ผู้เขียน หัวข้อ: เสาร์-อาทิตย์ ภูหินร่องกล้า ชมดอกพญาเสือโคร่งบนภูลมโล  (อ่าน 64812 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ทริปต่อเนื่องวันหยุดปีใหม่ครับ
สมาฃิกร่วมทริป

ที่นี่ในอีกไม่กี่ปีน่าจะเป็นภูเขาที่น่าสนใจประมาณคล้ายๆกับดอยแม่อู่คอแม่ฮ่องสอนที่มีแต่ดอกบัวตองเต็มไปทั้งภูเขา เพราะที่นี่กำลังจะมีทุ่งดอกพญาเสือโคร่งเต็มทั้งภูเขาเหมือนกัน

อีกสองอาทิตย์ที่นี่จะเต็มไปด้วยสีชมพูจากดอกพญาเสือโคร่ง

บางส่วนก็บานเต็มที่แล้ว

ถ้าบานเต็มๆ ที่นี่จะงดงามสุดๆ

ที่เห็นปักหลักอยู่นั้น เค้าบอกว่าเป็นต้นกล้าของพญาเสือโคร่ง ซื่งจะเห็นได้ว่าทั่วทั้งภูเขาจะมีหลักไม้แบบนี้อยู่เป็นแถวๆ ซึ่งต่อไปก็คือแนวของต้นพญาเสือโคร่งนั่นเอง

เส้นทางที่เห็นลิบๆโน่น เป็นเส้นทางที่ผมขับผ่านมาครับ และแน่นแนว่าต้องขับกลับทางเดิมครับ ผมพิสูจน์แล้วว่าทางเปื้อนฝุ่นชันๆ 2.4GLS สามารถขับผ่านได้สบายๆด้วยผู้โดยสารเต็มทั้ง 7 ที่นั่ง เพราะฉะนั้น ดีเซลหายห่วงครับ ยิ่ง 4WD ยิ่งสบายเลย แต่ต้องระวังอย่างนึงคือถ้าตามคันข้างหน้าแล้วเราจะมองทางไม่เห็นครับ คาดว่าน่าจะเหมือนกับเส้นทางที่พี่ๆไปมาแล้วที่ภูทับเบิกครับ

สภาพน้องปาขาวที่เพิ่งผ่านการล้างอัดฉีดก่อนหนึ่งวันที่จะมาทริปนี้  :L4386: :L4386: :L4386:  เสียดายค่าล้างรถ

เช้าตรู่กับบ้านพักโฮมสเตย์ สภาพน้องปาหลังจากไปลุยฝุ่นมา หลังจากลงจากภูลมโลก็รีบล้างเลยเพราะจอดค้างคืนด้วยสภาพเปื้อนฝุ่นอาจจะทำให้ดูไม่จืดก็ได้ ขอบอกว่าเหมือนกับล้างรถด้วยน้ำแช่น้ำแข็งช่วงสงกรานต์กันเลยทีเดียว มือชาแล้วชาอีก  :L4387: :L4387: :L4387:

เช้าๆจะมีทะเลหมอกไหลให้ชมครับ แต่ต้องตื่นเช้ากันหน่อย ผมตื่นสายไปนิด  :L6419:

ขากลับแวะถ่ายรูปกับหน้าผาดอกกระดาษ สาวๆชอบกันใหญ่เลย  :L6419:

ดอกมันบานๆคล้ายๆหน้านางแบบเลย อิอิอิอิอิ

หลากหลายสีสัน

ขากลับแวะพิษณุโลกนมัสการพระพุทธชินราช วัดใหญ่

สำหรับพี่ๆที่มีเวลาปลีกตัวพาครอบครัวไปเที่ยวในช่วงเดือนนี้ ไม่ต้องไปไกลถึงภาคเหนือก็สัมผัสบรรยากาศหนาวๆ ดอกไม้สวยๆได้เหมือนกันครับ  :L2734:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มกราคม 2014, 19:48:29 โดย แม็ค MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่แม็คที่นำภาพสวยๆมาฝากกันครับ :L2758: สิ่งหนึ่งที่ผมสงสัยมาตลอดคือเจ้าดอกไม้สีสดใสสวยงามใครเห็นใครก็ชอบนี้ทำไมถึงมีชื่อว่าดอกพญาเสือโคร่งก็ไม่รู้ ดอกสวยสีหวานน่าเชยชมแต่พอได้ยินชื่อถึงกับหวาดๆ น่าจะเปลี่ยนเป็นชื่อหวานๆหน่อย คหสต.นะครับ :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
พญาเสือโคร่งมันคงสุดๆแล้วในหมู่เสือ เหมือนกับดอกไม้นี้ที่คงสวยสุดๆแล้วในดอกไม้ด้วยกัน เดา ล้วนๆครับพี่หยก อิอิ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
สวยงามมากพี่แม็ค กลาง-ปลายเดือน มค 57 ต้องหาเรื่องไป ภูลมโล เสียแล้ว.

พี่แม็คขอแผนที่นำเด้อ ไปทางไหน ทับเบิกหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มกราคม 2014, 20:59:07 โดย พี่ปรี บางบ่อ »

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
สวยมากครับ พี่แม็ค ว่าแต่ภูลมโลต้องไปทางไหนครับผม โปรดชี้แนะ :L4399: :sd23:

• Pa Mania
  • *
สวยมากครับ พี่แม็ค ว่าแต่ภูลมโลต้องไปทางไหนครับผม โปรดชี้แนะ :L4399: :sd23:

ถ้ารู้จักผาหินแตกก็ง่ายเลยครับ ขับขึ้นเขาโดยใช้ทางหลักไปเรื่อยๆ จนผ่านทางแยกไปภูทับเบิก ตรงต่อไปอีกนิดเดียวก็ถึงหมู่บ้านครับ ขับผ่านไม้กั้นเข้าหมู่บ้านเสร็จก็มองขวาไว้เลยครับ จะเห็นทางลูกรังขึ้นเขา ไปตามเส้นนี้เลยครับ ถ้าเจอทางแยกเมื่อไหร่ให้ไปาทางขวาเสมอครับ
ถ้ายังไม่เคยไปหรือไม่รู้จักลานหินแตก ให้ใช้เส้นเอเชีย ผ่านสะพานเดชาฯ (สะพานนครสวรรค์ที่ตอนนี้กำลังประดับไฟย้อยสวยงามมากครับ) เจอแยกขวาเลี้ยวไปพิจิตร พิษณุโลก นครไทย จากนั้นภูหินร่องกล้าจะต้องเลี้ยวขวาหลังจากผ่านตลาดนครไทย ระยะทางประมาณ 25 โล ถึงภูหินร่องกล้า จากนั้นขับต่อไปอีกประมาณไม่กี่กิโลก็ถึงหมู่บ้านแม้วแล้วครับ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่แม็คพาไปที่งามๆทั้งนั้น ต้องลองบ้าง
แล้วที่ล้างรถ ล้างเองหรือมีคาร์แคร์ แต่ดูแล้ว น่าจะลงมือเอง
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ขอบคุณมากครับพี่แม๊ค  เห็นภาพนี้แล้วอยากมีทริปภูทับเบิกอีกรอบ    สวยมากๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับพี่แม๊ค  เห็นภาพนี้แล้วอยากมีทริปภูทับเบิกอีกรอบ    สวยมากๆ

จัดอีกซักทีดีมั้ยครับพี่นะ ผมยังไม่เคยกางเต๊นต์ที่ภูทับเบิกเลยครับ อยากหนาวจับใจ  :L2732: :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เมื่อช่วงปีใหม่ผมก็ไปมาครับที่นี่ แต่ขึ้นไปไม่ถึง ผู้โดยสารที่ไปด้วยให้หันหัวกลับ
เห็นพี่แม็ค เอาภาพมาฝากรู้งี้ผมดื้อขึ้นไปดีกว่า  :L2754:
ขนาดรถผมขึ้นไปไม่ถึงสภาพก็เป็นปาเงินคลุกฝุ่นเช่นกันครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97

:L2754: ผมไปเที่ยวแทนให้..พี่นะ...เขาค้อ-ภูทับเบิกอีกครั้ง 18-20 ม.ค....ชีพจรลงเท้าทั้งเดือน.... :L4398:  :L4398:  :L4398:

ว่าแต่ภูลมโล มันอยู่ตรงไหนละนี่ ไม่เคยได้ยิน....พี่แม็ค รบกวนบอกพิกัดหน่อยคับ..... :L2901:

• Pa Mania
  • *
เมื่อช่วงปีใหม่ผมก็ไปมาครับที่นี่ แต่ขึ้นไปไม่ถึง ผู้โดยสารที่ไปด้วยให้หันหัวกลับ
เห็นพี่แม็ค เอาภาพมาฝากรู้งี้ผมดื้อขึ้นไปดีกว่า  :L2754:
ขนาดรถผมขึ้นไปไม่ถึงสภาพก็เป็นปาเงินคลุกฝุ่นเช่นกันครับ

เสียดายแทนเลยครับพี่อิฐ ยังมีโอกาสถึงเดือนกุมภาฯแหละครับ ช่วงนั้นน่าจะบานเต็มที่ล่ะครับ

• Pa Mania
  • *

:L2754: ผมไปเที่ยวแทนให้..พี่นะ...เขาค้อ-ภูทับเบิกอีกครั้ง 18-20 ม.ค....ชีพจรลงเท้าทั้งเดือน.... :L4398: :L4398: :L4398:

ว่าแต่ภูลมโล มันอยู่ตรงไหนละนี่ ไม่เคยได้ยิน....พี่แม็ค รบกวนบอกพิกัดหน่อยคับ..... :L2901:

ตามนี้เลยครับพี่ทูต
ถ้ารู้จักผาหินแตกก็ง่ายเลยครับ ขับขึ้นเขาโดยใช้ทางหลักไปเรื่อยๆ จนผ่านทางแยกไปภูทับเบิก ตรงต่อไปอีกนิดเดียวก็ถึงหมู่บ้านครับ ขับผ่านไม้กั้นเข้าหมู่บ้านเสร็จก็มองขวาไว้เลยครับ จะเห็นทางลูกรังขึ้นเขา ไปตามเส้นนี้เลยครับ ถ้าเจอทางแยกเมื่อไหร่ให้ไปาทางขวาเสมอครับ [/size]ถ้ายังไม่เคยไปหรือไม่รู้จักลานหินแตก ให้ใช้เส้นเอเชีย ผ่านสะพานเดชาฯ (สะพานนครสวรรค์ที่ตอนนี้กำลังประดับไฟย้อยสวยงามมากครับ) เจอแยกขวาเลี้ยวไปพิจิตร พิษณุโลก นครไทย จากนั้นภูหินร่องกล้าจะต้องเลี้ยวขวาหลังจากผ่านตลาดนครไทย ระยะทางประมาณ 25 โล ถึงภูหินร่องกล้า จากนั้นขับต่อไปอีกประมาณไม่กี่กิโลก็ถึงหมู่บ้านแม้วแล้วครับ 

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พญาเสือโคร่งมันคงสุดๆแล้วในหมู่เสือ เหมือนกับดอกไม้นี้ที่คงสวยสุดๆแล้วในดอกไม้ด้วยกัน เดา ล้วนๆครับพี่หยก อิอิ

เดาได้มีเหตุผลดีครับพี่ต้น :L2754: :L2900:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97

ตามนี้เลยครับพี่ทูต
ถ้ารู้จักผาหินแตกก็ง่ายเลยครับ ขับขึ้นเขาโดยใช้ทางหลักไปเรื่อยๆ จนผ่านทางแยกไปภูทับเบิก ตรงต่อไปอีกนิดเดียวก็ถึงหมู่บ้านครับ ขับผ่านไม้กั้นเข้าหมู่บ้านเสร็จก็มองขวาไว้เลยครับ จะเห็นทางลูกรังขึ้นเขา ไปตามเส้นนี้เลยครับ ถ้าเจอทางแยกเมื่อไหร่ให้ไปาทางขวาเสมอครับ [/size]ถ้ายังไม่เคยไปหรือไม่รู้จักลานหินแตก ให้ใช้เส้นเอเชีย ผ่านสะพานเดชาฯ (สะพานนครสวรรค์ที่ตอนนี้กำลังประดับไฟย้อยสวยงามมากครับ) เจอแยกขวาเลี้ยวไปพิจิตร พิษณุโลก นครไทย จากนั้นภูหินร่องกล้าจะต้องเลี้ยวขวาหลังจากผ่านตลาดนครไทย ระยะทางประมาณ 25 โล ถึงภูหินร่องกล้า จากนั้นขับต่อไปอีกประมาณไม่กี่กิโลก็ถึงหมู่บ้านแม้วแล้วครับ 

แต้งกิ้วพี่แม็ค....ถ้าไม่โดนเพื่อนล็อกคอเข้าที่พักที่ภูทับเบิกก่อน จะขับเลยไปยลวิวเล่นคับ :L2736:

• Pa Mania
  • *
ขอนำรูปเมื่อสองปีก่อนมาลงนะครับว่าตอนมันบานเต็มต้นเนี่ยจะเป็นยังงัย

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
แต้งกิ้วพี่แม็ค....ถ้าไม่โดนเพื่อนล็อกคอเข้าที่พักที่ภูทับเบิกก่อน จะขับเลยไปยลวิวเล่นคับ :L2736:
เผื่อว่าอาจจะได้ไปอาทิตย์เดียวกัน

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
พี่แม็คครับ ภูลมโลนี่มีมานานยังครับ ผมไม่คุ้นชื่อเลยอ่ะครับ

พอดีผมเรียนที่พิษณุโลกมา 4 ปีเที่ยวแถวๆนั้นก็บ่อย ไม่คุ้นชื่อเลยอ่ะครับ

วิ่งขึ้นวิ่งลง ภูหินล่องกล้า เป็นว่าเล่น ไม่คุ้นชื่อจิงๆครับ :L2759: :L2759:

• Pa Mania
  • *
พี่แม็คครับ ภูลมโลนี่มีมานานยังครับ ผมไม่คุ้นชื่อเลยอ่ะครับ

พอดีผมเรียนที่พิษณุโลกมา 4 ปีเที่ยวแถวๆนั้นก็บ่อย ไม่คุ้นชื่อเลยอ่ะครับ

วิ่งขึ้นวิ่งลง ภูหินล่องกล้า เป็นว่าเล่น ไม่คุ้นชื่อจิงๆครับ :L2759: :L2759:

ภูลมโลเนี่ย น่าจะมีมานานแล้วนะครับ จากที่ผมลองถามพี่กูมา ขึ้นมาเพียบเลยครับ แถมยังเป็นอันดับแรกที่ขึ้นมาด้วยครับ ถ้าเซิร์สหานางพญาเสือโคร่ง  :L2734:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
น่าสนใจดีครับ

:L2734:  :L2734:  :L2734:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน