ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)  (อ่าน 46200 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สอบถามอะคับ กล่องกล่องยี่ห้อ SKOTT ซื้อที่ไหนหรอครับ ไม่ทราบตริงๆครับ ส่วนอีกกล่องiPOWERอะครับ ไม่ทราบว่าร้านไหนหรอครับพอแนะนำได้มั๊ยอะครับรบกวนนิดนึงนะครับ ไม่ทราบเลยจริงๆครับ :sd23:

สวัสดีครับพี่ อะตอม  ยินดีต้อนรับสู่ ปามาเนีย ก่อนอื่นรบกวนพี่แวะอ่านตรงนี้นิดครับ  :L2759: :L2758:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

:L2759:

ส่วนเรื่องที่พี่อะตอมสอบถาม กล่องยี่ห้อ SKOTT  น่าจะหาซื้อได้ตามร้านเครื่องเสียงนะครับ ส่วนกล่อง iPOWER ผมใช้ตัวนี้อยู่ผมได้มาจากคลองถมเซ็นเตอร์ครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
สวัสดีครับพี่ อะตอม  ยินดีต้อนรับสู่ ปามาเนีย ก่อนอื่นรบกวนพี่แวะอ่านตรงนี้นิดครับ  :L2759: :L2758:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html
และตรงนี้

:L2759:

ส่วนเรื่องที่พี่อะตอมสอบถาม กล่องยี่ห้อ SKOTT  น่าจะหาซื้อได้ตามร้านเครื่องเสียงนะครับ ส่วนกล่อง iPOWER ผมใช้ตัวนี้อยู่ผมได้มาจากคลองถมเซ็นเตอร์ครับ
ขอใช้กล่อง I power  ตามพี่อิฐ อีกคนนะครับ  :sd10:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
ขอใช้กล่อง I power  ตามพี่อิฐ อีกคนนะครับ  :sd10:

มารายงานผล ของผมกล่อง I power  ใช้งานได้ดี ด้วยฝีมือช่างใหญ่ พี่แม็ค Sayhi  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
มารายงานผล ของผมกล่อง I power  ใช้งานได้ดี ด้วยฝีมือช่างใหญ่ พี่แม็ค Sayhi  :L2734:

ช่างใหญ่  :L2761: :L2761: :L2761: แค่พอได้นิดหน่อยครับ  :sd42: 
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
แล้ววันที่ 17-18 พี่แม็คไม่อยู่   :L4386: แล้วพี่ๆท่านไหนช่วยสานฝันให้ คนบ้านไกลอย่างผมละเนี่ย  :D  :L2759:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
แล้ววันที่ 17-18 พี่แม็คไม่อยู่   :L4386: แล้วพี่ๆท่านไหนช่วยสานฝันให้ คนบ้านไกลอย่างผมละเนี่ย  :D  :L2759:

พี่กอบ ปรมจารย์ด้านนี้ก็อยู่นะครับพี่ดล  :L2734:  ต้องขอโทษจริงๆครับ ถ้าไม่ติดงาน ผมเต็มที่แน่ครับพี่ดล  :L4386:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 พฤษภาคม 2014, 04:34:59 โดย แม็ค MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
พี่กอบ ปรมจารด้านนี้ก็อยู่นะครับพี่ดล  :L2734:  ต้องขอโทษจริงๆครับ ถ้าไม่ติดงาน ผมเต็มที่แน่ครับพี่ดล  :L4386:
พี่แม็ค ผมถนัดห่ำหั่น เชือดเฉือน ฟันแทง มากกว่านะพี่  :sd42:

พี่ดล ไม่ต้องกังวลครับ วันนั้นอาจารย์ใหญ่ผมอาจลงมาจากเขา พร้อมสมุนช่วยกันรุมรถพี่ครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
พี่แม็ค ผมถนัดห่ำหั่น เชือดเฉือน ฟันแทง มากกว่านะพี่  :sd42:

พี่ดล ไม่ต้องกังวลครับ วันนั้นอาจารย์ใหญ่ผมอาจลงมาจากเขา พร้อมสมุนช่วยกันรุมรถพี่ครับ  ;D

??? ปรมจารย์ผมเป็นหัวหน้ายากูซ่าป่าวน๊อ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

:sd23:  :sd23:  :sd23: พี่กอบมากครับ  เตรียมโดน ห่ำหั่น เชือดเฉือน ฟันแทง  :D  :D  :L2732:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 23:33:21 »
  มา Update นิดนึง สำหรับสมาชิกที่ใช้กล่อง Ipower กับวิทยุ Alpine เนื่องจากวันมีตติ้ง สาย 2  ผม พี่อ็อด และพี่ใหม่ ช่วยกันเดินสายไฟในรถพี่ดล ผลปรากฎว่า สวิทซ์คุมเครื่องเสียงไม่สามารถสั่งงานได้ไม่ตอบสนอง  พี่อ็อด เลยใช้มิเตอร์วัดอยู่หลายจุด ไฟก็เข้าปกติ  ไล่ไปไล่มา และก็พบสาเหตุ เป็นที่สายไฟเส้นสีเขียวที่เป็นหัวแจ็คไปเสียบเข้าที่ด้านหลังวิทยุครับ สายไม่ได้ชำรุดนะครับ แต่เส้นสายไฟสลับมาจากผู้ผลิต  วิธีแก้ไขตามรูปเลยนะครับ
  ง่ายๆ ครับ(สำหรับผู้ที่ใช้วิทยุ Alpine นะครับ) ทำการย้ายสลับหัวพินสายสีเขียวกับสีเทาครับ ในรูปจะเอาสายสีเทาออกไปแล้วครับไม่ได้ใช้  ก็จะเหลือแต่สายสีเขียวที่เป็นหัวแจ็คมาเสียบที่ช่อง JVC,ALPINE ตามรูปเลยนะครับ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

• Pa Mania
  • *
Re: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2014, 23:38:27 »
แล้วพี่แม็ค เดินสายให้ผมอย่างไรนี่ ก็ใช้ได้ปกตินะครับ ไม่แน่ใจว่าเจอปัญหาแบบเดียวกันป่าว  แค่มีความรู้สึกว่าบางครั้งมันกดแล้วไม่ตอบสนอง คือสั่งงานไม่ได้ที่พวง(มาลัย  ;D )
เดี๋ยวให้พี่แม็ค มาให้ข้อมูลเพิ่ม ส่วนผมเป็นแค่ลูกมือ ให้กำลังใจพี่แม็คอย่างเดียวตอนพี่แม็คติดตั้ง  ;) ;)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 04:53:37 »
ชัดอยากได้แล้วสิ ... :sd10:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 08:25:38 »
ชัดอยากได้แล้วสิ ... :sd10:
ก็จัดเลยดิ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 10:46:28 »
  มา Update นิดนึง สำหรับสมาชิกที่ใช้กล่อง Ipower กับวิทยุ Alpine เนื่องจากวันมีตติ้ง สาย 2  ผม พี่อ็อด และพี่ใหม่ ช่วยกันเดินสายไฟในรถพี่ดล ผลปรากฎว่า สวิทซ์คุมเครื่องเสียงไม่สามารถสั่งงานได้ไม่ตอบสนอง  พี่อ็อด เลยใช้มิเตอร์วัดอยู่หลายจุด ไฟก็เข้าปกติ  ไล่ไปไล่มา และก็พบสาเหตุ เป็นที่สายไฟเส้นสีเขียวที่เป็นหัวแจ็คไปเสียบเข้าที่ด้านหลังวิทยุครับ สายไม่ได้ชำรุดนะครับ แต่เส้นสายไฟสลับมาจากผู้ผลิต  วิธีแก้ไขตามรูปเลยนะครับ
  ง่ายๆ ครับ(สำหรับผู้ที่ใช้วิทยุ Alpine นะครับ) ทำการย้ายสลับหัวพินสายสีเขียวกับสีเทาครับ ในรูปจะเอาสายสีเทาออกไปแล้วครับไม่ได้ใช้  ก็จะเหลือแต่สายสีเขียวที่เป็นหัวแจ็คมาเสียบที่ช่อง JVC,ALPINE ตามรูปเลยนะครับ แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณ พี่กอบ พี่ใหม่ พี่อ๊อด มากๆครับ ที่ช่วย สานฝัน คนบ้านไกลจน สำเร็จ ทุกอย่าง  :sd23:  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 10:47:45 »
ก็จัดเลยดิ

