ผู้เขียน หัวข้อ: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)  (อ่าน 21169 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 6
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 19:58:33 »
:L2734:
อับเฟิร์มแวร์ ไม่ได้ช่วยให้เกียร์ไม่ล็อกนะครับ (ตอนแรกคิดว่าใช่) แต่เป็นการแก้บั๊กบางอย่าง และยอมให้อุณหภูมิน้ำมันเกียร์สูงขึ้นก่อนที่ป้องกันเกียร์จะทำงาน...ล็อกเกียร....

ได้วิธีการปลดล็อกเกียร์ขณะวิ่งจากพี่ไซ มันใช้ได้ดีสุดๆ ตอนนี้ผมกำลังใช้อยู่ที่แม่ฮ่องสอน กำลังลองเรื่องนี้กับพี่ไซที่กำลังลองอยู่ที่น่าน

ตามที่พี่ไซแนะนำเลยครับ
1. เวลาปลดล็อก อย่าเลือกขณะที่รถอยู่บนเนินที่ชันมากๆ  เพราะว่าการปลดล็อกเกียร์จะต้องใเวลาประมาณ 2-3 วินาที ในการโยกคันเกียร์ ถ้าไม่แน่ใจให้ใช้เกียร์ที่ล็อกดันเนินต่อไป
2. หลังจากที่โยกคันเกียร์ไปที่ N แล้วกลับมาที่ D เกียร์ของเราจะอยู่ที่ประมาณเกียร์4 ต้องช่วยรถโดยการ manual เกียร์มาที่ 2 หรือ 3 ตามสถานการณ์ ถ้ามีpaddle shift กดด้านซ้ายเลยครับ ..ต้องเร็วเพื่อรักษาระดับความเร็ว....

ต้องยกเครดิดให้พี่ไซ ที่..ซน.ไป.เรื่อย.

:L2900:.

พี่ทูต ครับตอนนี้ผมก็อยู่ที่แม่ฮ่อนสอนครับ ไปขับขึ้นไปทางสายไปแม่น้ำสาละวินมา ทางโหดพอสมควรเลยครับ
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 20:16:54 »
ในกรณีทางราบปกติใช้ Paddle shift เป็นเวลานานๆโดยที่ไม่ต้องกลับมา D หรือสลับกันไปมามีผลอะไรมั๊ยครับพี่ตู่ :L4399: :L4399:

ก็จะเหมือนการใช้เกียร์ manual ปกติน่ะครับ ไม่มีผลอะไรครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 20:22:31 »
 :sd23: :sd23: ขอบคุณครับพี่ตู่

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 23:26:15 »
ขอบคุณครับพี่ไซ พึ่งลงมาจากภูคาเมื่อเย็นเหมือนกัน ตอนนี้อยู่ปัวแล้ว
เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเลย รถผมเกียร์ล๊อคค้างที่เกียร์2 ทุกดอยเลย ใช้manaulตลอด เวลาอยู่บนดอย ยังล๊อค เลยใช้สูตรพี่ตาม มีโอกาสจอดก็จอดซ๊ะหน่อย
   ปกติขึ้นดอยผมใช้แบบพี่ตู่แหละครับ  :L4398:

ออฟไลน์ กฤษณะ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 16:00:30 »
ของผมอาจจะไม่เหมือนของท่านอื่นบ้างเล็กน้อยนะครับ

คือ ช่วงขึ้นเนินชันผมก็จะใช้ Paddle shift (ซึ่งหมายถึง Manual Mode) จะใช้ไปจนกว่าจะเป็นที่ราบแล้วค่อยกลับมา D ครับ

ส่วนช่วงลงเนินที่ชันก็จะใช้ Paddle shift เช่นเดียวกัน เพื่อเป็นการทำ engine break และลดการเหยียบเบรคติดต่อกันนานๆซึ่งจะทำให้ผ้าเบรคไหม้ได้ครับ แล้วจะกลับมา D อีกครั้งก็ต่อเมื่อทางเรียบแล้วเช่นกันครับ

เส้นทางไปสังขละ จะมีให้เล่นทั้ง 2 แบบครับ (แบบไม่โหด ใช้เป็นที่ทดสอบการใช้เกียร์ได้เป็นอย่างดีครับ)

ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกัน ได้ผลดี

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 18:56:55 »
ขอบคุณ พี่ตาม และ พี่ Zai ที่ไลน์ แนะนำมา

ผมไปเจอตอนที่ขึ้น ดอยอ่างขาง
อาการคือ เร่งขึ้น สุดรอบของ เกียร์ 2 จากนั้นก็จะมีแต่เสียงเครื่อง แต่ไม่ไปไหน
พอผมผลักมาที่ manual มันอยู่ที่ 2 ตลอด ตอนนั้นขึ้นเขาอยู่ โทร.ก็ลำบาก เพราะต้องประคองพวง.ตลอด
ก็เลย เลีย ขึ้นไปเรื่อยๆจนถึง สุดอ่างขาง โทร ไปหาพี่ตาม และ แนะนำว่า จอดพักเหมือนกัน และ สลับกลับ ไปมา D and N and Manual
ผมจอดอยู่ เกือบ 2 ชม. ก็นึกว่าหาย แต่พอขาลง ไม่หาย ผมก็เลย สลับ ไปๆมา ก็หาย

พอดอยอื่นๆ ก็เจอแบบเดียวกัน ก็ สลับ ไป มา เหมือนกัน ก็หาย

พี่สม ก็เจอเหมือนกัน ก็แนะนำเฉพาะหน้าไป
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 21:00:39 »
ดีใจเป็นอย่างยิ่งครับ ที่พี่ๆหลายๆท่านได้นำไปใช้
อาการ gear lock ตอนที่เจอครั้งแรกก็แอบนอยส์อยู่เหมือนกัน
แต่พอขับไปสักพักมันดัน ปลดlock ให้เองผมเลยคิดต่อ แสดงว่ามันน่าจะ reset ได้เลย
เลยกลายเป็นที่มาของวิธีการ reset แบบนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 22:15:18 »
ของผมก็เจอเกียร์ล็อคเหมือนกัน ทริปขึ้นดอยล่าสุด
แต่ใจยังไม่กล้าพอ ทำตามพี่ไซแนะนำ  กลัวรถไหล เดี๋ยวจะหาจังหวะลองดูมั่ง ดีกว่า

ขอบคุณครับที่มาแชร์ แบ่งปัน การแก้เกียร์ล็อคให้ได้ทราบ  :L2897:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 19:36:49 »
ต้องเมมวิธีพี่ไซเก็บไว้หน่อยละ เผื่อได้ใช้ ขอบคุนคร้าบบบบบ  :L2901:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 23:16:12 »
:L4365: เพื่อนบ้าน เขายังไม่รู้เรื่อง unlock on the fly เลย :L2739:

เราก้าวไปหนึ่งก้าว เพราะความซน ของพี่ๆ แท้ๆ...... :L2734:

ออฟไลน์ pon31

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เรารักในหลวง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 00:01:36 »
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 00:20:00 »
:L4365: เพื่อนบ้าน เขายังไม่รู้เรื่อง unlock on the fly เลย :L2739:

เราก้าวไปหนึ่งก้าว เพราะความซน ของพี่ๆ แท้ๆ...... :L2734:

งั้นเราต้อง super hide ไว้เลย 555
พี่ฑูต อย่าลืม Hide ล่ะ  :L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 00:23:45 »
ของผมก็เจอเกียร์ล็อคเหมือนกัน ทริปขึ้นดอยล่าสุด
แต่ใจยังไม่กล้าพอ ทำตามพี่ไซแนะนำ  กลัวรถไหล เดี๋ยวจะหาจังหวะลองดูมั่ง ดีกว่า

ขอบคุณครับที่มาแชร์ แบ่งปัน การแก้เกียร์ล็อคให้ได้ทราบ  :L2897:

ใจหน่อยดิ พี่อิฐ
ขนาด คลองมะเดื่อก็สร้างชื่อมาแหละ
ไป ผ้าห่มปก ก็ไม่แคล้ว ได้มาอีก
เรื่องแค่นี้จะไปกลัวอะไรเนอะ :L2748: :L2748: :L2748:

แซวเล่นนะก้าบบบ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 14:06:45 »
ขอบคุณพี่ไซ สำหรับการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า 

*หากจะใช้วิธีแบบนี้  มีคำแนะนำและควรหลีกเลี่ยง สำหรับคนที่ไม่คล่องกับสภาวะแบบนี้  ดังนี้

1. ระหว่างเปลี่ยนปลดเกียร์มาที่ N รถจะไม่มีแรงฉุดเพื่อขับเคลื่อนไปด้านหน้าแบบเกียร์ D ดังนั้นจังหวะแบบนี้   ไม่ควรกระทำเมื่อรถค้างอยู่ในทางชันเพราะคนไม่คล่องรถอาจเจอสถานะการณ๋รถไหลกลับ   และการเหยีบบเบรคลักษณะแบบนี้จะไม่สามารถหยุดรถได้มีประสิทธิภาพมากแบบรถขับเคลื่อนไปด้านหน้าตามแนวการหมุนของล้อ  ( วิธีนี้ควรหยุดรถให้นิ่งและปลดและระวังรถไหลกลับ  และหลีกเลี่ยงการทำแบบนี้บนทางชันสำหรับมือใหม่)

2  อย่าเปลี่ยนเกียร์ขับเคลื่อนในกรณีรถไหลกลับ  เพราะทิศทางล้อหมุนกับการขับเคลื่อนจะสวนทางกัน จังหวะแบบนี้อาจสร้างความเสียหายให้ลูกทอร์คของเกียร์ได้

3. สำหรับมือใหม่หากเกิดอาการ gear hold ให้ลดคันเร่งและประคองความเร็วไปเรื่อยๆด้วยแรงบิดที่เครื่องยนต์ทำงานอยู่เพื่อให้พ้นอุปสรรคทางชัน  ก่อนไปจอดพักบนเนินระนาบเพื่อปลดเกียร์ (ถ้าไม่มีทางราบให้สามารถขับเคลื่อนในแนวระนาบได้  ให้โยกเกียร์เข้าให้ครบโดยการ loop gear เช่น  D > N > R > P > R > N > D  โดยที่ไม่ต้องดับเครื่องยนต์เพราะ Engine temp น่าจะสูงอยู่

4. ขับรถขึ้นทางชันมากๆ ต่อเนื่องยาวๆ  อย่าเร่งมากเกินจังหวะเพราะความลาดเอียงทำให้อ่างน้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์เอียง   ปริมาณน้ำมันจะน้อยลงจนเครื่องไม่สามารถวิดได้เต็มที่   อาจเกิดความร้อนสูงได้ง่าย ( ปกติถ้าไม่เติมเพิ่มก็ประคองคันเร่งไปเรื่อย) รถในพื้นที่ที่สามารถวิ่งได้ทนทึก อาจมีการดัดแปลงเฟืองท้ายและเติมน้ำมันหล่อลื่นสำรองสำหรับการขับขี่บนพื้นที่เฉพาะได้ดีกว่ารถเราที่วิ่งยาวจากเมืองสู่เขา

5. เพื่อความปลอดภัยของการขับขี่  โปรดศึกษาและเรียนรู่ปรับตัวให้เข้ากับรถมากที่สุด  เพื่อฝึกความชินในการควบคุมรถในสถานะการณ์ต่างๆให้คล่องด้วยระบบที่มีอยู่ในตัวรถ

6. ลดลมยางให้อ่อนลง สามารถปีนไต่ได้ดีกว่ายางแข็ง  และลดอาการปั่นฟรีทิ้งได้ดี   เพื่อเพิ่มพื้นที่สัมผัสของหน้ายาง

7. เมื่อเข้าหาเส้นทางที่ดูว่าชันกว่าปกติที่เคยขึ้นผ่านมา ควรปิดแอร์เปิดกระจก เพื่อให้เครื่องยนต์ทำงานด้วยรอบที่นิ่งโดยไม่มีจังหวะชดชเยรอบจากการปรับอากาศของคอมเพลสเซอร์เมื่อทำงาน

8. ทิ้งระยะห่างคันหน้าให้มาก  และประเมินเส้นทางก่อนขึ้นไป  อย่าไปจอดคากลางเนินชันเพราะการออกตัวจากจุดหยุดนิ่งค่อนข้างลำบากกว่าพื้นราบ

9. หากจำเป็นต้องจอดคากลางเนิน สำหรับมือใหม่ให้ดึงเบรคมือและเหยีบบเบรคไว้แล้วให้ผู้โดยสารหาหินหรือขอนมาหนุนล้อหลัง   แล้วรั้งเบรคมือไว้แล้วค่อยๆออกตัวขึ้นไปพร้อมค่อยๆปล่อยเบรคมือลง  (อย่าไปหนุนหลังล้อหน้า  เพราะพอล้อหลังวิ่งขึ้นมาจะมาทับกับล้อหลังและอาจจะคาบนเนินอีกครั้ง)

10. ถ้าแก้ไขปัญหารถจอดคาเนินไม่ได้ จนรถไหลกลับถอยหลัง  ให้ตัดสินใจหักพวงมาลัยให้ท้ายรถขวางเลี้ยวเข้าหาแนวปะทะด้านข้างแทนการไหลลงไปข้างหลัง   จะเสียหายน้อยกว่า    แต่ระวังการหักพวงมาลัยในช่วงข้างหนึ่งเขา ข้างหนึ่งเหว   เชื่อว่าหลายคนระแวงว่าจะลงเหวมากกว่าหาแนวปะทะของภูเขา ( แม้แต่ตัวผมเองที่ประสบมาก็มีเหวอเช่นกันในบางช่วง)

11. ถ้า10วิธีที่แนะนำมานี้  ยังไม่สามารถประคองรถอยู่บนเนินได้จนไหลยาวลงมาและไม่สามารถควบคุมได้   คงต้อง.......อาเมน....กันละครับ

:L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 14:26:47 »
 :sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 15:14:18 »
พอดีช่วงปีใหม่ผมก็ได้ลองเล่น padle shift มารู้สึกสนุกกับการขึ้นเขาลงเขานะครับ
รถผมเป็นรุ่นปี 2013 เกียร์สามารถลด - เพิ่มที่มือซ้ายและขวาแต่ก็มีบางครั้งที่
มือไปกดโดยไม่ได้ตั้งใจ  :sd06:

ขอบคุณพี่ไซด้วยครับที่มาแชร์ข้อมูล
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 15:39:06 »
ขอบคุณพี่ไซ สำหรับการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า 

11. ถ้า10วิธีที่แนะนำมานี้  ยังไม่สามารถประคองรถอยู่บนเนินได้จนไหลยาวลงมาและไม่สามารถควบคุมได้   คงต้อง.......อาเมน....กันละครับ

:L2739: :L2739:

ท่อนนี้ฮามาก พี่นะ อาเมน  :sd42:

พอดีช่วงปีใหม่ผมก็ได้ลองเล่น padle shift มารู้สึกสนุกกับการขึ้นเขาลงเขานะครับ
รถผมเป็นรุ่นปี 2013 เกียร์สามารถลด - เพิ่มที่มือซ้ายและขวาแต่ก็มีบางครั้งที่
มือไปกดโดยไม่ได้ตั้งใจ  :sd06:

ขอบคุณพี่ไซด้วยครับที่มาแชร์ข้อมูล

แบนลอง padle shift แล้วนะคะ ปรากฏว่าชอบใช้เกียร์มากกว่าค่ะ สงสัยไม่ชิน เลยใช้เกียร์ตลอดเลย

• Pa Mania
  • *
Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2015, 09:49:55 »
ดันกระทู้ซะหน่อยครับ
เริ่มเข้าหน้าหนาวแล้ว พี่ๆหลายๆท่านน่าจะได้มีโอกาศเที่ยวป่าเที่ยวดอยกัน จะได้ไม่ต้องตกใจเมื่อเจอปัญหาเกียร์ lock

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2015, 10:51:14 »
 :L4399: ขอบคุณพี่ไซอีกครั้ง...สำหรับเคล็ดลับดีๆ ที่บอกต่อจ๊ะ... :L2758:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2015, 10:56:19 »
ขอบคุณคับ ได้ความรู้เยอะเลยคับ