 8500 ได้ราคาถูกว่าพี่นะ พี่กิตตินิดหน่อย โทษฐานมาเป็นหนูทดลองให้ร้าน ... ปรากฏว่าหม้อแรกทำ spec มาผิด ติดตั้งแล้วน้ำรั่วออกมา ... ได้ความรู้มาว่าหม้อน้ำเครื่อง 2.5 กะ 3.2 ไม่เหมือนกัน มาเล่าให้สมาชิกฟัง ... แลกกับค่ารถ slide on ที่ต้องจ่ายเอง ต้องยกรถกลับไปที่ร้าน 7000 บาท ... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

แว่นตา กันแมลง และหางออสซี่ .... ผมนำเข้ามาให้สมาชิกซื้อกันในราคา 3-5 พันบาท ... แต่ที่ติดอยู่ที่รถผมนี่แหละครับ แพงที่สุดในประเทศ .... ค่าของไม่ต้องจ่าย เพื่อนที่โน่นมันสมนาคุณมาให้ ... แต่รอบนั้นโดนค่าขนส่งกะภาษีนำเข้าและค่าเคลียร์ของไปเกือบ 20000 กับของแค่ 3 ชิ้น ... ลองเฉลี่ยดูครับว่าต่อชิ้นตกกี่พัน ... สิ่งที่ได้มาคือรู้ว่าของมันเป็นยังงัย ได้เป็นของตัวอย่างให้พี่ๆที่สนใจได้เห็นของจริงกัน รู้ว่าติดตั้งยังงัย จนสามารถนำเข้ามาให้พี่ๆได้ซื้อกันได้ รวมถึงติดตั้งให้พี่ๆได้....นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

ปัญหาความร้อน .... วนแก้ปัญหารถตัวเอง ตั้งแต่การปรับจูนหลายรอบ ทดสอบการขับหลายครั้ง หลายพื้นที่ ... ยาวจนมาเปลี่ยนหม้อน้ำ ... ยังไม่ดี .... แก้ไขพัดลมฟรีปั๊ม .... จนไปสุดที่วาล์วน้ำ .... ทั้งหมดเสียตังค์ไปเท่าไหร่จำไม่ได้ ... เพื่อให้ได้ความรู้ว่าปัญหาจริงๆมาจากวาล์วน้ำไม่มีคุณภาพ .... พี่ๆที่ตามผมมาแก้ปัญหา ... ไปเปลี่ยนวาล์วน้ำที่ศูนย์ .... ไม่เห็นศูนย์เคยจ่ายค่านายหน้าให้ผมซักบาท ... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

ล่าสุดกับพัดลมฟรีปั๊ม ... อยากรู้ว่าพัดลมฟรีปั๊มเดิมที่แก้ไขโดยเติมน้ำยาเข้าไปใหม่ กับพัดลมฟรีปั๊มใหม่ต่างกันหรือไม่ .... จ่ายไป 7000 กว่าบาท ยกพัดลมฟรีปั๊มชุดใหม่ทั้งชุด .... เพื่อให้ได้ความรู้ว่า มันไม่ต่างกัน แถมพัดลมฟรีปั๊มเดิมเงียบกว่าอีกต่างหาก .... พี่ๆที่มาถามผลทดสอบจากผม ไม่เห็นเคยจ่ายเงินให้ผมซักบาท .... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

ล่าสุดกว่าอีก ... ฝาหม้อน้ำ ... อยากรู้ว่าฝาเบอร์ต่างๆมันต่างกันยังงัย ... เลยซื้อมันมาทุกเบอร์ตั้งกะ 0.9 ยัน 1.3 ... ลากพี่กิตติไปเดินหาซื้อที่วรจักรด้วยกัน ตามหาให้ได้ทุกเบอร์ ถามมันทุกร้านยังหาไม่ได้ สุดท้ายต้องโทรไปรบกวนพี่นะวิ่งหาให้ ... จ่ายค่าฝาไปเท่าไหร่จำไม่ได้เพราะหลายอันเกิน ... เพื่อให้รู้ว่ามันต่างกันยังงัย (กำลังทดสอบเรื่องการทนแรงดันอยู่ครับ ผลการทดสอบเลยยังไม่ได้เอาลงเว็บ) .... จะได้เอาข้อมูลมาแชร์ ... ถ้ามีพี่ๆอยากเปลี่ยน ผมก็ไม่มีขาย ได้แต่บอกให้ไปซื้อที่ไหนแค่นั้น .... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

ไฟราวหลังคา ... อยากได้เป็นการส่วนตัว ... ซื้อมาในราคาแพงนรกแตก เพราะเป็นของมียี่ห้อ ... ขนาดน้าปิงใจดีลดให้แล้ว ยังไม่กล้าบอกผบ.ว่าซื้อมาเท่าไหร่ กลัวผบ. แกะออกมาปิ้งให้กิน ... ติดตั้งไม่ได้ ... วิ่งหาร้านตั้งแต่หนองมน วนไปปทุมธานี วิ่งไปลาดกระบัง ไปจบที่ราชบุรี .... สุดท้ายติดตั้งสำเร็จ มาเปิดเป็นตัวอย่างให้พี่ๆบางคนดู จนอยากจะไปติดบ้าง .... พี่โยก็อยาก พี่แกหาของได้ราคาถูกกว่าผม จ่ายแค่ 75% ของราคาที่ผมซื้อ แถมมี feature บางอย่างดีกว่าด้วย ... ทุกวันนี้ยังเขกหัวตัวเองอยู่ว่านี่กรูจ่ายไปทำไมวะแพงขนาดนั้น ... ถ้าพี่โยติดเสร็จจะจ่ายเงินให้ผมซักบาทมั๊ย .... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

หรือจะที่ตอนนี้เริ่มฮิตกันอีกครั้ง .... ไฟวงแหวน ... งานนี้งานใหญ่ ต้องแกะโคมมาทำ โอกาสรั่วมีมาก ... อยากรู้ว่าร้านดัง 2 ยี่ห้อต่างกันยังงัย ... เลยทำมัน 2 รอบ ... ทำกับร้านแรก ทดสอบปัญหา พบบ้าง แก้ไขไปจนปัญหาจบ ... แต่อยากรู้ว่าอีกร้านมันทำแล้วจะเป็นยังงัย ไปเข้าร้านที่ 2 ให้มันรื้อทำใหม่หมด ... เจอปัญหาอีก วิ่งแก้ปัญหาไปอีกหลายร้าน ... จนปัญหาจบ ... เบ็ดเสร็จไฟหน้าวงแหวนผมจ่ายทั้งหมดไปร่วม 15000 บาท แพงที่สุดใน 3 โลก (เพราะทำซะ 2 รอบ) .... สิ่งที่ได้มาคือรู้ว่าการทำไฟแบบนี้ต้องระวังตรงไหน ของจีนถูกๆ ต่างจากของแพงๆยังงัย และถ้าเจอปัญหาจะต้องทำยังงัย ... ให้คำปรึกษากับพี่ๆหลายคนที่อยากทำ ... บางคนฟังปัญหาถอดใจไม่ทำก็ประหยัดเงินไปหลายบาท ไม่ต้องปวดกบาลกับปัญหา ... มีอีกหลายคนใจสู้ทำ เจอปัญหาก็แนะนำกันไป .... ไม่เห็นมีใครจ่ายค่า consult ซักบาท ... นี่ละมั้งที่เขาเรียกว่าผลประโยชน์

นี่ยังไม่รวมคานหลังคา roof box แรคจักรยาน หรือแม้แต่ช่วงล่างที่ผมเปลี่ยน Full Set มาแล้ว 3 รอบ เพื่อให้รู้ว่าไอ้สปริงเหลือง สปริงดำเบอร์โน่นนี่นั่นต่างกันยังงัย .... ทุกครั้งที่เปลี่ยนจ่ายเต็มตลอดจนจำไม่ได้แล้วว่าค่าช่วงล่างนี่โดนไปเท่าไหร่บ้าง

หลายครั้งหลายหน หลายคนเคยพูดกับผมว่า "พี่ตาม พี่จะเปลี่ยนไปทำไม" หรือ "พี่จะจ่ายแพงๆไปทำไม" .... ทุกครั้งผมจะตอบเหมือนกันว่า "ที่ผมจ่าย ผมไม่ได้จ่ายค่าของอย่างเดียว ผมจ่ายค่าความรู้ .... อยากได้ความรู้ ต้องจ่ายค่าเล่าเรียน" ... สิ่งที่ผมได้มาจากการจ่ายไปแบบที่ดูไร้สาระแบบนี้คือความรู้ครับ ได้รู้ว่าของแบบนี้ต่างจากแบบนั้นอย่างไร ได้รู้ว่าการติดตั้งต้องทำยังงัย ต้องทำแบบไหนถึงจะดี เพราะไอ้ที่ไม่ดีก็โดนมาแล้ว ... ได้ความรู้มาแชร์ให้พี่ๆสมาชิกอ่านกัน จะได้ไม่ต้องมาโดนอ่วมอรทัยเหมือนผม

แต่สำหรับคนที่ไม่เคยคิดจะหาความรู้ให้ตัวเอง ไม่เคยแชร์ข้อมูลที่เป็นประโยชน์แก่สมาชิก มีคนเอารถดีเซลติดแก๊ซมาให้ลองใช้ฟรีเป็นเดือนๆยังไม่เคยเอาข้อมูลทดสอบมาแชร์ สมาชิกรถมีปัญหาตอบได้แค่ "ให้ไปเข้าศูนย์" วันๆเอาแต่อวดเบ่งอำนาจบารมีว่ากรูเป็น admin เป็น mod อยู่ในเว็บตัวเอง เวลาไปซื้อของเข้าร้าน ก็เอาตำแหน่ง admin ตำแหน่ง Mod ไปขู่ร้านให้ลดราคาให้ตัวเอง สติปัญญาของคนพวกนี้มองไม่เห็นมุมของการแชร์ข้อมูล การให้ความรู้หรอกครับ คิดอะไร มองอะไรก็เป็นผลประโยชน์ไปทั้งหมด ป่วยการจะอธิบาย (ลองอธิบายแล้วหลายรอบจนรู้ว่าป่วยการ)

อ่านแล้วอยาก "กราบ" ขอบคุณพี่ตาม และ พี่ๆ ท่านอื่นมากๆ ครับ
ความรู้และประสบการณ์ที่มีค่ามากจริงๆ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
JayNoppadol