ขอบคุณ พี่อ้วน ด้วยครับ ที่ช่วยเหลือทุกอย่าง  :sd23:  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2014, 10:50:29 »
สอบถามอะคับ กล่องกล่องยี่ห้อ SKOTT ซื้อที่ไหนหรอครับ ไม่ทราบตริงๆครับ ส่วนอีกกล่องiPOWERอะครับ ไม่ทราบว่าร้านไหนหรอครับพอแนะนำได้มั๊ยอะครับรบกวนนิดนึงนะครับ ไม่ทราบเลยจริงๆครับ :sd23:
:L2894: พี่อะตอม รบกวนอ่านตรงนี้นิดหนึ่งครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html

ออฟไลน์ พี่เจี๊ยบ-2510

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มีถนนที่ไหนไปให้สุด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2014, 20:08:30 »
งาน DIY นี้ เป็นการติดตั้งที่ พี่อ็อด Pentium4 เคยทำไว้นะครับ ผมก็รอว่าพี่อ็อด จะเอามาลงใหม่แต่ก็ยังไม่ได้ลง ผมจึงขออนุญาตนำรูปของพี่อ็อดมาลงให้ดูน่ะครับ รูปบางขั้นตอนอาจจะไม่ครบนะครับ แต่ก็ลงให้หมดตามที่ขุดมาได้  ;D    รถรุ่นปี 13 ผมไม่แน่ใจอาจจะมีสวิทซ์คุมเครื่องเสียงมาให้แล้วหรือเปล่า  แต่รุ่นปี 12 ลงไปไม่น่าจะมี 
  เริ่มเลยล่ะกัน
  1.เบิกสวิทซ์ควบุคุมเครื่องเสียง P/N : 8701A087  ราคาประมาณ 1,650 บาท
  2.ซื้อกล่องคอนโทรลเครื่องเสียง (บอกรุ่นรถแก่ผู้ขาย)
     - กล่องยี่ห้อ SKOTT (เป็นที่นิยม เมคอินไทยแลนด์) ราคาประมาณ 2,200 บาท
     - กล่องยี่ห้อ iPOWER (หาซื้อได้ที่คลองถมเซ็นเตอร์ ) ราคาประมาณ 1,200-1,300 บาท

หน้าตากล่องของ SKOTT

กล่อง iPOWER

การต่อสายจะเป็นไปตามรูปข้างล่างนะครับ

เริ่มจากขั้นตอนแกะง่ายๆ ก่อนเลย ถอดฝาครอบเดิมออกแล้วใส่สวิทซ์ต่อเข้ากับ Socket สีแดง

เพื่อง่ายต่อการร้อยสาย ถอดแผงข้างล่างนี้ออกด้วย

หลังจากนั้นถอดสกรูยึด เพื่อดึงฝาครอบพวงมาลัยบนล่างออก จะเห็นปลั๊ก Socket สีดำ

ปลดปลั๊กออกมาจะเห็นช่องว่างอยู่ 2 ช่อง (หา pin จากอุปกรณ์คอมที่ไม่ใช้แล้วมาเสียบได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น pin ของแท้จากศูนย์ ใช้ได้เหมือนกันครับ )  นำสายสีแดง กับน้ำเงิน จากกล่องยี่ห้อ SKOTT  มาเข้าที่สองช่องนี่ ต่อสลับกันได้  (กล่องยี่ห้ออื่นดูตามคู่มือสีสายไฟครับ)

หลังจากนั้นถอดฟร้อนออกมานะครับ จะมีแผ่นเหล็กมาให้สำหรับถอดพร้อมกับคู๋มือวิทยุตอนรับรถนะครับ  นำแจ๊คจากกล่องมาเสียบเข้าตรงนี้นะครับ ตามรูป
 !

ส่วนชุดสายไฟหลังฟร้อน Alpine

นำสายสีส้มจากกล่องมาจั๊ม เข้าสายสีแดง +12 V Acc  และสายสีดำจากกล่องจั๊มเข้า Ground

เสร็จแล้วหาที่เก็บกล่องตามเหมาะสมนะครับ แล้วลองบิดกุญแจมาที่ ACC เปิดวิทยุลองดูถ้าใช้ได้ก็ใส่ฟร้อนกลับเข้าที่ครับ

หมดแล้วครับ ใครทำแล้วมีรูปประกอบเพิ่มเติมมาลงเพิ่มได้เลยนะครับ  :L2760:
ขอถามนิดหนึ่งครับ แล้วสายสีขาวที่เห็นปล่อยไว้เฉยๆหรือครับ แล้วสวิทซ์ควมคุมไฟติดเปล่า(ถามก่อนลงมือครับ) :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2014, 22:04:45 »
แล้วพี่แม็ค เดินสายให้ผมอย่างไรนี่ ก็ใช้ได้ปกตินะครับ ไม่แน่ใจว่าเจอปัญหาแบบเดียวกันป่าว  แค่มีความรู้สึกว่าบางครั้งมันกดแล้วไม่ตอบสนอง คือสั่งงานไม่ได้ที่พวง(มาลัย  ;D )
เดี๋ยวให้พี่แม็ค มาให้ข้อมูลเพิ่ม ส่วนผมเป็นแค่ลูกมือ ให้กำลังใจพี่แม็คอย่างเดียวตอนพี่แม็คติดตั้ง  ;) ;)

ถึงว่าสิครับ ตอนใช้สายแจ๊คสีเขียวทำไมมันตอบสนองแบบได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมก็ไม่ได้สังเกตุคู่มือซะด้วยสิ ก็เลยใช้สายอินฟราเรดแทน ทำให้สามารถใช้งานได้โดยการสะท้อนกลับมาที่ฟร้อนท์ แต่มีข้อแม้ว่า ห้ามมีของวางกั้นทางเดินของอินฟราเรดเด็ดขาด ไม่งั้นก็ใช้งานไม่ได้ ซึ่งปัญหานี้ไม่เกิดกับผม แถมจะบอกว่า ผมลองดูสองวิธีแล้ว ระหว่างแจ๊คกับสายอินฟราเรด สายอินฟราเรดให้การตอบสนองที่เร็วและแม่นยำกว่าจริงๆครับ ผมก็เลยยังคงใช้สายอินฟราเรดต่อไป ส่วนของพี่อิฐเดี๋ยวเจอกันผมจะเปลี่ยนเป็นสายแจ๊คสีเขียวให้ครับผ๊ม  :L2736:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 08:43:23 »
ขอถามนิดหนึ่งครับ แล้วสายสีขาวที่เห็นปล่อยไว้เฉยๆหรือครับ แล้วสวิทซ์ควมคุมไฟติดเปล่า(ถามก่อนลงมือครับ) :sd23:
ลงมือทำไรหรือครับ งง  :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 09:03:28 »

เนื่องจาก interface bx พวกนี้ทำอกมาหลายรุ่น  มีบางรุ่นผิดผลาดจากการผลิตเพราะสลับสายมา,บางรุ่นไม่จำเป็นต้องใช้งานสำหรับบางสาย,บางรุ่นจำเป็นต้องต่อเพิ่มและดัดแปลงนิดหน่อย    หากสงสัยหรือไม่แน่ใจให้ถามจากผู้ผลิตโดยตรงถึงวิธีการติดตั้งแต่หากไม่ได้คำตอบก็รบกวนช่วยให้รายละเอียดพร้อมรูปภาพประกอบใน board นี้เลยครับ   เพื่อนๆที่ติดตั้งไปแล้วจะช่วยดูและแนะนำให้เองรวมถึงหากนำข้อมูลเอาไปต่อยอดส่วนตัวหรือรีวิวอะไรก็ตามก็รบกวนให้เครดิตแหล่งที่มาของข้อมูลด้วยจะดีมากครับ

พี่เจี๊ยบหายไปนานเลยนะครับ แต่ก็แอบดีใจที่เวลาหาข้อมูลเกี่ยวกับปาเจโร่ก็แวะกลับมาหาที่ห้องสมุดปามาเนีย
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html