ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ว.ดำ / ว.แดง ข้อมูลต่างๆเอามารวมไว้ที่นี้  (อ่าน 102755 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
โค้ด Q  สำหรับพี่ๆ ว.ดำ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณครับพี่ทศ.....ข้อมูลแน่นมาก......ผมก็ ว.แดงครับ ว.ดำก็มีแต่ไม่เคยสอบ เคยใช้สมัยเข้าป่าออกค่าย ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ยกให้เพื่อนๆที่เล่นไปแล้ว.....เหลือ ว. แดง 2 ตัว ICOM กับ STANDARD ไว้ใช้เวลาออกทริบต่างจังหวัดกับเพื่อนๆครับ  :-* :-*
เล่นของแพงเลยพี่ตาม ว่าแต่ ICOM รุ่นใหนหรือครับพี่ตาม
ผมก็เล่นอยู่ IC-80FX 2 ตัว
                IC-V80-T อีก 2
 :D :D

ไปส่องมาแล้วครับพี่ทศ ของผมก็รุ่นเดียวกับพี่ทศครับ IC-80FX ครับ......แหม ใช้รุ่นเดียวกับเซียน อย่างงี้แสดงว่าเลือกไม่ผิด  :-* :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ตอนนี้กำลังศึกษาเจ้า Icom IC-3FGX ตัวนี้ ฟังก์ชั่นเจ๋งๆๆมากมาย  ขอแป๊ะลิงค์ เผื่อสมาชิกสนใจ http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=15986.0

มีสายโปรแกรมสำเร็จขายด้วย

หวัดดีครับพี่อู๊ด....แหมก้าวล้ำนำหน้าด้านเทคโนโลยีตลอดเลยนะพี่......ไอ้ที่เก่าๆเก็บไว้ที่บ้านหนะ....เอามาเข้าห้องแบ่งปันบ้างก็ได้เน้ออออออออ น้องรออยู่  :-* :-* :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

ตอนนี้กำลังศึกษาเจ้า Icom IC-3FGX ตัวนี้ ฟังก์ชั่นเจ๋งๆๆมากมาย  ขอแป๊ะลิงค์ เผื่อสมาชิกสนใจ http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=15986.0

มีสายโปรแกรมสำเร็จขายด้วย

3FGX สวย ทน ถึก   มีจำหน่ายมานานพอสมควร แต่ยังได้รับความนิยมอยู่ เพราะความทนทาน
เพราะได้รับความนิยม เลยมีของปลอมออกมาจำหน่ายมากเหมือนกัน ต้องดูดีๆ (มีหลายรูปแบบ)
นอกแท้ แต่ข้างในยัดใส้ หรือตั้งใจทำให้เมือนแบบแยกได้ยาก
จากรูปเหมือนกันมาก

ถ้าอยากรู้อันใหนแท้ปลอม ดูได้จากนี้

ส่วนสายโปรแกรม ผมว่าเอาแบบ USB ง่ายกว่ามัยพี่อู๊ด ฝีมือคนไทยเส้นละไม่เกิน 200 บาท ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2012, 22:52:20 โดย พี่ทศ Krb »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

3FGX สวย ทน ถึก   มีจำหน่ายมานานพอสมควร แต่ยังได้รับความนิยมอยู่ เพราะความทนทาน
เพราะได้รับความนิยม เลยมีของปลอมออกมาจำหน่ายมากเหมือนกัน ต้องดูดีๆ (มีหลายรูปแบบ)
นอกแท้ แต่ข้างในยัดใส้ หรือตั้งใจทำให้เมือนแบบแยกได้ยาก
จากรูปเหมือนกันมาก

ถ้าอยากรู้อันใหนแท้ปลอม ดูได้จากนี้

รุ่น รปภ. เลยครับพี่ทศ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

ขอบคุณครับพี่ทศ.....ข้อมูลแน่นมาก......ผมก็ ว.แดงครับ ว.ดำก็มีแต่ไม่เคยสอบ เคยใช้สมัยเข้าป่าออกค่าย ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว ยกให้เพื่อนๆที่เล่นไปแล้ว.....เหลือ ว. แดง 2 ตัว ICOM กับ STANDARD ไว้ใช้เวลาออกทริบต่างจังหวัดกับเพื่อนๆครับ  :-* :-*
เล่นของแพงเลยพี่ตาม ว่าแต่ ICOM รุ่นใหนหรือครับพี่ตาม
ผมก็เล่นอยู่ IC-80FX 2 ตัว
                IC-V80-T อีก 2
 :D :D
ไปส่องมาแล้วครับพี่ทศ ของผมก็รุ่นเดียวกับพี่ทศครับ IC-80FX ครับ......แหม ใช้รุ่นเดียวกับเซียน อย่างงี้แสดงว่าเลือกไม่ผิด  :-* :-*

ตัวนี้แจ่มเลยครับพี่ตาม คุณภาพดีแต่ราคาก็ดีตามไปด้วย  ;) ;)
ลูกเล่นเยอะเลย  เสียงดังฟังชัดมาก ปรับเกนไมค์ได้หน้าเครื่อง ทนทานใช้ได้ยาวเลย   :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2012, 18:38:58 โดย พี่ทศ Krb »

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
เป็นไง!ว แดง ว ดำ ? ตำรวจ งง ตั้งแต่เป็น ตร.มาเกือบ 30 ปีเขาให้ใช้อะไรก็ใช้(ของหลวง)วันใหนไม่ได้ยินเสียง ว รู้สึกว่าชีวิตเป็นของตนเอง ขอสนับสนุนพี่ๆทุกท่านที่เดินทางเป็นคณะเพราะเห็นประโยชน์มากๆตอนที่พี่ตูมตามและแก๊งค์เด็กใจแตกมาทับเบิก
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

tod

เป็นไง!ว แดง ว ดำ ? ตำรวจ งง ตั้งแต่เป็น ตร.มาเกือบ 30 ปีเขาให้ใช้อะไรก็ใช้(ของหลวง)วันใหนไม่ได้ยินเสียง ว รู้สึกว่าชีวิตเป็นของตนเอง ขอสนับสนุนพี่ๆทุกท่านที่เดินทางเป็นคณะเพราะเห็นประโยชน์มากๆตอนที่พี่ตูมตามและแก๊งค์เด็กใจแตกมาทับเบิก
ใช้เรียกกันตามประสาชาวบ้านครับ เพื่อให้เข้าใจกันง่ายตรงตัวเลยขออธิบายแบบชาวบ้านพอเข้าใจ
ว.แดง ....มีสีแดง ใช้สำหรับประชาชนทั่วไป ใช้ในคลื่นความถี่สาธารณะ (245.0000-245.9875Mhz)มีทั้งหมด 80 ช่อง
ว.ดำ.......มีสีดำ ใช้สำหรับวิทยุสมัคเล่น (VR) หน่วยงานราชการ ตำรวจ กู้ภัย ดับเพลิง (136-173 MHz)แบ่งแยกกันไป

เหตุผลในการแยกสี
-ง่ายต่อการสังเกตุสามารถแยกแยะได้ถูก กับการขอใบอนุณาติใช้งาน
-ตรวจสอบง่าย ในเรื่องของความมันคง
-แบ่งประเภทของการใช้งาน

หมายเหตุ
ยังมีอีก  2 สีที่ยังไม่กล่าวถึง  คือเหลืองกับเขียว(ความถี่จะแยกไปอีกย่านอีก)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ขออนุญาติ พี่ทศเอาสถานีน้อยๆของผม มาแชร์เพื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆหน่อยนะครับ สถานีรถยนต์ครับ YAESU FM-9012 สายนำสัญญาณ RG58 เสาซีโหลด เคนจิ 2ท่อน เม้ากระดก ขึ้นลง (ของกลุ่มนางนวล สมุทรปราการ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ตุลาคม 2012, 11:22:21 โดย Pree Bangbor »

• Pa Mania
  • *
ภายในอีกรูปครับ  ปุ่มแดงๆด้านล่างคือ ปุ่มเปิด ปิด ยกขึ้นยกลง ของเสาอากาศ

• Pa Mania
  • *
ตำแหน่งเวลาสแตนบาย ยกขึ้น90 องศาครับ

• Pa Mania
  • *
จังหวะเวลาพับเสาลงครับ เวลาเข้าห้าง หรือเข้าจอดในโรงรถ
ตัวหนีบกับราวหลังคา ทำจากสแตนเลส (ทำเองครับ ) ส่วนตัวเม้าส์กระดก ก็สแตนเลสทั้งชุดครับ

tod

ขออนุญาติ พี่ทศเอาสถานีน้อยๆของผม มาแชร์เพื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆหน่อยนะครับ สถานีรถยนต์ครับ YAESU FM-9012 สายนำสัญญาณ RG58 เสาซีโหลด เคนจิ 2ท่อน เม้ากระดก ขึ้นลง (ของกลุ่มนางนวล สมุทรปราการ)
เอามาลงแบ่งๆกันชมครับพี่ปรี เพื่อเป็นแนวทางเผือใครสนใจ
YAESU FM-9012 ตัวนี้ทนอึด เอามาโมออกเกือบ 100 วัตต์ ;D ติดเม้ากระดก ก็ดูเท่ดีครับพี่ ;D ;D

• Pa Mania
  • *
เอามาลงแบ่งๆกันชมครับพี่ปรี เพื่อเป็นแนวทางเผือใครสนใจ
YAESU FM-9012 ตัวนี้ทนอึด เอามาโมออกเกือบ 100 วัตต์ ;D ติดเม้ากระดก ก็ดูเท่ดีครับพี่ ;D ;D
พี่ทศจัด 100W ให้ผมด้วยซัก1สถานีน้อยๆนะคร้าบ  ;D ;D ;D ;D :D :D

tod

พี่ทศจัด 100W ให้ผมด้วยซัก1สถานีน้อยๆนะคร้าบ  ;D ;D ;D ;D :D :D
ส่งเมนูลับไปให้ลองปลับเล่นดูครับ ตามPM ลองปรับแบบใจเย็นๆครับ
ปรับแค่ค่านี้พอนะครับ อย่างอื่นไม่ต้องครับ
- HP ... 50 watt power adjust

• Pa Mania
  • *
ส่งเมนูลับไปให้ลองปลับเล่นดูครับ ตามPM ลองปรับแบบใจเย็นๆครับ
ปรับแค่ค่านี้พอนะครับ อย่างอื่นไม่ต้องครับ
มันเป็นอะไรที่ลึกซึ้งมากๆครับ ต้องเจอพี่ทศ ตัวต่อตัวแล้วละ(เมือมีโอกาศ) มีคำถามเพิ่มครับ ถ้าเราตั้งภาคส่งแรงๆแล้วภาครับ มันจะรับได้ไกลขึ้นหรือเปล่าครับ

tod

มันเป็นอะไรที่ลึกซึ้งมากๆครับ ต้องเจอพี่ทศ ตัวต่อตัวแล้วละ(เมือมีโอกาศ) มีคำถามเพิ่มครับ ถ้าเราตั้งภาคส่งแรงๆแล้วภาครับ มันจะรับได้ไกลขึ้นหรือเปล่าครับ
ปรับกำลังส่งไม่เกียวกับภาครับครับ ภาครับยังคงเหมือนเดิมครับ ก่อนหน้าเป็นยังไงก็ยังเป็นยังงั้นครับ
(ภาครับอย่าไปเล่นเลยครับ เขาปรับมาดีจากโรงงานแล้วครับ) ค่อยๆเล่นแล้วศึกษาไปแล้วจะรู้ทุกอย่างเองครับ  :D

tod

ข้อควรระวังในการซื้อเครื่อง ว.แดง
ว.แดงมีหลายๆยี่ห้อนำมาจำหน่าย ถ้าจะถามว่ามันใช้ได้ทุกยี่ห้อมัย  ตอบได้เลยว่าใช้ได้ทุกยี่ห้อ
แต่จะใช้ได้ดี หรือยืนยาวมัยว่ากันอีกที ......
วันนี้จะมาว่ากันที่เครื่องที่ไม่สามารถนำมาจดทะเบียนในการงานได้อย่างถูกต้องเขาดูกันตรงใหน
ส่วนมากจะเป็นเครื่องที่นำเข้ามาจากประเทศจีน บางยี่ห้อก็จดได้ บางยี่ห้อก็จดไม่ได้
จากรูปขอยกตัวอย่างสำหรับเครื่องที่จดไม่ได้ก่อน 

เครื่องนี้สามารถนำไปจดทะเบียนได้

จากรูป เครื่องที่สามารถนำไปจดทะเบียน + ขออณุญาติใช้  ต้องเป็นเครื่องที่ได้รับการตรวจสอบ
จาก กทช คือจะต้องมีหมายเลข ปท.xxxxxxx หรือ กทช.xxxxxxxx หรือ ntc.xxxxxxxxxx
และเลขเครื่องที่จัดเจน ส่วนเครื่องที่นำจดแล้ว สามารถโอนต่อกันได้(แต่ต้องมีเอกสารจากเจ้าเดิมพร้อม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2012, 16:26:56 โดย พี่ทศ Krb »

tod

ส่วนเครื่องเล็กๆ กำลังส่งไม่ถึง 1 วัตต์สามารถใช้งาน+พกพาได้
ได้รับการยกเว้นโดยไม่ต้องขออนุญาติใช้
หน้าตาประมาณนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2012, 19:10:28 โดย พี่ทศ Krb »

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  :L2732: