ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งสวิทซ์คุมเครื่องเสียง (ผลงานจากพี่อ็อด)  (อ่าน 46197 ครั้ง)

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
 งาน DIY นี้ เป็นการติดตั้งที่ พี่อ็อด Pentium4 เคยทำไว้นะครับ ผมก็รอว่าพี่อ็อด จะเอามาลงใหม่แต่ก็ยังไม่ได้ลง ผมจึงขออนุญาตนำรูปของพี่อ็อดมาลงให้ดูน่ะครับ รูปบางขั้นตอนอาจจะไม่ครบนะครับ แต่ก็ลงให้หมดตามที่ขุดมาได้  ;D    รถรุ่นปี 13 ผมไม่แน่ใจอาจจะมีสวิทซ์คุมเครื่องเสียงมาให้แล้วหรือเปล่า  แต่รุ่นปี 12 ลงไปไม่น่าจะมี 
  เริ่มเลยล่ะกัน
  1.เบิกสวิทซ์ควบุคุมเครื่องเสียง P/N : 8701A087  ราคาประมาณ 1,650 บาท
  2.ซื้อกล่องคอนโทรลเครื่องเสียง (บอกรุ่นรถแก่ผู้ขาย)
     - กล่องยี่ห้อ SKOTT (เป็นที่นิยม เมคอินไทยแลนด์) ราคาประมาณ 2,200 บาท
     - กล่องยี่ห้อ iPOWER (หาซื้อได้ที่คลองถมเซ็นเตอร์ ) ราคาประมาณ 1,200-1,300 บาท

หน้าตากล่องของ SKOTT

กล่อง iPOWER

การต่อสายจะเป็นไปตามรูปข้างล่างนะครับ

เริ่มจากขั้นตอนแกะง่ายๆ ก่อนเลย ถอดฝาครอบเดิมออกแล้วใส่สวิทซ์ต่อเข้ากับ Socket สีแดง

เพื่อง่ายต่อการร้อยสาย ถอดแผงข้างล่างนี้ออกด้วย

หลังจากนั้นถอดสกรูยึด เพื่อดึงฝาครอบพวงมาลัยบนล่างออก จะเห็นปลั๊ก Socket สีดำ

ปลดปลั๊กออกมาจะเห็นช่องว่างอยู่ 2 ช่อง (หา pin จากอุปกรณ์คอมที่ไม่ใช้แล้วมาเสียบได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น pin ของแท้จากศูนย์ ใช้ได้เหมือนกันครับ )  นำสายสีแดง กับน้ำเงิน จากกล่องยี่ห้อ SKOTT  มาเข้าที่สองช่องนี่ ต่อสลับกันได้  (กล่องยี่ห้ออื่นดูตามคู่มือสีสายไฟครับ)

หลังจากนั้นถอดฟร้อนออกมานะครับ จะมีแผ่นเหล็กมาให้สำหรับถอดพร้อมกับคู๋มือวิทยุตอนรับรถนะครับ  นำแจ๊คจากกล่องมาเสียบเข้าตรงนี้นะครับ ตามรูป
!

ส่วนชุดสายไฟหลังฟร้อน Alpine

นำสายสีส้มจากกล่องมาจั๊ม เข้าสายสีแดง +12 V Acc  และสายสีดำจากกล่องจั๊มเข้า Ground

เสร็จแล้วหาที่เก็บกล่องตามเหมาะสมนะครับ แล้วลองบิดกุญแจมาที่ ACC เปิดวิทยุลองดูถ้าใช้ได้ก็ใส่ฟร้อนกลับเข้าที่ครับ

หมดแล้วครับ ใครทำแล้วมีรูปประกอบเพิ่มเติมมาลงเพิ่มได้เลยนะครับ  :L2760:

tod

• บุคคลทั่วไป
 :L2900: ครับพี่กอบ ไปหาของเก่าจนเจอ (ของผมไม่ได้เก็บไว้เลย) ขอบคุณพี่อ๊อด/พี่กอบที่นำข้อมูลมาแบ่งปันให้เพื่อนสมาชิกครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
รื้ออดีต มาใช้ใหม่ครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ไร้ความสามารถอยู่ดีครับพี่กอบ  :L4386:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
คิดจะทำยังไม่ได้ทำเลยครับ โปรเจคนี้  :L2754:

