ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มบานหน้า กี่เปอร์เซ็นต์ ยี่ห้อไหน ลงตัว  (อ่าน 35740 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ของผมบานหน้าเต็ม 60 เปอร์เซ็นต์ ลามิน่า ขับกลางวันสบายตามากแบบไม่ต้องสวมแว่นกันแดดเลย แต่กลางคืนมัวและมืดมาก ถึงกับต้องเขม็งตาดูทางและรถสวน ยิ่งถนนสองเลนรถสวนขับทางไกลลำบากมากทำความเร็วไม่ได้เลย ขอคำปรึกษา และ ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มบานหน้า กี่เปอร์เซ็นต์ ยี่ห้อไหน ลงตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 08:58:42 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
แบนไม่แน่ใจนะคะ ว่าของแบน 60 เปอร์เซ็นต์หรือเปล่า แต่แบนติด วีคูล รหัส X 25 กลางคืนขับโอเคดีค่ะ ไม่มืดเกินไป ไม่ได้ไปเล่นตระกูล VK ที่ราคาสูงกว่าเพราะมีความเสี่ยงว่า GPS ไม่ผ่าน ต้องไปติดตัวขยายสัญญาณ GPS เพิ่มอีกค่ะ เลยติดรุ่นรองลงมา สำหรับแบน แบนโอเคนะคะ เพราะรถเก่าติด วีคูล ใสทั้งคัน ติดมา 10 ปี ยังกันร้อนได้ดี ก็เลยติดคันนี้ต่อค่ะ

• Pa Mania
  • *
แบนไม่แน่ใจนะคะ ว่าของแบน 60 เปอร์เซ็นต์หรือเปล่า แต่แบนติด วีคูล รหัส X 25 กลางคืนขับโอเคดีค่ะ ไม่มืดเกินไป ไม่ได้ไปเล่นตระกูล VK ที่ราคาสูงกว่าเพราะมีความเสี่ยงว่า GPS ไม่ผ่าน ต้องไปติดตัวขยายสัญญาณ GPS เพิ่มอีกค่ะ เลยติดรุ่นรองลงมา สำหรับแบน แบนโอเคนะคะ เพราะรถเก่าติด วีคูล ใสทั้งคัน ติดมา 10 ปี ยังกันร้อนได้ดี ก็เลยติดคันนี้ต่อค่ะ

ขอบคุณพี่แบน จะลองไปสอบถามทางร้านและหยิบส่องเปรียบเทียบกับของเดิมดูครับ  :L6428:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
บังศักดิ์ครับ ถ้าจะเปลี่ยนบานหน้าผมว่าควรเปลี่ยน 2 บานข้างให้เป็นรุ่นเดียวกันด้วยก็ดีน่ะครับ แต่อาจจะเข้มกว่าบานหน้าก็แล้วแต่ ที่แนะนำเช่นนี้นั้นเพื่อป้องกันปัญหาความต่างของฟิมล์ที่ต่างรุ่นจะแสดงแสง สีไม่เหมื่อนกัน คนขับจะปวดหัว ปวดตาได้ เพราะมองบานหน้าแบบหนึ่ง มองข้างอีกแบบหนึ่งประมาณนี้ครับ

สำหรับผมปัจจุบันใช้ของ 3M Crystalline code C40 รอบคัน เข้มสุดของ series นี้แล้ว เป็นฟิมล์แบบ nano ไม่ประสมปรอท กลางคืนขับสบายมากครับ ด้วยคสามที่มันใสนะครับ
และด้วยความที่มันใสและเข้มสุดแค่ 40% จึงไปติด 3M FX15 ทับอีกชั้นในสวนของ 5 บานหลังนะครับ

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ แต่ 3 บานหน้าควรเป็น series เดียวกันดีที่สุดครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
บังศักดิ์ครับ ถ้าจะเปลี่ยนบานหน้าผมว่าควรเปลี่ยน 2 บานข้างให้เป็นรุ่นเดียวกันด้วยก็ดีน่ะครับ แต่อาจจะเข้มกว่าบานหน้าก็แล้วแต่ ที่แนะนำเช่นนี้นั้นเพื่อป้องกันปัญหาความต่างของฟิมล์ที่ต่างรุ่นจะแสดงแสง สีไม่เหมื่อนกัน คนขับจะปวดหัว ปวดตาได้ เพราะมองบานหน้าแบบหนึ่ง มองข้างอีกแบบหนึ่งประมาณนี้ครับ

สำหรับผมปัจจุบันใช้ของ 3M Crystalline code C40 รอบคัน เข้มสุดของ series นี้แล้ว เป็นฟิมล์แบบ nano ไม่ประสมปรอท กลางคืนขับสบายมากครับ ด้วยคสามที่มันใสนะครับ
และด้วยความที่มันใสและเข้มสุดแค่ 40% จึงไปติด 3M FX15 ทับอีกชั้นในสวนของ 5 บานหลังนะครับ

ลองเปรียบเทียบดูนะครับ แต่ 3 บานหน้าควรเป็น series เดียวกันดีที่สุดครับ

พี่มัติ 3M ระหัสนี้ บานหน้าเต็ม(หรือบวกอีกสองคู่หน้า)ขับกลางคืนสบายไม่มืดไม่มัว ใช่ไหมครับ

• Pa Mania
  • *
20 เปอร์เซ็นต์สำหรับบานหน้า มีฟิล์มให้ติดไหมครับ พี่ท่านอื่นติดกันอย่างไรขอเสียงหน่อย ผมกะลอกเปลี่ยนหลังจากกลับถึงเมืองไทยเร็ว ๆ นี้ เข็ดหลาบแล้วกับ 60 % บานหน้า ลามิน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 มกราคม 2014, 08:57:18 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
พี่มัติ 3M ระหัสนี้ บานหน้าเต็ม(หรือบวกอีกสองคู่หน้า)ขับกลางคืนสบายไม่มืดไม่มัว ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ 3M Crystalline เป็นฟิล์มใสครับ กลางวันตัดแสงได้ดี กลางคืนก็ใสไม่มีมัวครับ

link ของ 3M ฟิล์ม ครับ

http://solutions.3mthailand.co.th/wps/portal/3M/th_TH/Thailand_3M_Auto_Film/Home/

*** หมายเตุ ****
ผมมิได้มีส่วนได้ ส่วนเสีย กับทาง 3M แต่อย่างใดนะครับ บอกเล่าจากการใช้งานครับ หมดกับค่าฟิล์มไปเยอะเหมื่อนกัน แต่ก็ OK ลูกๆ สบายตา ไม่ร้อน
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับ 3M Crystalline เป็นฟิล์มใสครับ กลางวันตัดแสงได้ดี กลางคืนก็ใสไม่มีมัวครับ

link ของ 3M ฟิล์ม ครับ

http://solutions.3mthailand.co.th/wps/portal/3M/th_TH/Thailand_3M_Auto_Film/Home/

*** หมายเตุ ****
ผมมิได้มีส่วนได้ ส่วนเสีย กับทาง 3M แต่อย่างใดนะครับ บอกเล่าจากการใช้งานครับ หมดกับค่าฟิล์มไปเยอะเหมื่อนกัน แต่ก็ OK ลูกๆ สบายตา ไม่ร้อน

ตามอยู่ครับพี่มัติ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

บังศักดิ์   ฝากพิจารณา Step ผมที่แนะนำกันมาตั้งแต่บ้านปาไทยแลนด์ครับ

- 3 บานหน้า  3M FX20   (60%)

- ที่เหลือทั้งคัน  3M FX5  (80%)

**ผมเลือก 3M FXเพราะเป็นฟิลม์ดำไม่ปรอทและมืดไม่สะท้อน ขณะเดียวกันหากมองจากด้านในรถจะใสกว่าตัวอื่น

**ฟิลม์ตัวนี้ติดตั้งช่วงแรกจะเข้าไปหน่อย  พอใช้ไปสักพักจะเริ่มใสและclearขึ้นมากๆ  (จนทุกวันนี้ผมอยากจะเปลี่ยนเป็น FX5 รอบคันจริงๆครับ)

** FX20 ในกรุงเทพฯ ช่วงกลางคืนผมมองเห็นดีกว่าตัวอื่นๆในกลุ่มราคาเดียวกันครับและมองกระจกข้างก็ปกติ (แต่ถ้าถนนมืดมากๆต้องเปิดกระจกครับ)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
บังศักดิ์   ฝากพิจารณา Step ผมที่แนะนำกันมาตั้งแต่บ้านปาไทยแลนด์ครับ

- ที่เหลือทั้งคัน  3M FX5  (80%)

**ผมเลือก 3M FXเพราะเป็นฟิลม์ดำไม่ปรอทและมืดไม่สะท้อน ขณะเดียวกันหากมองจากด้านในรถจะใสกว่าตัวอื่น

**ฟิลม์ตัวนี้ติดตั้งช่วงแรกจะเข้าไปหน่อย  พอใช้ไปสักพักจะเริ่มใสและclearขึ้นมากๆ  (จนทุกวันนี้ผมอยากจะเปลี่ยนเป็น FX5 รอบคันจริงๆครับ)

** FX20 ในกรุงเทพฯ ช่วงกลางคืนผมมองเห็นดีกว่าตัวอื่นๆในกลุ่มราคาเดียวกันครับและมองกระจกข้างก็ปกติ (แต่ถ้าถนนมืดมากๆต้องเปิดกระจกครับ)
FX5 ตอนกลางวัน มองจากข้างนอก เห็น ภายในห้องโดยสารไหม ครับ บังนะ  :L2739:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
FX5 ตอนกลางวัน มองจากข้างนอก เห็น ภายในห้องโดยสารไหม ครับ บังนะ  :L2739:
ไม่เห็นครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณพี่นะ

ออฟไลน์ พี่สุรศักดิ์ (TE37)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • "คำว่าให้ไม่สิ้นสุด"
ความรู้ล้วนๆๆ......  :sd23:
Pajero sport .... by titanium.

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
ของผมแถมมากับรถครับ ลามิน่า60%ทั้งคันแต่คนละนัมเบอร์บานหน้าเต็ม...ยังพอใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
บานหน้าผมติด 3M FX20 (60%) กลางคืนมองเห็นชัดเจนครับ
ส่วนรอบคันปมใช้ 3M FX15 (70%)

หลังจากใช้ๆไปผมก็อยากเปลี่ยนเป็น FX5 เหมือนที่พี่นะบอกเลยครับ
ยิ่งใช้ภาพยิ่งclear มันก็เลยรู้สึกว่ามันใส มันก็เลยอยากเปลี่ยน 555

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ของผมบานหน้าเต็ม 60 เปอร์เซ็นต์ ลามิน่า ขับกลางวันสบายตามากแบบไม่ต้องสวมแว่นกันแดดเลย แต่กลางคืนมัวและมืดมาก ถึงกับต้องเขม็งตาดูทางและรถสวน ยิ่งถนนสองเลนรถสวนขับทางไกลลำบากมากทำความเร็วไม่ได้เลย ขอคำปรึกษา และ ขอคำแนะนำเรื่องฟิล์มบานหน้า กี่เปอร์เซ็นต์ ยี่ห้อไหน ลงตัว

อาการที่ว่าเป็นตั้งแต่แรก หรือเพิ่งมาเป็นช่วงหลังครับ  :L2761:

ถ้าไม่ใช่เป็นปัญหาที่ฟิล์ม.....ครั้งสุดท้ายที่ตรวจสุขภาพตาเมื่อไหร่ครับ  :L2761:

ถ้าฟิล์มมืดเข้มไปก็เปลี่ยนให้มันเข้มน้อยลง

สายตาของแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ บางคนว่าเข้มดีเห็นชัด แต่บางคนก็ว่าเข้มมากมองไม่สะดวก

สองวันก่อนขับกลางคืนยังเห็นชัดอยู่เลย ทำไมคืนนี้ขับแล้วมันมัวๆ.....พักผ่อนไม่เพียงพอ มีโรคประจำตัว มีผลโดยตรงต่อสุขภาพตาและคุณภาพการมองเห็นครับ  :L4399:

ออฟไลน์ พัชรพิเชฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • พัชร
พี่ศักดิ์ครับ

ผมติด vk30 บานหน้า ขับกลางคืนสบายตาดีครับ ไม่ร้อน บานที่เหลือติด x series แต่มีข้อเสียของบานหน้าคือ เวลาผ่านด่านทางด่วนผมต้องเปิดกระจกยื่น tag ไปนอกรถครับ

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
หวัดดีคับพี่ศักดิ์ Spec.รถผมบานหน้าผมติด 3M FX20 รอบคันผมใช้ 3M FX5 คับ ชอบคับมืดพอสมควร เวลาถอยหลังกลางคืนผมต้องเปิดกระจกนะไม่งั้นมองที่จกมองข้างไม่เห็นคับ ส่วนกลางวันนี่เยี่ยมเลยสบายตามากคับ 8)

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผม 3 M ปรอทหน้า 40%  รอบคัน 60% กำลังดีเลยครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
อาการที่ว่าเป็นตั้งแต่แรก หรือเพิ่งมาเป็นช่วงหลังครับ  :L2761:

ถ้าไม่ใช่เป็นปัญหาที่ฟิล์ม.....ครั้งสุดท้ายที่ตรวจสุขภาพตาเมื่อไหร่ครับ  :L2761:

ถ้าฟิล์มมืดเข้มไปก็เปลี่ยนให้มันเข้มน้อยลง

สายตาของแต่ละคนไม่เท่ากันนะครับ บางคนว่าเข้มดีเห็นชัด แต่บางคนก็ว่าเข้มมากมองไม่สะดวก

สองวันก่อนขับกลางคืนยังเห็นชัดอยู่เลย ทำไมคืนนี้ขับแล้วมันมัวๆ.....พักผ่อนไม่เพียงพอ มีโรคประจำตัว มีผลโดยตรงต่อสุขภาพตาและคุณภาพการมองเห็นครับ  :L4399:

พี่กิตมีเหตุผลดีมากครับ ลืมนึกประเด็นนี้เลยครับ จัด  :L6428: #92 ให้เลยครับ

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
พี่กิตมีเหตุผลดีมากครับ ลืมนึกประเด็นนี้เลยครับ จัด  :L6428: #92 ให้เลยครับ

พูดอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ครับพี่มัติ  :L4387: เดี๋ยวเจอ CIA ต๋องตามเก็บครับ...... :L2901:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
พูดอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ครับพี่มัติ  :L4387: เดี๋ยวเจอ CIA ต๋องตามเก็บครับ...... :L2901:
:L2739: :L6419: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ วันนี้ถลก (ลอก) ลามิน่า 60 % บานหน้าเรียบร้อยแล้ว ก่อนเดินทางกลับไทย ขับกลางคืนเยี่ยมเลย แต่ยังคงทิ้งรอยคราบกาวบนพื้นกระจก เช็ดอย่างไรก็ไม่ออก  เตรียมหาข้อมูลจากพี่ ๆ เพื่อหาฟิล์มที่ลงตัวครับ :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 มกราคม 2014, 23:24:20 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
ข้ามมาฝั่งไทยเย็นมากแล้วร้านฟิล์มปิดหมด เจ้าของร้านต้องโทรหาน้องช่างกลับมาช่วยเช็ดกาวให้ (น้องช่างขอค่าแรง 200 บาท) หลังจากเช็ดทำความสะอาดรอยคราบกาวบนกระจก ขับรถกลางคืนหูตาสว่างขึ้นดังในภาพ หลังจากนี้ถึงคราวตัดสินใจจะพาดบน 8 นิ้วอย่างเดียว หรือ บานหน้าเต็มแต่ลดเปอร์เซ็นต์ลงมาตามยี่ห้อและระหัสที่พี่ ๆ แนะนำมา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 มกราคม 2014, 08:01:25 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
บานหน้าควรติดเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะรับแดดเต็มๆ ทั้งสองที่นั่งตอนหน้าเลยนะครับ แต่อาจจะต้องติดแบบใสหรือเปอร์เซ็นต์น้อยประมาณ 20-40% นะครับ

• Pa Mania
  • *
ติดฟิล์มเพื่อกันความร้อน แดดจ้าก็ใส่แว่นกันแดด แต่ถ้าห่วงเรื่องสายตาคน ก็ต้องทนกับฟิล์มมืดๆในยามคํ่าคืน.....as simple as that!  :L2901:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่มัติ และ พี่กิต ครับ

• Pa Mania
  • *
จัดมาแล้วครับ บานหน้าเต็ม 3M ตามคำแนะนำของพี ๆ กลางวันกลางคืนใช้ได้ดีทั้งสองเวลา ขอบคุณครับ  :L2904: :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มกราคม 2014, 02:26:28 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
รายงานผลการใช้ฟิล์มหน้า 3M 40 เปอร์เซ็นต์

หลังจากเปลี่ยนไปใช้ 3M 40 เปอร์เซ็นต์ บานหน้าเต็ม รู้สึกทัศนวิสัยในการมองทั้งกลางวันและกลางคืนชัดเจนมาก เหมือนกับว่าฟิล์ม 3M 40 เปอร์เซ็นต์ตัวนี้ถูกออกแบบมาให้ทำปฎิกิริยากับแสงไฟรถและเส้นจราจรบนพื้นถนน รู้สึกถึงความชัดเจนของเครื่องหมายจราจร เส้นกลางและขอบถนน ความสว่างเห็นได้ชัด ขับกลางคืนสบายตาดีมาก ไม่ทราบฟิล์มตัวนี้ระหัสอะไรครับ ได้ใบรับประกัน 7 ปีมาจากร้านตัวแทนจำหน่ายด้วย :L2900:

• Pa Mania
  • *
รายงานผลการใช้ฟิล์มหน้า 3M 40 เปอร์เซ็นต์

หลังจากเปลี่ยนไปใช้ 3M 40 เปอร์เซ็นต์ บานหน้าเต็ม รู้สึกทัศนวิสัยในการมองทั้งกลางวันและกลางคืนชัดเจนมาก เหมือนกับว่าฟิล์ม 3M 40 เปอร์เซ็นต์ตัวนี้ถูกออกแบบมาให้ทำปฎิกิริยากับแสงไฟรถและเส้นจราจรบนพื้นถนน รู้สึกถึงความชัดเจนของเครื่องหมายจราจร เส้นกลางและขอบถนน ความสว่างเห็นได้ชัด ขับกลางคืนสบายตาดีมาก ไม่ทราบฟิล์มตัวนี้ระหัสอะไรครับ ได้ใบรับประกัน 7 ปีมาจากร้านตัวแทนจำหน่ายด้วย :L2900:

ปรกติที่ใบรับประกันจะระบุ series ไว้นะครับ

• Pa Mania
  • *
ปรกติที่ใบรับประกันจะระบุ series ไว้นะครับ
เขียนตวัด อ่านไม่ออกครับ พี่มัติ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สวัสดีคับ
ผม บานหน้า 3M 60% เต็มคับ . รอบตัวรถ 3M 80%. สีดำคับ. 
แดดมันแรงคับ ติดเถอะคับ แอร์เย็นฉ่ำคับ. (คิดเอาเองคับพี่)  :sd24: 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