ผู้เขียน หัวข้อ: เบาะหนังน้องปา เป็นคราบ ทำไงให้เหมือนใหม่  (อ่าน 10487 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรชัย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
อันเบาะหนังน้องปา ผ่านมากกว่า 3 ปี
เริ่มจะมีคราบดำจำให้เห็น
คราบนิดเดียวติดเบาะ แหมแสนเซ็ง
วานเพื่อน เม้นท์ บอกกล่าวเล่าวิธี

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: เบาะหนังน้องปา เป็นคราบ ทำไงให้เหมือนใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:20:27 »
ภายในรถผมเป็นสีเบจ ก็มีคราบพวกนี้ติดให้รำคาญใจเหมือนกันครับ
แต่ผมใช้น้ำสะอาดชุบผ้าบิดพอหมาด เช็ดทำความสะอาดบ่อยส่วนคราบที่ฝังก็ใช้ สเตคลีนชุดผ้าเช็ดเอาครับ

ขอยืมรูปจากอากู๋มานะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2014, 10:23:37 โดย พี่อิฐ Donmueang »

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: เบาะหนังน้องปา เป็นคราบ ทำไงให้เหมือนใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:24:12 »
อันเบาะหนังน้องปา ผ่านมากกว่า 3 ปี
เริ่มจะมีคราบดำจำให้เห็น
คราบนิดเดียวติดเบาะ แหมแสนเซ็ง
วานเพื่อน เม้นท์ บอกกล่าวเล่าวิธี
สวัสดีปีใหม่ ครับพี่พรชัย

พี่เดินเข้า LOTUS  BIG-C  เข้าไปแผนกประดับยนต์หรือเครื่องครัว   มองหาที่เป็นซองๆเป็นผ้าสำหรับเช็คทำความสะอาดเบาะหนัง   อีกแบบเช็ดคอนโซล   (ระวังหยิบผิด)  ซองละประมาณ 200+/-    ข้างในมีหลายชิ้นใช้ได้หลายครั้ง  และใช้ได้ดีด้วยครับ

ขอให้มีความสุขกับการดูแลปาเจโร่คันโปรดนะครับ
 :L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:25:29 »

ผมใช้ตัวนี้ครับ  :L2734:

ออฟไลน์ พรชัย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:30:35 »
 :L6428: :sd23: ขอบคุณทุกท่านคร้าบ ข้อมูลเพียบ เพิ่งรู้ว่ามีผ้าเช็ดเบาะโดยเฉพาะ พอเดินมาถึงโซน ขายอุปกรณ์รถยนต์ ไม่กล้ายืนนาน เพราะเจอน้อง ๆ ทำหน้าที่ hardsale ไม่ว่ากัน แต่ขอดูเองสงสัยแล้วค่อยถาม เลยไม่ค่อยได้เล็ง แบบเป็นจริง เป็นจัง  :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:40:42 »
ผมเอง ก็ยังหาวิธีทำความสะอาดเหมือนกันครับ
จ้างไหม แต่ทำใจไม่ได้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:43:06 »
สวัสดีปีใหม่ ครับพี่พรชัย

พี่เดินเข้า LOTUS  BIG-C  เข้าไปแผนกประดับยนต์หรือเครื่องครัว   มองหาที่เป็นซองๆเป็นผ้าสำหรับเช็คทำความสะอาดเบาะหนัง   อีกแบบเช็ดคอนโซล   (ระวังหยิบผิด)  ซองละประมาณ 200+/-    ข้างในมีหลายชิ้นใช้ได้หลายครั้ง  และใช้ได้ดีด้วยครับ

ขอให้มีความสุขกับการดูแลปาเจโร่คันโปรดนะครับ
 :L2754:
ลุงนะ ใช่แบบนี้หรืเปล่าครับ

อันนี้เช็ดคอนโซล

ภาพจาก อากู๋

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:51:02 »
:L6428: :sd23: ขอบคุณทุกท่านคร้าบ ข้อมูลเพียบ เพิ่งรู้ว่ามีผ้าเช็ดเบาะโดยเฉพาะ พอเดินมาถึงโซน ขายอุปกรณ์รถยนต์ ไม่กล้ายืนนาน เพราะเจอน้อง ๆ ทำหน้าที่ hardsale ไม่ว่ากัน แต่ขอดูเองสงสัยแล้วค่อยถาม เลยไม่ค่อยได้เล็ง แบบเป็นจริง เป็นจัง  :sd23:
พี่บอกพวกนั้นไปซิ  อ๋อผมยังไม่มีตังค์ซื้อรถหรอก   มาเดินดูเผื่ออนาคตจะมีรถขับกับเขาบ้าง.....

