ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญร่วมทริบ เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปกับปามาเนียครั้งที่2 @ บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน 14-15 กพ.  (อ่าน 100493 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีพี่ๆชาวปามาเนียทุกท่าน

กลับมาอีกครั้งแล้วครับสำหรับทริบ เที่ยว อิ่มบุญ สุขใจ ไปกับปามาเนีย ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 แล้วครับ หลังจากที่ทริบแรกเราไปร่วมบริจาคของที่บ.นาสะอุ้ง ภูทับเบิก ครั้งนี้เรามีกิจกรรมบริจาคของและเลี้ยงอาหารกลางวันเด็กๆ กันที่ รร. บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจานครับ ทริบนี้เราจะจัดกันในวันที่ 14-15 กุมภาพันธ์ ซึ่งวันที่ 14 ตรงกับวันศุกร์ แต่เป็นวันหยุดเนื่องในวันมาฆบูชา เราจะค้างคืนกันที่บ้านพุเข็ม 1 คืน

บ้านพุเข็ม อ.แก่งกระจาน

บ้านพุเข็ม ตั้งอยู่ในเขต อช.แก่งกระจาน เป็นหมู่บ้านที่ตั้งอยู่บริเวณริมทะเลสาบหลังเขื่อนแก่งกระจาน ชาวบ้านส่วนใหญ่ประกอบอาชีพประมงริมทะเลสาบ แต่เนื่องจากระยะหลังจำนวนปลาเริ่มลดลง ทำให้การทำประมงไม่เพียงพอที่จะเลี้ยงชีพ และด้วยความที่พื้นที่ของหมู่บ้านนั้นอยู่ใกล้เขตอช.แก่งกระจาน ทำให้การทำไร่ ทำนา นั้นทำได้ยากเพราะอาจจะทำให้ไปบุกรุกเขตป่าสงวนได้ ชาวบ้านบางส่วนจึงหันมาทำเรื่องการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ จนทำให้ทุกวันนี้บ้านพุเข็มเป็นสถานที่ท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่มีชื่อเสียงและเป็นที่นิยมของผู้ที่ชื่นชอบการตกปลา นอกจากนี้บ้านพุเข็มยังเป็นจุดชมพระอาทิตย์ขึ้นและลับขอบฟ้าที่สวยงามอีกแห่งหนึ่งของอช.แก่งกระจานอีกด้วย

ด้วยความที่ตั้งอยู่ห่างไกล และถนนหนทางไม่ค่อยสะดวกมากนัก ที่บ้านพุเข็มนี้จึงยังไม่มีไฟฟ้าเข้าถึง ชาวบ้านจะใช้ไฟฟ้าจากพลังงานแสงอาทิตย์ โดยมีการทำ Solar Farm ขนาดเล็กเพื่อใช้กันในครัวเรือน ส่วนในเรื่องของน้ำนั้น ชาวบ้านจะใช้น้ำจากทะเลสาบเป็นหลัก ประกอบกับการสูบน้ำบาดาลขึ้นมาใช้ในชีวิตประจำวัน

รร. บ้านพุเข็ม

รร. บ้านพุเข็ม เป็นโรงเรียนขนาดเล็กตั้งอยู่ภายในบ้านพุเข็ม เปิดสอนตั้งแต่ระดับอนุบาล ถึงประถมศึกษาปีที่6 ปัจจุบันมีนักเรียนทั้งหมด 46 คน มีครูประจำ 3 คน และครูอัตราจ้าง 1 คน ตัวโรงเรียนมีอาคารหลักเป็นอาคารชั้นเดียว  มีห้องเรียนทั้งหมด 4 ห้อง ตัวอาคารประกอบส่วนใหญ่เช่น ห้องครัว ห้องสมุด โรงอาหาร ได้รับการสนับสนุนจากองค์กรต่างๆจัดสร้างให้  โรงเรียนไม่มีไฟฟ้าใช้เช่นเดียวกับหมู่บ้าน แต่ได้พลังงานไฟฟ้าจาก Solar Farm ของโรงเรียน ดังนั้นใจช่วงหน้าฝนที่มีฟ้าครึ้ม โรงเรียนจะไม่มีไฟฟ้าใช้ เพราะ Solar Farm ไม่สามารถจ่ายพลังงานได้อย่างเพียงพอ

นักเรียนโรงเรียนบ้านพุเข็มนั้นส่วนหนึ่งเป็นคนไทยที่อาศัยอยู่ภายในหมู่บ้าน และอีกส่วนหนึ่งเป็นชาวกะเหรี่ยงที่อาศัยอยู่ตามพื้นที่ห่างไกลรอบทะเลสาบเขื่อนแก่งกระจาน นักเรียนเหล่านี้จะมาโรงเรียนโดยทางเรือ โดยที่โรงเรียนมีเรือของโรงเรียนไปรับ นักเรียนบางคนต้องเดินเท้ามาไกล เพื่อมาขึ้นเรือของโรงเรียนอีกต่อหนึ่ง

สำหรับข้าวของที่จะไปบริจาคนั้น ผมจะเปิดอีกกระทู้หนึ่งเพื่อแยกรายละเอียดออกไปนะครับ

โฮมสเตย์บ้านพุเข็ม

ที่พักของเราในทริบนี้เราจะพักกันที่ โฮมสเตย์ บ้านลุงแหลม ซึ่งเป็นผู้ที่บุกเบิกธุรกิจการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ที่บ้านพุเข็มนี้มาตั้งแต่ยุคเริ่มต้น ที่โฮมสเตย์นี้เป็นเพียงโฮมสเตย์เล็กๆที่มีบ้านพักเพียง 4 หลัง ซึ่งทางทีมงานจะขอเก็บไว้เป็นพื้นที่ส่วนกลาง สำหรับการนั่งคัย นั่งพักผ่อน ดังนั้นพี่ๆที่จะร่วมทริบไปกับเราครั้งนี้ขอให้เตรียมเต้นท์ไปด้วย เพราะทริบนี้เราจะไปกางเต้นท์กันที่ริมทะเลสาบครับ พื้นที่กางเต้นท์อยู่ภายในโฮมสเตย์ ติดกับริมน้ำเลยครับ บรรยากาศฟินสุดๆขอบอก
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
จัดไปเลยครับ ทางโน่น อยากได้อะไรบ้างแจ้งเพื่อนๆพี่ๆน้องๆเลยครับ  :L2900:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
มีแววอดไปแน่ๆเลย น้อง ผบ. แต่งงานที่ลำปางนุ่นแน่
 :L4386: :L4386: :L4386:

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้ แจ้งได้เลยครับช่วยเต็มที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มกราคม 2014, 00:56:57 โดย พี่ไซ - zAi »

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

• Pa Mania
  • *
สำหรับตารางเวลาเดินทางและกิจกรรมแบบคร่าวๆนะครับ

วันที่ 14 กุมภาพันธ์

6.00 พบกันที่จุดนัดพบ Porto Chino พระราม2 เพื่อลงทะเบียน (จุดที่เคยเป็นที่นัดพบเมื่อครั้งทริบคลองโคลน)
7.00 ออกเดินทางมุ่งหน้าสู่ อช.แก่งกระจาน
10.00 เดินทางถึง รร.บ้านพุเข็ม และเริ่มทำกิจกรรม แจกของให้กับเด็กๆนักเรียน
12.00 ร่วมทานอาหารกับเด็กๆที่โรงเรียน
13.00 เดินทางเข้าบริเวณที่พัก เพื่อจัดการกางเต้นท์
14.30 ออกเดินทางล่องเรือ เพื่อไหว้พระ และเที่ยวชมต้นน้ำเพชร เราสามารถลงเล่นน้ำกันได้ที่บริเวณปากน้ำเพชรนี้ด้วย
17.30 กลับมายังที่พัก
18.00 รับประทานอาหารเย็นร่วมกัน

งาน meeting ปามาเนีย ผมก็ไม่รู้นะครับว่าจะจบกี่โมง ที่นี่ไม่มีไฟฟ้า ไม่มีแสงสว่าง แต่ผมก็ยังไม่แน่ใจว่าพี่ๆจะแต่งรถกันมืดๆอีกหรือเปล่า  :sd42: :sd42:

15 กุมภาพันธ์

8.00 ร่วมรับประทานอาหารเช้ากันที่โฮมสเตย์
9.00 เก็บของเตรียมเดินทางกลับ
10.00 ออกเดินทางออกจากโฮมสเตย์

หลังจากนั้น ถ้าใครอยากเที่ยวที่ไหนกันต่อก็นัดต่อกันได้เลยนะครับ เพราะวันที่ 15 เป็นวันเสาร์ ใครอยากเที่ยวไหนต่ออยู่ถึงวันอาทิตย์ก็นัดกันเองต่อได้เลยครับ ... ได้ข่าวว่าพี่โย พี่นะ มีแผนอยู่ในใจแล้ว เดี๋ยวรอพี่ท่านทั้ง 2 มาแถลงไขละกันนะครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
สำหรับค่าใช้จ่ายในทริบนี้นะครับ

ค่าที่พัก + อาหาร + ค่าล่องเรือนำเที่ยว คนละ 600 บาท (เด็กอายุ 4 ขวบหรือต่ำกว่าคิด 150 บาท)
ค่าลงทะเบียนส่วนกลาง คันละ 300 บาท (คิดเป็นคันรถนะครับ ในรถจะกี่คนก็คิดเท่ากัน)

พี่ๆที่สนใจร่วมทริบ ลงชื่อได้เลยครับ

:sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
Update รายชื่อพี่ๆที่เข้าร่วมทริบนะครับ

พี่ๆ ถ้ามีเด็ก อายุ 4 ขวบหรือน้อยกว่า กรุณาแจ้งด้วยครับ  :sd23: :sd23:

1. ตูมตาม         ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
2. พี่นะ             ผู้ใหญ่ 1 เด็ก 1
3. พี่กิตติ           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
4. พี่โย             ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
5. พี่สุ              ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
6. พี่แม็ค          ผู้ใหญ่ 2
7. พี่น้องต้น       ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1
8. พี่บอย           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 (ต่ำกว่า 4 ขวบ)
9. พี่จ่า             ผู้ใหญ่ 2
10. พี่ปรี           ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2
11.
12.
13.
14.

• Pa Mania
  • *
เอาภาพที่พัก ที่ไป Survey มาฝากกันนะครับ

บรรยากาศหน้าที่พักติดทะเลสาบเลยครับ

ตัวอย่างบ้านพักที่เราขอไว้เป็นที่พักผ่อนส่วนกลาง แต่ถ้าพี่ท่านใดที่ไม่สะดวกนอนเต้นท์จริงๆ เช่น มีลูกเล็ก สามารถขึ้นมานอนได้นะครับ แต่ขออนุญาติไม่เปิดให้จองเป็นส่วนตัวนะครับ เพราะอาจจะต้องนอนรวมๆกัน แต่ใครที่นอนบนบ้าน ผมแนะนำให้เตรียมเครื่องนอนมาด้วยนะครับ ที่มีอยู่ในบ้านไม่น่าจะพอนะครับ เท่าที่ดู

อาหารแบบชาวบ้านครับ น้ำพริก ผักสด ปลาทอด ไข่เจียว ต้มยำ ... ปลาเขื่อนของแท้ครับที่นี่ อร่อยฝุดๆ ขอบอก

พี่ท่านใดที่ชื่นชอบการตกปลา .... นำอุปกรณ์มาได้เลยครับ หรือจะมาเช่าอุปกรณ์จากลุงแหลมเจ้าของโฮมสเตย์ก็ได้ครับ ... ที่นี่มีปลานิลให้ได้เย่อแน่นอนครับ ปลากดคังมีบ้างแต่หายาก โชคดีจริงๆก็อาจจะเจอครับ

ลุงแหลมเจ้าของโฮมสเตย์ และผู้ประสานงานให้พวกเราในทริบนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
สำหรับพี่ๆที่สงสัยนะครับว่าน้องปา 2WD ไปได้หรือไม่  :sd42: :sd42: :sd42: ชมภาพแล้วคงน่าจะได้คำตอบนะครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมและน้องส้ม รวมเป็น 2 คน 1 คันครับผม  :L4363:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ผมและน้องส้ม รวมเป็น 2 คน 1 คันครับผม  :L4363:

ได้เลยครับพี่แม็ค ลงชื่อให้เรียบร้อยแล้วครับ  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ปายด้วยคร้าบพี่ตาม :L2759:  ใหญ่ 2 ท่าน , เด็ก 1 ท่าน 5.5 ขวบคับ :L4398:  :L4398:  :L4398:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
หวายย !!! กำหนดการดันตรงกับวันที่ผมต้องลงใต้ไป ระนองซะด้วยสิ .... :L4386:
เดี๋ยวขอดูก่อน จะเลื่อนคิวไประนองได้รึป่าว

ขาดผมไปแล้วพี่ปรี จะไปปั่นดินลูกรังกับใคร  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
หวายย !!! กำหนดการดันตรงกับวันที่ผมต้องลงใต้ไป ระนองซะด้วยสิ .... :L4386:
เดี๋ยวขอดูก่อน จะเลื่อนคิวไประนองได้รึป่าว

ขาดผมไปแล้วพี่ปรี จะไปปั่นดินลูกรังกับใคร  :L2754:

พี่อิฐ พลาดได้ไง
พี่ตาม ใหญ่2 เด็ก 2
แห อีก1ผืน

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
 :L4365: :L4365: วันหยุด ดูคิวก่อน ที่สำคัญ ผบ !!

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L4387: ขอดูคิวเช่นกันครับพี่ตาม ไม่แน่ใจว่าต้องมาทำงานเปล่า ถ้ามีงานก็จะพยายามโดด :L2739:
  ....แต่ถ้าพี่น้องเอก ว่าไง....ผมก็......เชื่อซี่.... :L2739:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
แม้.เสียดายไปเททองหล่อพระที่หนองคายวันเดียวกันเลย   :L4386: