ผู้เขียน หัวข้อ: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)  (อ่าน 21202 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 22:22:36 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2013, 10:07:11 โดย พี่ไซ - zAi »

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 22:29:00 »
ขอบคุณครับพี่ไซที่นำเทคนิคมาแชร์กัน

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: Reset gear lock(hold) ขณะขับรถ (Gear un-lock on the fly)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 23:28:25 »
ขอบคุณครับพี่ไซ  :L2753:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:09:37 »
 :L2734:
อับเฟิร์มแวร์ ไม่ได้ช่วยให้เกียร์ไม่ล็อกนะครับ (ตอนแรกคิดว่าใช่) แต่เป็นการแก้บั๊กบางอย่าง และยอมให้อุณหภูมิน้ำมันเกียร์สูงขึ้นก่อนที่ป้องกันเกียร์จะทำงาน...ล็อกเกียร....

ได้วิธีการปลดล็อกเกียร์ขณะวิ่งจากพี่ไซ มันใช้ได้ดีสุดๆ ตอนนี้ผมกำลังใช้อยู่ที่แม่ฮ่องสอน กำลังลองเรื่องนี้กับพี่ไซที่กำลังลองอยู่ที่น่าน

ตามที่พี่ไซแนะนำเลยครับ
1. เวลาปลดล็อก อย่าเลือกขณะที่รถอยู่บนเนินที่ชันมากๆ  เพราะว่าการปลดล็อกเกียร์จะต้องใเวลาประมาณ 2-3 วินาที ในการโยกคันเกียร์ ถ้าไม่แน่ใจให้ใช้เกียร์ที่ล็อกดันเนินต่อไป
2. หลังจากที่โยกคันเกียร์ไปที่ N แล้วกลับมาที่ D เกียร์ของเราจะอยู่ที่ประมาณเกียร์4 ต้องช่วยรถโดยการ manual เกียร์มาที่ 2 หรือ 3 ตามสถานการณ์ ถ้ามีpaddle shift กดด้านซ้ายเลยครับ ..ต้องเร็วเพื่อรักษาระดับความเร็ว....

ต้องยกเครดิดให้พี่ไซ ที่..ซน.ไป.เรื่อย.

:L2900:.

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:10:15 »
ขอบคุณครับพี่ไซ :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 09:52:38 »
ขอบคุณสำหรับความซุกซนของพี่ไซจนได้สูตรปลดอาการเกียร์ล็อคมาฝากเพื่อนๆสมาชิกครับ :L2900: :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 10:42:47 »
 ถ้ามีpaddle shift กดด้านซ้ายเลยครับ ..ต้องเร็วเพื่อรักษาระดับความเร็ว....

มี paddle shift นี่สุดยอดครับ ไม่ต้องละมือจากพวงมาลัยมาโยกเกียร์ไป Manual ครับ  :L2734:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 10:53:04 »
มี paddle shift นี่สุดยอดครับ ไม่ต้องละมือจากพวงมาลัยมาโยกเกียร์ไป Manual ครับ  :L2734:

วันหลังถ้ามีโอกาสไปมีตติ้ง รบกวนพี่สอนใช้หน่อยนะคะ เป็นสิ่งที่ให้มาแล้วใช้ไม่เป็น

ขอบคุณพี่ไซมากค่ะ พออ่านเรื่องล็อกเกียร์ เดี๊ยวต้องไปลองบ้างแล้ว เดี๊ยวปอดแหก ซื้อรถมาไม่กล้าขึ้นป่า ขึ้นเขา

ออฟไลน์ ใหญ่_Yai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 11:38:29 »
ขอบคุณพี่ไซ สำหรับความรู้ใหม่ครับ

:L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 12:55:53 »

trick เล็กน้อยอีกนีสนึงสำหรับการใช้ paddle shift หลังจาก un lock gear
เข้า N ต่อด้วย D แล้วเราควรกด paddle + เพื่อให้เข้ามาที่ manual mode แล้วกด paddle - ตามเลย
เพื่อเข้ากลับมาที่เกียร์ที่เครื่องเลือกให้ในตอนแรกครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 13:02:56 »
อับเฟิร์มแวร์ ไม่ได้ช่วยให้เกียร์ไม่ล็อกนะครับ (ตอนแรกคิดว่าใช่) แต่เป็นการแก้บั๊กบางอย่าง และยอมให้อุณหภูมิน้ำมันเกียร์สูงขึ้นก่อนที่ป้องกันเกียร์จะทำงาน...ล็อกเกียร....

ได้วิธีการปลดล็อกเกียร์ขณะวิ่งจากพี่ไซ มันใช้ได้ดีสุดๆ ตอนนี้ผมกำลังใช้อยู่ที่แม่ฮ่องสอน กำลังลองเรื่องนี้กับพี่ไซที่กำลังลองอยู่ที่น่าน

ตามที่พี่ไซแนะนำเลยครับ
1. เวลาปลดล็อก อย่าเลือกขณะที่รถอยู่บนเนินที่ชันมากๆ  เพราะว่าการปลดล็อกเกียร์จะต้องใเวลาประมาณ 2-3 วินาที ในการโยกคันเกียร์ ถ้าไม่แน่ใจให้ใช้เกียร์ที่ล็อกดันเนินต่อไป
2. หลังจากที่โยกคันเกียร์ไปที่ N แล้วกลับมาที่ D เกียร์ของเราจะอยู่ที่ประมาณเกียร์4 ต้องช่วยรถโดยการ manual เกียร์มาที่ 2 หรือ 3 ตามสถานการณ์ ถ้ามีpaddle shift กดด้านซ้ายเลยครับ ..ต้องเร็วเพื่อรักษาระดับความเร็ว....

ต้องยกเครดิดให้พี่ไซ ที่..ซน.ไป.เรื่อย.

:L2900:.

แจ่มแมวเลยครับพี่ฑูต มีเพื่อนมาลองของแว้ว 555
ใช้ดีจึงบอกต่อ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 13:03:23 »
ชึ้นหรือลง ครับ กลัวเหมือนพวกสิบล้อ เข้า N ลงเขา จะใส่ D เข้าไม่ได้ ผลคือ ตกเขา  :sd21: :sd21:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 13:04:17 »
ขอบคุณสำหรับความซุกซนของพี่ไซจนได้สูตรปลดอาการเกียร์ล็อคมาฝากเพื่อนๆสมาชิกครับ :L2900: :L2758:

ป๋มซุกซนแต่เรื่องรถนะครับพี่ เรื่องอื่นผมไม่ซุกซนนะก้าบบ :L2754:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 13:12:10 »
สูตรพี่ไซร์เนี่ย เป็นการปฎิษัติโดยที่รถยังวิ่งอยู่ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 14:08:39 »
เคยเจอเหมือนกันครับ.... ทำเหมือนพี่ไซว่าครับ ส่วนมากจะเป็นตอนขึ้นเขา มากกว่าลงเขา จังหวะเกียร์ค้าง ยกคันเร่งแป๊บนึง แล้วเข้า N จากนั้นก็กลับมา D ได้ครับ ทำได้ขณะรถวิ่งครับพี่หนึ่ง จังหวะขึ้นเขา ความเร็วที่มันล็อคเกียร์ 2 ความเร็วไม่สูงมากครับ แต่รอบสูง... จังหวะยกคันเร่ง รอบก็ลงแล้วครับ ค่อยเข้า N จังหวะนั้น....

ตอนแรกนึกว่าผมทำอยู่คนเดียว ตอนนี้มีพวกแล้ว... ขอบคุณพี่ไซครับ....

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 14:22:02 »
ชึ้นหรือลง ครับ กลัวเหมือนพวกสิบล้อ เข้า N ลงเขา จะใส่ D เข้าไม่ได้ ผลคือ ตกเขา  :sd21: :sd21:

ขาขึ้นครับพี่ต๋อง ตามที่พี่ปอว่าเลยครับ
ส่วนใหญ่จะ lock ที่ gear 2 เสมอครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 15:41:42 »
 :L2900: ขอบคุณพี่ไซร์ และพี่ปอครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 18:22:45 »

ของผมอาจจะไม่เหมือนของท่านอื่นบ้างเล็กน้อยนะครับ

คือ ช่วงขึ้นเนินชันผมก็จะใช้ Paddle shift (ซึ่งหมายถึง Manual Mode) จะใช้ไปจนกว่าจะเป็นที่ราบแล้วค่อยกลับมา D ครับ

ส่วนช่วงลงเนินที่ชันก็จะใช้ Paddle shift เช่นเดียวกัน เพื่อเป็นการทำ engine break และลดการเหยียบเบรคติดต่อกันนานๆซึ่งจะทำให้ผ้าเบรคไหม้ได้ครับ แล้วจะกลับมา D อีกครั้งก็ต่อเมื่อทางเรียบแล้วเช่นกันครับ

เส้นทางไปสังขละ จะมีให้เล่นทั้ง 2 แบบครับ (แบบไม่โหด ใช้เป็นที่ทดสอบการใช้เกียร์ได้เป็นอย่างดีครับ)

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 18:49:50 »
ของผมอาจจะไม่เหมือนของท่านอื่นบ้างเล็กน้อยนะครับ

คือ ช่วงขึ้นเนินชันผมก็จะใช้ Paddle shift (ซึ่งหมายถึง Manual Mode) จะใช้ไปจนกว่าจะเป็นที่ราบแล้วค่อยกลับมา D ครับ

ส่วนช่วงลงเนินที่ชันก็จะใช้ Paddle shift เช่นเดียวกัน เพื่อเป็นการทำ engine break และลดการเหยียบเบรคติดต่อกันนานๆซึ่งจะทำให้ผ้าเบรคไหม้ได้ครับ แล้วจะกลับมา D อีกครั้งก็ต่อเมื่อทางเรียบแล้วเช่นกันครับ

เส้นทางไปสังขละ จะมีให้เล่นทั้ง 2 แบบครับ (แบบไม่โหด ใช้เป็นที่ทดสอบการใช้เกียร์ได้เป็นอย่างดีครับ)
ในกรณีทางราบปกติใช้ Paddle shift เป็นเวลานานๆโดยที่ไม่ต้องกลับมา D หรือสลับกันไปมามีผลอะไรมั๊ยครับพี่ตู่ :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 19:56:12 »
ขอบคุณพี่ไซ มากครับที่มีเทคนิคดีๆมาแนะนำ เมื่อวานรถผมก็พึ่ง lock ไปพอเป็นเสร็จตกใจเล็กน้อย แต่นึกขึ้นได้เลยเข้ามาศึกษาวิธีแก้ไขในบ้านปามาเนียเราได้ความรู้เทคนิคแก้ไขไปเยอะ. ครับ :L2900:
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