ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : ติดตั้งโช็คฝากระโปรงหน้า  (อ่าน 8157 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
DIY : ติดตั้งโช็คฝากระโปรงหน้า
« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 22:26:51 »

วันนี้ได้โช็ค WRP ที่สั่งจากใน web มา ราคา 1,400 บ. ก็เห็นว่าอยู่ว่างๆ อุปกรณ์ก็พอมี (ประแจเบอร์ 10 กะ 12 ถ้ามีหัวก๊อกแก๊กด้วยก็ดีจะสะดวกขึ้นอีกหน่อย) ในกล่องมีพิมพ์ภาพการติดตั้งแถมมาให้ด้วย ก็ค่อยง่ายขึ้นอีกนิดเพราะตอนแรกก็งงๆ มันมีเขียน L,R ไว้ที่ตัวโช๊คด้วยเลย เราก็ไม่รู้ว่าจะเทียบจากอะไร ก็อาศัยดูจากรูปเอา สรุปว่า R คือด้านขวาของตัวเราเวลาเปิดฝากระโปรงรถแล้วเรายืนหันหน้าเข้าหารถ (แต่ถ้าเรานั่งในรถมันจะเป็นฝั่งซ้ายมือเรา งงไหมเนี่ย 555 สรุปว่าดูจากในรูปละกันครับ  ;D)

ผมก็เริ่มจากฝั่ง L ก่อน เสร็จแล้วก็ไปฝั่ง R ก็ไม่ยากครับ แต่ควรทำในที่ที่มีแสงสว่างพอเพียงด้วย และก็ใจเย็นๆอย่ารีบร้อน แต่ของผมมันมาสะดุดตอนขันน๊อตตัวสุดท้ายที่ฝั่ง R นี่แหละ ด้วยความที่จะให้มันแน่นจริงๆก็เลยกวดเข้าไปซะเต็มที่ ผลปรากฏว่า หัวน๊อตขาดครับ   :sd30:  ต้องพักทำสติอยู่ครู่นึงว่า ตรูจะบ่งมันออกยังไงหว่า แล้วก็งัดเอาสารพัดวิชามาลองดู แต่โชคยังดีที่ส่วนที่หักคาอยู่มันไม่แน่น สุดท้ายก็ใช้ไขควง 2 อัน ช่วยกันประคับประคองทั้งหมุุนจากด้านบนและดันจากทางด้านล่างให้มันคลายออกมา แล้วไปยืมน๊อตของตัวยึดที่ค้ำฝากระโปรงที่เราจะไม่ต้องใช้มันอีกแล้วมาใส่ยึดโช๊คไปก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยไปหาน๊อตมาใส่คืนทีหลัง.... (ไปซื้อน๊อตจากที่ศูนย์มาใส่คืนแล้ว ตัวละ 5 บาท )

เมื่อเสร็จแล้วก็ลองทดสอบดู work ดีครับ เวลาเปิดฝากระโปรงก็ไม่ต้องออกแรงดันอีกต่อไปแล้ว เวลาปิดก็ดึงมันลงมาใกล้ๆสักคืบนึงแล้วก็ทิ้งตูมลงไปเลย  ;D

สำหรับยี่ห้อและราคาของโช็คก็มีหลากหลายขึ้นอยู่กับว่าจะไปหาซื้อที่ไหนนะครับ และบางยี่ห้อก็มีตัวยึดแบบ 2 จุดด้วยซึ่งก็จะยึดได้มั่นคงแข็งแรงกว่าแบบจุดเดียว ก็เลือกหากันตามความชอบของแต่ละท่านกันไปครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: DIY : ติดตั้งโช็คฝากระโปรงหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 22:30:34 »
 :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: พี่ตู่น็อตขาดเหมือนผมเลย  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42: ผมเข้าใจความรู้สึกเลยครับพี่ ที่พี่ต้องพักทำใจพักนึง :sd33: :sd33:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: DIY : ติดตั้งโช็คฝากระโปรงหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 22:49:26 »
เข้าใจความรู้สึกถึงขนาดนั้นเลยเหรอพี่ตาม :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 00:42:07 »
ผมก็ขาดเหมือนกันคับพี่ตู่ พี่ตาม  ทำใจ 2 รอบเลยคับ  รอบแรกพอขาดปุ๊บก็นั่งคิดหาวิธีเอาออกใช้คีมค่อยๆๆไขจากข้างล่้าง แต่ก็ไม่ออก  รอบสองก็นั่งคิดยาวเลยคับสุดท้้ายก็ใช้วิธีเจาะรูตรงน็อต แล้วค่อยๆๆแงะเป็นชิ้นๆๆ กว่าจะออก นานเลยคับ โชคดีที่เกลียวไม่ล้ม   :D :D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 09:16:55 »
มีรูปประกอบไหม  เผื่อใครมาเห็นจะได้มีแนวทางครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 14:12:41 »

อยากทราบครับ น๊อตที่ขาด เป็นตำแหน่งใหน และตอนที่ขาด เป็นตอนกวดเข้าหรือคลายออกครับ จะได้เป็นแนวทาง
ให้ท่านที่จะ DIY  ได้มีการใช้สารหลื่อลื่นช่วย  ระหว่างติดตั้ง   

ปล. น๊อตขาดเป็นอะไรที่เครียดมาก

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 17:29:39 »
     อยากทราบครับ น๊อตที่ขาด เป็นตำแหน่งใหน และตอนที่ขาด เป็นตอนกวดเข้าหรือคลายออกครับ จะได้เป็นแนวทาง
ให้ท่านที่จะ DIY  ได้มีการใช้สารหลื่อลื่นช่วย  ระหว่างติดตั้ง   

ปล. น๊อตขาดเป็นอะไรที่เครียดมาก

ได้เพิ่มเติมรายละเอียดในกระทู้ให้แล้วครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2012, 18:37:30 »
ของผมขาดตรงที่เดียวกับพี่ตู่และัพี่ตามเลยคับ  แต่เป็นฝั่งซ้าย  แล้วของผมตรงที่ยึดกับตัวรถจะเป็นแบบยึด 2 จุดเหมือนพี่ตามคับ
ฉะนั้นตอนขันยึดไม่ควรขันแน่นมากๆๆ ควรขันให้ตึงมือก็พอครับ(เพราะมีที่ยึด 2 จุดแล้ว)  ผมเคยลองใช้แบบที่ยึดจุดเดียวแล้ว มันเคลื่อนได้คับ  ไม่แน่นเหมือนแบบ 2 จุด  อาจจะเป็นเพราะโช็คมันแข็งกว่าแบบนี้ก็เป็นไปได้(แบบจุดเดียวผมไปซื้อที่คลองถมมาคับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2012, 19:29:03 โดย boy81 »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 09:07:45 »
แสดงว่าน็อตไม่ค่อยดีซิแบบนี้อยู่ในกระโปรงอมความร้อนอีก  หากไม่ติดอะไรแนะนำลองหาเปลี่ยนเป็นแบบสแตเลสดีกว่าครับ  หรือพวกหกเหลี่ยมชุบแข็งก็ได้  ร้านมอไซค์มีเยอะตัวละประมาณ 8 บาท
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html