ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)  (อ่าน 46206 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจี๊ยบ-2510

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มีถนนที่ไหนไปให้สุด
Re: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:02:47 »
เนื่องจาก interface bx พวกนี้ทำอกมาหลายรุ่น  มีบางรุ่นผิดผลาดจากการผลิตเพราะสลับสายมา,บางรุ่นไม่จำเป็นต้องใช้งานสำหรับบางสาย,บางรุ่นจำเป็นต้องต่อเพิ่มและดัดแปลงนิดหน่อย    หากสงสัยหรือไม่แน่ใจให้ถามจากผู้ผลิตโดยตรงถึงวิธีการติดตั้งแต่หากไม่ได้คำตอบก็รบกวนช่วยให้รายละเอียดพร้อมรูปภาพประกอบใน board นี้เลยครับ   เพื่อนๆที่ติดตั้งไปแล้วจะช่วยดูและแนะนำให้เองรวมถึงหากนำข้อมูลเอาไปต่อยอดส่วนตัวหรือรีวิวอะไรก็ตามก็รบกวนให้เครดิตแหล่งที่มาของข้อมูลด้วยจะดีมากครับ

พี่เจี๊ยบหายไปนานเลยนะครับ แต่ก็แอบดีใจที่เวลาหาข้อมูลเกี่ยวกับปาเจโร่ก็แวะกลับมาหาที่ห้องสมุดปามาเนีย
 :L2734:
ครับผม งานเยอะครับไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาเลยแต่พอจะdiyก็เข้ามาหาข้อมูลก่อนลงมือจริงทุกครั้ง ขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
ต้องขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ พอได้อ่านผมก็ไปหาของ และติดตั้งสำเร็จไปเรียบร้อยเมื่อวันหยุดวันที่ 6 เมย. ที่ผ่านมานี่เอง โดยเฉพาะการสลับตำแหน่งสาย jack  แต่อีกเรื่องที่จะไม่เหมือนกระทู้นี้ซะทีเดียวคือรถรุ่นหลังๆจะมี paddle shift ที่คอพวงมาลัย ทำให้ถอดแจ็คสีดำยากเอาเรื่อง ทำเอาตอนแรกเกือบถอดใจเพราะคิดว่าต้องถอดพวงมาลัย เพื่อถอดโครงชุด paddle shift ออกมาก่อน แต่พอเอาไฟฉายส่องหาขาปลดเจอ ใช้ไขควงเล็กๆค่อยปลดออกก็เอาออกได้ครับ  :sd23:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ยินดีด้วยครับพี่รัฐพล ที่ข้อมูลในบ้านนี้มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ต้องขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ พอได้อ่านผมก็ไปหาของ และติดตั้งสำเร็จไปเรียบร้อยเมื่อวันหยุดวันที่ 6 เมย. ที่ผ่านมานี่เอง โดยเฉพาะการสลับตำแหน่งสาย jack  แต่อีกเรื่องที่จะไม่เหมือนกระทู้นี้ซะทีเดียวคือรถรุ่นหลังๆจะมี paddle shift ที่คอพวงมาลัย ทำให้ถอดแจ็คสีดำยากเอาเรื่อง ทำเอาตอนแรกเกือบถอดใจเพราะคิดว่าต้องถอดพวงมาลัย เพื่อถอดโครงชุด paddle shift ออกมาก่อน แต่พอเอาไฟฉายส่องหาขาปลดเจอ ใช้ไขควงเล็กๆค่อยปลดออกก็เอาออกได้ครับ  :sd23:

ถ้ามีรูป update รบกวนพี่รัฐพลช่วยเอามาลงไว้หน่อยก็ดีครับ
ช่วยกันเติมเต็ม ในส่วนที่ขาดหายไปครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลครับพี่รัฐพล แล้วที่ว่าติดโครงแพทเดิลชิฟตรงส่นใหน(กำลังมีโครงการติดแพทเดิลชิฟพอดี)  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
คือตอนทำรีบมากจนจะไปต่างจังหวัด เลยไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่ผมมีภาพของ pajero lover club (ผมเป็นสมาชิกอยู่ที่นั่นด้วย) ไม่รู้เอามาลงจะเหมาะสมไหมครับ

