ผู้เขียน หัวข้อ: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย  (อ่าน 28901 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:04:01 »
หลังจากออกกำลังกายกันเสร็จแล้ว ก็เติมอาหารเช้าลงท้องซะหน่อยครับ อาหารเช้าเป็นคุณตาคุณยายตื่นขึ้นมาทำให้ตั้งกะตี 5 หนาวมาก แต่เพื่อลูกๆหลานๆคุณตาคุณยายสู้จริงๆ

เช้านี้เราวางแผนไปทำบุญกันก่อนเลยครับ ในคณะเราครั้งนี้ แม่ๆหลายๆคนร่วมกันถักหมวกไหมพรมมาสำหรับทั้งถวายพระ และแจกชาวบ้านที่เจอกับภัยหนาวครับ ได้หมวกมาเยอะมาก เป็นงาน Hand Made ทั้งหมด เหล่าแม่ๆและกลุ่มเพื่อนๆช่วยกันถักมารวมๆกันครับ และกลุ่มผมก็เป็นตัวเแทนขนเอามาถวายพระ และบริจาคให้ชาวบ้าน

เราไม่ได้เลือกวัดดังๆอะไรนะครับ เพราะวัดดังๆมีคนทำบุญบริจาคเยอะแล้ว คุณตาคุณยายเลยแนะนำวัดป่าที่อยู่ไม่ไกลจากหมู่บ้านมากนัก เราก็ไปตามที่คุณตาคุณยายแนะนำ พอไปถึง เห็นวัดตกแต่งสวยงามเหมือนจะมีงาน พอถามชาวบ้านแถวนั้นปรากฎว่าโบสถ์ใหม่ของวัดเพิ่งสร้างเสร็จ กำลังจะมีงานฝังลูกนิมิตในอีกไม่กี่วันข้างหน้า ชาวบ้านมาช่วยกันจัดงาน ตกแต่งวัดกันเยอะแยะเลยทีเดียว

เราก็เลยเอาหมวกพระไปถวายหลวงพ่อกันก่อน

จากนั้นก็มาเดินดูชาวบ้านเขาจัดงานเตรียมงานกันครับ ผมเดินไปแถวที่เขากำลังจัดซุ้มสำหรับอาหารกันอยู่ ไปเจอกับเจ้านี่เข้าครับ ภูมิปัญญาชาวบ้าน จัดซุ้ม ไม่ต้องเช่าเต้นท์ เสียเงินเสียทองให้ยุ่งยากครับ เขาเอาไม้ไผ่มาฝานเป็นเส้นเล็กๆ แล้วมัดเป็นตาราง เสร็จแล้วเอาใบต้นสักมาวางแล้วมัดให้แน่น ทำเป็นหลังคาซุ้ม ผนังซุ้มได้เลยครับ อย่างที่บอกครับที่นี่ต้นสักเยอะมาก ดังนั้นเป็นการเอาทรัพยากรที่มีอยู่อย่างเหลือเฟือ ผ่านภูมิปัญญาชาวบ้าน กลายเป็นสิ่งที่สามารถใช้งานได้ดีมากๆเลยครับ  :L2734: :L2734:

ที่เห็นในรูปที่มีผ้าสีน้ำเงินเหลืองห้อยๆอยู่นั้น เป็นหลังคาจากใบสักแบบนี้ทั้งหมดเช่นกันครับ สุดอยดภูมิปัญญาจริงๆ  :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
Re: ทริบ New Year 2014 ศรีสัชนาลัย-แพร่-เชียงราย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:05:22 »
พี่ตามรีวิวเสมือนได้ไปเที่ยวกับพี่เลย  ผมยังไม่มีโอกาสไปเลย   :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:07:18 »
พี่ตามรีวิวเสมือนได้ไปเที่ยวกับพี่เลย  ผมยังไม่มีโอกาสไปเลย   :L2900:

