ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมบริจาคสิ่งของและสมทบทุนเลี้ยงอาหารกลางวันเด็ก รร.บ้านพุเข็ม 14 กพ.  (อ่าน 36964 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สืบเนื่องจากทริบ เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปกับปามาเนีย ที่เราพยายามจะจัดให้มีขึ้นทุกปี อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง ซึ่งถือเป็นกิจกรรมเพื่อตอบแทนสู่สังคมของบ้านปามาเนียเราครับ โดยในปีนี้ เราได้เลือกไปบริจาคข้าวของ และเลี้ยงอาหารกลางวันให้กับเด็กๆที่โรงเรียนบ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน กันครับ ขออนุญาติเล่าถึงโรงเรียนบ้านพุเข็มแห่งนี้ซักเล็กน้อยนะครับ

โรงเรียนบ้านพุเข็มนั้นเป็นโรงเรียนขนาดเล็ก เปิดสอนเด็กนักเรียนตั้งแต่ระดับชั้นอนุบาล ถึงป.6  โดยมีครูประจำ 3 ท่าน และครูอัตราจ้างอีก 1 ท่าน ปัจจุบันมีเด็กนักเรียนทั้งหมดรวม 46 คน เด็กนักเรียนส่วนใหญ่เป็นชาวกะเหรี่ยงที่อาศัยอยู่ตามหมู่บ้านห่างไกลบริเวณรอบทะเลสาบหลังเขื่อนแก่งกระจาน เด็กๆมาโรงเรียนโดยอาศัยเรือของโรงเรียนที่ไปรับบริเวณจุดนัด เด็กๆบางคนต้องเดินเท้ามาไกลเพื่อมาขึ้นเรือต่อมายังโรงเรียน

เนื่องจากบ้านพุเข็มเป็นหมู่บ้านห่างไกลที่ไฟฟ้ายังเข้าไม่ถึง ดังนั้นพลังงานหลักของที่นี่จึงพึ่งพาเครื่องปั่นไฟ และพลังงานแสงอาทิตย์จาก Solar Farm เป็นหลัก ทางโรงเรียนบ้านพุเข็มก็เช่นเดียวกัน มีการทำ Solar Farm ที่หลังโรงเรียนเพื่อเป็นแหล่งกำเนิดพลังงาน ส่วนเครื่องปั่นไฟนั้นจะใช้กันยามฉุกเฉิน หรือในช่วงที่ฟ้ามืดครึ้มและ Solar Farm ไม่สามารถให้พลังงานได้เพียงพอ เพราะงบประมาณด้านน้ำมันที่จะนำมาใช้กับเครื่องปั่นไฟนั้นก็มีจำกัด

โดยสภาพของโรงเรียนนั้นมีตัวอาคารเรียน 1 หลัง เป็นอาคารแถวยาวชั้นเดียว มีห้องเรียนทั้งหมด 4 ห้อง โดยแบ่งเป็นห้องสำหรับระดับชั้นอนุบาล 1 ห้อง ห้องสำหรับนักเรียนป.1และป.2 เรียนรวมกัน 1 ห้อง ชั้นป.3และป.4 รวมกัน 1 ห้อง และชั้นป.5และป.6 รวมกันอีก 1 ห้อง นอกจากนี้ยังมีห้องคอมพิวเตอร์ 1 ห้อง ประกอบด้วยคอมพิวเตอร์ 4 เครื่องเพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้วิธีการใช้คอมพิวเตอร์ โดยระบบคอมพิวเตอร์ทั้งหมดได้รับงบประมาณจัดสรรจาก กสทช. และมีระบบอินเตอร์เน็ต ผ่านระบบดาวเทียมที่ได้รับการจัดสรรจาก กสทช. เช่นกัน ห้องสมุดของที่นี่เป็นอาคารขนาดเล็กแยกออกจากอาคารหลัก ได้รับการบริจาคจากหลายองค์กรร่วมกันจัดสร้างและจัดหาหนังสือมาไว้ในห้องสมุด ทาง Fortuner Club ก็เคยมาร่วมบริจาคและจัดสร้างห้องสมุดที่นี่ด้วยเช่นกัน นอกจากนั้นยังมีโรงอาหาร และโรงครัว เป็นอาคารขนาดเล็กอีก 1 หลัง ได้รับการบริจาคจากองค์กรต่างๆเช่นกัน
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
เอาภาพโรงเรียนมาให้ชมกันก่อนครับ

อาคารหลักของโรงเรียน

โรงอาหารที่ได้รับการบริจาคจาก ม.ปทุมธานี เมื่อปี 2552

โรงครัว ซึ่งเป็นที่ประกอบอาหารให้เด็กๆ

บ้านพักของครูใหญ่ที่อยู่ภายในบริเวณโรงเรียน

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ภายในอาคารหลักของโรงเรียน

แผนผังของโรงเรียน

โครงการเรียนทางไกลของ กสทช. ที่เป็นผู้จัดสรรห้องคอมพิวเตอร์มาให้

Solar Farm ของโรงเรียน

ตู้โทรศัพท์สาธารณะ เป็นโทรศัพท์ผ่านดาวเทียว คิดว่าน่าจะมาพร้อมกับระบบ Internet ผ่านดาวเทียม

• Pa Mania
  • *
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเราได้เดินทางไปสำรวจเส้นทาง และประสานงานกับทางโรงเรียนเพื่อสอบถามถึงสิ่งที่ขาดแคลนเพื่อที่จะได้จัดของบริจาคได้ตรงตามความต้องการ

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 77
14กพ วันศุกร์ อ่ะครับ สงสัยจะไปไม่ได้ แต่อยากไปมากครับ

• Pa Mania
  • *
ในวันที่เราไปนั้น ไม่ได้พบครูใหญ่ครับ ได้รับแจ้งจากคุณครูผู้ช่วยว่าครูใหญ่ "ออกไปส่ง Fax" ที่นี่ถึงจะมีระบบอินเตอร์เน็ต และมีโทรศัพท์ผ่านดาวเทียม แต่ไม่สามารถส่ง Fax ได้ ทุกครั้งที่ทางโรงเรียนจะต้องส่งเอกสารทาง Fax (หน่วยงานราชการส่วนใหญ่ยังคงใช้ Fax กันอยู่นะครับ) ครูใหญ่จะต้องเดินทางไปส่งในตัวอำเภอทีห่างออกไป 40กม. หมายถึงการเดินทางไปกลับ 80กม. เพื่อส่ง Fax

นอกจากนั้นเรายังได้เยี่ยมชมห้องคอมพิวเตอร์ที่มีอุปกรณ์ค่อนข้างครบครัน แต่การเรียนการสอนเป็นไปได้ค่อนข้างลำบาก เพราะคอมพิวเตอร์นั้นมี 4 เครื่อง และคุณครูจะต้องเดินสอนไปทีละเครื่อง หรือไปทำให้เด็กๆดูกันทีละเครื่อง เพราะที่นี่ไม่มี Projector ช่วยในการเรียนการสอน การสอนคอมพิวเตอร์บนกระดานดำนั้นค่อนข้างยาก เพราะไม่มีหน้าจอให้เด็กๆดู เด็กๆก็ไม่เข้าใจ

นอกจากนี้เรายังได้สอบถามถึงเรื่องของอาหารกลางวันของเด็กๆ ได้รับแจ้งมาว่าทางโรงเรียนได้รับงบประมาณค่าอาหารกลางวันเด็กประมาณคนละ 8 บาทต่อมื้อ และงบประมาณนี้นำไปให้ชาวบ้านที่มาทำอาหารให้เด็กๆทานที่โรงเรียน และด้วยงบประมาณขนาดนี้ ไม่เพียงพอกับค่าอาหารของเด็กๆแน่ๆ ดังนั้นทางโรงเรียนเองจึงต้องเสริมด้วยอาหารแห้ง หรือข้าวสารที่ได้รับบริจาคมา เพื่อให้ชาวบ้านนำงบประมาณนี้ไปใช้ในการทำกับข้าวให้กับเด็กๆได้อย่างเต็มที่

ประเด็นต่อมาที่เราได้สอบถามคือเรื่องของนมสำหรับเด็ก เพราะที่นี่มีเด็กเล็ก ซึ่งอยู่ในวัยเติบโต และต้องการนมเพื่อบำรุงร่างกาย โรงเรียนบ้านพุเข็ม อยู่ในโครงการ "นมโรงเรียน" ของรัฐบาล โดยรัฐจะจัดส่งนมมาให้กับโรงเรียนตามโครงการ แต่การจัดส่งค่อนข้างมีปัญหาเนื่องจากโรงเรียนอยู่ไกล เจ้าหน้าที่ที่จัดส่งนั้นจึงใช้วิธีแบบนานๆมาส่งที และส่งทีละมากๆ ให้เพียงพอสำหรับหลายๆวัน จะได้ไม่ต้องมาส่งบ่อยๆ ทำให้นมที่ได้รับขาดคุณภาพ บางครั้งก็เลยกำหนดที่สามารถกินได้ บางครั้งก็ได้รับของที่เสีย พอดีวันที่เราไปนั้น ทางเจ้าหน้าที่จัดส่งเพิ่งนำมาส่ง และกองไว้ที่อาคารเรียน เราได้เห็นสภาพของนมที่จัดส่งมาแล้ว ต้องขอบอกว่า แย่มากๆครับ ชมภาพกันเอาเอง ทั้ง packaging ที่แตกเสียหาย และที่สำคัญที่นี่ไม่มีไฟฟ้า ไม่มีตู้เย็น การจัดส่งมามากๆแบบนี้ก็เท่ากับเอามากองไว้ให้นมบูดเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
14กพ วันศุกร์ อ่ะครับ สงสัยจะไปไม่ได้ แต่อยากไปมากครับ

รู้สึกเหมือนกับว่าวันศุกร์จะเป็นวันหยุดนะครับพี่พรเทพ  :L4399:  วันมาฆบูชาครับ และยังเป็นวันวาเลนไทน์ด้วย  :L4384: 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2014, 21:21:17 โดย แม็ค MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *

พี่พรเทพ ไม่หยุดเหรอครับ เป็นวันมาฆบูชานิครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
พี่ตามครับ ขออนุญาตส่งลิ้งค์นี้ไปให้เพื่อนๆนอกคลับเผื่อจะได้กำลังเสริมจากบุคคลภายนอกที่สนใจร่วมทำบุญด้วยกันได้มั้ยครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ในวันที่เราไปนั้น ไม่ได้พบครูใหญ่ครับ ได้รับแจ้งจากคุณครูผู้ช่วยว่าครูใหญ่ "ออกไปส่ง Fax" ที่นี่ถึงจะมีระบบอินเตอร์เน็ต และมีโทรศัพท์ผ่านดาวเทียม แต่ไม่สามารถส่ง Fax ได้ ทุกครั้งที่ทางโรงเรียนจะต้องส่งเอกสารทาง Fax (หน่วยงานราชการส่วนใหญ่ยังคงใช้ Fax กันอยู่นะครับ) ครูใหญ่จะต้องเดินทางไปส่งในตัวอำเภอทีห่างออกไป 40กม. หมายถึงการเดินทางไปกลับ 80กม. เพื่อส่ง Fax

พี่ตาม ผมเคยใช้โปรแกรม Win Fax ครับ ขอให้ต่อเน็ตได้ และมีสายโทรศัพท์ ก็สามารถส่งแฟ็กส์ได้ ถ้าส่งเมลได้ ก็สามารถส่งแฟ็กได้ เวลาจะแฟ็กส์ ขั้นตอนก็เหมือนกับการปริ้นงาน แต่ปริ้นออกเป็นแฟ็กส์ ผมเคยใช้อยู่หลายปีครับ

• Pa Mania
  • *

พี่ตาม ผมเคยใช้โปรแกรม Win Fax ครับ ขอให้ต่อเน็ตได้ และมีสายโทรศัพท์ ก็สามารถส่งแฟ็กส์ได้ ถ้าส่งเมลได้ ก็สามารถส่งแฟ็กได้ เวลาจะแฟ็กส์ ขั้นตอนก็เหมือนกับการปริ้นงาน แต่ปริ้นออกเป็นแฟ็กส์ ผมเคยใช้อยู่หลายปีครับ

ปัญหาผมว่าที่นี่ไม่มีสายโทรศัพท์น่ะสิครับพี่ปรี ทางออกเดียวคือต้องจ่ายรายปีกับเวปที่ให้บริการส่งแฟกซ์ออนไลน์ หรือไม่ก็ต้องซื้ออุปกรณ์ที่ทำให้สามารถส่งแฟกซ์ผ่านอินเตอร์เน็ตได้ซึ่งมีคนไทยขายอยู่เหมือนกันแต่ราคาหลักหมื่นครับ เคยแก้ปัญหาให้กับลูกค้าที่ไม่มีคู่สายโทรศัพท์แต่ต้องการส่งแฟกซ์มาก่อนครับ สุดท้ายเค้าต้องใช้บริการผ่านเวปไซต์ครับ หรือจริงๆแล้วสามารถทำได้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ความเห็นส่วนตัวเท่าที่ผมเคยเจอมาครับผม  :L4399:

• Pa Mania
  • *
หลังจากที่ได้สอบถามทางโรงเรียนและลุงแหลมแล้ว พวกเราสรุปการนำของไปบริจาคไว้คร่าวๆดังนี้ครับ

1. เลี้ยงอาหารกลางวันเด็กๆ 1 มื้อ อาหารจะเป็นพวกก๋วยเตี๋ยว หรือขนมจีน รวมถึงไอศครีม เพราะเด็กๆกินข้าวอยู่ทุกวัน ส่วนใหญ่เวลามีกิจกรรมคุณครูจะอยากให้เด็กๆได้กินของที่ไม่ค่อยได้ทานบ้าง ..... งบประมาณประมาณ 5000 บาท

2. จัดอุปกรณ์พร้อม Set ระบบส่ง Fax .... ยังไม่แน่ใจในวิธีการและงบประมาณนะครับ ... ทางโรงเรียนมีอินเตอร์เน็ต และมีโทรศัพท์ผ่านดาวเทียม โดยหลักการน่าจะส่ง Fax ได้ ... คุณครูบอกว่าเมื่อก่อนเคยส่งได้ แต่หลังจากระบบหรือเครื่องเสียไม่แน่ใจก็ไม่สามารถส่งได้อีก .... พี่ๆใครมีความรู้เรื่องระบบเหล่านี้ช่วยแนะนำด้วยครับ (ถ้าให้แจ่ม ร่วมทริบไปกับเราไปช่วยกัน Set เลยจะเป็นพระคุณยิ่งครับ) .... งานนี้ถ้าพึ่งใครไม่ได้ผมคงต้องพึ่งพี่จ่าแน่ๆ  :sd42: :sd42:

3. จัดอุปกรณ์ชุด Projector และ จอ เพื่อให้คุณครูได้ใช้ในการเรียนการสอนในห้องคอมพิวเตอร์ และคุณครูยังอาจสามารถนำไปสอนในห้องเรียนได้อีกด้วย (สามารถเคลื่อนย้ายได้) ... งบประมาณรอการเช็คจากทางทีมจัดงานอยู่ครับ

4. นมสำหรับเด็กๆ ... เราไม่ต้องการมากครับ เพราะเอาไปมากก็ไปเน่าเสียเปล่าๆ แต่อยากให้เด็กๆได้ทานนมดีๆ (คุณภาพดีกว่านมโรงเรียน) อย่างน้อยก็ในวันที่เราไป และสามารถมีแจกเด็กๆได้อีกซัก 2-3 วันก็พอ .... ประมาณการว่าจะใช้ประมาณ 12 โหล

5. ข้าวสาร .... เพื่อนำไปสมทบกับที่โรงเรียนมีอยู่แล้ว อย่างที่บอกครับ โรงเรียนจะต้องหาข้าวสารมาให้ทางชาวบ้านหุงให้เด็กๆ เพราะลำพังงบประมาณที่ได้รับนั้นไม่เพียงพอถ้าจะต้องซื้อข้าวสารด้วย ... ปริมาณไม่จำกัดครับ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น

6. หนังสือ .... หากพี่ๆใครมีหนังสือสำหรับเด็กๆ ที่สามารถนำไปบริจาคเพื่อเข้าห้องสมุดของโรงเรียนได้ เรายินดีอย่างยิ่งครับ ... ได้แค่ไหนแค่นั้นเช่นกันครับ เน้นเอาหนังสือเด็กๆที่ลูกๆของพี่ๆไม่อ่านกันแล้วนะครับ ไม่ต้องไปซื้อมาหรอกครับ

7. ของเล่น .... เด็กๆเหล่านี้อาศัยอยู่ห่างไกลครับ ของเล่นธรรมดาๆที่เด็กๆในเมืองกรุงซื้อมาทิ้งๆขว้างๆ เด็กๆเหล่านี้ไม่มีโอกาสได้เล่น ดังนั้นเราอาจจะจัดสรรเงินบางส่วนเพื่อซื้อของเล่นไปแจกเด็กๆด้วย

สำหรับพี่ๆที่ประสงค์จะร่วมบริจาคกับพวกเราในครั้งนี้ อาจบริจาคเป็นเงินเพื่อให้เราไปจัดซื้อของก็ได้ครับ หรือพี่ๆอาจจะขอจัดซื้อของมาตามรายการด้านบนก็ได้เช่นกันครับ

ส่วนเรื่องบัญชีรับบริจาค เดี่ยวรอพี่สุภัทรมาแจ้งอีกครั้งนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านแทนเด็กๆด้วยครับ

:L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
พี่ตามครับ ขออนุญาตส่งลิ้งค์นี้ไปให้เพื่อนๆนอกคลับเผื่อจะได้กำลังเสริมจากบุคคลภายนอกที่สนใจร่วมทำบุญด้วยกันได้มั้ยครับ

ด้วยความยินดีครับพี่แม็ค  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *

กำลังศึกษาข้อมูลอยู่เช่นกันครับ เท่าที่ทราบเราสามารถส่งผ่านระบบอินเตอร์เน็ตแต่ที่เคยลองเป็นอินเตอร์เน็ตแบบ landline ผ่านสายโทรศัพท์ ผมก็ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นสายโทรศัพท์ผ่านดาวเทียมจะได้หรือเปล่านะครับ เดี๋ยวลองโทรหาพี่จ่าดูครับ

ออฟไลน์ แก้ว Krittikorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
พี่ตามครับ

มี Internet ก็พอครับ ใช้ VoIP ครับ

ไม่ต้องเปิดคอมพิวเตอร์ ไม่ต้องมีเบอร์โทรศัพท์ ก็สามารถใช้งานได้ ครับ
ราคาถูก โทรทั่วไทย 50 สต ครับ
(ผมไม่ใช่คนขายครับ)

http://www.pantipmarket.com/items/10126826

หรือ อันนี้ แบบ ONLINE ไม่ยุ่งยาก ราคาไม่แพง

http://www.faxonnet.com/

14 กพ น่าสนใจครับ ต้องรอดูใกล้ๆ อีกที และสนใจร่วมบริจาคเงินและอาหารด้วยครับ (ผมมี จอ monitor 17" 3 จอ ไม่ได้ใช้ (แต่มันไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่(เคลื่อนย้ายไม่สะดวก) มี จอฉาย Projector ประมาณ 100" ไม่ได้ใช้(ไม่เคยใช้ตั้งแต่ได้มา)  แต่  Projector ใช้อยู่คับ ไม่รู้ต้องการหรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2014, 23:47:07 โดย แก้ว Krittikorn »
ทุกความพยายาม ไม่ได้นำมาซึ่งความสำเร็จ
แต่ทุกๆความเสร็จ เกิดจากความพยายาม ทั้งสิ้น

• Pa Mania
  • *
พี่ตามครับ

มี Internet ก็พอครับ ใช้ VoIP ครับ

ไม่ต้องเปิดคอมพิวเตอร์ ไม่ต้องมีเบอร์โทรศัพท์ ก็สามารถใช้งานได้ ครับ
ราคาถูก โทรทั่วไทย 50 สต ครับ
(ผมไม่ใช่คนขายครับ)

http://www.pantipmarket.com/items/10126826

14 กพ น่าสนใจครับ ต้องรอดูใกล้ๆ อีกที และสนใจร่วมบริจาคเงินและอาหารด้วยครับ (ผมมี จอ monitor 17" 3 จอ ไม่ได้ใช้ (แต่มันไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่(เคลื่อนย้ายไม่สะดวก) มี จอฉาย Projector ประมาณ 100" ไม่ได้ใช้(ไม่เคยใช้ตั้งแต่ได้มา)  แต่  Projector ใช้อยู่คับ ไม่รู้ต้องการหรือเปล่า)

ไอเดียเจ๋งไปเลยครับพี่แก้ว ผมยังไม่เคยลองใช้ส่งแฟกซ์ครับ เคยแต่ใช้สำหรับโทรอย่างเดียว ถ้าทำได้จริงๆวิธีนี้น่าจะดีกว่าแฟกซ์ออนไลน์ทั้งหลาย ลงทุนอุปกรณ์ก็ไม่แพงด้วย  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
กำลังศึกษาข้อมูลอยู่เช่นกันครับ เท่าที่ทราบเราสามารถส่งผ่านระบบอินเตอร์เน็ตแต่ที่เคยลองเป็นอินเตอร์เน็ตแบบ landline ผ่านสายโทรศัพท์ ผมก็ไม่แน่ใจว่าถ้าเป็นสายโทรศัพท์ผ่านดาวเทียมจะได้หรือเปล่านะครับ เดี๋ยวลองโทรหาพี่จ่าดูครับ

การส่งFax ผ่านคอมต้องมีอุปกรณ์ USB Fax Modem ครับ
ราคาอันนึงไม่น่าเกิน 500 บาท
ส่วนวิธีการใช้ขออนุญาตCopy วิธีการทำมาให้ดูนะครับ

วิธีทำให้ Windows7 สามารถรับ-ส่งแฟกซ์ได้

1.ต่อ USB Fax Modem เข้ากับ Notebook หรือ คอมพิวเตอร์ ต่อสายโทรศัพท์เข้ากับ USB Fax Modem และลง Driver ให้เรียบร้อย

2.ไปที่ "start" และ เลือก "Devices and Printers"

3.เลือกที่ "Fax"

4.เมื่อเปิดโปรแกรม Fax ขึ้นมาแล้ว ให้เลือกที่ "New Fax"

5.ให้เลือกที่ "Connect to fax modem"

6.เปลี่ยนชื่อ หรือ ไม่เปลี่ยนชื่อ Fax Modem ก็ได้ แล้วกด "Next"

7.ให้เลือกที่ "Answer automatically"

8.Allow access

9.เมื่อทำตามขั้นตอนที่ 1-8 ตอนนี้เครื่องคอมพิวเตอร์ของท่านก็สามารถที่จะรับส่งแฟกซ์ได้แล้วครับ โดยกดที่ New Fax เพื่อที่จะทำการส่งแฟกซ์ออก และกดที่ Inbox เพื่อที่จะดูแฟกซ์ที่เข้ามา

เครดิต: keiky2007

หมายเหตุ    ปัจจุบันถึงแม้ทางราชการบางที่จะให้ส่งเอกสารเป็นFax 
ผมใช้สแกนเอกสารแล้วแปลงเป็น PDF File ส่งเอกสารให้หน่วยงานปลายทางไปทางอีเมล
เมื่อได้รับเมลแล้วพิมพ์ไฟล์นี้ออกมาก็จะชัดเหมือนถ่ายเอกสารทีเดียวครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มกราคม 2014, 07:04:56 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผมอาจจะเป็นหนังสือและของเด็กเล่นพวกตุ๊กตาของลูกสาว
ส่วนคนที่เป็น IT ผมจะถามพี่ในคอตแบดฯ ให้นะครับว่าจะสามารถไปได้หรือเปล่า
ถ้าผมไม่ติดอะไรอาจจะชวนพี่เขาไปกับผมคือไปเช้าเย็นกลับครับ เดี๋ยวผมแจ้งอีกทีครับพี่ตาม
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
จะพยายามไปร่วมให้ได้ค่ะ ถ้าไม่ได้ขอร่วมบริจาคเป็นเงิน หรือสิ่งของ

ปล. นมลองเปลี่ยนเป็นรสชาติอื่นๆก็ได้นะคะ เด็กๆอาจจะตื่นเต้น นะคะ เป็น สตอเบอรี่ ช็อกโกแล็ต เพราะนมโรงเรียนเป็นรสจืดค่ะ

เดี๊ยวไปลองดูของที่บ้านนะคะ ขอบคุณ :sd23: พี่ๆ สำหรับการสละเวลาไปเซอร์เวย์นะคะ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ลองปรึกษาพี่นายดูซิครับ เผื่อมีทางออกบ้าง
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html