แต่ถ้าอ้างอิงจากรูปนี้ โครง paddle shift ที่เป็นอลูมิเนียม จะครอบชุด jack สีเขียว สีดำไว้หมดเลย แต่ยังพอมีช่องให้มองเห็นและสอดปลายไขขวงแบนไปเขี่ยเพื่อปลดสลักยืด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2015, 11:42:36 โดย รัฐพล »

• Pa Mania
  • *
ถ้าไม่เหมาะสม Admin ลบได้เลยน่ะครับ

อ้างอิงจาก http://pajerosport-lovers.com/forum/index.php/topic,10.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2015, 12:00:02 โดย รัฐพล »

ถ้าไม่เหมาะสม Admin ลบได้เลยน่ะครับ

อ้างอิงจาก http://pajerosport-lovers.com/forum/index.php/topic,10.0.html
:L4373:  :sd23: ครับพี่รัฐพล กระแทก  :L6428: ให้เลย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

Admin พิจารณาแล้วไม่เห็นความไม่เหมาะสมครับ เรื่องการให้เครดิตที่มาเป็นเรื่องสมควรทำอย่างยิ่ง และเป็นเรื่องที่เราชาวปามาเนียให้ความสำคัญมากๆครับ  :L4399:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

:L2900: :L2900: การให้เครดิต และระบุแหล่งที่มาของข้อมูลเป็นสิ่งที่สำคัญครับ ขอบคุณพี่รัฐพลที่เข้ามาให้ข้อมูลครับผม  :L6428: :L6428:

• Pa Mania
  • *
จากรูปแรกที่เถอดครอบพวงมาลัยออกมาแล้วโล่งๆ คิดว่าไม่มีอะไร ไปหาของมาจนครบ พอถอดออกมาเจอโครง paddle shift ตอนแรกถอดใจเลยครับ ดูแล้วงานช้าง คงต้องถึงกับยกพวงมาลัยกันเลย คงไม่พ้นต้องให้ศูนย์ช่วยรื้อแน่ ก็เลยประกอบคืน แต่พอดีติดวันอาทิตย์ เลยได้มีเวลาหาข้อมูล ซึ่งพบว่าสามารถปลดสวิทซ์ได้ โดยบางท่านว่าให้คลายน็อตยึดโครงออกจะทำงานได้ง่ายขึ้น แต่ของผมให้เพื่อนที่เค้าถนัดเรื่องนี้ช่วย เขี่ยนิดเดียวปลดออกได้เลย โดยไม่ต้องคลายน็อตออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2015, 17:11:09 โดย รัฐพล »

จากรูปแรกที่เถอดครอบพวงมาลัยออกมาแล้วโล่งๆ คิดว่าไม่มีอะไร ไปหาของมาจนครบ พอถอดออกมาเจอโครง paddle shift ตอนแรกถอดใจเลยครับ ดูแล้วงานช้าง คงต้องถึงกับยกพวงมาลัยกันเลย คงไม่พ้นต้องให้ศูนย์ช่วยรื้อแน่ ก็เลยประกอบคืน แต่พอดีติดวันอาทิตย์ เลยได้มีเวลาหาข้อมูล ซึ่งพบว่าสามารถปลดสวิทซ์ได้ โดยบางท่านว่าให้คลายน็อตยึดโครงออกจะทำงานได้ง่ายขึ้น แต่ของผมให้เพื่อนที่เค้าถนัดเรื่องนี้ช่วย เขี่ยนิดเดียวปลดออกได้เลย โดยไม่ต้องคลายน็อตออกครับ
รถผมปี 10 พอดีมีโครงการจะติดแพทเดิลชิพ ข้อมูลพี่รัฐพลช่วยผมได้มากครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
รถผมปี 10 พอดีมีโครงการจะติดแพทเดิลชิพ ข้อมูลพี่รัฐพลช่วยผมได้มากครับ
ตัว 2010 เหมือนจะไม่มีปลั๊กมารอนะพี่ .. ^^ :L2761:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ตัว 2010 เหมือนจะไม่มีปลั๊กมารอนะพี่ .. ^^ :L2761:
อาจารย์อ๊อดช่วยได้ครับ

tod

2010 มันมีแค่4เกียร์ ต้องมีกล่อง Ecu ทื่ทำชึ้นมาพืเศษสำหรับงานนี้

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อาจารย์อ๊อดช่วยได้ครับ

+1  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
+1  :L2734:

+1 ด้วยคนครับ  :sd23:  :L2732:   พี่อ๊อดติดตั้งให้ตอนนั้น  :L4399:

พวกนี้มีที่มา  ประทับใจมากครับ  :L2732:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ขอขอบคุณสำหรับเครดิตข้อมูลครับพี่รัฐพล  พอดีผมตามไปอ่านก็เห็นเขาลงท้ายไว้แบบนี้

" ปล.   ผมมิได้ทำเพื่อการค้าหรือแสวงหากำไร ทำเพื่อให้และแจกจ่ายความรู้ในหมู่เพื่อนผู้ใช้รถเท่านั้น  เพราะ "มือผู้ให้ย่อมสูงกว่าผู้รับ"
และความรู้ที่ได้ มาจากกระทู้เก่าของป๋าอ้อดที่เคยเผยแพร่ให้ความรู้ในบ้านนี้ "

เลยอ่านแล้วงง ว่าป๋าอ็อดหรือพี่อ๊อดมาให้ข้อมูลในบ้านหลังนี้คือปาเลิฟที่พี่รัฐพลเป็นสมาชิกอยู่หรอ    และหากใช่ก๋คงเป็นฐานข้อมูลเครดิตของพี่อ๊อดที่เอามาลงในกระทู้ของพี่อ๊อด  แต่เห็นลงเครดิตเป็นปาเลิฟ  แต่ไม่เป็นไรหรอกครับเพราะข้อมูลแค่รูปถ่ายของจุดวางอุปกรณ์ไม่ใช่ข้อมูลเนื้อหาเฉพาะบุคคล   เพราะผมมองในรูปที่สื่อยังไม่เห็นสิ่งที่กังวลในเรื่องการถอดหรือใส่ปลั๊กเลย

ปัญหาที่เกิดขึ้นเฉพาะจุด ถามตรงจุดเลยก็ได้ครับ   จะได้เข้าใจกันง่ายยิ่งขึ้น

ขอบคุณครับ
 :sd23:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอขอบคุณสำหรับเครดิตข้อมูลครับพี่รัฐพล  พอดีผมตามไปอ่านก็เห็นเขาลงท้ายไว้แบบนี้

" ปล.   ผมมิได้ทำเพื่อการค้าหรือแสวงหากำไร ทำเพื่อให้และแจกจ่ายความรู้ในหมู่เพื่อนผู้ใช้รถเท่านั้น  เพราะ "มือผู้ให้ย่อมสูงกว่าผู้รับ"
และความรู้ที่ได้ มาจากกระทู้เก่าของป๋าอ้อดที่เคยเผยแพร่ให้ความรู้ในบ้านนี้ "

เลยอ่านแล้วงง ว่าป๋าอ็อดหรือพี่อ๊อดมาให้ข้อมูลในบ้านหลังนี้คือปาเลิฟที่พี่รัฐพลเป็นสมาชิกอยู่หรอ    และหากใช่ก๋คงเป็นฐานข้อมูลเครดิตของพี่อ๊อดที่เอามาลงในกระทู้ของพี่อ๊อด  แต่เห็นลงเครดิตเป็นปาเลิฟ  แต่ไม่เป็นไรหรอกครับเพราะข้อมูลแค่รูปถ่ายของจุดวางอุปกรณ์ไม่ใช่ข้อมูลเนื้อหาเฉพาะบุคคล   เพราะผมมองในรูปที่สื่อยังไม่เห็นสิ่งที่กังวลในเรื่องการถอดหรือใส่ปลั๊กเลย

ปัญหาที่เกิดขึ้นเฉพาะจุด ถามตรงจุดเลยก็ได้ครับ   จะได้เข้าใจกันง่ายยิ่งขึ้น

ขอบคุณครับ
 :sd23:
ผมก็ดูแล้ว แหล่งข้อมูลที่กล่าว ผมว่าพี่รัฐพล ถ่ายรูปรถตัวเองก็ได้ครับ มันก็ไม่แตกต่างกัน เผื่อพิจารณา ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
รอแป๊ปโปรเจ็คนี...อีกอันที่อยากได้อยากมี 555 ความโลภโกรธหลงกิเลสในตัวเรานี่มันเยอะจริงๆ  :L6419:  :L6415:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.