ผมบอกแบบนี้ทีไร   มันม้วนหางไปกันหมด 5555

ยิ่งแต่ก่อนจะมีพวกเชิญทำวงเงินกู้ และบัตรเครดิต  ผมบอกเลยว่า "หน้าตาอย่างผมเหมือนคนเงินเดือน 12000 เลยเหรอพี่"....5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 10:51:27 »
ลุงนะ ใช่แบบนี้หรืเปล่าครับ

ภาพจาก อากู๋

แม่นแล้ว ตัวนี้เลยในรถก็มีติดไว้

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 11:29:35 »
พี่บอกพวกนั้นไปซิ  อ๋อผมยังไม่มีตังค์ซื้อรถหรอก   มาเดินดูเผื่ออนาคตจะมีรถขับกับเขาบ้าง.....

ผมบอกแบบนี้ทีไร   มันม้วนหางไปกันหมด 5555

ยิ่งแต่ก่อนจะมีพวกเชิญทำวงเงินกู้ และบัตรเครดิต  ผมบอกเลยว่า "หน้าตาอย่างผมเหมือนคนเงินเดือน 12000 เลยเหรอพี่"....5555

:sd42:  :sd42:  :sd42:

แบบนี้น่าสนใจ บางครั้งผมก็บอกว่า "ผมมีแค่ Honda Wave เก่าๆ น่ะคร้าบ เดินดูไปเรื่อยครับ"
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 11:33:29 »

เจ๋งอะ :L2900:  พี่นะ ยืม เอาไปใช้บ้างนะครับ
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 13:49:34 »

[/quote]
เป็นวิธีการที่น่าทำตามมากครับพี่นะ  ยังไง ๆ ก็ขอยืมเอาไปใช้หน่อยนะครับพี่  :sd23: :sd23: :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 14:41:08 »
ระวังขณะใช้น้ำยาทำความสะอาดเบาะยี่ห้อใดก็ตาม อย่า ให้ไปโดนจุบสีแดงตรงที่รัดเข็มขัดนิรภัย (จุบที่ติดกับเบาะ) หากโดนน้ำยาทำความสะอาดเบาะจะเปลี่ยนกลายเป็นสีแดงจาง ๆ สีจืดชืดเหมือนรถเก่าไปเลย โดนมาแล้วตอนใช้น้ำยาขัดเบาะหนังฟอร์จูเนอร์ วิธีการป้องกัน เอาถุงพลาสติกผูกยางรัดปกปิดเอาไว้ก่อนแล้วจึงทำความสะอาดเบาะ

กระปุกสีแดงหรือข้อต่อเข็มขัดตรงส่วนที่ติดกับเบาะดังในรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 มกราคม 2014, 18:15:18 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 มกราคม 2014, 16:21:06 »
ระวังขณะใช้น้ำยาทำความสะอาดเบาะยี่ห้อใดก็ตาม อย่า ให้ไปโดนจุบสีแดงตรงที่รัดเข็มขัดนิรภัย (จุบที่ติดกับเบาะ) หากโดนน้ำยาทำความสะอาดเบาะจะเปลี่ยนกลายเป็นสีแดงจาง ๆ สีจืดชืดเหมือนรถเก่าไปเลย โดนมาแล้วตอนใช้น้ำยาขัดเบาะหนังฟอร์จูเนอร์ วิธีการป้องกัน เอาถุงพลาสติกผูกยางรัดปกปิดเอาไว้ก่อนแล้วจึงทำความสะอาดเบาะ
ได้ทริคดีๆ อีกแล้ว ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 14:25:22 »