ขอบคุณพี่กอบ และเจ้าของผลงานพี่อ๊อด ครับ  :sd23:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
จัดโปรเจกนี้เป็นหนึ่งในมิตติ้งปีนี้  :L2904:

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เห็นภาพนี้แล้วคิดถึงตอนที่เราทำจัง    เป็นภาพแรกของการ DIY ของผมเลยน่ะ   :L2736:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
เริ่มรวมตัวหาของ  :L6415: ชิ้นต่อไป  :L2739:

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
กระทู้มีประโยชน์ มากๆ ครับ ผมเพิ่งถามเรื่องสวิทช์ไป ต้อนนี้ได้วิธีติดตั้งด้วย แจ่มมากๆ ครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ไม่ใช่พี่อ๊อด DIY แล้วละ  :sd42:
นี่คือกอบ DIY ส่วนรถผมมีมาให้แล้วครับ
 :L2900: ครับพี่กอบ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ แขก Krub

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
สุดยอดต้องติดตั้งแล้ว :sd23:
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2900:     ขอบคุณคับพี่กอบ.   DIY.    กันอีกแล้วคับ.   ขอบคุณคับสำหรับข้อมูลที่ละเอียดยาวเลยคับ.     
จัด.    :L6428:    ไปเลยคับ พี่กอบ.    :L6428:     
 :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ต้องไปติดตั้งบ้างล่ะ ..
ยังไม่ได้ซื้อกล่องเลย .. มีแต่สวิทย์ ^^
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
สุดยอดต้องติดตั้งแล้ว :sd23:

ในอีเมล์แจ้งการปรับสถานะสมาชิก Full Member ได้แนะนำและขอความร่วมมือในการจัดหารูปและชื่อ profile ที่เหมาะสมตามกฏระเบียบ สมาชิกช่วยสละเวลาอ่าน ทำความเข้าใจ พร้อมปฏิบัติตามด้วยครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่อ๊อด และพี่กอบ มากๆครับ ผมกำลังจะไปให้พี่ๆช่วยติดตั้ง ในงานมิตติ้ง 17-18 นี้ ครับ  :sd23:  :sd23:

พอดีจะไปใส่พวงมาลัย  ด้ายส้ม ของคน ขวัญใจ คน ตจว   :L2754:  ก็เลย อยากจะติดตั้งพร้อมกัน ทีเดียวเลยครับ   ;D
แต่ต้องดูหน้างาน ว่า พี่ๆ จะมีเวลาทำให้ไหม  :D  :sd23:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณ พี่อ๊อด และพี่กอบ มากๆครับ ผมกำลังจะไปให้พี่ๆช่วยติดตั้ง ในงานมิตติ้ง 17-18 นี้ ครับ  :sd23:  :sd23:

พอดีจะไปใส่พวงมาลัย  ด้ายส้ม ของคน ขวัญใจ คน ตจว   :L2754:  ก็เลย อยากจะติดตั้งพร้อมกัน ทีเดียวเลยครับ   ;D
แต่ต้องดูหน้างาน ว่า พี่ๆ จะมีเวลาทำให้ไหม  :D  :sd23:  :sd23:

ของขวัญแด่คนไกล มีอยู่แล้วสำหรับปามาเนีย  ;D ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ของขวัญแด่คนไกล มีอยู่แล้วสำหรับปามาเนีย  ;D ;D
จัดไป  :)

ออฟไลน์ พี่อะตอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สอบถามอะคับ กล่องกล่องยี่ห้อ SKOTT ซื้อที่ไหนหรอครับ ไม่ทราบตริงๆครับ ส่วนอีกกล่องiPOWERอะครับ ไม่ทราบว่าร้านไหนหรอครับพอแนะนำได้มั๊ยอะครับรบกวนนิดนึงนะครับ ไม่ทราบเลยจริงๆครับ :sd23:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขั้นตอนชัดเจนดีมาก คงต้องหาโอกาสติดตั้งเพิ่มมั่งแล้ว

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
รวมพล :L6415: อีกชิ้นดีมั้ยเนี้ย ..  :sd42: :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี