ผู้เขียน หัวข้อ: พบแนวทางแก้ไขแล้ว......ปัญหาจากการใช้งาน Stuffit จนไม่ประทับใจในตัวสินค้า..  (อ่าน 30013 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ทูตผมสนใจแค่แบบ V2  ไม่ทราบว่าจากราคา 1200 ในงานเท่าไหร่ครับ

ติดแล้วรีบมารีวิวนะ  ผมต้องการฟิลลิ่งปิดประตูของโตต้าอ่ะ

ขอบคุณรีวิวฉบับนี้ครับพี่ทูต  ผมคาดหวังเรื่องการปิดประตูโดยการเปิดช่องด้านอื่นแล้วเสียงยังนุ่มแบบโตโยต้าเท่านั้น  สิ่งที่ตามมาแค่ผลพลอยได้ไม่ได้ตาดหวังและยางประตูก็ยังดีอยู่

ผมเลยสนใจแค่  Stuffit number II ทั้ง 4 ประตูก็พอ   น่าจะใช้แค่  1.5 กล่อง  จบ

ผมใช้อยู่ ยังแนะนำสำหรับ 4 ประตูแต่ไม่แนะนำสำหรับประตูบานท้ายครับ  ( ผมลอกออกแล้วสำหรับประตูท้ายเพราะติดตั้งไม่ดียางจะประกบกันไม่สนิทและควันไอเสียเข้ารถ)

ผมลองแกะมาติดตั้งใหม่  ก็พบว่ายางของเดิมที่มากับรถเวลาปิดฝาท้ายสามารถแนบกับตัวรถได้ดีกว่ามากๆ

:L2736:
แสดงว่ายางตัวใหม่ที่ติดตั้งเข้าไปที่ฝาท้ายจะไปประกบกับยางตัวเดิมของรถหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ก็น่าลองปรับแก้ดูครับ

ของผมที่เขาติดตั้งมาให้นั้นยางที่ติดใหม่อยู่แนวเดียวกับยางเดิมมีนเลยขี่กันแต่ไม่พอดีกันบางแนวเลยเป็นช่องให้ไอเสียเข้ามาในรถได้เมื่อวิ่งเร็วๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ครั้งหนึ่ง  ผมเคยอยากได้มาใส่  หามาเพิ่ม ทั้งที่รถตัวเองไม่ได้มีปัญหากับเสียงลมเข้ารถเลย  ต้องการเพียงแค่ฟิลลิ่งของการปิดประตูรถให้ หนึบ แน่น และก็ได้ยังใจปราถนา (แต่ช่วงแรกจะปิดอยากสักนิด  และเวลาเปิดประตูจะเด้งดึ๊งดีดออกมาจนรู้สึกได้ถึงเสียงป๊อก)

พอเริ่มใช้งานไปผมก็เริ่มปิด เปิด ประตูได้ดีกว่าตอนแรก  ผู้โดยสารเริ่มกระแทกประตูปิดแรงแค่ไหนก็ไม่มีปัญหา    และก็เริ่มใช้งานมาโดยที่ยังไม่แนะนำใครๆเพราะขอลองใช้ดูก่อน

การติดตั้งผมติดตั้งกับคนนำเข้าเองเลยและเป็นเจ้าแรกที่ทำมาบริการให้ถึงที่   ติดไปทั้งหมด 5 บาน(รวมบานท้าย)

ปัญหาแรกที่พบเจอคือ  ควันไอเสียเข้าด้านท้ายเวลาขับเร็ว(เพราะรถผมใส่ท่อHKS ควันม้วนท้ายปริมาณแค่ไหน เพื่อนๆคงทราบ)จึงได้กลิ่นเร็วมากๆ เพราะปกติในรถผมจะไม่มีกลิ่นน้ำหอมปรับอากาศใดๆ    จนเริ่มหาและมาพบว่ามีคราบไอเสียเขามาด้านท้าย  ตรวจสอบไปจนพบว่าการติดตั้ง Stuffit ของบานหลังไม่ตรงร่องยางและปิดได้สนิท  ผมพยายามแก้ไขแล้วพบว่ายางเดิมสามารถแนบกับตัวรถ ได้มากกว่ายางเดิมมาปิดทับซ้อนกันบนยางเสริมที่ติดเพิ่ม  ไล่ดูจนรอบแนวจนแน่ใจแล้วว่ายางเดิมแนบกับตัวรถมากกว่า .....จึงลอกออกสำหรับประตูบานท้ายและปัญหาหมดไปในทันที  และต่อจากนั้นผมจะแนะนำให้ติดแค่ 4 บานพอ  ไม่ต้องติดประตูท้าย  หากใครสนใจ

ต่อมาหลังจากติดตั้งไม่นานนะ 1-2เดือนพบว่า  เวลาขับเร็วมากๆแล้วมีลมปะทะด้านข้างผมได้ยินเสียงลมแทรกเข้ามาแต่ถ้าขับเร็วแล้วไม่มีลมด้านข้างปะทะแรงๆจะไม่มีเสียง    ไล่หาจนพบจุดนี้

ผมพยายามเอากาวไพร์เมอร์น้ำ 3M(ได้มาจากพี่ต๋อง Fuddy)ทาแล้วแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า  ก็ไปพบจุดอื่นอีกที่เป็นมุมโค้งจึงแกะออกเลย   แล้วก็พบคราบกาวเหลืองๆ  แต่ก็คงสามารถเอายาขัดสีขัดออกได้ไม่มีปัญหา   แต่ไม่อยากใส่แล้วไอ้ตัวลดเสียงเนี่ย 

หลังจากเอายางออกหมดแล้วในประตูบานหลังทั้ง 2 ข้างพบว่า 
1. ยางขอบประตูฉีกและขาดจากมุดยึดเพราะแรงกดดันจากยางเสริมตัวนี้
2. ยางขอบประตูเดิมทรุดตัว  ไม่เปล่องแบบเดิม
3. ปิดประตูหลังแล้ว อยากจะร้องว่าไม่น่าเลยตรู   ปิดแบบไม่ออกแรงก็เข้าแล้ว (ไม่น่าเชื่อแค่ 2 เดือนเอง)

พอเอายางเสริมออก  ยางเดิมทรุดตัวคงเพราะถูกบีบอัดมานาน  ปิดประตูง่ายเกินไปเลยตอนนี้ต้องบอกคนหลังว่าเบาที่สุด 

สำหรับ 2 บานหน้ายังไม่ได้เอาออก  เพราะคาดว่าจะเหมือนบานหลังแล้วผมมีลำโพงและแดมป์ตั้งหลายชั้นตอนนี้กำลังปิดแบบตึ๊บเลย  หากเอาออกเดี๋ยวลำโพงจะหลุดเสียก่อน   เลยกำลังจะมองหาวัสดุอะไรใหม่ๆมาทดแทนเรื่องแรงปะทะในการปิดประตูของปาเจโร่ของพวกเรา

ตอนนี้คำว่า  "ได้ไม่คุ้มเสีย"  ก้องอยู่ในหัวอีกแล้ว

สำหรับเพื่อนๆที่ติดตั้งไปแล้ว ถ้าไม่พบปัญหาอะไรก็ไม่ต้องไปแก้ไขใช้ไปแบบนั้นเลยแต่หากว่าพบเจอปัญหาก็ใช้ไฟร์เมอร์แก้ไขได้   แต่ถ้าห่วงว่ายางทรุดตัวก็แล้วแต่การพิจารณาครับ  บางครั้งอย่าให้ข้อมูลแบบนี้อาจมีคู่แข่งหยิบเอาประเด็นนี้ไปเป็นการโฆษณานะสินค้าตัวใหม่กันนะ   แค่แจ้งเป็นข้อมูลInformations  สำหรับเพื่อนๆปามาเนียกับปัญหาที่เจอด้วยตนเองกับสินค้าตัวนี้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ปัญหาของผมเริ่มมาจากการติดตั้ง  โดยแยกเป็น 2 กรณี

1. ติดตั้งใช้งาน     (ถ้าไม่ดีจะเกิดผลกระทบไปถึงข่้อ 2 )

2. ยกเลิกรื้อถอด เลิกใช้งาน    (ผลกระทบในการเลิกใช้งาน)

**สำหรับสมาชิกบ้านเรา  มีพี่วัชร  ศรีชาเป็นตัวแทนจำหน่ายอีกคนหนึ่ง   หากสนใจจะติดตั้งลองปรึกษาพี่วัชรดูนะครับเพราะเทนนิคการติดตั้งจะแตกต่างกันออกไป

**บังเอิญของผมติดตั้งแล้วมีปัญหา  จนลามมาถึงเรื่องไม่พอใจสินค้า   

ฝากพิจารณาจากข้อมูลการสื่อสารด้วยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่นะ ของผมติดตั้งทั้ง 4 บาน+บานท้าย ที่ผ่านมาพบแต่ความไม่สะดวกในการปิดประตูจากการต้องออกแรงผลักบานประตูมากขึ้นตอนปิดเท่านั้น อย่างอื่นปกติดีและยังไม่พบปัญหาครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ขอบคุณพี่นะที่มารีวิวตัวสินค้าพร้อมทั้งข้อคิดมากมาย  :sd10:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
งานจะเข้ารถเราไหมเนี่ย :sd06:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
 :L2739: :L2739: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นะ ผมอยากลองเลยซื้อมาทดสอบแค่ 1 กล่อง เกือบจะสั่งอีกกล่องแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่นะ :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ขอบคุณพี่นะสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ปัญหาของผมเริ่มมาจากการติดตั้ง  โดยแยกเป็น 2 กรณี

1. ติดตั้งใช้งาน     (ถ้าไม่ดีจะเกิดผลกระทบไปถึงข่้อ 2 )

2. ยกเลิกรื้อถอด เลิกใช้งาน    (ผลกระทบในการเลิกใช้งาน)

**สำหรับสมาชิกบ้านเรา  มีพี่วัชร  ศรีชาเป็นตัวแทนจำหน่ายอีกคนหนึ่ง   หากสนใจจะติดตั้งลองปรึกษาพี่วัชรดูนะครับเพราะเทนนิคการติดตั้งจะแตกต่างกันออกไป

**บังเอิญของผมติดตั้งแล้วมีปัญหา  จนลามมาถึงเรื่องไม่พอใจสินค้า   

ฝากพิจารณาจากข้อมูลการสื่อสารด้วยนะครับ
ตามนั้นเลยครับพี่นะ ผมมีปัญหาปิดประตูยาก ประตูท้ายยิ่งแล้วใหญ่ไม่สนิท ผบ.และสมาชิกในบ้านไม่ประทับใจ บ่น และเสียงภายนอกไม่ได้เงียบลงเลยอย่างที่หวังสักนิด ใส่อยู่อาทิตย์เดียวก็ถอดV2เก็บไว้ เหลือแต่V1 ครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ผมคิดจะติดเพื่อหวังลดเสียง
แต่ถ้าติดแล้วเกิดอาการอย่างที่พี่นะว่ามาก็รับไม่ได้
เกือบจะติดแล้ว พอดีหาจังหวะว่างไม่ได้ซะที
ขอบคุณข้อมูลของ พี่นะมากๆครับ
 :L2758:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

สงสัยว่าทำไมยางเดิมมันถึงหายไปครับพี่นะ เพราะแนวติดก็ไม่ได้ซ้อนทับกันแถมตัวกันเสียงก็ดูจะบางกว่ายางเดิมเสียด้วย ผมยังไม่ได้ลอกของเดิมออกเลยยังไม่รู้ว่ายางเดิมโดนเบียดด้วย ก่อนติดก็เล็งดูแล้วว่ามันไม่ซ้อนทับกันนี่นา :L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
สงสัยว่าทำไมยางเดิมมันถึงหายไปครับพี่นะ เพราะแนวติดก็ไม่ได้ซ้อนทับกันแถมตัวกันเสียงก็ดูจะบางกว่ายางเดิมเสียด้วย ผมยังไม่ได้ลอกของเดิมออกเลยยังไม่รู้ว่ายางเดิมโดนเบียดด้วย ก่อนติดก็เล็งดูแล้วว่ามันไม่ซ้อนทับกันนี่นา :L2761:

เขาติดตั้งมาให้ผมแบบว่าเอายางเสริมมาเสริมตรงแนวยางเดิมประกบกับรถ  พอติดตั้งแล้วยางขอบประตูจะมาดันอยู่บนยางที่เสริมเข้าไป แทนการแนบกับตัวรถครับ
(เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดู)  ถ้าเป็นแบบพี่หยกว่าผมชักสนใจล่ะ วิธีติดตั้งที่ถูกต้องเป็นอย่างไรกันแน่  ขนาดติดตั้งกับคนนำเข้าเลยนะ  :sd06:

มันถึงเป็นการบีบยางเดิมจนทรุดตัวครับ   แต่ถ้สเป็นรถเก่ายางเสริมน่าจะแก้ปัญหาได้ดีเลย

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
โชคดีที่ยังไม่ติดเพราะฉะนั้นปีนี้ตัดไป 1 โปรเจกต์  :L6419:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
โชคดีที่ยังไม่ติดเพราะฉะนั้นปีนี้ตัดไป 1 โปรเจกต์  :L6419:

ไม่ต้องรีบตัดครับ พี่บังมะ แว่วๆ ว่าจะมี.... ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
........... :sd23:....ขอบคุณคร้าบ อาจารย์ที่รีวิวให้ดูครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจ ส่วนผมกำลังหาอะไรมาหยุดประตูเวลาปิดให้มันนิ่มกว่านี้หน่อย คือที่บ้านสาวกโตโย การปิดประตูยี่ห้อโตโย ต้องออกแรงนิดนึง พอใช้ชินแล้ว มาปิดน้องปานี่แทบบ้าไปเลย มันดังมาก ปัง..ต้องขอโทษกันทั้งบ้าน ณ ขณะนี้ใครจะปิดประตูต้องบอกว่าเบาๆไม่งั้นมันจะดังยังกับรถเก่าที่ไม่มียางขอบประตูครับ....คงต้องหาพุกยางมารองก่อนครับ...  :L4387:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
มี
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
 :sd23: ขอบคุณพี่นะค่ะ แต่แบนไม่พบหรอกปัญหานี้ เพราะคงไม่ได้ไปโมท่อ เสียงคงไม่ดังมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2014, 13:31:03 โดย แบน_ปาขาว แม่น้องโช »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มี

สั้นๆ ได้ใจความ  :sd42:  ใครสนใจติดต่อพี่โยเลยคร้าบ  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขอบคุณมากพี่นะ ที่มารีวิว
คงต้องให้ ผู้ขายมาชี้แจงดีกว่าไหมครับ
หรือ นัดสาธิต ว่าที่ติดไปถูกหรือผิด
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :L2900: