ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับเพื่อนๆที่มีปัญหากับการค้นหาที่หมาย ใน GPS Navigator มาลองวิธีนี้ดูครับ  (อ่าน 4162 ครั้ง)

ออฟไลน์ เล็ก Naris

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • อย่าทำให้ผู้อื่น และตัวเองเสียประโยชน์
สวัสดีครับ สำหรับเพื่อนๆที่ใช้ GPS Navigator อยู่แต่มีปัญหาในของการค้นหาตำแหน่งของจุดหมายปลายทางที่ยุ่งยากและไม่มีระบุอยู่ในตัว GPS Navigator วันนี้ผมมีวิธีการหาค่าพิกัด ใน google map เพื่อนำมาป้อนลงใน GPS Navigator อีกที ทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้นเยอะเลยครับ

อันดับแรกให้เข้าเวปของ Google map ครับ

ตัวนี้เป็น version ใหม่นะครับ ให้กลับไปใช้ version เดิมจะใช้หาพิกัดง่ายกว่าครับโดยการคลิกที่เครื่องหมาย ? ที่ด้านล่างซ้ายของจอ จากนั้นเลือกที่ กลับสู่ Google แผนที่แบบคลาสสิก

ลองพิมพ์ วัดหลวงพ่อโต ที่โคราชดูครับ ที่วงกลมสีแดงตัว A จะเป็นเป้าหมายของเรา

จากนั้นให้คลิกขวาที่ ตัวอักษร A แล้วเลือก นี่คืออะไร

จะเห็นลูกศรสีเขียวปรากฏขึ้นมาพร้อมทั้งตัวเลขที่ระบุพิกัด อยู่ในช่องสี่เหลี่ยมด้านบน ซึ่งเราสามารถเอาตัวเลขนี้ไปป้อนลงใน GPS Navigator ได้เลยครับ  แต่ถ้าเราสังเกตดูให้ดีจะเห็นว่าจุดที่ลูกศรสีเขียวชี้ยังไม่ตรงกับจุดหมายมากนักยังห่างกันอยู่นิดนึง ให้เราทำการซูมเข้าไปจนสุดแล้วคลิกขวาเลือก นี่คืออะไรอีกที จะได้ตำแหน่งที่ถูกต้องแม่นยำกว่าครับ

ลองคลิกดูใหม่

หรือจะเข้าไปหาพิกัดที่เวปนี้ก็ได้นะครับ
http://map.rimnam.com/#
จบแล้วครับ ขอให้สนุกกับการเดินทางท่องเที่ยวนะครับ สำหรับช่วงปีใหม่นี้ ขอให้เพื่อนๆเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ ขับรถใจเย็นๆนะครับค่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่เล็กครับ :L2900:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขอบคุณมากพี่เล็ก

เออ สมช. ท่านมี เว็บ update Garmin 1460 ? ล่าสุดไหมครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณครับพี่เล็ก ที่นำมาแบ่งปัน
ผมกำลังมีปัญหาเวลา ค้นหาจากชื่อจุดหมายใน GPS อยู่พอดี

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ น้องนัท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณคับพี่เล็ก  แหล่มๆๆเลยจร้า    :sd23:

ออฟไลน์ เล็ก Naris

• Pa Mania
  • *
  • อย่าทำให้ผู้อื่น และตัวเองเสียประโยชน์
ยินดีครับ
@ พี่โต้ง >> แผนที่ของ Garmin รู้สึกว่าจะมีปล่อยอยู่ใน เวปที่โหลดบิท เดี๋ยวผมลองดูให้นะครับถ้ามีรุ่นที่พี่โต้งใช้อยู่เดี๋ยวจะโหลดมาฝากครับ

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
ขอบคุณมากครับ
ความรู้ใหม่เลยครับผม ^^
JayNoppadol

ออฟไลน์ เล็ก-โอ๋2528

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณมากครับ  ช่วยให้ใช้งานได้ดีขึ้นครับ