ขอบคุณครับพี่บังมะ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:11:28 »
ส่วนเด็กๆ ก็ไปดูชาวบ้านเขาเตรียมงานจัดของกัน เราก็เลยขอให้ชาวบ้านเขาช่วยสอนเด็กๆให้ช่วยทำ เป็นการให้เด็กๆได้ร่วมทำบุญ และเรียนรู้วิถีชาวบ้านไปด้วยกันเลยครับ

สำหรับเด็กหญิงมาช่วยคุณป้าคุณน้าจัดเตรียมถังทำบุญ ที่นี่เขามีการจัดเป็นถังทำบุญคล้ายกับถังผ้าป่าที่เอาเงินเหน็บไม้มาปัก แต่ที่นี่เขาจะมีการตกแต่งถังด้วย "ดอกข้าวเหนียว" โดยเอาก้านหวายมาเหลาให้เล็กๆ แล้วปั้นข้าวเหนียวเป็นลูกเล็กๆมาเสียบบนก้าน เหมือนเป็นดอกไม้เล็กๆสีขาวๆ สวยดีครับ

เด็กหญิงก็ไปนั่งทำกับคุณป้าคุณน้าที่เขากำลังทำกันอยู่ครับ ชาวบ้านใจดีมาก มาช่วยสอนให้เด็กๆได้ทำกันเป็นครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:16:22 »
ส่วนเด็กชาย ต้องใช้แรงงานนิดนึงครับ มาช่วยคุณป้าคุณน้าในโรงครัวครับ ช่วยกันขูดมะพร้าวเตรียมสำหรับทำกะทิ ชาวบ้านที่นี่เขาไม่ใช้กะทิสำเร็จรูปครับ เขาขูดมะพร้าวมาทำเป็นกะทิกันแบบสดๆ สมัยผมเด็กๆก็เห็นคุณยายทำแบบนี้ แต่เด็กสมัยนี้ไม่เคยเห็นแล้วครับ พ่อบ้านแม่บ้านยุคใหม่ กะทิกระป๋องทั้งนั้น  :sd42: :sd42:

เด็กๆเจอกับกระต่ายขูดมะพร้าว ทำไม่เป็นกันซักคนครับ ชาวบ้านต้องมาสอนวิธีการขูดมะพร้าม แต่มันยากอยู่ครับสำหรับเด็กๆ ขูดยังงัยเนื้อมะพร้าวก็ไม่หมดเกลี้ยงเหมือนชาวบ้านขูด แถมพวกเราเกรงว่ามะพร้าวของชาวบ้านจะไม่เหลือไปทำกะทิ เพราะเด็กๆขูดไปกินไป ไปๆมาๆ เมื่อยขี้เกียจขูน พาลนั่งหยิบมะพร้าวกินซะงั้น  :L2739: :L2739: :L4391: :L4391:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:19:23 »
ทำกิจกรรมพอหอมปากหอมคอครับ ... เตรียมตัวออกเดินทางไปเที่ยวกันต่อ ... ก่อนจะออกจากวัดชาวบ้านชวนทำบุญฝังลูกนิมิต ให้พวกเราไปปิดทองบนลูกนิมิตด้วย

ระหว่างเด็กๆปิดทองลูกนิมิตรอบโบสถ์ ก็เดินถ่ายรูปไปเรื่อยครับ มาสังเกตุว่าพญานาคที่หน้าโบสถ์ที่นี่ตัวใหญ่จัง ชาวบ้านเล่าให้ฟังว่า ตอนเริ่มสร้างโบสถ์ มีผู้ใจบุญเอาหินตาพญานาคมาถวายที่วัด และได้บรรจุอยู่ในตาของพญานาครอบโบสถ์นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:28:57 »
เดียวผมเอาอย่างพี่ตามมั่งดีกว่า เวลาไปเที่ยวที่ไหนจะต้องหาข้อมูลมาอธิบายให้เขาฟังก่อน :sd23:
ผมมองว่าเป็นการสร้างนิสัยในการเรียนรู้ครับ

อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:30:02 »
หลังจากออกจากวัด เราก็เดินทางเข้าตัวอ.วังชิ้น รุ่นพี่เจ้าถิ่นพาไปร้านก๋วยเตี๋ยวอร่อยครับ นักท่องเที่ยวไม่รู้จักหรอกครับร้านนี้ มีแต่ชาวบ้านในอำเภอที่รู้จักมากินกันเยอะมาก เป็นก๋วยเตี๋ยวต้มยำแบบก๋วยเตี๋ยวสุโขทัย แต่ใช้น้ำอ้อยใส่แทนน้ำตาลครับ เรียกว่า "ก๋วยเตี๋ยวน้ำอ้อย" ครับ ลองชิมแล้วอร่อยดีครับ เขาเอาน้ำอ้อยไปเคี่ยวให้เหนียวๆ แล้วเอามาใส่ในก๋วยเตี๋ยวแทนน้ำตาล หอมกลิ่นน้ำอ้อย ปนกับกลิ่นไหม้นิดๆของน้ำตาลเวลาเคี่ยว แปลกดีครับ อร่อย แต่อย่าใส่เยอะ เพราะหวานจัดมาก ใส่ได้นิดเดียว ในกลุ่มผมมีคนไม่รู้ใส่เยอะไป กลายเป็นก๋วยเตี๋ยวเชื่อมไปเลย (ตอนกินหิวมาก มัวแต่กิน ลืมถ่ายรูป ขออภัยออย่างแรงครับ)

จากร้านก๋วยเตี๋ยวในตัวอำเภอวังชิ้น เรามุ่งหน้าไปที่อุทยานแห่งชาติเวียงโกศัยต่อครับ อุทยานแห่งชาติที่นี่อยู่ไม่ไกลจากตัวอำเภอครับ นักท่องเที่ยวน้อยมาก ช่วงเทศกาลแบบนี้ยังมีนักท่องเที่ยวบางตามากๆครับ ผมเองชอบเที่ยวอุทยานแห่งชาติยังไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน ก่อนเดินทางหาข้อมูลใน Internet ข้อมูลน้อยมาก แทบไม่เคยมีคน review ไว้เลยครับ ขนาด review ที่ท่องเที่ยวของ Pantip ยังแทบไม่มีข้อมูลเลย แทบจะ Unseen เลยนะที่นี่

อุทยานแห่งชาติที่นี่มีน้ำตกแม่เกิ๋งหลวงเป็น highlight ครับ เป็นน้ำตกขนาดไม่ใหญ่ มีทั้งหมด 7 ชั้น แต่ชั้นแต่ละชั้นนั้นเล็กๆครับ ระยะทางเดินตั้งแต่ชั้นที่ 1-7 แค่ 500 เมตรเท่านั้น ทางชันหน่อย แต่ไม่ยาวมากครับ

น้ำตกชั้นที่ 1 เป็นแอ่งน้ำ มีปลาคล้าวอยู่ด้วยแต่ไม่มาก สามารถเล่นน้ำได้ครับ

เดินขึ้นไปนิดนึง ก็เจอน้ำตกชั้นที่ 2 ครับ มีแอ่งน้ำเหมือนกันแต่ไม่มีใครมาเล่นที่นี่

ที่ไม่มีใครมาเล่นที่ชั้น 2 นั้นเพราะจากชั้น 2 ลงชั้น1 แทบไม่มีอะไรกั้นเลยครับ พลาดตกลงไปรับรองว่าตายแต่ เดินไม่ไกลครับ แต่ความสูงใช้ได้เลย รูปนี้ถ่ายจากชั้น 2 มองลงไปยังแอ่งน้ำของชั้น 1 ข้างล่างครับ

เสียดายครับ ไม่สามารถถ่ายมาให้ดูได้ครบทุกชั้น เพราะผบ. ฝากให้ช่วยดูลูกเล่นน้ำที่ชั้น1 ผมเลยลงมานั่งเล่นที่ชั้น1แทนครับ เลยอดถ่ายชั้น 3-7 มาฝาก ไว้มีโอกาสจะกลับไปใหม่ครับ รอบนี้อดไปครับ  :L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:44:52 »
ให้เด็กๆเล่นน้ำกันที่น้ำตกได้ไม่นานเท่าไหร่ครับ เพราะน้ำเย็นมาก เกรงว่าเด็กๆจะไม่สบาย เล่นได้แป๊บเดียวเลยต้องให้ขึ้นมาเช็ดตัวเปลี่ยนเสื้อผ้ากันครับ

หลังจากออกจากอช. เวียงโกศัย ห่างไปไม่ไกลครับ มีบ่อน้ำพุร้อนของอ.วังชิ้นอยู่ เราเลยแวะไปเที่ยวซะหน่อย กะพาเด็กๆไปแช่น้ำร้อน หลังจากโดนน้ำเย็นมาแล้วครับ

ที่นี่นักท่องเที่ยวเยอะหน่อยครับ เป็นบ่อน้ำพุร้อน มีห้องให้แช่น้ำด้วย จัดสร้างโดยงบประมาณของอบต. ครับ เลยไม่เสียค่าเข้า มีค่าบำรุงสถานที่นิดหน่อยถ้าเราจะใช้ห้องแช่น้ำเท่านั้น ส่วนที่เข้าไปเที่ยว ไปนั่งเล่นนั้น ไม่เสียเงินครับ ที่นี่เขามีไข่ขายให้เอามาลวกกินครับ ผบ. กับ ลูกไปแช่น้ำ ผมเลยนั่งเล่นกินไข่ลวกไปหลายฟองทีเดียว  :sd42: :sd42:

บริเวณรอบๆของบ่อน้ำร้อนนี้ยังเป็นทุ่งนาอยู่ทั้งหมดเลยครับ เหมือนเป็น Oasis มาตั้งอยู่กลางทุ่งเลย ถึงนักท่องเที่ยวจะเยอะ แต่ไม่แออัดครับ บรรยากาศรอบๆก็สงบๆ เงียบๆ อิ่มไข่ลอกแล้วก็มานั่งดูท้องนา จนเกือบหลับไปเหมือนกันครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 13:48:00 »
หลังจากแช่น้ำแร่ กินไข่ลวกกันเสร็จ ก็ได้เวลาอันเหมาะสม เคลื่อนขบวนกลับที่พักครับ กลับมาถึงที่บ้านรุ่นพี่ที่เราพักประมาณช่วย4โมงกว่า อากาศกำลังสบายเลยครับ เย็นๆ ไม่หนาวมาก เอาเสื้อมาปูนั่งเล่นกันใต้ต้นไม้เป็นชีวิตแบบ Slow life ชิลดีจริงๆครับ ส่วนเด็กๆก็มานั่งเล่นด้วยนะครับ แต่ละคนพก iPad มากันคนละเครื่องซะงั้น  :L4391: :L4391:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:04:28 »
 :L4365: หนังฉายไปเยอะแล้วยังทันไหมครับเนี่ย ;D ;D ขอบคุณรีวิวประกอบภาพสวยๆจากพี่ตามครับ :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:06:15 »
family man ตัวจริงครับพี่ตาม งานราฎษร์ งานหลวง ทำได้ดีตลอด เอาเรี่ยวแรงมาจากไหนครับเนี่ย
ต้องบอกต่อความลับกันหน่อยแล้ว  รอชมจนกว่าจะถึงเชียงรายครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:28:02 »
หลังจากวิ่งกลับมาแล้ว จะมาเอาของที่รถ เห็นท้ายรถตัวเองแล้ว ....  :L2739: :L2739: :L2739: .... ตูดดำมาก นึกว่าใครเอาแมวป่ามาจอดแถวนี้ .... ฤทธิ์ของกล่องปิ่นโตล้วนๆเลยนะเนี่ย  :L4386: :L4386:

แมวป่าออกลาย รามมาถึงผมด้วย ครับ ดำๆเลย  พี่เขย ขับตามหลังบอก รถขายไก่ย่าง  :sd42:

โหมด b กับ ชมพูยิ้กๆๆๆๆๆๆ 
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:54:23 »
:L4365: หนังฉายไปเยอะแล้วยังทันไหมครับเนี่ย ;D ;D ขอบคุณรีวิวประกอบภาพสวยๆจากพี่ตามครับ :sd23:

ยังทันครับพี่หยก  :sd42: :sd42: ขอบคุณที่ติดตามชมครับ  :L2734: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:55:30 »
family man ตัวจริงครับพี่ตาม งานราฎษร์ งานหลวง ทำได้ดีตลอด เอาเรี่ยวแรงมาจากไหนครับเนี่ย
ต้องบอกต่อความลับกันหน่อยแล้ว  รอชมจนกว่าจะถึงเชียงรายครับ

เรื่องเที่ยวเต็มที่ตลอดครับพี่เล็ก ทริบนี้ออกแนวชิลๆด้วยครับ เหนื่อยขับรถอย่างเดียว แต่กินเที่ยวไม่ต้องไปเบียดผู้คน แค่นี้ก็เซฟพลังงานไปเยอะแล้วครับ  :L2734: :L2734: :L6425: :L6425:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:55:38 »
 :sd10: :sd10: :sd10:

น้ำตกดูนุ่มมาก ใช้ขาตั้งกล้อง + slow shutter หรือป่าวครับพี่ตาม ?

ภาพสวยมากครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:56:08 »
แมวป่าออกลาย รามมาถึงผมด้วย ครับ ดำๆเลย  พี่เขย ขับตามหลังบอก รถขายไก่ย่าง  :sd42:

โหมด b กับ ชมพูยิ้กๆๆๆๆๆๆ

ส่วนผม ผบ. บอกว่านี่มันปาเจโร่ หรือรถสิบล้อ  :L4386: :L4386: :L4387: :L4387: :L4391: :L4391:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 14:56:55 »
:sd10: :sd10: :sd10:

น้ำตกดูนุ่มมาก ใช้ขาตั้งกล้อง + slow shutter หรือป่าวครับพี่ตาม ?

ภาพสวยมากครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

ใช้ Shutter Speed ต่ำครับ แต่ไม่มีขาตั้งมาด้วย อาศัยก้อนหินแถวนั้นเป็นฐานวางกล้องแทนครับ  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:00:09 »
ใช้ Shutter Speed ต่ำครับ แต่ไม่มีขาตั้งมาด้วย อาศัยก้อนหินแถวนั้นเป็นฐานวางกล้องแทนครับ  :sd42: :sd42:

:L2900: :L2900: :L2900:
 :L2753: :L2753: :L2753:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 8 มกราคม 2014, 15:02:41 »
ต่อครับต่อ

หลังจากผ่านคืนอันหนาวเย็นโคตรๆที่อ.วังชิ้นอีก 1 คืน รุ่งขึ้นเป็นคิวเดินทางไปจ.เชียงรายกันละครับ

ตื่นเช้ามา พ่อแม่ต้องช่วยกันเก็บของขึ้นรถ ส่วนเด็กๆนั้น คุณตาสั่งให้คนงานไปตัดไม้ไผ่ มาเผาข้าวหลามที่คุณยายมูลข้าวเหนียวเตรียมไว้ตั้งกะเมื่อคืน .... เด็กๆได้เอาเข้าเหนียวมูลยัดใส่กระบอกข้าวหลามแล้วเอาไปเผาไฟ ... สนุกสนานเฮฮาเสียงดังมาก ... ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย เพราะมัวแต่สาละวนเก็บของขึ้นรถกันอยู่ ... เก็บของเสร็จพอดีข้าวหลามสุก ... เอามาผ่ากินกันเป็นอาหารเช้าเลยครับ ข้าวหลามแบบ Home Made จากฝีมือคุณยายและเด็กๆ อร่อยมากมายเลยครับ

กว่าจะกินกันอิ่ม เก็บของเสร็จหมด พร้อมออกเดินทางก็สายกว่าที่ตั้งไว้มาก กว่าจะได้ออกเดินทางก็เกือบเที่ยงแล้ว ก่อนจากกัน ชาวคณะทั้งหมดถ่ายรูปหมู่กับคุณตาคุณยายซะหน่อย