กระปุกสีแดงหรือข้อต่อเข็มขัดตรงส่วนที่ติดกับเบาะดังในรูป

ความรู้ใหม่  :sd23:

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 14:55:57 »
ฟองน้ำ เมลามีน ในร้าน ไดโซ๊ะ ก็ใช้ได้ครับชุบน้ำเปล่าเลยครับแล้วเช็ด ในขณะเช็ดก็ใช้ผ้าสะอาดเช็ดตามอีกที ซองละ 60 บาทเช็ดได้ทั้งคัน ยังไม่หมดเลยครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 มกราคม 2014, 15:33:04 »
เบาะสีดำ ดูแลเหมือนกันไหมคะ แล้วปาเราหนังแท้หรือหนังเทียม แบนเอาน้ำยาเช็ดเบาะหนังไปลองนิดนึงมันด่าง  :L4374: เลยหยุดทำเลย เดี๊ยวไปตามรอยพี่นะ  :L6415:

จะบอกว่าแบนก็ใช้มุกนี้ ยิ่งตามงานเมืองทองที่มีคนยืนขายบัตรสมาชิกอะไรก็ตาม จะบอกว่าเป็นแม่บ้าน และไม่มีเงินเดือน รับรองเลิกเซ้าซี้

ออฟไลน์ veeraa332000

• Pa Mania
  • *
  • 081-8364554
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 00:15:29 »
ผมใช้สบู่ละลายน้ำ ผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆเช็ดนะ่าจะพอแล้วนะครับ คันเก่าใช้น้ำยาอย่างดี(แม็กกวัย)ขยันเช็ดจัง ปรากฎว่า2ปีผ่านไปเบาะหนังแตกหมด คันของเพื่อนออกรถพร้อมกันมันไม่เคยเช็ดเลยเบาะยังดีอยู่เลยครับ...

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 07:49:42 »

555 ใช่บ่อยพี่
ถ้าโทรมาขายบัตรเครดิต ผมมักจะบอก ผมติดบูโร อยู่ทำได้มั้ยครับ ยังโดนฟ้องอยู่เลย .. รายไหนรายนั้น ..  :sd42: :sd42:
ถ้าโทรมาขายประกัน ผมจะบอกว่าสนใจนะ สนใจมาก อยากทำ แต่ติดว่าเพิ่งตรวจสุขภาพมา ผลแจ้งเอ็มไซน์ในตับสูง อาจเสี่ยงเป็นโรคตับอันนี้ทำได้มั้ยครับ ... เงิบทุกราย
และอีกอัน ขายประกันเหมือนกัน แต่บอกว่าเราเป็นแขกพิเศษ ได้รับโปรโมชั่นพิเศษ บราๆๆๆ ผมบอกไปประโยคเดียว "ผมไม่มีบัตรเครดิต ทำได้มั้ยครับ" ...  วางสายทันที :L4396: :L4396: :L4396:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ ศิระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 15 มีนาคม 2014, 17:58:07 »
555 ใช่บ่อยพี่
ถ้าโทรมาขายบัตรเครดิต ผมมักจะบอก ผมติดบูโร อยู่ทำได้มั้ยครับ ยังโดนฟ้องอยู่เลย .. รายไหนรายนั้น ..  :sd42: :sd42:
ถ้าโทรมาขายประกัน ผมจะบอกว่าสนใจนะ สนใจมาก อยากทำ แต่ติดว่าเพิ่งตรวจสุขภาพมา ผลแจ้งเอ็มไซน์ในตับสูง อาจเสี่ยงเป็นโรคตับอันนี้ทำได้มั้ยครับ ... เงิบทุกราย
และอีกอัน ขายประกันเหมือนกัน แต่บอกว่าเราเป็นแขกพิเศษ ได้รับโปรโมชั่นพิเศษ บราๆๆๆ ผมบอกไปประโยคเดียว "ผมไม่มีบัตรเครดิต ทำได้มั้ยครับ" ...  วางสายทันที :L4396: :L4396: :L4396:

:L2905: :L2879: :L2900: